Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Ladyinter > Main Forum > VISA & Travel
  New Posts New Posts RSS Feed: คิดว่าเจอ scammer ค่ะ สอบถามหน่อยค่ะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

คิดว่าเจอ scammer ค่ะ สอบถามหน่อยค่ะ

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
nanami View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote nanami Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: คิดว่าเจอ scammer ค่ะ สอบถามหน่อยค่ะ
    Posted: 13 May 2019 at 11:33 - IP: 175.176.220.21 IP Information
สวัสดีค่ะ
เพิ่งเคยตั้งกระทู้เป็นครั้งแรกค่ะ ถ้ามีความผิดพลาดอะไรขออภัยด้วยนะคะ
อยากปรึกษาพี่ ๆ น้อง ๆ ในห้องนี้ค่ะ

คือว่ามีคนอเมริกันมาแอดค่ะ เจอกันทางออนไลน์ เค้าบอกเค้าเป็นหมอฟัน deployment ที่อียิปต์
เค้าก็พูดหวานนู่นนี่จีบเรามาเรื่อย ๆ แต่คือเราเป็นคนใจแข็งอยู่แล้ว และเข้าใจว่าคนอเมริกันปกติจะพูดหวาน เลยไม่ได้หลงอะไร แต่พอคุยไปเรื่อย ๆ เค้าก็เริ่มพูดถึงเรื่องว่าอนาคตอยากแต่งงานมีครอบครัว เราก็แบบบอกเค้าว่าเร็วไปปะ ก็ไม่ได้อะไร (เหตุการณ์ทั้งหมดคือใช้เวลาอาทิตย์กว่า ๆ นะคะ)

คุยกัน เราก็เริ่มแปลก ๆ อยากรู้ว่าจริงหรือปลอม เลยลองถามเกี่ยวกับงานของเค้า เค้าก็ตอบนะ แต่เรารู้สึกว่ามีความน่าสงสัยยังไงบอกไม่ถูก แล้วก็เค้าบอกชอบเรามาก แต่พอเราจะขอคุยสายเค้าไม่ยอมคุย ขอ vdo call ก็บอกว่ามีกฎห้ามนู่นนี่นั่น เดี๋ยวโดน tracking เราก็รู้สึกแปลกมากขึ้นทุกที
แต่ที่คุยต่อก็คืออยากรู้ว่า scammer หรือเปล่า แล้ว scammer เค้าทำกันยังไง เพราะไม่เคยเจอ

ระหว่างนี้ก็ลองเสิชหาข้อมูล scammer ก็พบว่าส่วนใหญ่จะหลอกเงิน
คุยกันไปมาสุดท้าย เค้าบอกว่าเค้า vdo call ไม่ได้ เราก็จะคอลให้ได้ เค้าเลยบอกว่าถ้า skype ได้ เราบอกไม่มี เค้าบอกจะบินมาหาเราเพื่อพิสูจน์ แต่เค้าอยากให้เราช่วย เราก็งงว่าช่วยไร สรุปคือนางจะให้เราออกค่าตั๋วให้ค่าาา บอกบัตรเครดิตหาย access เข้า bank account ไม่ได้ ฮาโหลวว เราก็ตามน้ำค่ะ บอกเดี๋ยวซื้อตั๋วให้ นางก็บ่ายเบี่ยง ก็คือนางจะให้เราโอนเงินลูกเดียว

เราก็ถามว่าให้ทำไง ไม่เคยโอนเงินไปต่างประเทศ นางก็บอกว่าเดี๋ยวให้เราโอนเงินผ่านทาง western union ให้ military admin เพราะเค้าจะเป็นคน process ทุกอย่างให้ เราก็บอกว่าให้บอกขั้นตอนมาว่าต้องทำไง
โดยส่งรายละเอียดมาว่าให้โอนไปที่
First name - MOHAMED
Last name - ABBAS
Country - Egypt
City - Cairo
Postal code-11311

และเราดูขอพาสปอร์ต นางก็บ่ายเบี่ยง แต่สุดท้ายก็ส่งมาให้ และดูมีความไม่เนียน

คำถามคือ เราสามารถจัดการยังไงได้บ้าง แจ้งสถานทูตอียิปต์หรืออย่างไร อยากให้จับคนพวกนี้ไปขังคุกให้ลืมวันลืมคืน ไม่อยากให้ใครโดนหลอกค่ะ
ป.ล. แนบรูปตรงไหนได้คะ จะได้โพสรูปให้ดูค่ะ

ขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้าค่ะ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote nanami Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 May 2019 at 11:38 - IP: 175.176.220.21 IP Information
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote nanami Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 May 2019 at 11:42 - IP: 175.176.220.21 IP Information
ขอโทษค่ะ โพสผิดห้อง ไปโพสห้องสะใภ้ลุงแซมแล้วค่ะ
แต่ลบกระทู้ไม่เป็น รบกวนแอดมินลบให้หน่อยนะคะ
ขอบคุณค่ะ
Back to Top
Katey_Love_U View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote Katey_Love_U Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 May 2019 at 17:54 - IP: 49.237.203.176 IP Information
ทุกอย่างปลอมค่ะ ตัดต่อมา รูปที่สองตัดมาไม่เนียนเลยสักนิด ผู้ชายคนนี้ก็คงถูกโขมยรูปมาใช้ค่ะ สแกมเมอร์จะไม่ใช้รูปจริงของตัวเอง เพราะส่วนใหญ่มักเป็นคนผิวสี ส่วนเรื่องแจ้งสถานทูตหรือหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง จะยากหน่อยค่ะ เพราะส่วนใหญ่พวกนี้ใช้ทุกอย่างปลอมหมด นอกจากจะได้บัญชีธนาคาร ก็อาจพอแจ้งได้บ้าง แต่หลาย ๆ อย่างก็ไม่เอื้ออำนวยเพราะพวกเขาไม่ได้อยู่ในไทย 

รูปที่สองตัดต่อมาจากรูปของคนนี้ค่ะ เลื่อนไปตรงกลาง ๆ จะเจอรูปที่เค้าถือพาสปอร์ตใส่เสื้อแดง

ซึ่งก็ถูกนำไปใช้โดยสแกมเมอร์เช่นกัน

Edited by Katey_Love_U - 13 May 2019 at 18:00
Back to Top
Tine1982 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Tine1982 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 May 2019 at 09:25 - IP: 171.97.64.24 IP Information
ตอบเจ้าของกระทู้  จากประสปการณ์เราเคยคุยมานะคะ  ลักษณะบ่ายเบี่ยง ปกปิดตัวตน 99% Scammer ค่ะ คุยดีหยอดคำหวานตลอดถึงแม้จะพึ่งคุยกันวันแรกมันจะคุยไปถึงการแต่งงานการใช้ชีวิต จะมาเยี่ยมมาหาให้เงินให้ทองให้ของขวัญ อวยรวย  อวดหน้าที่การงาน  มันจะเก็บข้อมูลเราโดยการหรอกถามโน้นนั่นนี่  ต่างๆนาๆ  อย่าหลงกลนะคะ  บอกไปมั่วๆอย่าเอาข้อมูลตัวเองนะคะ หรือไม่ก็เลิกคุยไปเลยเสียเวลา เสียค่าเน็ทฟรีๆ
ไม่มีเหตุผลอะไรที่เขาจะต้องปกปิดไม่โชว์ใบหน้าให้เราเห็นค่ะ  ยกเว้นเขาอัปลักษณ์ไม่ปกติ  ส่วนมากคนปกติก็อยากจะเห็นหน้าตาคนที่เราคุยด้วยทั้งนั้นน่ะค่ะ ไม่ว่าฝ่ายเราหรือฝ่ายเขา  ยกเว้นพวกคนโกหก  Scammer ซึ่งโปรไฟล์ก็จะไม่ตรงกับหน้า  ส่วนพวกที่ชอบโชว์หน้าบางคนก็ชอบโชว์เหลือเกินไม่โชว์หน้าอย่างเดียวโชว์อย่างอื่นด้วยนี้ก็พวกโรคจิตค่ะมีเยอะ  ระวังตัวด้วยเป็นกำลังใจให้นะคะ
Tine Matra.
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.080 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ DOTCOMTHAI Support

free counters