Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ UK
  New Posts New Posts RSS Feed: คนสูงวัยที่นี่มีเยอะไหมคะ บั้นปลายอยู่ไหนกันดี
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

คนสูงวัยที่นี่มีเยอะไหมคะ บั้นปลายอยู่ไหนกันดี

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
big smile View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote big smile Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: คนสูงวัยที่นี่มีเยอะไหมคะ บั้นปลายอยู่ไหนกันดี
    Posted: 22 Mar 2020 at 21:14 - IP: 79.74.110.14 IP Information
    ช่วงนี้ไวรัสระบาดหนักขึ้น ต้องเก็บตัวไม่ออกไปไหนมาไหนโดยไม่จำเป็น
เลยพยายามเข้าเวปเก่าๆที่เคยเข้ามาใช้อยู่บ้าง ก็ลืมพาสเวอร์ดลืมยูสเซอร์เนมตัวเองอีก
ก่อนหน้านี้ก็เคยพยายามอยู่นานหลายเดือนจนเลิกล้มความตั้งใจก็พอดีไปเจอสมุดโน้ต
สมัยโบราณเล่มหนึ่งเข้าโชคดีจดบันทึกไว้จึงมีวันนี้ที่ได้เข้ามาชวนคุย
มีเพื่อนๆสูงวัยใกล้ หกสิบหรือเกินหกสิบเยอะไหมนะ อยู่กันสบายดีไหม
สามีซึ่งก็แน่นอนอยู่ในวัยใกล้เดี้ยงแล้วเหมือนกันเริ่มมีสุขภาพแย่ลงๆ
อะไรๆก็ดูน่ากังวลไปซะหมด เพื่อนๆทำกิจกรรมอะไรเพื่อรักษาสุขภาพกันบ้างคะ
บั้นปลายเราจะอยู่ที่ไหนกันดี ที่นี่หรือเมืองไทย หรือไปๆมาๆระหว่างสองประเทศ
เพื่อไม่ให้สูญเสียสิทธิ์ในการรักษาและบำนาญที่ไม่เพิ่มขั้นหากเราอยู่เมืองไทยถาวรเลย
ใครที่อยู่มืองไทยแล้วก็เข้ามาคุยกันได้ค่ะ คุยกันเล่นเย็นๆใจ

Back to Top
Lewis View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Lewis Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Mar 2020 at 23:00 - IP: 86.178.210.217 IP Information
สวัสดีค่ะคุณ  Big smile
หนูยังไม่ถึงหกสิบเลยค่ะ แค่สี่สิบบวกแต่ส่วนสามีนะหกสิบพอดีค่ะ ช่วงนี้ที่บ้านเก็บตัวไม่่ค่่อยออกนอกบ้านถ้าไม่จำเป็นค่ะ 
อย่างเดียวที่ตอนนี้ทำได้ คืออกกำลังกาย อยู่ในบ้านค่ะ เพื่อทำให้ร่างกายเราแข็งแรงพอได้ ต่อสู้กับเชื้อร้ายนี้ค่ะ และ อย่างไรคุณเจ้าของกระทู้ก็ดูแลสุขภาพด้วยนะค่ะ บั่นปลายชีวิตหนูสองคนก็อยู่ทั้งสองประเทศค่ะ ไปๆมาๆเพื่อมีปัญหา ทางโน้นอย่างน้อยเราก็มีทางนี้ค่ะ 
เหมือนที่เขาว่าอย่าเผาทำลายสะพานตัวเองนะคะ เพราะตอนนี้คนที่อยู่ไทยจริงๆที่รับเงินเพนชั่น เงินนั่นก็ไม่ได้งอกเงยขึ้นมาเลยค่ะ 
ซึ่งถ้าเปรียบกับรายจ่ายบ้านเรา ในตอนนี้ไม่ถูกเลยค่ะ ข้าวของแพงขึ้นพอสมควร หลายคนที่เจอมาบ่นกัน เป็นเสียงเดียวเลยค่ะ 
Back to Top

Post Options Post Options   Quote big smile Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Mar 2020 at 00:14 - IP: 79.74.110.14 IP Information
ได้เพื่อนแล้วหนึ่งคนดีใจจริงคุณLewis เข้ามาคุยด้วย ไม่รู้คนที่ต้องทำงานด้วยเขาเก็บตัว
กันได้ดีแค่่ไหนนะคะ ที่ทำงานเป็นโรงงานจึงต้องยืนติดกับคนอื่นอยู่ตลอดนั่งกินอาหาร
ในแคนทีนก็พยายามห่างๆคนอื่นอยู่ค่ะ ไม่รู้จะพลาดรับเชื้อเข้าวันไหน
น่ากลัวเชียวแต่ก็พยายามอย่างที่สุดที่จะป้องกันตัวเองทุกวิถีทางที่จะทำได้
ใจก็คิดไปสาระพัดนี่ถ้าเราติดเชื้อขึ้นมาอะไรจะตามมาบ้างนะ เราก็แก่สามีก็แก่
โรคก็มีกันคนละหลายโรคอีกด้วย..จิตตกเลย

วางแผนให้คนเช่าห้องๆหนึ่งในบ้านเราขณะที่เราไปอยู่เมืองไทยเพื่อที่จะมีรายได้
มาจ่ายค่าภาษีนั่นโน่นนี่สาระพัดของที่นี่ ไม่รู้มันจะเข้าท่าไหม ไม่อยากขายแล้วย้ายไปเลย
เพราะมีหลายคนที่ทำแบบนั้นแล้วท้ายสุดก็ต้องกลับมาอีก ทีนี้ละลำบากเลย
อยู่มาหลายปีเห็นชีวิตผู้คนหลายรูปแบบ คนที่มีฐานะเขาก็ไม่มีอะไรต้องวิตกกังวล
มีน้อยๆแบบเราต้องคิดหน้าคิดหลังให้รอบคอบหน่อย มีน้องชื่อKate หรือเปล่าจำไม่ได้
ที่อยู่ระยองอ่ะค่ะเคยเข้ามาให้ข้อคิดเรื่องนี้ ไม่ทราบตอนนี้ยังอยู่ระยองไหมคะ
สบายดีไหม ทำอะไรอยู่ที่นั่นคะ สถานการณ์ไวรัสดีขึ้นและไม่ตายซะที่นี่ก่อนก็จะกลับบ้าน
อาจมีโอกาสได้เจอกันนะคะ

คุณนก คุณๆอีกหลายคนที่น่าจะวัยใกล้ๆกันไปไหนกันหมดเอ่ย
ยังอยู่ไหมคะ น่าไปใช้เฟซบุคกันหมดแล้วเนาะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote big smile Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Mar 2020 at 18:53 - IP: 79.74.110.14 IP Information
   ดูท่าจะมีแค่คุณ Lewis ที่แวะเข้ามาคุย จริงด้วยค่ะค่าครองชีพในเมืองไทย
ก็สูงขึ้นๆ ถึงจะมีบ้านอยู่แล้วก็ยังต้องมีค่านั่นค่านี่อีกต้องคิดให้รอบคอบ ตัดสินใจ
ไม่ถูกก็รอๆไป รอไปก็แก่ไปเพื่อนร่วมวัยทยอยสูญเสียสามีไปปีละรายสองราย
บ้างโชคดีมีลูกๆอยู่ใกล้ๆคอยช่วยเหลือคนที่ไม่มีลูกก็อยู่คนเดียว
โดยอาศัยเพื่อนใกล้เรือนเคียงคอยเป็นหูเป็นตาดูแล บางคนก็เข้าไปอยู่บ้านพักคนชรา
เพราะลูกดูแลไม่ไหว หลายคนกลับเมืองไทยไปตายที่โน่น
บางคนก็ครึ่งๆกลางๆยังตัดสินใจไม่ได้ งานก็ยังต้องทำเพราะยังสะสมบำนาญยังไม่มากพอ
เช่นเราเป็นต้น

ชีวิตที่ดำเนินมาถึงช่วงปลายๆนี่มันน่ากังวลจริงๆ มีทางเลือกไม่กี่ทางให้เดิน
หากเลือกทางผิดหมดโอกาสหันหลังกลับมาเริ่มใหม่ เพราะวันเวลาเหลือไม่มาก
ระยะทางข้างหน้าสั้นกว่าข้างหลังซะแล้ว

อยากรู้จริงเพื่อนร่วมวัยเขาอยู่อย่างไรกัน คิดเยอะ หาทางออกลำบากกันบ้างไหมนะ
ใครมีเพื่อนวัยนี้บ้างชวนมาปรับทุกข์กันเร๊ว

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Lewis Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Mar 2020 at 21:15 - IP: 86.178.210.217 IP Information
สวัสดีอีกครังค่ะ คุณBig smile
จริงๆแล้วในเวปเลดี้ตอนนี้ม่ค่อยมีใคร เขาเข้ามาคุยกันสักเท่าไหร่แล้วนะค่ะ คงไปทางเฟสกันหมด 
ส่วนหนูไม่เล่นเฟส พอมีอะไรก็มาหาเพื่อนในนี้ แต่ไม่ค่อยมีใครเข้ามาตอบเท่าไหร่ ที่มีๆก็คุณนกที่จะมาเป็นคนตอบอยู่บ่อยๆค่ะ

จริงอนาคตเรามันไม่แน่นอนนะค่ะ ไม่ว่าเราจะอยู่ที่นี่หรือที่ไหนๆ ก็ไม่สามารถบอกได้ว่าที่ไหนดีที่สุด
อย่างเช่นเมืองไทยเราจะจะลำบากตอนที่มีสามีต่างชาติ เพราะหนึ่งมีค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมขึ้นมาค่อนข้างมากนั่นก็คือ 
ค่าประกันสุขภาพรายปีที่เสียเปล่าๆไปทุกปี และพออายุมากขึ้นแถมแพงมากขึ้น และอาจจะโดนปฎิเสธการต่อในครั้งต่อไป

ได้ค่ะ ครั้นเราอยู่ที่นี่ก็ยังพอถูไถเรื่องหมอเพราะไม่ว่าเขาจะมีสามีต่างชาติหรือ ชาติเดียวกันก็เสมอภาคค่ะคือไม่ต้องจ่าย
แต่อย่างว่านะค่ะ ทางปทไทยมันทำไม่ได้หรอกแบบนั้นเพราะหลายอย่าง อันนี้เ้ข้าใจค่ะ เพราะฉนั้นเราต้องดูให้หมั่นใจค่ะ
ว่าอะไรที่เราตัดสินใจไปแล้ว มันจะไม่มาทำให้เราเสียโอกาศไปนอนาคต

เหมือนกับอีกหลายๆคนที่กินไม่เข้าคายไม่ออกเพราะตัดสินใจผิดผลาดไปแล้วก็มีอยู่เยอะค่ะ หนูเจอคู่นึงแกราวหกสิบกว่าๆทั้งคู่
สามีกินบำนาญจากทางยูเค แต่เงินไม่เคยเพิ่มขึ้นเพราะไม่ใช่ยุโรป แต่ทว่าพอเงินเท่าเดิมทุกๆปี แต่รายจ่ายกลับมากขึ้นเลยไม่ค่อยจะพอ
ตอนนี้เลยให้ภรรนาคนไทยไปทำงานเทสโก้ค่ะเพื่อจะได้มีรายได้มาจุนเจือกันค่ะและ อีกหลายๆคนก็คล้ายกันค่ะ 

เพราะฉนั้นคุณBig smile ต้องคิดดีๆค่ะไม่ว่าจะตัดสินใจอย่างไรคิดบวกบลคูณหารดีๆค่ะ  อย่างไก็รักษาสุขภาพด้วยนะคะ 
Back to Top
xluely View Drop Down

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Mar 2020 at 21:31 - IP: 86.151.65.157 IP Information
นานๆเข้ามาทีเหมือนกัน ไม่ได้เข้ามาบ่อย เฟซก็ไม่ได้เข้าไปบ่อย จนเพื่อนๆบ่น ครอบครัวที่บ้านก็บ่นว่ามีเฟซแต่ไม่ค่อยได้ใช้ 

สามีเราก็ 70 + เราก็ไกล้ 60 อีกไม่กี่ปี ถ้าเราตายก่อน ก็เผาแล้วก็ลอยอังคารแถวๆนี้แหล่ะTongue แต่ถ้าสามีตายก่อน เราก็กลับไทยอย่างไรไทยก็เป็นที่อยู่สุดท้ายเมื่อเราไม่เหลือใครที่นี่ ลูกก็ไม่มี ญาติๆก็เป็นญาติสามี ต่อให้ดีแค่ไหนก็เหมือนไม่ใช่ญาติที่จะดูแลเราไปจนตายแน่นอน ขนาดลูกหลานของเขาเองยังไม่ดูแลกันเลย Confused

เรื่องเงินอาจจะเป็นเรื่องใหญ่ แต่ว่าไปเรามีเก็บ มีรายได้อาจจะไม่มากที่ไทยแต่ถ้าอยู่กับครอบครัว เราคาดว่าเราคงไม่ลำบากแน่นอน 

สถานะการโรคระบาดตอนนี้ไม่มีผลกระทบกับเรามาก เพราะอาชีพ ขสมก ไปวันๆอยากได้อะไร อยากมีอะไรตามสถานะ เราก็อยู่ได้ เราชอบอยู่บ้าน ทำอะไรไปเรื่อยๆ งานฝีมือก็ทำไม่ได้หยุด ทำแจกบ้าง ทำเก็บ ทำใช้ วันๆก็ผ่านไปเร็วทุกวัน สามีเรามีโรคเรื้อรังตามอายุ แต่ เกิด แก่ เจ็บ ตาย ก็ใช่ว่าทุกคนจะผ่านมาถึงจุดนี้ได้ บางคนไม่ทันได้แก่ ก็ตายเสียก่อน บางคนไม่ไปไหนเลยอยู่ๆหัวใจวายตายก็มีหลายราย แค่เขาไม่พิการ ทำอะไรได้ตามสภาพเราก็อยู่ดูแลกันไป Sleepy

เราให้แม่เราที่ไทยส่งหนังสือธรรม มาให้หลายเล่ม อ่านไปเรื่อย ทำได้บ้าง ทำไม่ได้บ้าง ก็ไม่ได้เคร่งครัดอะไรมาก เพราะคิดเสมอว่า สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม ทำใจให้สบายถึงเวลามันก็จะผ่านไป บางคนอาจจะผ่านยากหน่อย บางคนผ่านง่าย สุดท้ายก็ผ่านไปได้ทุกคน 

อย่ายอมแพ้ค่ะ ถ้าเราเตรียมพร้อมกับทุกๆอย่างรอบตัว เราก็คงไม่ต้องเสียใจกับอะไรๆที่จะผ่านเข้ามา 

ทำใจให้สบาย ค่อยๆคิด ค่อยๆทำ แล้วทุกอย่างก็จะผ่านไป Smile

Back to Top

Post Options Post Options   Quote big smile Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Mar 2020 at 08:41 - IP: 79.74.110.14 IP Information
ขอบคุณน้องLewis และคุณนกมากๆที่เข้ามาคุยด้วยพร้อมทั้งให้ข้อคิดดีๆ
เราคิดแล้วคิดอีกคิดจนปวดหัวหงอกๆหมดเลย แต่ก็ยังไม่รู้จะตัดสินใจยังไงดี
เหมือนเดิม คิดไปมามากมายคิดเผื่อวันที่ขาดคู่ชีวิต หากวันนั้นมาถึงเราคงแย่
แต่อย่างน้อยเราก็ได้คิดได้เตรียมตัวไว้บ้าง เรื่องเงินทองนี่มันสำคัญซะจริง
ถึงเงินจะไม่ใช่ทุกสิ่งในชีวิตก็จริงแต่หากเงินไม่มากพอเราก็ใช้ชีวิตอย่างไม่สบาย
เท่าที่ควรเนาะ

ขอบคุณอีกครั้งที่เข้ามาคุยกันค่ะไม่ทราบน้องอยู่แถวไหนคะ ส่วนคุณนกคิดว่าจำได้
ว่าอยู่แถวโฮลี่เฮด ปีก่อนโน้นตั้งใจจะไปเดินแถวนั้นแต่ไปไม่ถึงค่ะไปแค่บิวมาริสคัสเซิ่ล
เราชอบเดินค่ะเดินชายฝั่งจากแลนดุ๊ดโน่ เกรทออม ลิตเติ้ลออม คอนวี่ เซนต์เดวิดส์
นิวเกล คะน้าฝ่อน เทนบี้ไปเรื่อยเปื่อยค่ะ โซโลค่ะเดินคนเดียวเดินเป็นช่วงๆ
ชอบตรงไหนลงเดินเลย เวลส์สวยมากมายติดใจต้องไปอีก

การเดินนี่ช่วยลดความเครียดได้อย่างดี เวลาเครียดๆเรากูเกิ้ลหาเส้นทางเดิน
แล้วก็สะพายเป้ขึ้นรถไฟ รถเมล์แล้วแต่อารมณ์ เสียดายเพราะโคโรน่าไวรัสนั่นเชียว
ทำให้ต้องอยู่แต่ในบ้าน ไม่รู้ว่าสถานการณ์จะดีขึ้นเมื่อไร คงอีกนาน อ่ะไม่รู้มีใครจำได้มั่ง
ไหมที่มีศพหญิงไทยถูกฝังในบริเวณด้านหลังโบสถ์หมู่บ้านฮอตั้นอินริบเบิ้ลส์เดล
น่าจะราว15-16 ปีมาแล้ว ทีแรกไม่รู้หรอก พอได้อ่านข่าวก็กลับไปหาดู
และเจอหลุมศพเธอด้วย ไม่รู้ตอนนี้เขาเอาเธอกลับเมืองไทยหรือยัง น่าสงสารอ่ะ

Back to Top
xluely View Drop Down

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Mar 2020 at 21:03 - IP: 86.151.65.157 IP Information
เป็นสาวชาวเกาะ อยู่ Holyhead ไม่ได้ย้ายไปไหน ห่างไกลความเจริญแต่ก็เงียบสงบ เราเที่ยวแถวๆ เวลส์ทางเหนือสามีขับรถไปเรื่อยๆ มีตะกร้าปิกนิคแล้วก็แบตเตอรี่ใช้สำหรับเสียบกาต้มน้ำ ชงชา ชงกาแฟข้างทางบ้าง สวนสาธารณะบ้าง เย็นๆ ค่ำๆ ก็กลับบ้าน 

เรื่องออกกำลังกาย เรากับสามีออกไปเดินทีสวนสาธารณะไกล้บ้านทุกวัน แต่ตอนนี้สวนสาธารณะก็ปิดแล้ว เลยหาอะไรทำรอบๆบ้านนี่แหล่ะ งานบ้านเยอะแยะ ทำไม่เสร็จสักที ตอนนี้ดีหน่อยไม่มีแขกมาเยี่ยม ก็เลยปล่อยรกได้หน่อย สามีไม่บ่นก็ใช้ได้แล้ว Embarrassed

สบายๆค่ะ อย่าคิดมาก เวลาผ่านไป ทุกอย่างก็จะผ่านไป แต่จะผ่านแบบไหนเท่านั้นเอง Smile
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Lewis Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Mar 2020 at 22:09 - IP: 86.178.210.217 IP Information
ส่วนตัวหนูอยู่ Devon ค่ะ แล้วช่วงนี้ก็ไม่ได้ออกไปไหนเลยเหมือนกัน กับคุณนก และ คุณบิกสไมล์เลยค่ะ 
ออกกำลังกายอยู่บ้าน ทำงานบ้านไปสาระพัดก้ยังไม่หมดจริงๆเหมือนคุณนกบอกค่ะ แต่ก็ดีค่ะอย่างน้อยมีอะไรให้ทำไปเรื่อย
ฆ่าเวลาไประหว่างที่ไวรัสยังระบาดอยู่ค่ะ 

ตอนนี้ก้อย่าไปคิดอะไรมากไปก่อนค่ะดูแลรักษาตัวเองให้แข็งแรง หนูเชื่อว่าพอวันนั้นมาถึง เราก็จะมีทางอออก และ ทางเลือก
ไปเองค่ะ และ เรื่องผู้แห่งขุนเขานั้นหนูอ่านข่าวเขาอยู่เช่นกันค่ะ แต่เหมือนกับว่ากำลังทำเรื่องเอาเขากลับบ้านถ้า เรื่องทางกฎหมายจบ
แล้วนะค่ะ น่าสงสารเขาจริงๆค่ะที่ต้องมาตายแบบไม่มีที่มาที่ไป และ สาเหตุการตายอีกต่างหาก 

ส่วนพ่อแม่ทางบ้านก็คิดว่าลูกอยู่สบายดี แต่ที่ไหนได้ลูกได้ตายหายจากไปหลายปีมากแล้ว ส่วนสามีเขาก็ไปเป็นครูสอนภาษา
อังกฤษอยู่ไทยนานพอสามควรแล้วเช่นกันค่ะ เขามีลูกด้วยกันลูกคน ตามที่หนูติดตามข่าวมาค่ะ 

อย่างไรดูแลสุขภาพ กันด้วยนะคะ ทั้งคุณ บิ๊กไมล์ และ คุณนกค่ะ 
Back to Top

Post Options Post Options   Quote big smile Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Mar 2020 at 19:19 - IP: 79.74.110.14 IP Information
คิดว่าจะไปๆมาๆตามความเห็นน้องLewis ค่ะ
น่าจะดีกว่าไปแบบถาวร อย่างน้อยๆหากสุขภาพแย่ลง
ต้องผ่าตัด ต้องเปลี่ยนสะโพกเปลี่ยนเข่าก็มาทำทางนี้ได้
ตอนนี้ก็ทนๆทำงานไปอีกนิดก่อน ลองเข้าไปเช็คดู
pension forecast ใน gov.uk ตัวเลขรายรับต่อสัปดห์
ยังน้อยไปนิดหนึ่ง ทนๆเอาอีกหน่อยแล้วกัน

กลับมาอ่านทุกวันค่ะหาเพื่อนคุยยามเครียดออกไปไหนไม่ได้
อ่านข่าวอัพเดทไวรัสจนระแวงไปหมด ตายกันเป็นใบไม้ร่วงเลย
เมื่อวานตายรวม 422 วันนี้ยังไม่เห็นจำนวนที่ประกาศอย่างเป็นทางการ
ส่วนตัวเองก็มีเรื่องเครียดพออยู่แล้ว มาผสมสถานการณ์ไวรัสเข้าไปอีก
ระวังหนักเลย ตะกี้ไปรษณีย์มาหย่อนจดหมายรีบไปสเปรย์แอลกอฮอล์ก่อน
หยิบขึ้นมาเปิด หนึ่งขวดเล็กใช้แป๊บเดียวฉีดแหลกฉีดเตียน
ก่อนนั่งกินอาหารที่ที่ทำงานก็ฉีดโต๊ะ กินเสร็จฉีดมือตัวเองอีกหน่อย
เดินลงไปเข้างานต้องผ่านที่กดแซนนิไทซ์มือ 3 จุดที่ล้างมืออีก 1จุด
ล้างจนเส้นลายมือจะไม่มีแล้ว เหี่ยวเหมือนมือของคนอายุ 70 หุหุ

เสียดายจริงๆพรุ่งนี้จะเป็นวันที่จะไปกับทัวร์คนแก่ๆพักที่ Lynton ,Devon
แต่บริษัททัวร์ยกเลิกซะเมื่อสองอาทิตย์ก่อนเพราะสถานการณ์ไวรัสแย่ลง
แถบๆนั้นสวยมากค่ะน้องโชคดีมาก กะว่าจะไปเดินริมฝั่งเรื่อยๆจาก
Lynton ไป Ilfracombe หากไม่ไหวเอาแค่ Heddon's Mouth
ก็ยังดี เดือนปลายมีนาคมปีที่แล้วเดินจาก Tintagel ไป Boscastle
และทางใต้ๆอีกนิดๆค่ะแถวเกือบใต้สุด Mullion ไป Lizard สวยมากมายค่ะ

กำลังทำเวลาที่เหลืออยู่ให้ได้ประโยชน์สูงสุดเช่นกันค่ะคุณนก พักผ่อนและออกกำลังไป
บ้างทันสังขารยังอำนวย หวังว่าสักวันหนึ่งเราจะได้เจอกันบ้างนะคะ
สามีเราขับรถทางไกลไม่ค่อยได้แล้วอยากไปไหนขึ้นรถไฟไปเองค่ะ
ปีก่อนๆไปกับทัวร์คนแก่บ้าง มีเพื่อนที่ชอบเดินไปเป็นเพื่อนบ้างก็ไม่เหงาเสียทีเดียว
ระหว่างนี้คาดว่าเดินไกลที่สุดก็จากประตูหน้าบ้านไปสวนอันเล็กกะจิ๋วหลิวหลังบ้าน
รอประกาศเพิ่มเติมจากรัฐว่าจะยังไงต่อ จะปิดประเทศไหม หากสถานการณ์กลับมา
เป็นปกติอีกครั้งจะชวนคนแก่ๆมารวมกลุ่ม "ไม่ไหวก็ต้องไหว" ระบายทุกข์กันค่ะ

Edited by big smile - 25 Mar 2020 at 19:22
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.195 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ DOTCOMTHAI Support

free counters