Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Ladyinter > Main Forum > ทั่วไป ที่นี่มีเพื่อน
  New Posts New Posts RSS Feed: ปัญหาสินสอด
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ปัญหาสินสอด

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
Onlyone View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Onlyone Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ปัญหาสินสอด
    Posted: 22 Jul 2019 at 01:21 - IP: 223.24.152.148 IP Information
คบกับแฟนมา4 ปี หลังจากแฟนขอแต่งงาน ปัญหาสินสอดก็ตามมาค่ะ 😭
อยากถามเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ว่ามีปัญหาเรื่องสินสอดกันมั้ยคะ

ปัญหาเราคือแม่เรียกแพงเกินกว่าแฟนจะรับได้ (1ล้านบาท) แฟนเข้าใจเรื่องวัฒนธรรมและยินดีจ่ายค่ะ
แต่ยอมแค่ 3แสน เราเห็นใจแฟนค่ะ สำหรับเราแม่เรียกเยอะเกินไปมาก แม่บอกว่าเงินนี้จะเป็นหลักประกัน
ถ้าวันหนึ่งเราก้าวพลาด เราจะมีเงินนี้ตั้งตัว ถ้าเรามีลูกเราจะมีเงินเลี้ยงลูกได้ แต่ถ้าสุดท้ายไปกันรอด แม่ก็จะคืนให้
เราเข้าใจแม่นะคะว่าเค้าห่วงเรา แต่เงินมันมากมายเกินกว่าคนต่างชาติต่างประเพณีแบบแฟนเราจะเข้าใจ
เราลูกแม่ยังไม่เห็นด้วยกับจำนวนที่แม่เรียกเลย เข้าใจหัวอกเค้าว่าต้องทำงานขนาดไหนถึงจะมีเงินเก็บล้านนึง

เหนื่อยใจจังค่ะพูดกับแม่ แม่ก็ไม่ยอมลด พานตั้งแง่ต่างๆนาๆ ต้องล้านนึงเท่านั้น ไม่มีล้านนึงไม่ต้องมาขอ
แม่บอกว่าจะไปอยู่ด้วยกันก็ได้นะ แม่จะไม่ว่าเลย แค่ไม่รับเป็นลูกเขย แม่จะคิดซะว่าลูกหนีตามผู้ชายไป
เราได้ยินที่แม่พูดน้ำตาแทบไหล

เราบอกแฟนว่าเรามีเงินอยู่ก้อนนึงเราจะช่วยออก   แต่ถึงช่วยออก + กับ 300,000 ก็ยังไม่ถึงล้านนึงอยู่ดี
และเราจะทำงานช่วยเรื่องสินสอดอีกแรง มีเงินแล้วค่อยแต่งก็ได้   แต่แฟนไม่ยอมรับเงินเราค่ะ
แฟนบอกว่าเค้ารู้ว่าสินสอดเป็นหน้าที่ของฝ่ายชายที่ต้องจ่าย ไม่ใช่เค้าไม่มีเท่าที่แม่เราเรียกหรอกนะ เค้าบอกเค้ามี
แต่เค้ารับได้ที่จะจ่ายเท่านั้น (3แสน) เค้าบอกว่าแม่เราควรพบกันครึ่งทาง แม่ยูควรเข้าใจและเคารพวัฒนธรรมเค้าเหมือนกัน
ไม่ใช่เค้าฝ่ายเดียวที่พยามเข้าใจวัฒนธรรมเรา เพราะบ้านเค้าไม่ต้องมาจ่ายอะไรแบบนี้ด้วยซ้ำ
แต่ที่เค้ายอมจ่ายเพราะเค้ารักเรา เพราะเราเป็นคนไทย เค้าเลยยอมทำตามประเพณี นี่คือเค้าถือว่าเค้าให้เกียรติเราและพ่อแม่เราแล้ว..

เราเข้าใจเค้าทุกอย่างเลยค่ะ เราพยามคุยกับแม่ว่าให้ลดลงอีกได้มั้ย แต่คุยทีไรก็พาทะเลาะกันตลอด
แม่บอกไม่ต้องมาพูดเรื่องนี้อีก มีล้านนึงเมื่อไหร่ค่อยว่ากัน จะมาต่อราคาแบบเราเป็นผักปลาไม่ได้
เห้อเหนื่อยใจจริงๆค่ะ ข้างนึงก็แม่ อีกข้างก็แฟน ทั้งสองสำคัญกับเรามากๆ ไม่รู้จะทำไงแล้วจริงๆ
ไม่รู้จะหาทางออกยังไงดี ใครมีคำแนะนำมั้ยคะ ปวดหัวกับเรื่องนี้มาจะสามเดือนแล้ว 😥

Edited by Onlyone - 22 Jul 2019 at 03:14
Back to Top
Tine1982 View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote Tine1982 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Jul 2019 at 08:24 - IP: 49.237.214.50 IP Information
แม่อาจจะมองถึงอนาคตมากกว่าปัจจุบันและมันเป็นเรื่องของความรู้สึกเข้ามาเกี่ยวข้องด้วย...มันอาจจะสะสมและมีปัญหาในระยะยาวได้ถ้าไม่ได้รับการแก้ไขในทางที่ถูกก่อน ต่างฝ่ายต่างมีเหตุผลของตัวเองถ้าไม่มีใครยอมอ่อนลง หรืออีกฝ่ายยอมไม่ว่าจะแฟนคุณหรือแม่แต่ความรู้สึกข้างในลึกๆมันอาจจะยังคงถูกเก็บซ่อนและกรายเป็นน้ำซึมบ่ทรายในวันข้างได้ แล้วคนที่จะต้องแบกรับความรู้สึกอึดอัดนั้นก็คงจะเป็นคุณ...ลองให้เวลาอีกหน่อยมั้ยคะ เผื่อทุกอย่างมันจะลงตัวขึ้น เป็นกำลังใจให้และยินดีด้วยนะคะที่จะได้แต่งงานแล้ว สู้ๆมีความสุขในทุกๆวันนะคะ
Tine Matra.
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Onlyone Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Jul 2019 at 10:27 - IP: 171.97.113.79 IP Information
ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นนะคะ ไม่มีใครอ่อนลงจริงๆค่ะ ต่างฝ่ายต่างพลักภาระมาที่เรา เราบอกทั้งสองคนนะคะ ว่าทำไมไม่มีใครแคร์ความรู้สึกเราเลย คนนี้จะเอาอย่างนี้ คนนั้นจะเอาอย่างงั้น เราไปปรึกษาป้าเรา ป้าก็เข้าใจเรานะคะและก็ไม่เห็นด้วยกับแม่เหมือนกันที่เรียกมากขนาดนั้น ป้าก็คุยกับแม่ให้ แต่แม่ก็ยังเหมือนเดิม ป้าบอกว่าป้าสามารถช่วยเราเรื่องเงินได้ ให้บอกแฟนเราว่าไม่ต้องกังวล แต่แฟนก็ไม่เอาค่ะ เค้าไม่ต้องการเงินจากป้าเรา เค้าก็มีศักดิ์ศรีเหมือนกันไม่ใช่แม่เรามีศักดิ์ศรีอยู่ฝ่ายเดียว คุยเรื่องนี้ทีไรก็นอนร้องไห้คนเดียว ถ้าแม่เห็นใจเราสักนิดไม่เรียกเกินจริงเราคงสร้างครอบครัวได้แบบมีความสุข ถ้าแฟนเราอ่อนลงสักนิดยอมรับความช่วยเหลือจากป้าเราเรื่องก็คงจบ ไม่รู้จะแก้ปัญหานี้ยังไงเลยค่ะ เรื่องสินสอดมันควรจบตั้งแต่เกือนแรกแล้ว นี้3เดือนแล้วทุกอย่างก็ยังเหมือนเดิม แย่ลงไปอีก แม่ไม่ยอมให้แฟนมาเหยียบบ้านด้วยซ้ำ แฟนก็บอกถ้าแต่งที่ไทยมีปัญหาเราก็ไปแต่งกันที่บ้านเค้า แต่เราทำแบบนั้นไม่ได้ เราไม่อยากให้แม่เราเกลียดเค้า ไม่อยากให้เค้าเกลียดแม่เรา การแต่งงานมันควรเป็นการเริ่มต้นที่มีความสุข แต่นี่มันไม่ใช่เลย
Back to Top
Madamanna View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Madamanna Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Jul 2019 at 16:54 - IP: 86.165.255.63 IP Information

ตอนนี้ ทำตัว เป็น ไบโพล่า เลยน้อง ... อยู่กับแฟนมีความสุข อยู่กับแม่ใกล้ๆจะเป็นลม...555 ขำๆไปน้องอย่าคิดมาก คนที่จะลงไปดิ้นนะคือน้องเอง เพราะไม่รู้จะเอาอยังไงดีกับชีวิต ตอนนี้เดินเก็บเหรียญ(ก้มหน้า) ไปก่อน ขอคิดยาวๆ แม่ไม่ยอม จะขายลูกให้ได้ ส่วนแฟนก็จะจ่ายแค่นี้... น้ำท่วมปาก น้องต้องนิ่ง เท่านั้นที่จะครองโลก สู้ๆๆ
Back to Top
Tine1982 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Tine1982 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Jul 2019 at 17:26 - IP: 49.237.192.185 IP Information
ป้านแอนมาแล้ว...น่าเห็นใจเจ้าของกระทู้มากๆ แม่ก็รักแฟนก็รักแต่แข็งทั้งคู่ คนอยู่ตรงกลางเลยแย่เลย
Tine Matra.
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Onlyone Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Jul 2019 at 19:10 - IP: 27.145.137.135 IP Information
ขอบคุณพี่ madamanna นะคะ น้ำท่วมปากจริงๆค่ะ กลืนไม่เข้าคายไม่ออก ตอนนี้หนูไม่อยากคุยกับใครเลย ทั้งแม่และแฟน เดี๋ยวจะลองไบโพล่าดูค่ะ ^^
Back to Top
อิงอร View Drop Down

Post Options Post Options   Quote อิงอร Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Jul 2019 at 17:47 - IP: 1.144.110.115 IP Information
อยู่กับแฟนก่อนมีเงินค่อยกลับมาแต่งให้สมใจแม่ไม่งั้นจะมีปัญหาไม่สิ้นสุด
http://engonk1.blogspot.com.au/
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Onlyone Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Jul 2019 at 23:00 - IP: 124.122.90.5 IP Information
ตอนนี้วางแผนใหม่ค่ะ แฟนจะยังคงให้เท่าที่แฟนให้ได้ แต่แฟนจะเพิ่มสินส่วนตัวให้เป็นสินสมรสแทน ไม่รู้แม่ยังไง ไง เดี๋ยวอาทิตย์หน้าเค้าจะเค้ามาคุยกับเองค่ะ หวังว่าจะได้ผล 5555
Back to Top
Mayulee View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Mayulee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Aug 2019 at 22:18 - IP: 49.49.244.112 IP Information
เป็นเหมือนเราเลยค่ะ 5555 แม่เราเรียกสินสอด 2แสน ทองอีก 5บาท
ทั้งๆที่เราก็ไม่ได้รวยอะไร แฟนก็ไม่ได้รวย แล้วไม่คืนให้ด้วยนะคะ 
เลยต้องเก็บกันเองค่ะ เพราะคุยกับแฟนว่า จะช่วยกันเก็บเอาค่ะ
Back to Top
Laveewan View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Laveewan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Aug 2019 at 10:12 - IP: 184.22.161.38 IP Information
เป็นกำลังใจนะคะ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Onlyone Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Aug 2019 at 07:24 - IP: 58.8.173.224 IP Information
ตอนนี้ทุกอย่างเรียบร้อยแล้วค่ะ แต่งแล้ว จดทะเบียนแล้ว ยื่นวีซ่าแล้ว5555 แฮปปี้เอนดิ้งกันทุกฝ่าย ขอบคุณทุกกำลังใจนะคะ
Back to Top
paweena.kayty View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote paweena.kayty Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Aug 2019 at 22:53 - IP: 134.196.41.181 IP Information
เป็นกำลังใจให้นะคะ Smile
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.125 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ DOTCOMTHAI Support

free counters