Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Ladyinter > Main Forum > ทั่วไป ที่นี่มีเพื่อน
  New Posts New Posts RSS Feed: ขอความเห็นสาว ๆ ผู้มีประสบการณ์ไปเยี่ยมแฟนนาน ๆ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ขอความเห็นสาว ๆ ผู้มีประสบการณ์ไปเยี่ยมแฟนนาน ๆ

Page  123 4>
Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
Tou Lek View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Tou Lek Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ขอความเห็นสาว ๆ ผู้มีประสบการณ์ไปเยี่ยมแฟนนาน ๆ
    Posted: 22 Sep 2015 at 09:27 - IP: 27.130.72.22 IP Information
จขกท กำลังตัดสินใจจะไปเยี่ยมแฟน โดยที่แฟนและ จขกท มีความเห็น คือ ต้องลาออกจากงาน เพราะตอนแฟนมาเยี่ยมเราก็ลางานไม่ได้ ตอนไปเยี่ยมแฟนก็ลาได้แค่อาทิตย์เดียว และทำงานผ่านโทรศัพท์ หรือ Line แทน กรณีที่ลางานแล้วงานมีปัญหากระทันหัน เนื่องจากงานที่ทำอยู่ จขกท รู้และรับผิดชอบคนเดียว ไม่มีใครทำแทนได้เลย เงินเดือน 27,xxx

ถ้า จขกท ลาออก ไปเที่ยวไปเยี่ยมแฟนก็ไปอย่างสบายใจ แต่เงื่อนไขที่แฟนเสนอมา ก็ทำเอา จขกท คิดหนัก

เงื่อนไข คือ คชจ ทุกอย่างเค้าจ่าย เช่น ค่าวีซ่า ตั๋ว อาหาร การกิน ที่พัก และอื่น ๆ รวมทั้งให้ จขกท รายเดือน 200 £ แต่มีข้อแม้ว่าต้องใช้ ถ้า จขกท ไม่ใช้แต่เอาเป็นเงินออม แฟนจะไม่ให้เลยในเดือนต่อไป.....ซึ่ง จขกท คิดว่า ถ้าการไปคราวนี้เราไปกันด้วยดี ก็ดีไป แต่ถ้าไปกันไม่ได้ จขกท ก็กลับมากินแกลบแน่ ๆ เพราะถ้าลาออกแล้วเงินเดือนก็ไม่มี เงินเก็บก็ไม่ได้ เสี่ยงไปมั้ย

พี่สาวในห้องนี้มีความเห็นว่าไงบ้างค่ะ

ขอบคุณค่ะ
Back to Top
kwanlanaka View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kwanlanaka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Sep 2015 at 09:59 - IP: 110.168.36.116 IP Information
เท่าที่ฟัง คือ แฟน จขกท ใจแคบ ค่ะ
เราเสียสละลาออกจากงานเพื่อมาอยู่กับเขา ซึ่งก็ถูกต้องแล้วที่เขาต้องช่วยเหลือเรื่องเงิน แต่ทำไมต้องมาบังคับว่าห้ามเก็บเงินไว้ถ้าทำจะไม่ให้เงินอีก. ประหลาดจริง!! เก็บเงินเป็นเรื่องดี ห้ามทำไม?? กลับมาไทยจะให้กินแกลบหรอ??
คิดดีๆ ดีแล้วหรอที่จะไป
Back to Top
Ame View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Ame Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Sep 2015 at 10:11 - IP: 106.69.230.50 IP Information
คุณคิดถูกล่ะ! ลองยื่นขอร้องบริษัทว่า ขอหยุดยาว??? โดยไม่เอาเงินเดือนเลย ดูว่าเขาจะตกลงไหม! สำกรับเราลางานสัก 3 อาทิตย์ก็พอที่จะเริ่มเรียนรู้นิสัยซึ่งกันไดบ้าง และคนที่รู้ที่สุดคือคุณเอง อย่าลาออกจากงานเด็ดขาด กรณีคุณ จขกท เราเจอมาเยอะแล้ว สุดท้ายไปไม่รอด( บางคนก็ดี) เอาใจช่วยค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Tou Lek Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Sep 2015 at 10:27 - IP: 27.130.72.22 IP Information
Originally posted by kwanlanaka

เท่าที่ฟัง คือ แฟน จขกท ใจแคบ ค่ะ
เราเสียสละลาออกจากงานเพื่อมาอยู่กับเขา ซึ่งก็ถูกต้องแล้วที่เขาต้องช่วยเหลือเรื่องเงิน แต่ทำไมต้องมาบังคับว่าห้ามเก็บเงินไว้ถ้าทำจะไม่ให้เงินอีก. ประหลาดจริง!! เก็บเงินเป็นเรื่องดี ห้ามทำไม?? กลับมาไทยจะให้กินแกลบหรอ??
คิดดีๆ ดีแล้วหรอที่จะไป

ตอนแรกกับข้อเสนอนี้ให้เดือน ละ 200 ปอด์น ซึ่งเข้าใจว่าเป็นเงินออมค่ะ แต่พอเค้าชี้แจ้งรายละเอียดเมื่อคืนแค่นั้นแหละ งั้นคุณมาหาเองแล้วกัน ชีวิตที่เสี่ยงแบบนี้ไม่รับข้อเสนอจะดีกว่าค่ะ   
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Tou Lek Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Sep 2015 at 10:31 - IP: 27.130.72.22 IP Information
Originally posted by Ame

คุณคิดถูกล่ะ! ลองยื่นขอร้องบริษัทว่า ขอหยุดยาว??? โดยไม่เอาเงินเดือนเลย ดูว่าเขาจะตกลงไหม! สำกรับเราลางานสัก 3 อาทิตย์ก็พอที่จะเริ่มเรียนรู้นิสัยซึ่งกันไดบ้าง และคนที่รู้ที่สุดคือคุณเอง อย่าลาออกจากงานเด็ดขาด กรณีคุณ จขกท เราเจอมาเยอะแล้ว สุดท้ายไปไม่รอด( บางคนก็ดี) เอาใจช่วยค่ะ

กฏบริษัทไม่มีแบบนี้ค่ะ ลางานงานตายค่ะ มีแค่ให้ลาออกค่ะ แฟน จขกท บทที่ใจปัมเป็นอาเสี่ยก็มีค่ะ แต่หนักกับการกินเที่ยว เรื่องเงินให้เก็บออมนี้อย่าหวังว่าจะให้ รอให้เค้าลางานมา 1 เดือนจะดีกว่า ค่ะ
Back to Top
aewsara View Drop Down

Post Options Post Options   Quote aewsara Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Sep 2015 at 10:31 - IP: 50.67.252.109 IP Information
ความแน่นอนคือความไม่แน่นอน ดิฉันกับสามี ช่วงที่คบกัน ดิฉันเดินทางไปหาสามีแค่ 1-2 อาทิตย์ เพราะดิฉันลางานมาได้แค่นี้ สามีดิฉันก็ไม่เคยมีปัญหาเรื่องที่มาอยู่ระยะเวลาสั้นๆ การคบหาดูใจกัน มันต้องใช้ระยะเวลานานๆในการวัดและตัดสินใจที่จะอยู่ด้วยกัน สำหรับคู่ของดิฉัน เหตุและผลและความรับผิดชอบที่ผู้ชายสามารถทำได้จริงนั้นเป็นตัวกำหนด ดิฉันถึงจะลาออกจากงานไปอยู่ด้วย
Back to Top
feangfuu View Drop Down

Post Options Post Options   Quote feangfuu Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Sep 2015 at 10:34 - IP: 202.170.119.58 IP Information
คืออนาคตข้างหน้ามันไม่แน่นอนเนาะ
ทำไมไม่ลองคุยกับหัวหน้าหรือฝ่ายบุคคลดูคะ
เราไปสามอาทิตย์ ใช้วันลาพักร้อน+ลากิจ
ไม่รวมเสาร์อาทิตย์ ส่วนวันที่เกินมาเราทำจดหมายแจ้งขอไปทำแทนในวันหยุดค่ะ
ขนาดเราเงินเดือนไม่เยอะเท่าคุณ เรายังเสียดายงานเลย
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Tou Lek Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Sep 2015 at 10:47 - IP: 27.130.72.22 IP Information
Originally posted by feangfuu

คืออนาคตข้างหน้ามันไม่แน่นอนเนาะ
ทำไมไม่ลองคุยกับหัวหน้าหรือฝ่ายบุคคลดูคะ
เราไปสามอาทิตย์ ใช้วันลาพักร้อน+ลากิจ
ไม่รวมเสาร์อาทิตย์ ส่วนวันที่เกินมาเราทำจดหมายแจ้งขอไปทำแทนในวันหยุดค่ะ
ขนาดเราเงินเดือนไม่เยอะเท่าคุณ เรายังเสียดายงานเลย

จขกท ทำงานบริษัทนี้มา 9 ปีกว่าแล้วค่ะ แผนกของ จขกท คือบัญชี ฝั่งเจ้าหนี้ 1 คน ฝั่งลูกหนี้ 1 คน ลาแต่งงานยังต้องทำงานเลยค่ะ ใครคนใดลา งานก็หยุดไปด้วยค่ะ นายใหญ่ในทีม ก็คือ MD ค่ะ ลาแต่ละครั้ง MD ต้องมีส่วนร่วม   
Back to Top
feangfuu View Drop Down

Post Options Post Options   Quote feangfuu Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Sep 2015 at 10:57 - IP: 202.170.119.58 IP Information
Originally posted by Tou Lek

จขกท ทำงานบริษัทนี้มา 9 ปีกว่าแล้วค่ะ แผนกของ จขกท คือบัญชี ฝั่งเจ้าหนี้ 1 คน ฝั่งลูกหนี้ 1 คน ลาแต่งงานยังต้องทำงานเลยค่ะ ใครคนใดลา งานก็หยุดไปด้วยค่ะ นายใหญ่ในทีม ก็คือ MD ค่ะ ลาแต่ละครั้ง MD ต้องมีส่วนร่วม   
เราว่าคุณลองคุยดูก่อนค่ะ ของอย่างนี้ไม่ลองไม่รู้ อธิบายเหตุผลเค้าไป
สำหรับตัวเรา
บอกตรงๆเราแอบหนีบงานไปด้วยนะ
เที่ยวก็อยาก งานก็ไม่อยากเสีย แต่ของเรายังดีหน่อยตรงที่ว่า
เมื่อเราตอบเมลล์ เรามีทีมงานอื่นที่ออฟฟิศคอยแสตน์บายหน้างานแทน

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Tou Lek Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Sep 2015 at 11:08 - IP: 27.130.72.22 IP Information

Originally posted by Tou Lek

เราว่าคุณลองคุยดูก่อนค่ะ ของอย่างนี้ไม่ลองไม่รู้ อธิบายเหตุผลเค้าไป
สำหรับตัวเรา
บอกตรงๆเราแอบหนีบงานไปด้วยนะ
เที่ยวก็อยาก งานก็ไม่อยากเสีย แต่ของเรายังดีหน่อยตรงที่ว่า
เมื่อเราตอบเมลล์ เรามีทีมงานอื่นที่ออฟฟิศคอยแสตน์บายหน้างานแทน

กับที่ทำงานนี้คุยมาหลายปีแล้วค่ะ คำตอบเดียว "ไม่ได้
Back to Top
kacy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kacy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Sep 2015 at 12:12 - IP: 188.67.81.100 IP Information
เสี่ยงเกินไปค่ะ เกิดเลิกกันไปไม่คุ้มกลับมาตกงานอีก
เออ แปลกแฟนให้เงินใช้แต่ห้ามออม ต้องใช้ให้หมดว่างั้น
Back to Top
santy_kate View Drop Down

Post Options Post Options   Quote santy_kate Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Sep 2015 at 12:22 - IP: 125.25.161.193 IP Information
เข้าใจหัวอกสาวบัญชีด้วยกัน (แต่ตอนนี้เราย้ายฝ่ายไปอยู่บริการฯ ล่ะ เงินเดือนปรับขึ้นในแต่ละปีน้อยลง แต่ได้อิสระในการใช้ชีวิตขึ้นเยอะเลย)  มันทิ้งงานลำบากจริง ๆ แล้วบริษัทฯ ของคุณน่าจะเล็ก เพราะมีแค่บัญชีเจ้าหนี้ 1 ลูกหนี้ 1 ดีไม่ดีคุณดูการเงินรวมด้วยใช่ไหม...หนทางลายาว ๆ มืดมาก Dead ......งานสมัยนี้หาไม่ง่ายเลย ผู้ชายหาง่ายกว่า  LOLLOLLOL ดีแล้วที่รอให้เค้ามาดีกว่า ตอนนี้ทุกอย่างยังไม่ชัดเจน ส่วนหนึ่งเราเห็นด้วยกับคุณขวัญนะที่ว่าแฟนคุณใจแคบ เรื่องเที่ยวเราว่าธรรมดานะ เค้าจอยกับการเที่ยวด้วยอยู่แล้ว ไม่แปลกที่เค้าจะจ่ายไม่อั้น มาดูใจเรื่องการใช้ชีวิตดีกว่า  เค้าควรดูแลคุณได้มากกว่านี้ เพราะเห็นอยู่ว่าคุณไปลำบาก ถ้าเค้ายังบีบบังคับให้คุณไปโดยไม่มีเหตุผล หรือไม่ซับพอร์ตตามความเหมาะสม เราว่าเค้าเห็นแก่ตัวนะ.....ความสัมพันธ์นี่น่าทบทวนค่ะ 
เอาใจช่วยให้เจอทางออกที่ดี สุขขีสโมสรทั้ง 2 ฝ่ายนะค่ะ Smile

Edited by santy_kate - 22 Sep 2015 at 13:10
Back to Top
kurulinn View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kurulinn Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Sep 2015 at 12:25 - IP: 171.99.212.90 IP Information
มองอีกแง่นะคะ เขาอาจกลัวคุณไม่ยอมใช้จ่าย กลัวคุณอด เลยบังคับให้ใช้เงินนี้ เพราะเขาออกค่าใช้จ่ายทุกอย่างให้แล้ว เขาอยากให้คุณได้มีเงินซื้อเสื้อผ้า ช้อปปิ้งตามสะดวกใจมากกว่าหรือเปล่า คุณก็ใช้ค่ะ แต่ใช้แล้วเหลือ ค่อยว่ากัน
Back to Top
katety View Drop Down

Post Options Post Options   Quote katety Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Sep 2015 at 12:46 - IP: 27.145.168.215 IP Information

งื่อนไข คือ คชจ ทุกอย่างเค้าจ่าย เช่น ค่าวีซ่า ตั๋ว อาหาร การกิน ที่พัก และอื่น ๆ รวมทั้งให้ จขกท รายเดือน 200 £ แต่มีข้อแม้ว่าต้องใช้ ถ้า จขกท ไม่ใช้แต่เอาเป็นเงินออม แฟนจะไม่ให้เลยในเดือนต่อไป.....ซึ่ง จขกท คิดว่า ถ้าการไปคราวนี้เราไปกันด้วยดี ก็ดีไป แต่ถ้าไปกันไม่ได้ จขกท ก็กลับมากินแกลบแน่ ๆ เพราะถ้าลาออกแล้วเงินเดือนก็ไม่มี เงินเก็บก็ไม่ได้ เสี่ยงไปมั้ย

ถ้าทุกอย่างเค้าจ่ายให้หมด  และให้เงินไว้ใช้เดือนละ 200 £ เค้าจะเช็คกการใช้จ่ายแต่ละเดือนหรือคะ  ใช้ไม่หมดเราก็เก็บซิ
ไม่เห็นต้องบอกLOL  แต่เรื่องให้ออกจากงาน  แล้วไปอยู่โน้นแค่ช่วงดูใจกันนี่เราว่า เดือนละ 200 £ มันน้อยไปหน่อยนะ เพราะ
คุณต้องแลกกับงานที่เมืองไทยเลย  แถมจะไปกันดีหรือเปล่านี่อีก  ตอนแรกอ่านนึกว่าให้ใช้วันละ 200  คิดดูดีๆ  ค่ะเรื่องนี้

Back to Top
mekannie View Drop Down

Post Options Post Options   Quote mekannie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Sep 2015 at 12:55 - IP: 58.137.121.242 IP Information
เห็นด้วยกับหลายๆท่านที่ว่าเสี่ยงไปค่ะ
งานตอนนี้หายากนะคะ ยิ่งระดับเงินเดือนแบบมีประสบการณ์แล้วด้วย
เพื่อนของพี่ที่ทำงานเรา ทำสายบัญชีเหมือนกัน โดนปลดออกมาหลายเดือนแล้ว ยังหาไม่ได้เลย 

ถ้าลาเป็นเดือนคงมีแต่ลาออก เพราะต่อให้ลาแบบไม่รับเงินเดือน บริษัทก็คงต้องหาคนมาทำแทนอยู่ดี
แล้วจะจ้างเพิ่มอีกคน มันก็คงไม่ใช่วิธีแก้ปัญหาในแง่ที่คุ้มค่าของบริษัท 

ลองอธิบายให้คุณแฟนเข้าใจอีกทีดีไหมคะ ว่าถ้าลาออก เศรษฐกิจตอนนี้มันหางานยากนะ
ไปอยู่ฟรีกินฟรีก็จริง แต่กลับมาจะกินอะไร กว่าจะหางาน สัมภาษณ์ ได้งาน ต่ำๆก็มี 1-2 เดือนนะ

Back to Top
noona View Drop Down

Post Options Post Options   Quote noona Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Sep 2015 at 14:47 - IP: 84.73.61.229 IP Information
เราไม่ขอออกความเห็นที่ว่าจะยอมเสี่ยงออกงานมาเยี่ยมแฟนไหมแต่ขอออกความเห็นตรงที่แฟนคุณให้เงิน200ปอนด์ต่อเดือนแล้วห้ามเก็บ จริงๆแล้วเราว่าเค้าก็โอเคนะ ถ้าให้เราคิดเราว่าเค้าอยากเห็นเงินที่เค้าให้คุณถูกนำมาใช้โดยคุณมากกว่าที่จะเก็บเอาไว้เพราะอย่างน้อยๆคนให้ก็รู้สึกมีความสุขที่ได้เห็นว่าคุณเอาเงินไปใช้จ่ายให้กับตัวคุณเองไม่ใช่เก็บเอาไว้(คหสต.)...
พอใจในสิ่งที่มี ดีกว่าอยากมีในสิ่งที่พอใจ
Back to Top
khondee4U View Drop Down

Post Options Post Options   Quote khondee4U Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Sep 2015 at 14:58 - IP: 10.1.1.72 IP Information
เราทำงาน ประสบการณ์การสาย บัญชีและการเงิน มา 7 ปี (ไม่ใช่ที่เดียว) ได้ภาษา โปรแกรมทางบัญชี ใช้ได้หลายโปรแกรม เรียกว่าแทบไม่ต้องสอนกันเลย หากเราจะไปเริ่มทำงานที่อื่น อายุ ก้อพอๆ กับ จขกท เงินเดือนพอๆกัน เรายังหางานยากเลย(ไม่ใช่ว่าเลือกมาก แต่ที่อื่นเค้ากดเงินเดือนไม่ได้เท่าเดิม) ที่เราจะบอกคือ ถ้า มั่นใจในตัวแฟนคุณ จขกท ก้อใส่เกียร์เดินหน้าค่ะ หากไม่มั่นใจก้อต้องรอเวลาอีกหน่อย แต่อย่างที่คนอื่นๆบอกแหละค่ะ การจะใช้ชีวิตคู่ มันก้อต้องลองใช้เวลาร่วมกันแหละเนอะ ว่าจริงๆแล้วเข้ากันได้มั้ย  ยังงัยเราขอให้ จขกท โชคดีและหาทางออกได้ในเร็ววันค่ะWink
Back to Top
L.O.V.E. View Drop Down

Post Options Post Options   Quote L.O.V.E. Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Sep 2015 at 15:01 - IP: 124.122.0.56 IP Information

สามีเราให้เงินแล้วก็แล้วกัน เราจะเอาไปซื้ออะไรทำอะไรเขาไม่เคยยุ่ง

ไม่รู้คู่คุณคบกันมานานแค่ไหนแล้ว อาจเป็นไปได้ว่าแฟนคุณยังไม่ค่อยไว้ใจคุณในเรื่องการเงินเท่าที่ควรเขาถึงได้พูดไปแบบนั้น บางทีเรื่องพวกนี้คุณต้องมีศิลปะในการเจรจาต่อรองค่ะ LOL

เรื่องลางาน ลาออกเราไม่รู้จะแนะยังไง มันต้องดูเป็นรายบุคคลไป บางคนหางานเก่ง หนักเอาเบาสู้ ถึงผิดหวังกลับมาก็ยังหางานใหม่ได้ไม่ยาก หรือบางคนมีเงินเก็บเยอะ จะตกงานซัก 3 เดือน 6 เดือน ก็ยังอยู่ได้สบายๆ เรื่องนี้คุณต้องคิดด้วยตัวเองค่ะ

เมื่อก่อนแฟนเราก็อยากให้ไปอยู่นานๆ แบบเต็มวีซ่า 6 เดือน แต่เราไม่ยอมค่ะ แค่เราไป 6 วีค ก็รู้สึกว่ามันมากพอแล้ว เพราะในชีวิตเราไม่เคยลางานนานขนาดนั้นมาก่อน ถึงเราจะไม่มีปัญหาเรื่องลางาน ตกงาน (เพราเป็นธุรกิจครอครัว) แต่เราคิดว่ามันไม่คุ้มที่จะทิ้งงานไปหาแฟนนานขนาดนั้น เพราะงานเราความรับผิดชอบเยอะค่ะ เรียกง่ายๆ ว่าเราไปแค่ให้พอรู้หัวนอนปลายเท้าสามีในอนาคตค่ะ เราไปหลังจากที่หมั้นกันแล้ว สำหรับเราถ้าเป็นแค่แฟน เราไม่เสี่ยงค่ะ
Back to Top
sirintra43 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sirintra43 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Sep 2015 at 15:17 - IP: 171.96.181.77 IP Information
สำหรับเรา คิดว่าเสี่ยงเกินไปค่ะ ถ้าจะลาออกจากงานแล้วไปเยี่ยมแฟน (สำหรับบริษัทที่เราทำอยู่ ลาไม่รับเงินเดือนได้ 3 เดือน) แต่ของ จขกท. เราไม่ทราบ ลองถามบริษัทก่อนก็ได้นะค่ะ ขอให้โชคดีค่ะ WinkWink
Back to Top
nanahachi View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nanahachi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Sep 2015 at 15:42 - IP: 178.84.77.222 IP Information
แชร์ประสบการณ์บ้างนะคะ

ปีที่แล้วเราก็ลาบริษัทจะมาเยี่ยมแฟน 3 เดือน งาน เงินเดือนพอๆ กับ จขกท ค่ะ
หัวหน้าเราให้ลา แต่ HR ไม่อนุมัติค่ะ จริงๆ แล้วหากเราลา 3 เดือนได้ โดยงานไม่สะดุด คงแปลได้ว่าไม่จำเป็นต้องมีเรานั่นแหล่ะค่ะ
รวมถึงจะเป็นตัวอย่างให้ พนง. อื่นๆ ทำตาม ทำให้บริหารองค์กรได้ยากขึ้น 
และเหตุผลสำคัญคือ มีเปอร์เซนต์สูงที่เราจะไม่กลับไปทำงานอีกค่ะ LOL
ดังนั้นก็เป็นปกติ ว่าถ้าจะลายาวๆ เค้าก็ไม่ให้ลากันหรอก ต้องลาออกอย่างเดียว

ซึ่่งเราก็คุยกับแฟนก่อนแล้วว่าเราต้องลาออกนะ เค้าต้องซัพพอร์ตเราเรื่องเงินนะ
แม้ว่าจะไปด้วยกันไม่ได้ก็ต้องรับผิดชอบนะ (แต่ตรงนี้ไม่ได้คุยรายละเอียดเพราะแฟนมั่นใจว่าเราไปด้วยกันได้แน่ๆ)

เราก็ลาออกมาค่ะ คชจ.ตั๋วเครื่องบิน และเรามีหนี้สินบางส่วนที่ต้องเคลียร์ก่อนไป แฟนก็รับผิดชอบออกให้ เราจะได้ไปแบบไม่มีห่วงค่ะ
ถามว่า เสี่ยงมั้ย ก็เสี่ยงค่ะ ไม่มีอะไรที่ไม่เสี่ยง เพราะเป็นการไปเยี่ยมเค้าครั้งแรก แล้วไปยาวเลย หลังจากเราเจอกันแค่ครั้งเดียวที่ไทย
เงินเก็บเราก็ไม่มีค่ะ แต่ก็ยังดีที่ไม่มีหนี้สิน (ไม่มีหนี้ก้อนใหญ่) เราคิดว่านี่ก็เป็นโอกาสค่ะ ถ้าไม่เสี่ยงมันก็ไม่ได้
ถึงจะไปด้วยกันไม่ได้ เราก็ไม่เสียอะไรมากมาย แค่กลับมาหางานใหม่ ซึ่งเราก็มั่นใจว่าเราไม่มีปัญหาค่ะ
และด้วยความเชื่อมั่น เราก็ไปค่ะ ทุกอย่างโอเคดี ได้เรียนรู้กัน 
ได้ปรับตัวเข้าหากัน ปรับตัวกับสภาพแวดล้อมที่เราต้องมาอยู่ในอนาคตด้วย
(ของเราแฟนบอกไว้แล้วว่าเค้าไม่ย้ายมาไทยแน่ ต้องอยู่ที่นี่ ถ้าอยู่ไม่ได้ก็เลิกกันค่ะ)
จนกลับมาไทย ระหว่างเรียน รอสอบ ทำวีซ่า เค้าก็ซัพพอร์ตค่าใช้จ่ายรายเดือนให้ค่ะ 
ก็ตามตกลงเนอะ ก็คุยกันก่อนว่าเท่าไหร่ถึงจะเพียงพอต่อการใช้ชีวิตของเรา ไม่ลำบาก แต่ก็ไม่ได้ฟุ่มเฟือยค่ะ
จนวีซ่าผ่านตอนนี้ก็ย้ายมาอยู่บ้านเค้าได้เกือบ 5 เดือนแล้วค่ะ 

ของเราแฟนไม่ให้เงินด้วยนะคะ แต่ไปไหนกินอะไรอยากได้อะไร (ถ้าสมเหตุสมผล) เค้าก็ซื้อให้หมด
ของคุณ จกขท ยังมีตกลงให้เงินก็สบายใจดีค่ะ จะได้ไม่ต้องขออนุญาตกันตอนจะซื้ออะไร
แล้วที่เค้าว่าไม่ให้เก็บก็คงตามความเห็นบนๆ นั่นแหล่ะค่ะ ว่าเค้าอยากให้ใช้ ไม่ได้อยากให้เก็บเนอะ
ซึ่งอันนี้เราว่ามันก็แล้วแต่ตกลงและแล้วแต่ความจำเป็นค่ะ 
เช่นว่าคุณมีภาระทางบ้านต้องให้หรือเปล่า มีหนี้สิน ผ่อนบ้าน ผ่อนรถต้องจ่ายหรือเปล่า
ถ้ามีก็บอกเค้าไปว่าคุณต้องจ่ายนี้ๆ นะ ถ้าไม่มีงานทำ เค้าจะซัพพอร์ตคุณได้มัั้ย
หรือถ้าไปกันไม่ได้ เค้าจะช่วยรับผิดชอบจนกว่าคุณจะหางานใหม่ได้มั้ย
ลองคุยกันค่ะ Smile
Back to Top
a_chisukajang View Drop Down

Post Options Post Options   Quote a_chisukajang Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Sep 2015 at 17:11 - IP: 10.9.16.2 IP Information

พี่เคยเดินทางไปเยี่ยมแฟน 2 ครั้งๆละ 3 อาทิตย์เท่านั้น บริษัทที่พี่ทำงานให้สิทธิ์พนักงานลาไปต่างประเทศได้ 1 ครั้งตลอดอายุการทำงานโดยที่บริษัทยังจ่ายเงินเดือนปกติค่ะ Wink ส่วนการลาครั้งที่ 2 พี่ใช้ลาพักร้อน + ลากิจ ซึ่งการลากิจของบริษัทที่พี่ทำงาน พนักงานจะโดนหักเงินเดือนแล้วก็ไม่ใช่แค่นี้นะคะเพราะจะมีผลในการพิจารณาโบนัสปลายปีอีกด้วย

ที่น้องถามว่าเสี่ยงไปมั้ย.. ตอบได้ทันทีค่ะว่าเสี่ยงมาก พี่แนะนำให้น้องลองคุยกับเจ้านายดูก่อนว่ามีทางเลือกอื่นอีกหรือเปล่า พี่ไม่แนะนำให้น้องลาออกจากงานเพียงแค่เหตุผลคืออยากจะไปเยี่ยมแฟนนานๆแค่เหตุผลเดียว งานดีๆเงินเดือนดีๆในยุคสมัยนี้ที่ยังมีคนอีกมากที่ยังตกงานกันอยู่ พี่ถือว่าหาไม่ได้ง่ายๆ Smile แต่ที่สำคัญกว่านั้นก็คือก่อนที่น้องคิดจะตัดสินใจทิ้งอนาคต ทิ้งทุกอย่างที่เมืองไทยไป แฟนของน้องต้องทำให้น้องมั่นใจได้ว่าเค้าจะดูแลเราได้ ถามตัวเองก่อนว่าน้องมั่นใจในตัวผู้ชายคนนี้มากน้อยแค่ไหน.. ระยะเวลาในการคบกันสำคัญมากนะคะ พี่อยากให้ศึกษากันไปนานๆ อย่ารีบร้อน อย่าด่วนตัดสินใจ การไปอยู่ต่างบ้านต่างเมืองโดยที่เราไม่มีรายได้เป็นของตัวเอง ต้องพึ่งพาคนอื่นเป็นหลัก พี่ว่าเป็นเรื่องสำคัญมากเพราะฉะนั้นน้องควรจะคิดให้มากๆด้วยค่ะ

อีกอย่างนะคะ เงินที่จะได้รับจากแฟนแค่ 200 ยูโร ถือว่าน้อยมากสำหรับค่าครองชีพในปัจจุบันถึงแม้จะเป็นที่เมืองไทยก็ตาม
Being single doesn't mean you're weak, It means.. you're strong enough to wait for what you really deserve </f
Back to Top
kooklove View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kooklove Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Sep 2015 at 17:41 - IP: 78.23.167.68 IP Information
อะไรไม่ติดใจ เท่า ให้เงินเดือน เดือนละแค่ 200 ยูโร ไม่ถึงครึ่งของเงินเดือนในไทยด้วยซ้ำ ถ้าไม่ใช่ เดือนหน้าไม่ไให้อีก โอ้ยเนอะ ++รักแฟนนะคะ แต่ของรักตัวเองมากกว่า อนาคตไม่แน่นอนหรอก ของเราได้ประมาณนี้เหมือนกันในแต่ละเดือนที่อยู่ที่นี้ สำหรับพอไปเจอเพื่อนคนไทยหรืออยากได้อะไร เวลาไปไหนคนเดียว ไม่ใช้คือให้ทุกเดือน ไม่หมดก้อเก็บเป็นเงินออมของเราไว้ คุณ จขกท คิดให้รอบคอบนะคะ ลาออกจากงานมาด้วย กลับไปกว่าจะหางานใหม่ได้ เค้าจะดูแลส่งเสียคุณไหม ถ้าชีวิตไม่ได้เดือดร้อนเรื่องเงิน มีเงินเก็บ มีเงินฝากส่วนตัว อันนี้ก้อแล้วไป สำหรับเรา รักอย่างเดียวกินไม่อิ่มคะ
Back to Top
CC-TSL View Drop Down

Post Options Post Options   Quote CC-TSL Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Sep 2015 at 18:01 - IP: 146.200.64.59 IP Information
ตอนเป็นแฟนกันพี่สมชายบอกว่าอยากให้ลองไปอยู่ด้วยกันก่อนซัก 6 เดือนจะได้รู้ว่าไปกันได้มั้ย ซึ่งแปลว่าซีต้องออกจากงาน ซีก็เลยทำตาราง excel คำนวนรายได้ รายจ่ายในเวลา 6 เดือน รวมถึงค่าเสียโอกาสว่าถ้าไปอยู่ด้วยกันไม่ได้ ซีต้องบินกลับไทย สมมติว่าตกงานอีก 3-6 เดือนรวมแล้วเป็นเท่าไหร่ ถ้าเลิกกันซีไม่มีเงิน ไม่มีงาน แถมไม่มีแฟนอีก ถ้าเค้าสามารถรับรองค่าใช้จ่ายของซีได้ทั้งหมดตามระยะเวลาที่คำนวนให้ ซีก็จะยอมไป ถ้าไม่ได้และยืนยันว่าจะไม่แต่งนอกจากว่าจะได้อยู่ด้วยกันก่อน ก็เลิก สุดท้ายเค้าก็ยอมแต่งงานก่อนแล้วค่อยลาออกจากงานมาอยู่ด้วยกัน 

ถามว่ารักมั้ยก็รักนะ แต่ว่าก็ต้องอยู่บนพื้นฐานขอความเป็นจริงว่าเราก็ต้องดูแลตัวเราเองก่อน ไม่ใช่จะต้องทำเพื่อเค้าตามเค้าทุกอย่าง โดยที่ตัวเราเองอาจจะต้องเดือดร้อนในภายหลัง  
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Tou Lek Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Sep 2015 at 18:15 - IP: 49.230.210.139 IP Information
Originally posted by kacy

เสี่ยงเกินไปค่ะ เกิดเลิกกันไปไม่คุ้มกลับมาตกงานอีก
เออ แปลกแฟนให้เงินใช้แต่ห้ามออม ต้องใช้ให้หมดว่างั้น

ขอโทษทีน่ะค่ะ เพิ่งเลิกงาน

เสี่ยงจริง ๆ ค่ะ ให้เค้ามาเองดีกว่า
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Tou Lek Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Sep 2015 at 18:26 - IP: 49.230.210.139 IP Information
Originally posted by santy_kate

เข้าใจหัวอกสาวบัญชีด้วยกัน (แต่ตอนนี้เราย้ายฝ่ายไปอยู่บริการฯ ล่ะ เงินเดือนปรับขึ้นในแต่ละปีน้อยลง แต่ได้อิสระในการใช้ชีวิตขึ้นเยอะเลย)  มันทิ้งงานลำบากจริง ๆ แล้วบริษัทฯ ของคุณน่าจะเล็ก เพราะมีแค่บัญชีเจ้าหนี้ 1 ลูกหนี้ 1 ดีไม่ดีคุณดูการเงินรวมด้วยใช่ไหม...หนทางลายาว ๆ มืดมาก Dead ......งานสมัยนี้หาไม่ง่ายเลย ผู้ชายหาง่ายกว่า  LOLLOLLOL ดีแล้วที่รอให้เค้ามาดีกว่า ตอนนี้ทุกอย่างยังไม่ชัดเจน ส่วนหนึ่งเราเห็นด้วยกับคุณขวัญนะที่ว่าแฟนคุณใจแคบ เรื่องเที่ยวเราว่าธรรมดานะ เค้าจอยกับการเที่ยวด้วยอยู่แล้ว ไม่แปลกที่เค้าจะจ่ายไม่อั้น มาดูใจเรื่องการใช้ชีวิตดีกว่า  เค้าควรดูแลคุณได้มากกว่านี้ เพราะเห็นอยู่ว่าคุณไปลำบาก ถ้าเค้ายังบีบบังคับให้คุณไปโดยไม่มีเหตุผล หรือไม่ซับพอร์ตตามความเหมาะสม เราว่าเค้าเห็นแก่ตัวนะ.....ความสัมพันธ์นี่น่าทบทวนค่ะ 
เอาใจช่วยให้เจอทางออกที่ดี สุขขีสโมสรทั้ง 2 ฝ่ายนะค่ะ Smile

ขอบคุณค่ะ คุณ santy_kate ที่คุณพูดมาเกี่ยวกับงานถูกต้องหมดเลย แต่พนักงานรวม contract แล้ว 90 คน upค่ะ งารลูกหนี้คืองานหลัก petty cash, stock, รวมทั้งสินทรัพย์ทั้งหมดของบริษัท จขกท ต้องรู้ด้วยค่ะ

ที่ผ่านมา จขกท ไม่เคยขอความช่วยเหลือเรื่องเงินเลย นอกจากค่า วีซ่า ค่าตั๋ว หรือที่เกี่ยวกับการเดินทางที่เค้าต้องออกให้อยู่แล้ว เพราะถ้าไม่ให้ หรือให้ออกช่วย จขกท ก็ไม่ไป บทจะใจดี เห็นซื้อของก็อยากช่วยซะงั้น บท งก นี้บางทีก็เราก็เอาคืนค่ะ คือ ไม่รับขอเสนอใด ๆ เลย เคยมาแล้วค่ะ ทริปแรกให้ออกค่าตั๋วเครื่องบินช่วย จขกท เลยบอกว่าไม่ไปเลย เก็บเงินคุณไว้เหอะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Tou Lek Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Sep 2015 at 18:35 - IP: 49.230.210.139 IP Information
Originally posted by katety

งื่อนไข คือ คชจ ทุกอย่างเค้าจ่าย เช่น ค่าวีซ่า ตั๋ว อาหาร การกิน ที่พัก และอื่น ๆ รวมทั้งให้ จขกท รายเดือน 200 £ แต่มีข้อแม้ว่าต้องใช้ ถ้า จขกท ไม่ใช้แต่เอาเป็นเงินออม แฟนจะไม่ให้เลยในเดือนต่อไป.....ซึ่ง จขกท คิดว่า ถ้าการไปคราวนี้เราไปกันด้วยดี ก็ดีไป แต่ถ้าไปกันไม่ได้ จขกท ก็กลับมากินแกลบแน่ ๆ เพราะถ้าลาออกแล้วเงินเดือนก็ไม่มี เงินเก็บก็ไม่ได้ เสี่ยงไปมั้ย

ถ้าทุกอย่างเค้าจ่ายให้หมด  และให้เงินไว้ใช้เดือนละ <span style="color: rgb255, 0, 0; line-height: 18.2px;">200 £ </span><span style="line-height: 18.2px;">เค้าจะเช็คกการใช้จ่ายแต่ละเดือนหรือคะ  ใช้ไม่หมดเราก็เก็บซิ</span>
ไม่เห็นต้องบอกLOL  แต่เรื่องให้ออกจากงาน  แล้วไปอยู่โน้นแค่ช่วงดูใจกันนี่เราว่า เดือนละ <span style="color: rgb255, 0, 0; line-height: 18.2px;">200 £ </span><span style="line-height: 18.2px;">มันน้อยไปหน่อยนะ เพราะ</span>
คุณต้องแลกกับงานที่เมืองไทยเลย  แถมจะไปกันดีหรือเปล่านี่อีก  ตอนแรกอ่านนึกว่าให้ใช้วันละ 200  คิดดูดีๆ  ค่ะเรื่องนี้

จขกท คบกันมาเกือบปีแล้วค่ะ เรื่องเงินฮีเช็คจริง ๆ เค้ามาเยี่ยมแล้ว 2 รอบ จขกท ไปแล้ว 2 รอบ ประมาณว่าไม่อบากเสียเวลาดูใจนาน ๆ ใช่ก็แต่ง ไม่ใช่ก็เลิก เลยคิดว่า อยู่เฉย ๆ ดีกว่า ทำงานต่อดีกว่าค่ะ
Back to Top
Salapaoa View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Salapaoa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Sep 2015 at 18:37 - IP: 217.43.48.166 IP Information
ลองเจรจากับบริษัทดูค่ะ สัก 1 วีค ก็ยังดี...ไปเยี่ยมแฟนดูสักครั้ง..เราจะได้รู้จักเค้ามากขึ้น..รอให้เค้ามาหาฝ่ายเดียวมันก็เสี่ยงเหมือนกัน....ชีวิตต้องลองเสี่ยงค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Tou Lek Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Sep 2015 at 18:42 - IP: 49.230.210.139 IP Information
Originally posted by noona

เราไม่ขอออกความเห็นที่ว่าจะยอมเสี่ยงออกงานมาเยี่ยมแฟนไหมแต่ขอออกความเห็นตรงที่แฟนคุณให้เงิน200ปอนด์ต่อเดือนแล้วห้ามเก็บ จริงๆแล้วเราว่าเค้าก็โอเคนะ ถ้าให้เราคิดเราว่าเค้าอยากเห็นเงินที่เค้าให้คุณถูกนำมาใช้โดยคุณมากกว่าที่จะเก็บเอาไว้เพราะอย่างน้อยๆคนให้ก็รู้สึกมีความสุขที่ได้เห็นว่าคุณเอาเงินไปใช้จ่ายให้กับตัวคุณเองไม่ใช่เก็บเอาไว้(คหสต.)...

ไม่ให้เก็บเลยคงไม่ได้ค่ะ เพราะรายได้ของ จขกท บวกลบ คชจ เหลือนิดหน่อยเอง เค้ารู้ค่ะว่าเรามีเงินเก็บเท่าไหร่ เงินเก็บของเราแถมยังบิกอีกน่ะ ว่าเก็บไว้กินขนมเหอะ ส่วนอื่นเค้าโอเคค่ะ แต่ถ้าเงินที่ให้หมดแล้วหมดเลยค่ะ
Back to Top
Miriem View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Miriem Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Sep 2015 at 18:42 - IP: 180.183.143.95 IP Information
เราอ่านเราเข้าใจจขกท ว่าอาจจะคิดหนักพอสมควร  เอาเป็นว่าไม่ขอพูดถึงแฟนคุณ หรืออนาคตของคุณกับแฟนแล้วกัน ขอข้ามไปเรื่องงานดีกว่า 

ทุกวันนี้ เราก็ว่างงานจากงานประจำ  แต่เราทำงาน Part-time  สิ่งที่เราทำอยู่ตอนนี้ 
1.รับเฝ้าร้านเสื้อกับพี่ที่รู้จักกัน ได้วันละ 400 บาท เฝ้าก็ต่อเมื่อเจ้าของร้านไม่อยู่ไปต่างประเทศ หรือไปดูของที่ต่างประเทศหลายวัน 
2.รับเสริฟ ที่โรงแรม ห้องจัดเลี้ยง  ได้งานละ 500-700 บาทต่อวันไม่รวมทิป
3.เป็นพนักงานชั่วคราว ช่วงหน้า sale  JASPAL (มีของ club21แต่เรายังไม่ได้ทำนะคะ แต่มีรับสมัครเป็นช่วงๆ คือเราติดงานนี้อยู่เลยสมัครไม่ทัน) 

งานพวกนี้ เป็นงานจ๊อบ ค่ะ เราหางานจากจ๊อบ BKK กับ  Job Hotel บางที่รับเป็นช่วงให้ทำต่อเนื่องเป็นเดือนบ้าง เป็นอาทิตย์ เป็นวัน งานพวกนี้ ต้องวิ่งหางานอย่างเดียว ก็คล้ายทำฟรีแลนด์  แต่ว่าไม่มั่นคง ถ้าคุณไม่ได้ยึดติดกับงาน Full-time งาน Part-time ก็เป็นอีกตัวเลือกหนึ่งที่รองลงมา ที่เขาบอกว่าอายุเยอะหางานยากนั้นจริงนะคะ ไม่เถียง แต่เราอายุเยอะเราก็ต้องคงไว้ซึ่งคุณภาพของงานที่ทำคะ เวลาเราพรีเซ้นตัวเองกับฝ่ายบุคคล เราก็ต้องทำให้เขาเชื่อว่าเราทำงาน รับผิดชอบได้ดี เขาก็จะให้งาน 

เหตุที่เราต้องทำแบบนี้ ก็เพราะว่าแฟนเรามาหาเราปีละครั้ง และอยู่ 1 เดือน ซึ่งมันกระทบกับการทำงานประจำเต็มเวลาของเราแน่นอน มีบริษัทบางที่น้อยมากที่จะให้หยุดยาวเป็นเดือนได้ในเมืองไทย       ซึ่งเราก็คุยกับแฟนว่าเรามีปัญหาเรื่องงานแล้วนะ แฟนเราเขาเข้าใจ ก็ส่งเงินให้เราใช้ทุกเดือน ซึ่งเราใช้ไม่หมดก็จะเก็บเอาไว้ในBank แฟนไม่เคยว่าจะเอาเงินไปทำอะไร มันอยู่ที่เราบริหารเงิน เราก็เลยหางาน Part-time  ทำฆ่าเวลาและได้เงินด้วย   ถ้าแฟนคุณช่วยคุณได้ทุกเดือนจริงๆ  หลังจากที่คุณกลับมาแล้วไม่ได้ทำงานประจำ  ก็ไม่น่าจะมีปัญหา (อันนี้แฟนจะยอมหรือเปล่า ถ้าไม่ยอมก็ต้องเลือกงานที่ทำอยู่ เพราะมั่นคงกว่า แฟนแน่นอน)  

เรากับแฟนไปๆมาๆ แบบนี้ เราต้องเลือก คือแฟนห้ามออกจากงาน เขาลาพักร้อนได้ไม่มีปัญหาอะไร   ต้องคุยกันตรงไปตรงมาเรื่องเงินมีปัญหามานักต่อนักแล้วนะคะ ต้องคุยกันให้ดี เราก็ต้องบินไปหาแฟนเหมือนกันช่วงคริสมาสสิ้นปีนี้ แฟนออกให้หมดทุกอย่าง พอกลับมาก็ส่งให้ใช้เหมือนเดิมเราตกลงกันตั้งแต่ช่วงแรกๆที่คบกันแล้ว  เราก็หางาน Part-time ต่อไป จนกว่าเราจะได้วีซ่าแต่งงานแล้วย้ายไปอยู่ด้วยกัน ชีวิตเราเป็นแบบนี้ ก็สบายใจดี ช่วงไหนล้าๆ ก็ไม่รับงาน พักผ่อนสักอาทิตย์ (อีกอย่างเพื่อน หรือ ญาติ ชอบหาว่าเราทำงานไม่ทน เพราะเห็นเราทำหลายที่  แต่จริงๆ อะ เหตุผลมันเป็นอย่างที่บอกคะ 55555 )

เล่าสู่กันฟังนะจร๊าาา จขกท ขอโทษด้วยมันยาวไปหน่อย 
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Tou Lek Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Sep 2015 at 19:04 - IP: 27.130.72.22 IP Information
Originally posted by nanahachi

แชร์ประสบการณ์บ้างนะคะ

ปีที่แล้วเราก็ลาบริษัทจะมาเยี่ยมแฟน 3 เดือน งาน เงินเดือนพอๆ กับ จขกท ค่ะ
หัวหน้าเราให้ลา แต่ HR ไม่อนุมัติค่ะ จริงๆ แล้วหากเราลา 3 เดือนได้ โดยงานไม่สะดุด คงแปลได้ว่าไม่จำเป็นต้องมีเรานั่นแหล่ะค่ะ
รวมถึงจะเป็นตัวอย่างให้ พนง. อื่นๆ ทำตาม ทำให้บริหารองค์กรได้ยากขึ้น 
และเหตุผลสำคัญคือ มีเปอร์เซนต์สูงที่เราจะไม่กลับไปทำงานอีกค่ะ LOL
ดังนั้นก็เป็นปกติ ว่าถ้าจะลายาวๆ เค้าก็ไม่ให้ลากันหรอก ต้องลาออกอย่างเดียว

ซึ่่งเราก็คุยกับแฟนก่อนแล้วว่าเราต้องลาออกนะ เค้าต้องซัพพอร์ตเราเรื่องเงินนะ
แม้ว่าจะไปด้วยกันไม่ได้ก็ต้องรับผิดชอบนะ (แต่ตรงนี้ไม่ได้คุยรายละเอียดเพราะแฟนมั่นใจว่าเราไปด้วยกันได้แน่ๆ)

เราก็ลาออกมาค่ะ คชจ.ตั๋วเครื่องบิน และเรามีหนี้สินบางส่วนที่ต้องเคลียร์ก่อนไป แฟนก็รับผิดชอบออกให้ เราจะได้ไปแบบไม่มีห่วงค่ะ
ถามว่า เสี่ยงมั้ย ก็เสี่ยงค่ะ ไม่มีอะไรที่ไม่เสี่ยง เพราะเป็นการไปเยี่ยมเค้าครั้งแรก แล้วไปยาวเลย หลังจากเราเจอกันแค่ครั้งเดียวที่ไทย
เงินเก็บเราก็ไม่มีค่ะ แต่ก็ยังดีที่ไม่มีหนี้สิน (ไม่มีหนี้ก้อนใหญ่) เราคิดว่านี่ก็เป็นโอกาสค่ะ ถ้าไม่เสี่ยงมันก็ไม่ได้
ถึงจะไปด้วยกันไม่ได้ เราก็ไม่เสียอะไรมากมาย แค่กลับมาหางานใหม่ ซึ่งเราก็มั่นใจว่าเราไม่มีปัญหาค่ะ
และด้วยความเชื่อมั่น เราก็ไปค่ะ ทุกอย่างโอเคดี ได้เรียนรู้กัน 
ได้ปรับตัวเข้าหากัน ปรับตัวกับสภาพแวดล้อมที่เราต้องมาอยู่ในอนาคตด้วย
(ของเราแฟนบอกไว้แล้วว่าเค้าไม่ย้ายมาไทยแน่ ต้องอยู่ที่นี่ ถ้าอยู่ไม่ได้ก็เลิกกันค่ะ)
จนกลับมาไทย ระหว่างเรียน รอสอบ ทำวีซ่า เค้าก็ซัพพอร์ตค่าใช้จ่ายรายเดือนให้ค่ะ 
ก็ตามตกลงเนอะ ก็คุยกันก่อนว่าเท่าไหร่ถึงจะเพียงพอต่อการใช้ชีวิตของเรา ไม่ลำบาก แต่ก็ไม่ได้ฟุ่มเฟือยค่ะ
จนวีซ่าผ่านตอนนี้ก็ย้ายมาอยู่บ้านเค้าได้เกือบ 5 เดือนแล้วค่ะ 

ของเราแฟนไม่ให้เงินด้วยนะคะ แต่ไปไหนกินอะไรอยากได้อะไร (ถ้าสมเหตุสมผล) เค้าก็ซื้อให้หมด
ของคุณ จกขท ยังมีตกลงให้เงินก็สบายใจดีค่ะ จะได้ไม่ต้องขออนุญาตกันตอนจะซื้ออะไร
แล้วที่เค้าว่าไม่ให้เก็บก็คงตามความเห็นบนๆ นั่นแหล่ะค่ะ ว่าเค้าอยากให้ใช้ ไม่ได้อยากให้เก็บเนอะ
ซึ่งอันนี้เราว่ามันก็แล้วแต่ตกลงและแล้วแต่ความจำเป็นค่ะ 
เช่นว่าคุณมีภาระทางบ้านต้องให้หรือเปล่า มีหนี้สิน ผ่อนบ้าน ผ่อนรถต้องจ่ายหรือเปล่า
ถ้ามีก็บอกเค้าไปว่าคุณต้องจ่ายนี้ๆ นะ ถ้าไม่มีงานทำ เค้าจะซัพพอร์ตคุณได้มัั้ย
หรือถ้าไปกันไม่ได้ เค้าจะช่วยรับผิดชอบจนกว่าคุณจะหางานใหม่ได้มั้ย
<span style="line-height: 18.2000007629395px;">ลองคุยกันค่ะ Smile</span>

อยากมีโมเม้นแบบนี้บางจังค่ะ ของ จขกท ลาออก หางานใหม่ ว่างงาน ระหว่างรอเดินทาง อันนี้เรื่องของคุณซะงั้น   
Back to Top
Page  123 4>

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.290 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ DOTCOMTHAI Support

free counters