Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Ladyinter > Main Forum > เข้าครัว ชวนชิม & งานฝีมือ
  New Posts New Posts RSS Feed: มาแชร์และแบ่งปันวิธี ดองสาลี่ (ลูกแพร์)อร่อยๆค่ะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

มาแชร์และแบ่งปันวิธี ดองสาลี่ (ลูกแพร์)อร่อยๆค่ะ

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
amorre View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote amorre Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: มาแชร์และแบ่งปันวิธี ดองสาลี่ (ลูกแพร์)อร่อยๆค่ะ
    Posted: 11 Sep 2019 at 14:40 - IP: 90.240.2.163 IP Information
สวัสดีค่ะ เนื่องจากช่วงนี้ลูกโรว์แอนกำลังสุกแดงทั่วดาร์ทมัว อดไม่ได้ที่จะเก็บมาไว้ทำเจลลี่สำหรับใช้ทานกับแกะย่างหรือจะทาบนขนมปังปิ้งก็อร่อยมากค่ะ เพราะลูกโรว์แอนจะมีรสเปรี้ยวแหลมมาก เมื่อมาผสมกับแอ๊ปเปิ้ลที่มีเพคติน จึงทำให้ได้เจลลี่ที่มีรสเข้มขึ้นอีกทั้งสีสันก็สดใสน่าทานทีเดียวค่ะ .หากแม่บ้านท่านใดเคยเห็นต้นผลไม้ป่าชนิดนี้ก้ลองเก็บมาทำเจลลี่ดูนะคะ .ดิฉันแนบลิ้งค์วิธีทำไว้ด้านล่างนี้แล้วค่ะ.
        ลิ้งค์ทำเจลลี่จากผลโรว์แอนและแอ๊ปเปิ้ล

ลิ้งค์ ทำเจลลี่แอ๊ปเปิ้ล

ลิ้งค์วิธีทำน้ำพริกอ่อง(จากผลผลิตที่ปลูกในสวน)
   ลิ้งค์วิธีทำ ลูกแพร์แช่อิ่มเครื่องเทศในไวน์ผลไม้.

Edited by amorre - 30 Oct 2019 at 15:30
Back to Top

Post Options Post Options   Quote amorre Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Sep 2019 at 14:50 - IP: 90.240.42.183 IP Information
Back to Top

Post Options Post Options   Quote amorre Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Sep 2019 at 22:43 - IP: 90.240.40.31 IP Information
สวัสดีค่ะ เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ช่วงหน้าร้อน(ที่กำลังจะหมด จริงๆที่อังกฤษกำลังจะปลี่ยนฤดูเข้าสู่หน้าใบไม้ร่วงแล้ว แต่อากาศนับจากต้นเดือนกันยาจนถึงวันนี้ดีมากกค่ะ พี่รู้สึกเหมือนยังเป็นหน้าร้อนอยู่เลย)หน้าร้อนที่ผ่านมาพี่อมรคิดว่าต้องมีแม่บ้านอีกหลายๆคนปลูกมะเขือเทศในสวนและได้ผลผลิตกันมากมายใช่ไม๊คะ. วันนี้พี่ลองเอาผลผลิตมาทำอาหารจานโปรดทานกับข้าวสวยร้อนๆ อร่อยมากมากค่ะ เลยทำอีกสองเท่า แบ่งเป็นสำรับเก็บในภาชนะและแช่แข็งไว้ทานในช่วงที่ในสวนไม่มีมะเขือเทศสดเยอะๆแบบนี้...และนี่ก็เป็นอีกวิธีถนอมอาหารจากผลผลิตในสวนอีกรูปแบบหนึ่งของพี่ค่ะ.เลยเอามาแบ่งปัน.
   ดูวิธีทำ น้ำพริกอ่อง ในอังกฤษ ได้ตามลิงค์ที่แนบมาด้านล่างนี้ค่ะ..ขอให้ทุกๆคนมีความสุขทุกๆเวลา          http://www.youtube.com/watch?v=IUaRdNOP50k 

Edited by amorre - 19 Sep 2019 at 22:46
Back to Top

Post Options Post Options   Quote amorre Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Sep 2019 at 03:31 - IP: 90.240.40.31 IP Information
สวัสดีค่ะ สวนที่บ้านของใครมีลูกแพร์เยอะมากๆทานไม่ทัน วันนี้พี่อมรมีวิธีถนอมลูกแพร์เก็บไว้ทานได้นานๆค่ะ

หน้าตาของลูกแพร์แช่อิ่มตอนทำเสร็จใหม่ๆค่ะ

ส่วนวิธีทำอยู่ในลิ้งค์ที่แนบมาด้านล่างนี้ค่ะ เชิญลองทำกันดุนะคะ ได้ผลเป็นอย่างไรก็มาแลกเปลี่ยนกันบ้างนะคะ.

ลิ้งค์การทำลูกแพร์แช่อิ่มค่ะ

Edited by amorre - 25 Sep 2019 at 03:33
Back to Top

Post Options Post Options   Quote amorre Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Oct 2019 at 05:01 - IP: 90.240.40.31 IP Information

หน้าตาของเจลลี่ที่ทำจากผลRowan ค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote amorre Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Oct 2019 at 15:28 - IP: 90.240.2.163 IP Information
สวัสดีค่ะ วันนี้นำเอาวิธีถนอมอาหารมาแบ่งปันกันอีกแล้วค่ะ
  วันนี้เป็นวิธีการดองลูกแพร์ (ลูกแพร์อีกแล้ว) ที่บ้านใครมีปลูกแพร์เยอะๆ ทานไม่ทัน นอกจากจะเก็บใส่ช่องแช่แข็งแล้ว การนำมาหมักดอง ก็เป็นอีกวิธีหนึ่งที่จะช่วยถนอมแพร์(สาลี่)เก็บไว้ใช้ประกอบอาหารหรือเป็นเครื่องเคียงกับอาหารชนิดอื่นๆได้ดีทีเดียวค่ะ.การถนอมแพร์วิธีนี้ใช้เป็นตัวเสริมรสชาตของอาหารคาว กินเคียงกับพวก ไก่งวงอบ ต้ม กินกับแฮม แซนวิช หรืออาจจะประกอบในสลัดผักก็เข้ากันได้เป็นอย่างดี.ส่วนผสมก็มีไม่เยอะ วิธีทำก็ไม่ยุ่งยากค่ะ

เรามาดูส่วนผสมกันก่อนนะค่ะว่ามีอะไรบ้าง.

ส่วนผสมมี 1~ลูกแพร์ เนื้อแน่นๆ ประมาณ กิโลนึง
            2~น้ำตาลทราย       2 ถ้วยตวง
            3~น้ำส้มสายชูหมัก    2  ถ้วยตวง(ในสูตรนี้ดิฉันใช้น้ำส้มหมักจากแอปเปิ้ลกับน้ำส้มหมักจากเชอรี่)ส่วนใครที่หาน้ำส้มที่กล่าวมาข้างต้นไม่ได้ก็ให้ใช้น้ำส้มหมักจากข้าว หรือสับปะรดแทนได้ค่ะ แต่จะได้สีที่ออกเหลืองอ่อนไม่แดงเรื่อ
            4~ น้ำเปล่า         ครึ่งถ้วยตวง
            5~ อบเชย แท่ง
            6~ ยี่หร่า    (ไม่ใช้ก็ได้ แต่เพราะดิฉันชอบกลิ่นเลยใส่เข้าไปหมักด้วย)
            7~ เม็ดกานพลู
            8~ เปลือกเลม่อน สักหนึ่งลูก (ส่วนน้ำเลมอ่นบีบไว้ราดลูกแพรืตอนที่เราปลอกเปลือกแล้วเพื่อไม่ให้สีคล้ำ(ส่วนใครที่หาเลม่อนไม่ได้จะใช้เปลือกส้มแทนได้ หรือจะไม่ใช่ก็ได้ค่ะ)

นำแพร์มาปอกเปลือกและเตรียมไว้ตามภาพนะคะ

วิธีทำ 1/ให้นำส่วนผสมที่กล่าวมาข้างต้น (ยกเว้นเปลือกเลม่อน เก็บไว้ใช้ทีหลัง)เทใส่หม้อ แล้วนำปตั้งไฟกลางค่อนอ่อน เคี่ยวจนน้ำตาลละลาย และน้ำเชื่อมเดือด

2/นำแพร์ที่เตรียมไว้ใส่ลงหม้อน้ำเชื่อม(ไฟกลางค่อนอ่อน)ทิ้งไว้ประมาณ20นาทีหรือจนเห็นว่าแพร์เรื่มนิ่ม ในระหว่างนี้ต้องคอยตรวจดูว่าแพร์แช่ในน้ำเชื่อมทั่วถึงหรือไม่.

3/ พอครบเวลา ก็ตักแพร์ออกจากน้ำเชื่อมใส่ในขวดโหล(ที่ผ่านการฆ่าเชื้อ) สลับกับใส่เปลือกเลม่อน จนหมด.
       4/ อุ่นน้ำเชื่อมต่ออีกห้านาที จากนั้นเทลงบนแพร์ในขวดโหล ปิดฝา เก็บไว้ในตู้อุณภูมิห้อง ทิ้งไว้ประมาณหนื่งเดือนแล้วนำออกมาใช้ได้ค่ะ.

ชิ้นแพร์ที่อยู่ในจาน นั้นเป็นชิ้นที่ดิฉันทำเมื่อเดือนที่แล้ว หมักกับน้ำส้มหมักแอปเปิ้ล สีจะออกเหลืองนวล
ขอบอกว่ารสชาตอร่อยมาก ดิฉันนำไปให้ลูกค้าที่ดิฉันทำอาหารส่งลองทานกับแกงมัสมั่น ก็เข้ากันมากค่ะ

ยังไงก็ลองทำกันดูนะคะ และดิฉันหวังว่าคงจะเป็นประโยชน์ต่อคนอื่นๆบ้างไม่มากก็น้อย.
      ขอบคุณค่ะสำหรับเวลาของทุกๆคน ขอให้ทุกคนมีความสุขกายสุขใจ

อ้อดิฉันมีลิ้งค์วิธีทำให้ดูด้วยค่ะ ด้านล่างนี้เลย

Edited by amorre - 30 Oct 2019 at 15:41
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.141 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ DOTCOMTHAI Support

free counters