Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ UK
  New Posts New Posts RSS Feed: สอบภาษา ต่อวีซ่ารอบสอง
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

สอบภาษา ต่อวีซ่ารอบสอง

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
Bowiee View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Bowiee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: สอบภาษา ต่อวีซ่ารอบสอง
    Posted: 09 Oct 2019 at 16:18 - IP: 86.176.244.219 IP Information
สวัสดีค่ะ พอดีจะต่อวีซ่ารอบสองสิ้นปีนี้ค่ะ ตอนมารอบแรกเราสอบภาษาB1มาค่ะ 
จำได้ว่าตอนนั้นในเว็บเขียนว่า ถ้าจะต่อวีซ่ารอบต่อไปใช้ผลอันเดิมได้ถึงแม้จะหมดอายุแล้ว 
วันนี้เข้าไปดูในเว็บค่ะว่ามีอะไรอัพเดทบ้าง ไม่เห็นข้อความเรื่องผลสอบที่หมดอายุเลยค่ะ 

สรุปว่าต้องสอบใหม่ใช่ไม๊คะ มีใครต้องสอบใหม่หรือยื่นอันเก่าที่มีอยู่แล้วไปบ้างคะ 
ตอนนี้กังวลมากค่ะ ถ้าต้องไปสอบใหม่นี่ก้ค่อนข้างกระชั้นชิดมากเลยค่ะConfused

Back to Top
Lewis View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote Lewis Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Oct 2019 at 20:14 - IP: 86.184.62.242 IP Information
มันไม่ใช่ขั่นตอนของวีซ่าถาวรหรือคะ ที่ว่าสามารถใช้ผลสอบภาษาB1 ที่หมดอายุแล้ว หมายความว่าคุณใช้B1 ตัวนี้ต่อ
วีซ่ารอบสองมาแล้ว เลยสามารถเอามาใช้ต่อของรอบวีซ่าถาวรได้ แต่ทั้งนั้นทั้งนี้ รายชื่อของสถานที่ๆคุณสอบมา ยังคงอยู่ในผังของโฮมด้วยนะคะ

อย่างไรก็รอท่านอื่นๆมาตอบอีกทีนะคะ 

Back to Top
xluely View Drop Down

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Oct 2019 at 20:17 - IP: 86.187.229.71 IP Information
Originally posted by Bowiee

สวัสดีค่ะ พอดีจะต่อวีซ่ารอบสองสิ้นปีนี้ค่ะ ตอนมารอบแรกเราสอบภาษาB1มาค่ะ 
จำได้ว่าตอนนั้นในเว็บเขียนว่า ถ้าจะต่อวีซ่ารอบต่อไปใช้ผลอันเดิมได้ถึงแม้จะหมดอายุแล้ว 
วันนี้เข้าไปดูในเว็บค่ะว่ามีอะไรอัพเดทบ้าง ไม่เห็นข้อความเรื่องผลสอบที่หมดอายุเลยค่ะ 

สรุปว่าต้องสอบใหม่ใช่ไม๊คะ มีใครต้องสอบใหม่หรือยื่นอันเก่าที่มีอยู่แล้วไปบ้างคะ 
ตอนนี้กังวลมากค่ะ ถ้าต้องไปสอบใหม่นี่ก้ค่อนข้างกระชั้นชิดมากเลยค่ะConfused

จากข้อมูลนี้ 
Under transitional arrangements, applicants who took an approved test before 6 April 2015 may continue to rely on that test (if it was in Appendix O on 5 April 2015) to meet the English language requirement in a partner or parent application as long as they submitted their application before 6 November 2015 and regardless of whether the test was taken at a test centre approved by the Secretary of State as a secure

English language test centre. The list of approved providers and tests at 5 April 2015 is available on gov.uk at: Approved SELT tests transitional list.

Tests taken on or after 6 April 2015 may not rely on these transitional arrangements regardless of the date of application. Every English language test taken on or after 6 April 2015 by a partner or parent applicant must meet the new requirements in respect of the approved tests, providers and secure test centres offered by Trinity College London or the IELTS SELT Consortium.   

ที่มา
 https://assets.publishing.service.gov.uk/government/uploads/system/uploads/attachment_data/file/835225/IDI-English-language-req-v4.0ext.pdf

ขึ้นกับว่าคุณสอบเมื่อไร และยื่นขอวีซ่าเมื่อไร ตามข้อมูลของโฮมเลยค่ะ 

Back to Top
xluely View Drop Down

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Oct 2019 at 20:22 - IP: 86.187.229.71 IP Information
Originally posted by Lewis

มันไม่ใช่ขั่นตอนของวีซ่าถาวรหรือคะ ที่ว่าสามารถใช้ผลสอบภาษาB1 ที่หมดอายุแล้ว หมายความว่าคุณใช้B1 ตัวนี้ต่อ
วีซ่ารอบสองมาแล้ว เลยสามารถเอามาใช้ต่อของรอบวีซ่าถาวรได้ แต่ทั้งนั้นทั้งนี้ รายชื่อของสถานที่ๆคุณสอบมา ยังคงอยู่ในผังของโฮมด้วยนะคะ

อย่างไรก็รอท่านอื่นๆมาตอบอีกทีนะคะ 

สมัยก่อนก็ไม่จำเป็นหรอกค่ะ ว่าต้องยื่น A1  เพื่อขอวีซ่าติดตามคู่สมรสเข้ามาเท่านั้น ถ้าผู้ขอวีมีความสามารถสอบได้เกินระดับ A1  ก็ใช้ได้ ดังนั้นบางคนอาจจะสอบได้สูงกว่าที่โฮมกำหนด และข้อกำหนดที่จะนำมาใช้ต่อวีได้อีก ถ้าระดับที่ได้ สูงกว่าที่โฮมกำหนดกับเคยใช้ผลสอบนั้นยื่นขอวีมาก่อน พอครั้งต่อไปก็ใช้ผลสอบนั้นได้อีกโดยไม่ต้องสอบใหม่ แต่ตอนนี้กฏเปลี่ยนเรื่องผลสอบเก่าใช้ได้ ใช้ไม่ได้ก็ขึ้นกับกฏใหม่ที่โฮมกำหนดค่ะ 
Back to Top
Lewis View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Lewis Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Oct 2019 at 20:47 - IP: 86.184.62.242 IP Information
ขอบคุณมากค่ะคุณ xluely ที่ช่วยอธิบายรายละเอียดให้เข้าใจอีกคร้งนะคะ 
Back to Top
Bowiee View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Bowiee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Oct 2019 at 14:41 - IP: 81.153.1.235 IP Information
ขอบคุณที่ช่วยหาคำตอบนะคะThumbs Up

พอดีสอบที่กทม.ของBritish Councilตอนปลายปี2016ค่ะ ตอนนั้นคิดว่าถ้าจะอยู่ยาวๆจนถึงวีซ่าถาวรเลยก็น่าจะสอบb1ไปเลย ก้เลยเลือกสอบอันนี้ค่ะ เมื่อวานลองโทรไปถามดู​ เค้าอธิบายว่าถ้าผลสอบเลเวลเกินกว่าที่เค้ากำหนดมาก็ไม่ต้องสอบใหม่ค่ะ 
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.117 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ DOTCOMTHAI Support

free counters