Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ UK
  New Posts New Posts RSS Feed: การทำงาน home care
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

การทำงาน home care

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
NY199x View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote NY199x Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: การทำงาน home care
    Posted: 07 Jul 2020 at 21:55 - IP: 92.236.238.23 IP Information
อยากทราบว่าการทำงานhome care เหนื่อยไหมคะ บางคนก็บอกงานค่อนข้างหนัก บางคนก็บอกงานสบายแค่คอยดูแลผู้สูงอายุ แล้วอย่างเราไม่มีประสบการณ์เขาจะรับไหมคะ อยากทำอยากช่วยเหลือผู้สูงวัยค่ะแต่ก็กลัวงานจะยากหรือจะหนักไปเพราะเพิ่งมาอยู่ที่อังกฤษได้ไม่ถึงปีค่ะ ใครพอมีประสบการณ์รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะคะ

ปล. home care กับ Live in care เหมือนกันไหมคะ
ขอบคุณค่ะ
Back to Top
xluely View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Jul 2020 at 01:30 - IP: 86.169.39.111 IP Information
Originally posted by NY199x

อยากทราบว่าการทำงานhome care เหนื่อยไหมคะ บางคนก็บอกงานค่อนข้างหนัก บางคนก็บอกงานสบายแค่คอยดูแลผู้สูงอายุ แล้วอย่างเราไม่มีประสบการณ์เขาจะรับไหมคะ อยากทำอยากช่วยเหลือผู้สูงวัยค่ะแต่ก็กลัวงานจะยากหรือจะหนักไปเพราะเพิ่งมาอยู่ที่อังกฤษได้ไม่ถึงปีค่ะ ใครพอมีประสบการณ์รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะคะ

ปล. home care กับ Live in care เหมือนกันไหมคะ
ขอบคุณค่ะ

ถามตรงๆเลยนะ คิดจะทำงาน care ตอนนี้ ไม่กลัว covid 19 หรือคะ ติดขึ้นมาโชคดีก็หาย โชคร้ายก็ตาย โชคไม่ดีโชคไม่ร้ายอาจจะผิดปกติของระบบหายใจ การรับรู้รส ทางใดทางหนี่ง ตราบใดที่ยังไม่มีวัคซีน คนที่เป็นแล้วก็ไม่ได้การันตีว่าจะมีภูมิคุ้มกันตลอดชีวิต 

หางานอื่นทำไม่ดีกว่าหรือคะ 

งานหนักหรือเปล่าก็ขึ้นกับว่าชอบทำงานด้านดูแลผู้สูงอายุหรือเปล่า บางคนอาจมีเรื่องความจำเสื่อมจำอะไรไม่ได้ บางคนเป็นโรคเรื้อรัง ต้องนอนติดเตียง ในฐานะคนดูแลต้องคอยดูแลเช็ดอึ เช็ดฉี่ ต้องดูแลเรื่องอาหารการกิน ต้องดูแลเรื่องสวัสดิภาพต่างๆ ถ้ามีพื้นฐานมาบ้างก็ไม่ใช่งานหนักเลย แต่ถ้าไม่เคยทำมาก่อนทำแรกๆก็อาจจะเหนื่อยหน่อย แต่ทำไปเรื่อยๆก็จะชินไปเอง 

ไม่มีประสบการณ์ส่วนใหญ่ก็รับนะคะ เพราะเขาต้องการคนทำงาน แรกๆทำคู่กับคนอื่น ซี่งก็ไม่นานมากอาจจะอาทิตย์ สองอาทิตย์ ก็ปล่อยเดี่ยว แต่อย่างไรต้องมีงานบันทึก ถ้าคุณไม่มั่นใจการเขียนภาษาอังกฤษอาจจะลำบากเรื่องรายงานประจำวัน หรือการมี case ส่วนตัวที่หัวหน้ามอบหมายให้ดูแล 

ส่วนที่ถามเรื่อง home care กับ Live in care เหมือนกันไหม ถ้าเป็นงานทั่วไปก็คล้ายๆกัน แต่ home care คือสถานที่ที่รวมผู้สูงอายุหลายๆคนไว้ด้วยกัน ว่าไปก็คือบ้านพักคนชรา ส่วน Live in care คือบ้านส่วนตัวที่เราต้องเดินทางไปทำงาน หรือไปดูแลเขาที่บ้าน รวมไปถึงอาจจะมีที่พักให้นอนเฝ้าในบ้านของเขาในกรณีที่ต้องดูแลระหว่างกลางคืนด้วย บางรายเหมือนพยาบาลพิเศษที่ต้องไปอยู่บ้านคนไข้ดูแลกันตลอด 24 ชั่วโมง ซี่งแบบหลังคงต้องผ่านการอบรมมาบ้างแล้วหรือมีประสบการณ์ด้านการดูแลผู้สูงอายุมาก่อนถึงจะทำได้ 

คิดดีๆ ค่ะช่วงนี้งานอาจจะหายากหน่อย แต่ค่อยๆหาไปคงได้สักงาน ขอให้โชคดีค่ะ
Back to Top
Ms.DoNTree View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Ms.DoNTree Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Jul 2020 at 17:02 - IP: 80.5.78.116 IP Information
ไม่รู้จักใครทำงาน home care เลยอาจจะตอบแบบตรงประเด็นไม่ได้ แต่รู้จักคนที่เขาเพิ่งได้งานทำใน NHS มีประสบการณ์น้อยนิดเขาก็รับค่ะ ถ้าไม่กลัว covid ก็ลองสมัครดูค่ะ ไม่ลองไม่รู้ 

หากอยากได้เคล็ดลับเพิ่มเติมเกี่ยวกับการหางาน ๆ แรกในอังกฤษ หรือหางานโดยที่ไม่มีประสบการณ์ ลองดูวีดีโอนี้นะคะเผื่อจะได้ไอเดีย
https://youtu.be/hp9x5mcSWZY

Back to Top
ellejittra View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ellejittra Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Aug 2020 at 03:52 - IP: 85.211.5.110 IP Information
เราทำงานที่แคร์โฮมจร้า ตอนมาถึงอังกฤษ ภาษาอังกฤษไม่ได้เลย เดินเข้าไปขอใบสมัครมากรอก แล้วเอากลับไปยื่น ที่แรกเงียบไม่เรียกสัมภาษณ์เลย ที่2 ก็เหมือนกัน ที่3นี้มีคนรู้จักกับสามีทำงานอยู่ ยื่นใบสมัคร เขาเรียกสัมภาษณ์ แต่เขาก็ปฏิเสธไม่รับ บอกว่าเราไม่มีประสบการณ์ เราอ่านจากเว็ปเลดี้ เขาแนะนำให้ขอทำ Volunteer เขาก็ให้ทำ volunteer เราทำอยู่ 6 อาทิตย์ในครัว (คงเพราะภาษาด้อยมาก) ก็ได้ทำงานจริงในครัว แล้วก็ขยับไปทำแคร์ ต่อนี้ออกจากครัว มาทำแคร์ได้ 3 ปีแล้วจร้า (ขอโพสต์ก่อนนะ กลัวหาย)
Back to Top

Post Options Post Options   Quote ellejittra Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Aug 2020 at 04:02 - IP: 85.211.5.110 IP Information
งานหนักไหม คิดว่าประสบการณ์ชีวิตขอแต่ละคนไม่เหมือนกัน ถ้าเคยทำงานหนักมาก่อน งานแคร์ก็เบา แต่ถ้าชีวิตเคยแต่นั่งทำงานกับโต๊ะ งานแคร์หนักค่ะ ถ้าชอบงานหนักก็ตอบโจทย์ได้ตัง แคร์โฮมแต่ละที่ จัดเวลาไม่เหมือนกัน ขอเราทำงานวันละ 12 ชั่วโมง คือเข้างาน 8 โมงเช้าเลิก 2 ทุ่ม แบ่งเป็น 2 กะ กะเช้า กับ กะกลางคืน หลายที่ก็แบ่งเป็น 3 กะ กะละ 8 ชั่วโมง
Back to Top

Post Options Post Options   Quote ellejittra Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Aug 2020 at 04:21 - IP: 85.211.5.110 IP Information
เช้า จะได้รับมอบงาน ตึกใหนชั้นใหน ถ้ามีคนแก่ยังนอน เรามีหน้าที่เช็ดตัวแต่งตัวให้ พาไปที่ห้องกินข้าว แล้ววิ่งกลับไปช่วยคนต่อไป เมื่อเสร็จจากชั้นของเรา ก็พาคนแก่จากห้องอาหาร เดินไปนั่งที่ห้องนั่งเล่น พอใกล้อาหารเที่ยงก็พาเดินไปที่ห้องอาหาร กินอาหารกลางวันเสร็จก็กลับไปที่ห้องนั่งเล่น ช่วงนี้มีเวลาเยอะหน่อย ก็จัดอาบน้ำอาบท่า พอเย็นก็ไปกินอาหารเย็น เสร็จอาหารเย็น ก็พาเปลี่ยนชุดนอน บสงคนก็นอนเลย บางคนก็ไม่นอนก็นั่งเล่น เช็ดอึเช็ดฉี่ เป็นเรื่องธรรมดาปกติของานนี้ เรื่องเสื้อผ้าเราก็ต้องทำด้วยจร้า คิดว่า คงเป็นประโยชน์ต่อเจ้าของกะทู้บ้าง ก็ตัดสินใจดู ถ้ามีโอกาสก็ลองทำดู ถ้าไม่ชอบก็ออก หาประสบการณ์
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.121 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ DOTCOMTHAI Support

free counters