Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Ladyinter > Main Forum > ทั่วไป ที่นี่มีเพื่อน
  New Posts New Posts RSS Feed: ขี้เกียจพิมพ์ มีฟังก์ชั่นในสมาร์ทโฟนและแท็บเล็ตนะค
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ขี้เกียจพิมพ์ มีฟังก์ชั่นในสมาร์ทโฟนและแท็บเล็ตนะค

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
Orange Windmill View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Orange Windmill Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ขี้เกียจพิมพ์ มีฟังก์ชั่นในสมาร์ทโฟนและแท็บเล็ตนะค
    Posted: 29 Aug 2015 at 10:13 - IP: 49.229.71.226 IP Information
ถ้าขี้เกียจพิมพ์ มีฟังก์ชั่นในสมาร์ทโฟนและแท็บเล็ตนะคะ ตรงเครื่องหมายลูกโลกสำหรับเปลี่ยนภาษาที่คีย์บอร์ด สังเกตไหมคะว่าจะมีไมโครโฟนอยู่ข้างๆ กดเครื่องหมายไมโครโฟนแล้วพูด มันจะพิมพ์ตามที่คุณพูดเลยค่ะ อาจจะต้องมีการปรับแก้บ้างนิดหน่อย และต้องอยู่ในที่เงียบค่ะ เดี๋ยวนี้เมาส์กับเพื่อนๆทาง chat box สบายๆเลย LINE, Facebook, Web-board ได้หมดค่ะ

ลองดูนะคะ สบายนิ้วดีค่ะไม่ต้องคอยจิ้ม

Back to Top
Orange Windmill View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Orange Windmill Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Aug 2015 at 10:15 - IP: 49.229.71.226 IP Information
หลายๆคนอาจจะรู้แล้ว เพราะฟังก์ชั่นนี้มีมานานเป็นปีแล้วค่ะ แต่หลายคนก็ยังไม่รู้ เลยอยากจะแนะนำค่ะ

Back to Top
junejaa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote junejaa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Aug 2015 at 10:27 - IP: 171.96.247.23 IP Information
ขอบคุณค่ะ เหมือนอ่านใจได้
เพิ่งเขียนไปในทู้เงินทอน ว่าตัวเองมีเรื่องเล่า
แต่ขี้เกียจพิมพ์ แต่ลบออกไปละ เพราะเล่าละ
เลยดีลีทที่เขียนว่าขี้เกียจพิมพ์ออก
เรื่องเล่าเยอะค่ะ จริงๆมีอีกนะคะ
แต่ขี้เกียจพิมพ์จริงค่ะ เพราะใช้ปากกา s pen
พิมพ์ทีละตัว ถนัดโน้ตบุคมากกว่า ชอบพิมพ์ที
10 นิ้ว ไม่ใช่จิ้มได้ทีละตัวเหมือนมือถือ
แต่โน้ตบุค คีบอร์ดเสีย ยังไม่ซ่อมเลยค่ะ
Love is like jigsaw, you can't fit the pieces.
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Orange Windmill Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Aug 2015 at 10:43 - IP: 49.229.71.226 IP Information
ลองดูรึยังคะคุณจูนว่าใช้ได้โอเคมั๊ย ไม่แน่ใจว่าขึ้นกับยี่ห้อสมาร์ทโฟนรึเปล่า แต่ที่แน่ๆ ไอโฟน ไอแพด ซัมซุง ใช้ได้ค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote junejaa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Aug 2015 at 11:16 - IP: 171.96.247.23 IP Information
จะลองดูนะคะ เย่เย่ได้แล้ว ฮาๆ
Love is like jigsaw, you can't fit the pieces.
Back to Top

Post Options Post Options   Quote junejaa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Aug 2015 at 11:18 - IP: 171.96.247.23 IP Information
i want an app is stupid long long long time no no no I mean I have being stupid for a long time alright now it worked
Back to Top

Post Options Post Options   Quote junejaa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Aug 2015 at 11:20 - IP: 171.96.247.23 IP Information
ลองพูดเล่นเล่นดูค่ะ พูดภาษาไทยนี่เขียนถูกนะแต่พอพูดเป็นภาษาอังกฤษ ทำไม google มันเขียนมาผิดผิด สงสัยเราสำเนียงไม่ดีพอ ฮาๆ ข้อความนี้ ใช้ app ไม่ใช่สิ กดตรงไหนที่คุณชอบบอกค่ะ กดตรงใหม่ไม่ใช่กดตรงไหน เอิร์นนั้นแหละ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote junejaa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Aug 2015 at 11:22 - IP: 171.96.247.23 IP Information
สรุปพูดไทย แล้วมันพิมมาอย่างที่เห็นด้านบนค่ะคุณส้ม
ถูกบ้าง ผิดบ้าง ทั้งไทย อังกฤษ   
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Orange Windmill Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Aug 2015 at 13:23 - IP: 49.229.71.226 IP Information
ค่ะ คุณจูน ต้องพูดให้ชัดและไม่มีเสียงรบกวน และอาจต้องมีการปรับแก้เพราะภาษาไทยเป็นภาษาที่ยากและซับซ้อน ส่วนภาษาอังกฤษ คนไทยจะมีปัญหาเรื่องการลิงค์เสียงจากตัวสะกดคำหน้ามาสู่คำหลัง ทำให้คนไทยหลายคนพูดภาษาอังกฤษไม่ชัดค่ะ ลองให้แฟนคุณจูนใช้ฟังก์ชั่นนี้นะคะแล้วดูว่ามีฟีดแบคยังไง

Back to Top
SasyMin View Drop Down

Post Options Post Options   Quote SasyMin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Aug 2015 at 16:54 - IP: 93.166.18.182 IP Information
พี่ส้ม  ให้แม่ลองแล้วค่ะ  คุยในไลน์  ใช้คำสั่งเสียง ----- ไม่รู้แม่ ไม่พูดภาษาไทย หรือ ภาษาอีสานสั่ง 5555

ออกมาเป็นคนละคนเลย แต่ก็พอจับใจความได้บ้าง ว่าจะสื่อถึงอะไร   สุดท้ายเลยบอก "รออัพเดทมือถือเรื่อยๆนะแม่ ตอนนี้พมพ์สั้นๆมาก่อนนะ  เห็นมีคำสั่งเสียง ล่อมาซะยาว   อ่านบ้างหรือเปล่าว่ามันพิมพ์อะไรลงไปให้น่ะ"

คิดแล้วยังได้ขำอยู่...................
จงตัดสินใจทุกสิ่งอย่างรอบคอบด้วยตัวเอง และเคารพการตัดสินใจนั้น ถึงแม้ว่ามันจะผิดพลาดบ้างในบ้างครั้ง ช่างมัน คนเราไม่มีใครสมบูรณ์
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Orange Windmill Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Aug 2015 at 17:52 - IP: 49.229.71.226 IP Information
Originally posted by SasyMin

พี่ส้ม  ให้แม่ลองแล้วค่ะ  คุยในไลน์  ใช้คำสั่งเสียง ----- ไม่รู้แม่ ไม่พูดภาษาไทย หรือ ภาษาอีสานสั่ง 5555

ออกมาเป็นคนละคนเลย แต่ก็พอจับใจความได้บ้าง ว่าจะสื่อถึงอะไร   สุดท้ายเลยบอก "รออัพเดทมือถือเรื่อยๆนะแม่ ตอนนี้พมพ์สั้นๆมาก่อนนะ  เห็นมีคำสั่งเสียง ล่อมาซะยาว   อ่านบ้างหรือเปล่าว่ามันพิมพ์อะไรลงไปให้น่ะ"

คิดแล้วยังได้ขำอยู่...................

มันก็ต้องเว่าภาษากลางตั๊วล่ะ ภาษาอีสานมันบ่อ recognize

พี่ส้มก็สอนให้พ่อแม่ใช้ สนุกสนานกันใหญ่ พ่อบอกว่าบางทีขี้เกียจคุยไลน์เพราะพิมพ์ไม่ถนัด มีฟังก์ชั่นนี้ช่วยได้เยอะ ส่วนคุณนายแม่ก็เป็นปลื้มมาก เอาไปสอนคนอื่นต่อได้อีก 5555

Back to Top
New life View Drop Down

Post Options Post Options   Quote New life Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Aug 2015 at 20:05 - IP: 211.26.33.53 IP Information
เราใช้ พูด ทดสอบ การออกเสียง ภาษาอังกฤษของเราได้ผล ถ้า ออกเสียงผิด ก็จะสะกดให้เราผิดเพี้ยน ถ้า เสียงถูก ก็เขียนคำถูกให้เรา เล้นเพลินดีค่ะ
Back to Top
Chammie View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Chammie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Aug 2015 at 21:13 - IP: 188.29.164.2 IP Information
ขอบคุณมากค่ะที่มาแบ่งปันข้อมูล แต่โทรศัพท์ของเราไม่เห็นมีรูปโลกเลย ทำไงอยากเล่นอ่ะค่ะ มีภาพประกอบไหมคะ ใช้ Samsung Galaxy s5 ค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ😊😊😊😙😙😙😙

Edited by Chammie - 29 Aug 2015 at 21:22
Regards,
Champ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Orange Windmill Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Aug 2015 at 22:38 - IP: 49.229.71.226 IP Information
Originally posted by New life

เราใช้ พูด ทดสอบ การออกเสียง ภาษาอังกฤษของเราได้ผล ถ้า ออกเสียงผิด ก็จะสะกดให้เราผิดเพี้ยน ถ้า เสียงถูก ก็เขียนคำถูกให้เรา เล้นเพลินดีค่ะ

ยินดีค่ะที่มีของเล่นใหม่
มันสะดวกขึ้นจริงๆค่ะ it is so fun playing with this application

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Orange Windmill Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Aug 2015 at 22:42 - IP: 49.229.71.226 IP Information
Originally posted by Chammie

ขอบคุณมากค่ะที่มาแบ่งปันข้อมูล แต่โทรศัพท์ของเราไม่เห็นมีรูปโลกเลย ทำไงอยากเล่นอ่ะค่ะ มีภาพประกอบไหมคะ ใช้ Samsung Galaxy s5 ค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ😊😊😊😙😙😙😙

น่าเสียดายจังเลยค่ะ ที่ส้มก็ไม่รู้เกี่ยวกับรุ่นนี้ มีใครพอจะทราบ มาแชร์กับคุณ Chammie บ้างเอ่ย

🎉
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Chammie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Aug 2015 at 23:09 - IP: 188.29.164.2 IP Information
Originally posted by Orange Windmill

Originally posted by Chammie

น่าเสียดายจังเลยค่ะ ที่ส้มก็ไม่รู้เกี่ยวกับรุ่นนี้ มีใครพอจะทราบ มาแชร์กับคุณ Chammie บ้างเอ่ย

🎉

😘😘😘
Regards,
Champ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote New life Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Aug 2015 at 07:06 - IP: 211.26.33.53 IP Information
เราใช้ Samsung Galaxy S5 อยู่ มันจะมี รูปโลก กลมๆ สีฟ้า มีคำว่า internet ลองหดูที่หน้า ฟร้อน มือถือ แล้ว คลก Research มันจะโชว์ รูป ไมโโครโฟน คลิก ที่รูปไมโครโฟน มันจะขึ้นมา Tap to speak คุณก็พูด อะไรก็ว่าไป มันจะเด้งข้อความที่คุณพูด โดยไม่ต้องเขียน คำผิดถูก ก็แล้ว ว่าคุณออกเสียง ถูกต้อง มั้ย ถ้าไม่ถูกมันจะขึ้นคำให้เห็น

ตรง Messenger , WhatsAPP ก็เล่นได้ ลอง คลิกเล่นดู มีหลาย App ที่มีรูป ไมโครโฟน คลิก พูดได้ ค่ะ

จริง ๆเราเล่น มานานแล้ว ล่ะ แต่ไม่ได้ เอามาลง เพราะ คิดว่า คงมีคนรู้เยอะแล้ว เห็นน้อง เอามาลง เลย แชร์ สนับสนุน เล่นขำๆ สนุกดี ไม่ต้องคีย์ข้อความ

Edited by New life - 30 Aug 2015 at 07:09
Back to Top
ลิงลม View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ลิงลม Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Aug 2015 at 08:41 - IP: 14.202.40.145 IP Information
สวัสดีค่ะคุณส้ม... เราเคยลองใช้มานานแล้วแต่รู้สึกว่ามันไม่จับภาษาไทยให้เราค่ะ เมื่อกี้ลองอีก เราพูดว่า "สวัสดีค่ะ" แต่ไอแผดของเราพิมพ์ให้ว่า. " Survived the car "

ป.ล. เป็นอีกวิธีหนึ่งในการฝึกพูดภาษาอังกฤษด้วยค่ะ เพราะถ้าพูดไม่ชัดนี่ ได้คำอะไรมาก็ไม่รู้
" คิดดี ทำดี ชีวีมีสุข คิดทุกข์ ทำทุกข์ สุขไม่มี "
Things are beautiful when you love them.
Back to Top

Post Options Post Options   Quote New life Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Aug 2015 at 09:51 - IP: 120.16.86.146 IP Information
มือถอ เรา หากจะพูดถาษาไทย ต้องเปลี่ยน เป็น ฟร้อนภาษาไทย ก่อน ถึงจะขึ้นเป็นภาษาไทย
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Orange Windmill Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Aug 2015 at 11:00 - IP: 49.230.80.235 IP Information
ขอบคุณค่ะพี่ New Life ที่เอาวิธีมาแชร์ -- คุณ Chammie ลองดู วิธีใช้กับ Galaxy S5 นะคะ

ส้มก็รู้ฟังก์ชั่นนี้มานานแล้วค่ะ เมื่อก่อนยังไม่รองรับภาษาไทย ภาษาไทยเพิ่งใช้ได้เมื่อกลางปีที่แล้วนี่เอง ส้มเองก็คิดว่าหลายคนรู้แล้วแต่ พอบอกใครยังไม่มีใครรู้ซักคนเลยค่ะ เอาแค่คนใกล้ตัวนี่แหละค่ะ ครอบครัว ญาติและเพื่อนฝูง นี่ก็ก๊อปปี้แชร์ไปทางไลน์กลุ่มด้วยเผื่อจะเป็นประโยชน์กับคนอื่นๆที่ไม่ได้อยู่ในเว็บ LadyInter

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Orange Windmill Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Aug 2015 at 11:02 - IP: 49.230.80.235 IP Information
คุณลิงลมคะ อย่างที่พี่นิวไลฟ์บอกเลยค่ะ ถ้าเราจะใช้ภาษาไหนต้องเปลี่ยนเป็นคีย์บอร์ดภาษานั้นค่ะ เพราะมันจะ recognize เฉพาะเจาะจงกับแต่ละภาษา ไม่ทำภาษาคาราโอเกะให้ค่ะ เพราะฉะนั้นถ้าพูดสวัสดีต้องเปลี่ยนคีย์บอร์ดเป็นภาษาไทยก่อนนะคะ 😁

ปล. ขนาดคีย์บอร์ดไทย ยังเว่าไทยอิสานบ่ได้เล้ย มั๊นแปล่เป็นภาษาไทยกลางเบิ่ด แปลเสียงเป็นคำใกล้เคียงในภาษาไทยกลาง

Edited by Orange Windmill - 30 Aug 2015 at 11:09
Back to Top
ลิงลม View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ลิงลม Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Aug 2015 at 17:17 - IP: 14.202.40.145 IP Information
โอ้ฮ่าๆๆๆได้แล้วๆๆๆๆ. นี่ถ้าไม่มีกระทู้นี้ของคุณส้ม เราก็จงไม่รู้ต่อไป ขอบคุณค่ะ
" คิดดี ทำดี ชีวีมีสุข คิดทุกข์ ทำทุกข์ สุขไม่มี "
Things are beautiful when you love them.
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Chammie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Aug 2015 at 20:53 - IP: 188.29.164.81 IP Information
Originally posted by Orange Windmill

ขอบคุณค่ะพี่ New Life ที่เอาวิธีมาแชร์ -- คุณ Chammie ลองดู วิธีใช้กับ Galaxy S5 นะคะ

ส้มก็รู้ฟังก์ชั่นนี้มานานแล้วค่ะ เมื่อก่อนยังไม่รองรับภาษาไทย ภาษาไทยเพิ่งใช้ได้เมื่อกลางปีที่แล้วนี่เอง ส้มเองก็คิดว่าหลายคนรู้แล้วแต่ พอบอกใครยังไม่มีใครรู้ซักคนเลยค่ะ เอาแค่คนใกล้ตัวนี่แหละค่ะ ครอบครัว ญาติและเพื่อนฝูง นี่ก็ก๊อปปี้แชร์ไปทางไลน์กลุ่มด้วยเผื่อจะเป็นประโยชน์กับคนอื่นๆที่ไม่ได้อยู่ในเว็บ LadyInter

ขอบคุณมากค่ะ😊😊😊😊
Regards,
Champ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote junejaa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Aug 2015 at 21:56 - IP: 171.96.246.193 IP Information
สอนให้พ่อใช้ในไลน์แล้วค่ะ ดีจังจะได้ไม่ต้องพิมพ์ นี่ก็ใช้ใหม่พิมพ์อยู่นะคะ พิมพ์ถูกหมดเลยอ่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Orange Windmill Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Aug 2015 at 02:45 - IP: 49.229.98.108 IP Information
Originally posted by ลิงลม

โอ้ฮ่าๆๆๆได้แล้วๆๆๆๆ. นี่ถ้าไม่มีกระทู้นี้ของคุณส้ม เราก็จงไม่รู้ต่อไป ขอบคุณค่ะ

555 ได้ใช้ประโยชน์ซะทีนะคะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Orange Windmill Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Aug 2015 at 02:55 - IP: 49.229.98.108 IP Information
Originally posted by junejaa

สอนให้พ่อใช้ในไลน์แล้วค่ะ ดีจังจะได้ไม่ต้องพิมพ์ นี่ก็ใช้ใหม่พิมพ์อยู่นะคะ พิมพ์ถูกหมดเลยอ่ะ

คนเรานี่ก็เก่งน๊อ สรรหาเทคโนโลยีมาอำนวยความสะดวก สมัยรุ่นพ่อยังหนุ่ม มีโทรศัพท์บ้านนี่ก็หรูเลิศแล้ว
จะว่าไปคนรุ่นราวคราวเดียวกับส้มและคุณจูน ได้ทันเห็นพัฒนาการที่ก้าวกระโดดจริงๆ ตอนเด็กๆยังทันดูทีวีขาวดำอยู่เลย โทรศัพท์แบบหมุน เดี๋ยวนี้ทีวีจอ 3D (ยังไม่ได้ซื้อนะคะ ยังเสียดายตังค์อยู่ ) โทรศัพท์มือถือทัชสกรีน คุยเห็นหน้ากันได้ด้วย เว่อร์วังอลังการ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote junejaa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Aug 2015 at 22:47 - IP: 171.96.246.206 IP Information
วันนี้บอกพ่อ ป๊าในไลน์ป๊ากด voice message ก้อได้
กดให้มันอัดเสียงแล้วส่งมา แต่เซ็งกับไลน์ของพ่อ
ส่งหาทีไร ไม่เคยรับเลย กว่าจะขึ้นว่าอ่านแล้ว
ก้อผ่านไปข้ามวัน
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Orange Windmill Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Sep 2015 at 02:48 - IP: 49.230.94.158 IP Information
พ่อเราก็เหมือนกันค่ะ กว่าจะอ่านไลน์ก็ข้ามวัน 5555555
เค้ามีกิจกรรมเยอะ
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.264 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ DOTCOMTHAI Support

free counters