Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ UK
  New Posts New Posts RSS Feed: เรางงหรือเรางง Settlement Visa 2019
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

เรางงหรือเรางง Settlement Visa 2019

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
Thanya.jess View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Thanya.jess Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: เรางงหรือเรางง Settlement Visa 2019
    Posted: 29 Oct 2019 at 01:28 - IP: 1.47.46.121 IP Information
    เรากำลังวางแผนที่จะทำวีซ่าประเภทติดตามสามี หรือ Settlement Visa  UK ทีนี้ตอนรายหารายละเอียดเเต่ละเว็บก็ให้ข้อมูลเเตกต่างกัน บ้างก็ข้อมูลตั้งเเต่ปี 2010 เเล้ว เราก็เลยอยากได้ข้อมูลที่อัพเดตหน่อยอ่ะค่ะทุกคน
    ตอนเเรกกะไปให้เอเจนซี่ช่วยเลยด้วยซ้ำ เเต่เจอราคาเเล้วเเบบ Shocked นั้นเเทบซื้อตั๋วบินไปนู้นได้เลยนะเเก
   เราก็เลยตัดสินใจถ่อนั่งรถไฟฟ้าไปถึงที่ VFS ไปถามเจ้าหน้าที่เลยให้รู้เเล้วรู้รอดกันไปเลย เเต่พอไปถึง เราถามเขาไปเเค่สองคำถาม เขาก็เดินหนีเราอ่า ก็เข้าใจอ่ะนะว่ายุ่ง Cry เราก็เลยอยากจะมาถามเพื่อนๆถึงสิ่งเหล่านี้ ที่เรายังคงสงสัยอยู่ค่ะ

เอกสารฝั่งคุณชาย (สามี)
1.ต้องใช้สูติบัตรของสามีด้วยไหมคะ (เขาหวงสูติบัตรตัวจริงเขามาก ถ้าต้องใช้ จำเป็นต้องเอาตัวจริงเขามาไหมคะ)

2. Statement 6 เดือนเขาของมีกำหนดยอดขั้นต่ำของเงินในบัญชีที่คงเหลือไหมคะ (เรื่องเงินเดือนของเขาเกิน 18,000 ปอนด์ต่อปีหายห่วงค่ะ)

3. พอดีคุณชายเขาอยากจะส่งไปรษณีย์ statement ของเขาจากทางนู้นมาให้เราเอาไปยื่นวีซ่าที่นี่ มีข้อกำหนดไหมคะว่า last update ของ statement บัญชีนี้ควรเป็นเมื่อไหร่ (อารมณ์เเบบ เขาจะไปขอ statement จากธนาคารเขาให้นะ เเล้วมันจะใช้เวลาในการส่งมานี้ก็ 2-3 วัน เเล้วเราก็อาจจะรอให้ได้เอกสารก่อน ถึงจะจองคิว VFS งี้อ่ะค่ะ เข้าใจเราไหมอ่ะ หรือเราเข้าใจตัวเราเองอยู่คนเดียว555555)

เอกสารฝั่งเรา (ภรรยา)
1. Statement 6 เดือนของเรา มีกำหนดขั้นต่ำไหมว่าต้องมีเงินในบัญชีอยู่ที่ไหร่ หรือก็เเค่อัพเดตบัญชีปัจจุบันให้เขา (ปัจจุบันนี่ปัจจุบันเเค่ไหน เราไม่ได้กวนติงนะ เราอยากรู้จริงๆConfused)

2.เอกสารสำคัญสมรส กับทะเบียนสมรสของเราต้องทำการรับรองการแปลจาก กองนิติกรณ์ไหมคะ เพราะตอนนี้เราจ้างเขาเเปลเอกสารหมดเเล้ว ก็มีเเค่การรับรองการเเปลจากร้านแปล (ร้านที่อยู่ในกรมการกงศุลที่เเจ้งวัฒนะเลยนะตัวเธอ เเอบเเพง555Tongue)

3.ค่า IHS สรุปราคาเเล้วอยู่ที่กี่บาทคะ (บางคนบอกจ่าย 400 ปอนด์ บางคนบอก 800 ปอนด์ อิฉันหล่ะปวดหัว)

4.ต้องใช้สูติบัตรเราไหมคะ (ถ้าต้องใช้นี่งานงอกเลยนะ เพราะพ่อเรามีการเปลี่ยนชื่อ ก็ต้องเตรียมเอกสารการเปลี่ยนชื่อของพ่อ บัตรประชาชนพ่อ ทะเบียนบ้านพ่อ ไปด้วยไหมคะ เเล้วต้องให้พ่อเซ็นสำเนาเอกสารการที่ถูกแปลเป็นภาษาอังกฤษด้วยไหมคะ พอดีพ่อกับเเม่เราเเยกกันอยู่อ่ะค่ะWacko)

5.เอกสารเเสดงความสัมพันธ์ พวกรูป การ์ด งู้นงี้ ต้องจัดทำเป็นเล่ม เเละมีสารบัญใช่ไหมคะ หรือว่าเราจะจัดเเบบไหนก็ได้ไม่มีกฏตายตัว หรือกฏทางการ

6.การทำ Biometric คือทำวันเดียวกับวันที่เรานัดยื่นรายละเอียดวีซ่าทั้งหมดหรอคะ 

เห็นเขาบอกเราต้องจ่ายเงิน 3,000 บาท ในการสเเกนเอกสารทั้งหมดก่อนส่ง นี้ก็ทำเรางง อีกละ Confused
พูดง่ายๆคือเเอบมึนๆกับขั้นตอนของเขาด้วย5555555
   สรุปเเบบภาษาชะนีงงคนนี้คือ ขั้นตอนเเรก ต้องลงทะเบียนผ่านเว็บไซด์ จ่ายเงินตัดบัตร เเละจองคิววันยื่นเอกสารที่ VFS 
ต่อมา เมื่อถึงวันยื่น ไปทำbiometricเเล้วสเเกนเอกสาร เเล้วให้เอกสารเขา จากนั้นรอวันผลออกใช่ไหมคะ บอกดิฉันทีว่าดิฉันเข้าใจถูก5555555
    นางสะมีตัวดีของดิฉันนั้นต้องเซ็นกำกับทุกเอกสารที่เขาจะให้เรามาเลยไหมคะ หรือเซ็นกำกับเเค่ตัวเอกสารสำเนา (เถียงกับนางเรื่องนี้มา 3 วันเเล้วไม่จบไม่สิ้นสักที55555)
    ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับเพื่อนๆที่ทนอ่านจนจบเเละเอื้อเฟื้อข้อมูลให้ดิฉันด้วยนะคะ 

ขออนุญาตไปหาไอติมช็อคโกเเลตกินสักถังนึงเเก้เครียดนะคะ Pig

Back to Top
tbone View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote tbone Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Oct 2019 at 01:44 - IP: 81.156.170.83 IP Information
สวัสดีจ้าถ้าต้องการคำแนะนำส่วนตัวสามารถติดต่อมาได้ที่ line ID Oy0857232238
มาถึงuk แล้วจ้าเตรียมเอกสารเองจ้า
Back to Top

Post Options Post Options   Quote tbone Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Oct 2019 at 01:45 - IP: 81.156.170.83 IP Information
มีลิสเอกสารให้ด้วยจ้าถ้าต้องการ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote tbone Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Oct 2019 at 01:48 - IP: 81.156.170.83 IP Information
คำถามข้างบนนี้ดิฉันกับสามีฝ่าฟันมาแล้วค่าแอดมาเลยจ้ายินดใ้คำแนะนำฟรีจ้า
ช่วยๆกันมีลิสเอกสารอชร์ด้วยจ้าอยากรู้อะไรแอดมาเลยจ้า
Back to Top

Post Options Post Options   Quote tbone Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Oct 2019 at 01:53 - IP: 81.156.170.83 IP Information
http://www.ladyinter.com/forum_posts.asp?TID=61735&PID=1501695#1501695
ตามลิงค์นี้ไปนะค่ะมีตัวอย่างการจัดเตรียมเอกสารจ้า
Back to Top

Post Options Post Options   Quote tbone Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Oct 2019 at 01:54 - IP: 81.156.170.83 IP Information
Back to Top

Post Options Post Options   Quote tbone Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Oct 2019 at 01:58 - IP: 81.156.170.83 IP Information
ค่า NHS ที่ต้องจ่ายนะค่ะ
How much you have to pay

You’ll have to pay:

£300 per year for a student or Tier 5 (Youth Mobility Scheme) visa, for example £600 for a 2-year visa
£400 per year for all other visa and immigration applications, for example £2,000 for a 5-year visa
Dependants usually need to pay the same amount as you.
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Thanya.jess Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Nov 2019 at 16:10 - IP: 1.46.68.131 IP Information
เเอดไปเเล้วนะคะ เเต่ไม่มีคนตอบเยยย Cry
Back to Top

Post Options Post Options   Quote tbone Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Nov 2019 at 18:45 - IP: 81.156.170.83 IP Information
รบกวนแอดมาใหม่นะค่ะ
ชื่อน้องอะไรค่ะ
มีคนแอดมาเยอะคะ

Back to Top
Losa View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Losa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Nov 2019 at 16:24 - IP: 113.53.228.99 IP Information
ใครมีปัญหาเรื่องเงินบ้างวันนี้เรามีทางช่วยคุณง่ายๆ เพียงเเค่คุณเปิดใจรับฟังข้อเเนะนำนี้ slot

Edited by Losa - 09 Nov 2019 at 16:30
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Thanya.jess Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Nov 2019 at 23:00 - IP: 1.46.233.127 IP Information
ชื่อ Bee จ้าา ทักไปรอบสองเเล้ว รออยู่น้าาา 
Back to Top
watermelonz View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote watermelonz Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Nov 2019 at 22:36 - IP: 180.180.86.106 IP Information
เราช่วยตอบให้ค่า

1.ถ้าสามีทำงานประจำต้องมีเงินรายได้ต่อปี 18,600 ปอนด์ขึ้นไปนะคะ
2. statements ของสามี 6 เดือน สามารถให้สามีแสกนส่งเมล์มาให้ได้เลยค่า ไม่ต้องส่งไปรษณีย์

เอกสารการเงินของภรรยาไม่ต้องมีก็ได้ค่ะ เค้าจะดูของสามีเป็นหลัก

เอกสารการเงินสามี อย่าลืม p60 / payslips 6 เดือนย้อนหลัง

ทุกอย่างเป็นล่าสุด ไม่เกิน 28 วันนับย้อนหลังจากวันที่เรา submit application ออนไลน์ไปค่า
หวังว่าจะช่วยได้นะคะ
Back to Top
Jeeji View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Jeeji Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Nov 2019 at 18:15 - IP: 194.117.151.122 IP Information
มีเฟชบุ๊กไหม เข้าไปที่นี่เลย มีคนแชร์เยอะค่ะ  https://www.facebook.com/groups/englishlawuk/

เอกสารตอนนี้ไม่จำเป็นต้องใช้ของจริงแล้วให้แฟน(สามี) ส่งทางอีเมล์เราปริ้นไปแสกนได้ค่ะ 
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.129 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ DOTCOMTHAI Support

free counters