Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Ladyinter > Main Forum > Happy Birth Day & ดูดวง
  New Posts New Posts RSS Feed: ใครกันคือ คู่ ของคุณ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ใครกันคือ คู่ ของคุณ

Page  <123>
Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
YS View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote YS Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ใครกันคือ คู่ ของคุณ
    Posted: 14 Jun 2015 at 18:01 - IP: 31.164.177.70 IP Information
Originally posted by lala10

Originally posted by YS

@ lala10
คู่กัด คู่จิก ที่เราเคยใช้ชีวิตอยู่ด้วยกันมาระยะหนึ่งสุดท้ายก็ไปไม่รอดค่ะ ไอ้ทีว่าแรงดึงดูดกันและกันมันก็มีแน่ๆในตอนแรกๆ ระยะหลังเริ่มแย่ๆ นึกๆมาถ้ารู้นิสัยรากลึกคงไม่หลวมตัว

WinkโหลๆๆK YS   อิๆๆ เราไม่ชอบ ไม่สู้แนว<span style="line-height: 12.1333341598511px;">จิก</span><b style="line-height: 1.4;">กัดค่ะ ชอบคนสุขุมอบอุ่น ฉลาด โรแมนติดค่ะ 
              Big smile ตายเพราะความปากหวานของผช ค่ะเราค่ะ อิๆๆ สำหรับเรา เหอๆๆ
      โหลๆๆ น้องGib 032Big smile ที่ยาย<b style="line-height: 12.1333341598511px;">ไม่<b style="line-height: 1.4;">ยอมทิ้ง English เพราะมันช่วยยาย เอาตัวรอดได้ทั่วโลกนะเคอะLOL

คุณ lala10 เราเคยได้ยินคนเขาพูดว่า เราแต่งงานกะตัวเราเองค่ะ คนที่สุขุมอบอุ่น ฉลาด โรแมนติด นั่นคือตัวคุณเองด้วย เราเข้าไปทําแบบทดสอบ ลิ้งค์ภาษาอังกฏษดันออกมา เป็น ENTP
Back to Top
A.Apple View Drop Down

Post Options Post Options   Quote A.Apple Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jun 2015 at 18:04 - IP: 87.93.9.100 IP Information

ตะกี้ไปแว๊บมาพี่ ทำ http://www.16personalities.com/free-personality-test

ENTJ PERSONALITY (“THE COMMANDER”) ค่ะ 

INFP 

The Idealist : นักอุดมการณ์

คุณสนใจเกี่ยวกับคุณค่าของตัวเองและอุทิศชีวิตเพื่อไล่ตามอุดมการณ์ คุณมักจะชักนำคนอื่นๆมารวมกลุ่มกัน และหาหน้าที่รับผิดชอบให้แต่ละคนที่อยู่ในกลุ่ม คุณมีความคิดสร้างสรรค์และชอบมองหาไอเดียและโอกาสใหม่ๆ คุณมักจะเป็นคนที่คอยผลักดันอย่างเงียบๆในสิ่งที่สำคัญ และคุณเป็นคนที่ไม่ยอมแพ้อะไรง่ายๆ คุณเป็นคนที่สุภาพและมีอารมณ์ขัน ซึ่งเป็นคุณสมบัติที่คงเป็นการยากหากคนอื่นๆจะมองข้ามคุณไป คุณชอบที่จะให้โลกเป็นไปตามเส้นที่คุณวางไว้ด้วยโลกทัศน์ที่สมบูรณ์แบบของคุณ

ถ้าคุณยังเป็นวัยรุ่น คุณอาจเป็นคนหัวแข็งและรุนแรงหน่อยๆ คุณอาจจะทะเลาะกับคนที่มีความเชื่อต่างจากคุณ คุณเป็นคนที่มีเพื่อนซี้จำนวนไม่มาก คุณสามารถที่จะสนุกสนานผ่อนคลายกับเพื่อนๆในกลุ่มนี้ และมักจะให้ความสำราญกับเพื่อนๆ เพราะคุณเป็นคนที่มองโลกในมุมที่แตกต่างและพิเศษจากคนอื่นๆ

ความสมานสามัคคีภายในเป็นสิ่งที่สำคัญที่สุด คุณเป็นคนอ่อนไหวและภักดี คุณเป็นคนที่มีความซื่อสัตย์ต่อคุณค่าในตัวเอง การเขียนดูจะเป็นวิธีที่ดีที่สุดในการอธิบายความรู้สึกของตัวเอง

คุณสามารถปรับตัวได้เก่งในสถานการณ์ต่างๆซึ่งทำให้เพื่อนร่วมงาน/อาจารย์สนใจคุณเป็นพิเศษ คุณชอบที่จะพูดคุยกับเพื่อนร่วมงาน แต่ก็ไม่มากจนเกินไป คุณมีทั้งความสร้างสรรค์และสามารถปรับตัวได้ดี และคุณก็ชอบจุดนี้ในตัวคุณเช่นเดียวกัน คุณไม่ชอบอะไรที่จุกจิกเน้นรายละเอียด งานจะต้องสนุกและมีความหมายสำหรับคุณ คุณไม่ชอบตกเป็นเป้าสายตา ดังนั้นคุณมักจะถ่อมตัวเพื่อหลีกเลี่ยงการเป็นจุดเด่น

คุณสามารถเป็นผู้นำที่สุภาพและหลักแหลม คุณไม่ชอบที่จะเผชิญหน้าแต่ชอบที่จะค่อยพูดค่อยจาเพื่อให้งานลุล่วง คุณนำผู้อื่นด้วยคุณค่าในตัวคุณเอง คุณไม่ชอบการขัดแย้ง ดังนั้นคุณจะไม่เผชิญกับปัญหาซึ่งๆหน้า คุณมักจะรอให้ปัญหาคลี่คลายด้วยตัวของมันเอง การพักผ่อนเป็นสิ่งสำคัญ บางครั้งการแยกงานออกจากการเล่นก็เป็นสิ่งที่ยากสำหรับคุณ เมื่อคุณพบของเล่นหรืองานอดิเรกใหม่ๆ คุณมักจะสาละวนกับการอ่านหนังสือที่เกี่ยวข้องกับมัน งานอดิเรกของคุณมักจะเป็นกิจกรรมที่ทำคนเดียว เช่น อ่านหนังสือ ฟังเพลง หรือการเล่นอินเทอร์เน็ต แต่เมื่อคุณคิดจะสังสรรค์กับใครๆ คุณก็มักจะทำได้ดีเสมอ

ความรักเป็นสิ่งที่สำคัญสำหรับคุณ มันไม่ใช่เรื่องง่ายที่จะได้ความรักมา คุณอาจจะผิดหวังเมื่อเขา/เธอไม่ตรงกับความรักในอุดมคติของคุณ นัดครั้งแรกจะถูกจัดเตรียมไว้อย่างดีและคุณจะต้องแน่ใจว่าทุกสิ่งทุกอย่างอยู่ถูกที่ถูกทาง มันเป็นเรื่องยากสำหรับคุณในการที่จะบอกความรู้สึกของคุณให้คนอื่นฟัง คุณอาจจะบอกความรู้สึกมากมายหลายอย่างให้คู่รักของคุณฟังว่าทำไมคุณถึงลืมบอกรักกับเค้า ถ้าคุณอกหัก คุณจะจำฝังใจ แต่คุณก็จะไม่บอกกับใครๆมากนัก

อีกอย่างที่คุณควรระวัง อย่ายึดติดกับความฝันของคุณมากจนลืมพิจารณามุมมองของคนอื่น คุณอาจจะปรับเปลี่ยนวิสัยทัศน์ของคุณให้อยู่กับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นจริงไม่ได้ คุณต้องฝึกในการมองโลกของความเป็นจริง อีกอย่าง อย่าพยายามที่จะเอาใจคนทุกคน และไม่ต้องกลัวว่าคนอื่นเค้าจะว่าคุณว่าอย่างไร อย่าดึงโปรเจคของคุณเพียงเพราะว่ามันยังไม่สมบูรณ์แบบ เพราะมันจะไม่มีวันเสร็จ อย่ายื้อมันไว้จนจวนตัวมากๆ เพราะไม่มีอะไรที่สมบูรณ์แบบ งานของคุณจะออกมาเละถ้าคุณมัวแต่รอจนนาทีสุดท้าย

อาชีพที่เหมาะสมกับลักษณะบุคลิกภาพ : ครู นักดนตรี นักแต่งเพลง นักแสดง นักหนังสือพิมพ์ นักแปล นักจิตบำบัด พระ นักวิจัยทางวิทยาศาสตร์ ศิลปิน งานเกี่ยวกับการสอน/ให้คำปรึกษา นักศาสนางานพัฒนาองค์กร จิตแพทย์ นักจิตวิทยา นักเขียน บรรณาธิการ นักสังคมสงเคราะห์

มีส่วนถูกค่ะพี่Smile

***เพิ่มเติม

Edited by AV - 14 Jun 2015 at 18:21
Back to Top

Post Options Post Options   Quote YS Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jun 2015 at 18:22 - IP: 31.164.177.70 IP Information
[QUOTE=AV] ตะกี้ไปแว๊บมาพี่ ทำ http://www.16personalities.com/free-personality-test
ENTJ PERSONALITY (“THE COMMANDER”) ค่ะ 
[/QUOTE">
http://mbtiweb.com/entj/

พี่อยากรู้ว่ามันตรงหรือเปล่า ตามที่เขาทําโนตยออกมาน่ะค่ะ กลุ่มใหญ่ๆของพี่ตรง แต่กลุ่มย่อยๆเปลี่ยนไปบ้าง คิดว่าเป็นที่คําถาม

Edited by YS - 14 Jun 2015 at 18:24
Back to Top
A.Apple View Drop Down

Post Options Post Options   Quote A.Apple Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jun 2015 at 18:27 - IP: 87.93.9.100 IP Information

[QUOTE=AV] ตะกี้ไปแว๊บมาพี่ ทำ http://www.16personalities.com/free-personality-test
[/QUOTE">
http://mbtiweb.com/entj/

พี่อยากรู้ว่ามันตรงหรือเปล่า ตามที่เขาทําโนตยออกมาน่ะค่ะ กลุ่มใหญ่ๆของพี่ตรง แต่กลุ่มย่อยๆเปลี่ยนไปบ้าง คิดว่าเป็นที่คําถาม

อย่างแรก อ่านแล้วคิดว่าตรง 80 เปอร์เซ็นต์
อย่างที่สองที่เพิ่ม คือ ตรงจริงๆค่ะ 
Back to Top

Post Options Post Options   Quote YS Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jun 2015 at 18:50 - IP: 31.164.177.70 IP Information
Originally posted by SasyMin

มาแว้วววว......ของหนูได้ ค่ะThe Guardian : ]

http://mbtiweb.com/estj/

เหมือนกะคุณไอริณเลยนะ
Back to Top
Gib032 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Gib032 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jun 2015 at 19:01 - IP: 85.7.207.135 IP Information
ขอบคุณ คุณ YSค่ะ ได้คำตอบแล้ว เป็นแมว
ISTP เป็นคนเงียบๆและสงวนท่าที อยู่อย่างสันโดษและเป็นนักคิดวิเคราะห์ เก่งในด้านการหาวิธีในการแก้ปัญหาเป็นอย่างมาก สนใจในคำถามเกี่ยวกับการทำงานของสิ่งต่างๆว่า “อย่างไร” และ “ทำไม” มักจะถูกสาขาที่เกี่ยวข้องกับวิศวกรรมดึงดูด มีความสามารถเกี่ยวกับเครื่องจักรกล โดยส่วนมากจะสนใจและมีพรสวรรค์ในกีฬาประเภทเอ็กซ์ตรีม ชอบทำอะไรเสี่ยงๆ จึงเปรียบได้เหมือนกับแมวที่กระโดดขึ้นกระโดดลงที่สูงๆได้อย่างเป็นเรื่องสนุกและชอบความเป็นอิสระ อาจไม่เคารพในกฎระเบียบถ้ามันช่วยให้เขาทำอะไรสักอย่างสำเร็จ

Back to Top
Gib032 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Gib032 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jun 2015 at 19:04 - IP: 85.7.207.135 IP Information
Originally posted by lala10

@ lala10
คู่กัด คู่จิก ที่เราเคยใช้ชีวิตอยู่ด้วยกันมาระยะหนึ่งสุดท้ายก็ไปไม่รอดค่ะ ไอ้ทีว่าแรงดึงดูดกันและกันมันก็มีแน่ๆในตอนแรกๆ ระยะหลังเริ่มแย่ๆ นึกๆมาถ้ารู้นิสัยรากลึกคงไม่หลวมตัว

WinkโหลๆๆK YS   อิๆๆ เราไม่ชอบ ไม่สู้แนว<span style="line-height: 12.1333341598511px;">จิก</span><b style="line-height: 1.4;">กัดค่ะ ชอบคนสุขุมอบอุ่น ฉลาด โรแมนติดค่ะ 
              Big smile ตายเพราะความปากหวานของผช ค่ะเราค่ะ อิๆๆ สำหรับเรา เหอๆๆ
      โหลๆๆ น้องGib 032Big smile ที่ยาย<b style="line-height: 12.1333341598511px;">ไม่<b style="line-height: 1.4;">ยอมทิ้ง English เพราะมันช่วยยาย เอาตัวรอดได้ทั่วโลกนะเคอะLOL

สวัสดีป้าLala10 ยอมค่ะยอมทิ้งภาษาอังกฤษ แต่เดี๋ยวภาษาเยอรมันแข็งแกร่ง. จะไปลงเรียนภาษาอังกฤษเพิ่ม ทำใจแป๊ปเพราะไม่ชอบภาษาอังกฤษเลยเกลียดดดด

Back to Top

Post Options Post Options   Quote YS Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jun 2015 at 19:11 - IP: 31.164.177.70 IP Information
Originally posted by Gib032

ขอบคุณ คุณ YSค่ะ ได้คำตอบแล้ว เป็นแมว
ISTP เป็นคนเงียบๆและสงวนท่าที อยู่อย่างสันโดษและเป็นนักคิดวิเคราะห์ เก่งในด้านการหาวิธีในการแก้ปัญหาเป็นอย่างมาก สนใจในคำถามเกี่ยวกับการทำงานของสิ่งต่างๆว่า “อย่างไร” และ “ทำไม” มักจะถูกสาขาที่เกี่ยวข้องกับวิศวกรรมดึงดูด มีความสามารถเกี่ยวกับเครื่องจักรกล โดยส่วนมากจะสนใจและมีพรสวรรค์ในกีฬาประเภทเอ็กซ์ตรีม ชอบทำอะไรเสี่ยงๆ จึงเปรียบได้เหมือนกับแมวที่กระโดดขึ้นกระโดดลงที่สูงๆได้อย่างเป็นเรื่องสนุกและชอบความเป็นอิสระ อาจไม่เคารพในกฎระเบียบถ้ามันช่วยให้เขาทำอะไรสักอย่างสำเร็จ

มิน่าล่ะ รูปโปรไฟล์คุณกิ๊บ ก็ยังต้องเป็นแมวนั่งทําเล็บแบบดูท่าที ลาดเลา เชิงลึก วิเคราะห์
เราชอบ หมา มากกว่าแมวตะเอง ยิ่งพันธ์บุลด๊อกซ์นี่ เราเทใจให้เลย ส่วนเรื่องกีฬาเรากลับสนใจศาสตร์แห่งโยคะ กีฬาเอ้กซ์ตรีมไม่ไหวแล้วจ้า แต่กีฬาที่ใช้ลุกเล่นหน่อย แบบเทนนิส ได้คิดว่าจะหวดกะคู่ต่อสู้ เรากลับชอบนะ เรื่องกฏระเบียบเราก็เหมือนคุณกิ๊บแหละ ไม่ชอบแต่ต้องทําตาม
Back to Top

Post Options Post Options   Quote YS Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jun 2015 at 19:15 - IP: 31.164.177.70 IP Information
Originally posted by Irine86

มาแว้วววว......ของหนูได้ ค่ะThe Guardian : ]

เราว่าคุณมิ้นท์ก็มีส่วนคล้ายเราในบางเรื่อง เราจึงชอบชวนเธอคุย ถึงแม้บางครั้งจะมีการตึงเครียดเกิดขึ้นบ้างจึงไม่ค่อยได้ทักทายเธอเท่าไร

คุณไอริณ ก็นี่ไงเขาบอกว่า

คนแบบ ESTJ ต้องระวังกับการมีแนวโน้มเป็นคนที่เข้มงวดเกินไปและสนใจในรายละเอียดมากเกินไป เนื่องจากพวกเขานำข้อมูลเปรียบเทียบมากมายเข้าไปอยู่ในความคิดของเขา มันสำคัญที่จะต้องให้ความเคารพต่อความคิดเห็นหรือคำแนะนำจากผู้อื่น ถ้าพวกเขาไม่ใส่ใจในด้าน Feeling (ตรงกันข้ามกับ Thinking) พวกเขาอาจจะพบปัญหาในการเติมเต็มความต้องการในความสนิทสนมคุ้นเคยกับผู้อื่นซึ่งมันเป็นเรื่องธรรมชาติที่ใครๆก็ต้องการ และอาจจะทำลายความรู้สึกของผู้อื่นอย่างไม่รู้ตัวโดยการนำเอาความมีเหตุผลและสมเหตุสมผลเข้ามาใช้ในสถานการณ์ที่ซึ่งมันน่าจะต้องใช้อารมณ์สนับสนุนมากกว่าที่จะใช้เหตุผล

ถ้าคุณสามารถเอาศักยภาพที่ลํ้าเลิศของคุณออกมาใช้ให้ตรงจุดได้ คุณนี่สุดยอดไปเลยนะจะบอกให้
Back to Top
Lord Thamon View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Lord Thamon Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jun 2015 at 19:55 - IP: 1.46.110.51 IP Information
เล่นแล้วได้ ISTJ ค่ะ คุณ YS ช่วยแนะนำทีค่ะว่าเราต้องปรับปรุงอะไรอ่ะปล่าวคะ? LOL
 คือชีวิตมีแบบแผนเกินไปใช่ม้อยยยย?ConfusedDeadEmbarrassed

Don't live your life with anger and hate in your heart. You'll only be hurting yourself more than the people you hate.
Back to Top
Malaga View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Malaga Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jun 2015 at 20:33 - IP: 84.138.81.217 IP Information
พี่ YS หนูเข้ามาบอกว่าตรงค่ะ ทั้งภาคภาษาไทย และอังกฤษได้ผลเหมือนกันเลย จะบอกดีไหมน้า LOL
Back to Top

Post Options Post Options   Quote YS Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jun 2015 at 20:42 - IP: 31.164.177.70 IP Information
Originally posted by Lord Thamon

เล่นแล้วได้ ISTJ ค่ะ คุณ YS ช่วยแนะนำทีค่ะว่าเราต้องปรับปรุงอะไรอ่ะปล่าวคะ?คือชีวิตมีแบบแผนเกินไปใช่ม้อยยยย

ขอตอบแบบ ไม่ใช่กุรู หรือ หมอดูที่แม่นๆ นะคะ

คุณลอร์ดนั้นเป็น ISTP ชอบและต้องการใช้เวลาอยู่ตัวคนเดียว

คุณไม่ใช่คนที่โหยหาความรัก สัาหรับคุณนั้น ความรักที่แท้จริง คือ สิ่งที่เกิดขึ้น ตั้งอยู่ แล้วดับไป
ชีวิตของคุณเอง ก็ไม่จําเป็นต้องมีแบบแผนที่ตายตัว เพราะคุณเองรู้ว่า มันสามารถเปลี่ยนแปลงได้อยู่เสมอ

พูดง่ายๆ สมองของคุณไม่มีสิ่งเสพติดใดๆทั้งสิ้น เพราะสมองของคนที่มีความรักนั้นก็คล้ายๆกะสมองของคนที่ติดสารเสพติด (อาการไม่ต่างกัน)
คือว่า คุณไม่ได้ติดสิ่งเสพติด ไม่ว่าจะเป็นพฏติกรรมใดๆ หรือ คนที่จะมาทําให้หลงคนไหน

ถ้าไม่ถูกต้องอย่างไร ให้ย้อนกลับไปอ่านที่เราได้เกริ่นออกตัวไว้ล่วงหน้าแล้วนะจ๊ะ กร๊าาาก

Ouuup K'Lord ตาเรามองไม่ดี ลืมเอาแว่นสายตามาจากที่ทํางาน หนักนะเนี่ย ไปเดาว่าอนาคตจะอยู่โสดเนี่ย คุณเป็นกลุ่ม ISTJ หรือคะเดี๋ยวเรากลับมาที่คุณใหม่นะคะ

Edited by YS - 14 Jun 2015 at 21:05
Back to Top
oh la la View Drop Down

Post Options Post Options   Quote oh la la Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jun 2015 at 20:46 - IP: 93.12.204.49 IP Information
แหมๆ   สนุกกันใหญ่นะคะ   ฮ่าๆ เมียฝรั่งแก่ๆแห่งโคกกระบือ
ลองทําภาษาฝรั่งเศสดูมั่ง
ปรากฎว่าได้ ESTJ -A = Directeur   ค่ะ
"If you tell the truth, you don't have to remember anything." -Mark Twain
Back to Top

Post Options Post Options   Quote YS Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jun 2015 at 20:54 - IP: 31.164.177.70 IP Information

ถ้าคุณสามารถเอาศักยภาพที่ลํ้าเลิศของคุณออกมาใช้ให้ตรงจุดได้ คุณนี่สุดยอดไปเลยนะจะบอกให้

จากที่อ่านก็จริงนะคะ เราจะคิดและทำในสิ่งที่สมเหตุสมผล มากกว่าใช้ความรู้สึกเข้าไปจับ และเราก็ไม่ค่อยสนใจใครด้วยสิ คือยึดหลักความถูกต้องตามหลักการ

แล้วคนแบบไหนคะ ที่จะทำให้เราสนใจได้ มีบอกไหมคะคุณYS? สงสัยต้องหาคนที่อ่อนโยนหรือเปล่านะ?
[/QUOTE]

ไม่ใช่ค่ะคุณไอริณ ไม่ใช่ค้นหาคนที่อ่อนโยน แต่เป็นเรื่องของหัวใจของคุณเอง ที่จะเอาเหตุผลมาใช้หาคําตอบไม่ได้ทุกครั้งไป คุณน่ะรู้ทุกอย่างที่ถูกต้อง รู้ว่าอันไหนควร หรือไม่ควร รู้ว่าอันไหนผิดอันไหนถูก อย่างดีเลยทีเดียวล่ะ แต่ ถ้าเรา สติแตก ก็อันตรายนะคะ เพราะนั่นทําให้ความรู้ทุกอย่างที่รู้ไม่ได้ใช้เลย
ความเจ็บปวดมันจะมาซั้าๆ ซั้าแล้วซํ้าอีก แฝงมากะคนที่ต่างๆกัน จากสภาพการณ์ที่ต่างๆกัน แต่มันเป็นบทเรียนเดียวกัน จนกว่าคุณจะสอบผ่านค่ะ
สําหรับ คหสต หมอดูไม่แม่นอย่างเรา ขอแนะนําว่า ให้เรียนรู้จากมัน
เพราะทุกความเจ็บปวดมันซ่อนความจริงอะไรบางอย่างในตัวเราอยู่ ให้เรียนรู้กะมันจากความเจ็บค่ะ ที่เราเจ็บก็เพราะหัวใจเรายังไม่แข็งแรงค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Lord Thamon Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jun 2015 at 20:59 - IP: 1.47.135.135 IP Information

Originally posted by Lord Thamon

เล่นแล้วได้ ISTJ ค่ะ คุณ YS ช่วยแนะนำทีค่ะว่าเราต้องปรับปรุงอะไรอ่ะปล่าวคะ?คือชีวิตมีแบบแผนเกินไปใช่ม้อยยยย

ขอตอบแบบ ไม่ใช่กุรู หรือ หมอดูที่แม่นๆ นะคะ

คุณลอร์ดนั้นเป็น ISTP ชอบและต้องการใช้เวลาอยู่ตัวคนเดียว

คุณไม่ใช่คนที่โหยหาความรัก สัาหรับคุณนั้น ความรักที่แท้จริง คือ สิ่งที่เกิดขึ้น ตั้งอยู่ แล้วดับไป
ชีวิตของคุณเอง ก็ไม่จําเป็นต้องมีแบบแผนที่ตายตัว เพราะคุณเองรู้ว่า มันสามารถเปลี่ยนแปลงได้อยู่เสมอ

พูดง่ายๆ สมองของคุณไม่มีสิ่งเสพติดใดๆทั้งสิ้น เพราะสมองของคนที่มีความรักนั้นก็คล้ายๆกะสมองของคนที่ติดสารเสพติด (อาการไม่ต่างกัน)
คือว่า คุณไม่ได้ติดสิ่งเสพติด ไม่ว่าจะเป็นพฏติกรรมใดๆ หรือ คนที่จะมาทําให้หลงคนไหน

ถ้าไม่ถูกต้องอย่างไร ให้ย้อนกลับไปอ่านที่เราได้เกริ่นออกตัวไว้ล่วงหน้าแล้วนะจ๊ะ กร๊าาาก

รู้สึกว่าแม่หมอ YS จะแม่นเหมือนกันนะคะเนี่ย จริงที่ซู๊ดดดดด ที่บอกว่า ความรักที่แท้จริง คือ สิ่งที่เกิดขึ้น ตั้งอยู่ แล้วดับไป 
เรื่องความรักมันเป็นความรู้สึก เบื่อๆ อยากๆ ค่ะ มีก็ได้ ไม่มีก็ดีไปอีกแบบ แต่ถ้าไม่มีก็จะเหงาเกินไปหรือเปล่า?? งง มั๊ยคะ??LOLLOL
Don't live your life with anger and hate in your heart. You'll only be hurting yourself more than the people you hate.
Back to Top
Malaga View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Malaga Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jun 2015 at 21:10 - IP: 84.138.81.217 IP Information

รู้สึกว่าแม่หมอ YS จะแม่นเหมือนกันนะคะเนี่ย จริงที่ซู๊ดดดดด ที่บอกว่า ความรักที่แท้จริง คือ สิ่งที่เกิดขึ้น ตั้งอยู่ แล้วดับไป 
เรื่องความรักมันเป็นความรู้สึก เบื่อๆ อยากๆ ค่ะ มีก็ได้ ไม่มีก็ดีไปอีกแบบ แต่ถ้าไม่มีก็จะเหงาเกินไปหรือเปล่า?? งง มั๊ยคะ??LOLLOL

คุณลอร์ด ที่พี่ YS เขาดู ตัวนั้นมันของพี่ค่ะ LOL
ตรงค่ะตรง
Back to Top

Post Options Post Options   Quote YS Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jun 2015 at 21:17 - IP: 31.164.177.70 IP Information
Originally posted by Malaga

พี่ YS หนูเข้ามาบอกว่าตรงค่ะ ทั้งภาคภาษาไทย และอังกฤษได้ผลเหมือนกันเลย จะบอกดีไหมน้า LOL

เอาผลทดสอบมาเล่นสนุกๆกันค่ะ บอกมาก้ได้แต่ขอตอบวันพรุ่งนี้ เพราะพี่ไม่มีแว่นสายตา มองตัวอักษรเริ่มเพี๊ยนค่ะ
ท่านอื่นๆ ดิฉันต้องขอติดค้างการวิจารณ์บุคลิคภาพไว้ก่อนเพียงเท่านี้นะคะ เดี๋ยวเกรงว่าจะโดนสาปส่ง

ปล ดิฉันไม่ใช่หมอดู ไม่ใช่กูรู ก็บอกแล้วว่าตัวเอง เป็นพวก ENTP จินตนาการเยอะค่ะ ง่ายๆคือ มโนเยอะมาก แต่ก็ชอบศึกษาค้นคว้าเรื่องแบบนี้นะคะ ดิฉันเป็นลุกศิษย์ของอาจารย์ ดร ท่านหนึ่งเท่านั้นค่ะ ที่มาจากศูนย์ค้นคว้าเพื่อพัฒนาศักยภาพที่ซ่อนเร้นอยู่ในจิตและกาย และนี่ก็คืองานอดิเรคเท่านั้นค่ะ

วันนี้ขอเพียงแค่นี้ก่อน เพราะลืมแว่นค่ะ เดี๋ยวเพี๊ยนไปเยอะกว่านี้
Back to Top

Post Options Post Options   Quote YS Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jun 2015 at 21:23 - IP: 31.164.177.70 IP Information

เราไม่ค่อยมีความเจ็บปวดอะไรนะคะ อืม นี่ก็พยายามคิดอยู่ ถ้าคุณหมายถึงเรื่องดราม่าในนี้ เราก็บอกเลยว่าเราไม่เก็บมาใส่ใจค่ะ เราพูดแล้วก็จบไป แต่อาจจะเป็นกับบางเคส ที่เรารู้สึกผิดจริงๆ เราถึงจะขอโทษเขาค่ะ เราไม่ใช่คนที่จะเสแสร้งอะไรแบบนี้นะคะ แล้วสติแตกเนี่ยไม่ใช่นิสัยเราใหญ่เลยค่ะ เราทำอะไร เราจะคิดก่อนเสมอค่ะ อารมณ์กริ๊ดแตกไม่ใช่เราเลยค่ะ เราจะนิ่งมาก จริงๆแล้วเราเป็นคนรอมชอมกับผู้อื่นได้ดีนะคะ เพียงแต่คุณยังไม่เคยเห็นด้านนี้เท่านั้นเอง แต่เห็นด้วยในส่วนที่ว่าเรียนรู้จากประสบการณ์

ไม่ใช่ข้อสรุปอะไรเลยค่ะ คุณไอริณ มนุษย์เรานั้น คอมเพล็กส์มากกว่าในแบบทดสอบที่ออกมา มันมีข้อย่อยอีกเยอะค่ะ เอามาวัดแบบในนี้ก็แค่สนุกๆกันเท่านั้นนะคะ เราเองก็ว่าไปไกล หวังว่าคุณคงไม่โกรธเรานะคะ

Back to Top
SasyMin View Drop Down

Post Options Post Options   Quote SasyMin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jun 2015 at 21:45 - IP: 93.166.18.182 IP Information

ได้เข้าไปทำแบบทดสอบเรื่อง ลักษณ์ ด้วยค่ะ  อ่านไปอ่านมา  คงจะใช่เราจริงๆแหละบางส่วน  ออกมาแนวนี้จริงๆค่ะพี่

จงตัดสินใจทุกสิ่งอย่างรอบคอบด้วยตัวเอง และเคารพการตัดสินใจนั้น ถึงแม้ว่ามันจะผิดพลาดบ้างในบ้างครั้ง ช่างมัน คนเราไม่มีใครสมบูรณ์
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Lord Thamon Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jun 2015 at 21:49 - IP: 1.47.135.135 IP Information
Originally posted by Malaga

คุณลอร์ด ที่พี่ YS เขาดู ตัวนั้นมันของพี่ค่ะ LOL
ตรงค่ะตรง
มีคุณ Malaga มาช่วยยืนยันอีกคนว่าจริง ไม่เชื่อไม่ได้แล้วเนี่ย LOLLOL
Back to Top

Post Options Post Options   Quote YS Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jun 2015 at 22:05 - IP: 31.164.177.70 IP Information
เมื่อมีแรงเชียร์ดีอย่างนี้ เวลาที่เราจะปิดกระทู้เมื่อไหร่แล้วล่ะก็ เราจะขอเรี่ยไร เก็บค่าเข้าสวนสนุกตามแต่ศรัทธานะคะ เพื่อเป็นเงินส่งเสริมให้เวปเลดี้ ได้มีสปอนเซอร์ในการจัดหา Moderator ปรับปรุงรูปแบบใหม่ให้ไฉไลกว่าเวป Pantip ให้มีกด LIKE Dislike unfriend ก็ได้ด้วย และถ้ามี Follower แฟนคลับ ตลอดรวมไปถึงวิวัฒนาการทางด้าน แยกหรืออนุญาติเฉพาะเจาะจงให้คนได้เข้าร่วมแชร์ความคิดเห็น ก็ไม่แน่นะ ยุคนี้เปิด AEC ต่อๆไปเวปเลดี้ คงเป็นที่รู้จักไปทั่วทุกสารทิศเลยทีเดียว    ท่านแอดมิน กรุณาอย่าอุ้มนะคะ
Back to Top
SasyMin View Drop Down

Post Options Post Options   Quote SasyMin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jun 2015 at 22:06 - IP: 93.166.18.182 IP Information

ตอกย้ำกันเข้าไปค่ะพี่ ---- ไม่ไหวแว้ววววว วันนี้ 
จงตัดสินใจทุกสิ่งอย่างรอบคอบด้วยตัวเอง และเคารพการตัดสินใจนั้น ถึงแม้ว่ามันจะผิดพลาดบ้างในบ้างครั้ง ช่างมัน คนเราไม่มีใครสมบูรณ์
Back to Top

Post Options Post Options   Quote YS Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jun 2015 at 22:14 - IP: 31.164.177.70 IP Information
^^นั่นมันเป็น ESTJ ของคุณโอ้ลาลาด้วยนี่ ทําไมคุณพี่ท่านเธอถึงมีหลากหลายบุคลิคจัง ดิฉัน งง ไปหมดแล้ว ค้นหาตําราไม่เจอ ใครก้ได้ช่วยอธิบายหน่อย
Back to Top
oh la la View Drop Down

Post Options Post Options   Quote oh la la Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jun 2015 at 23:17 - IP: 93.12.204.49 IP Information

^^นั่นมันเป็น ESTJ ของคุณโอ้ลาลาด้วยนี่ ทําไมคุณพี่ท่านเธอถึงมีหลากหลายบุคลิคจัง ดิฉัน งง ไปหมดแล้ว ค้นหาตําราไม่เจอ ใครก้ได้ช่วยอธิบายหน่อย

ฮ่าๆ   ใครๆอาจจะคิดตื้นๆ ว่าแหมๆ ก็แค่เมียฝรั่งแก่ๆบ้านนอกคอกนาไม่มีการศึกษา
แต่ลึกๆแล้วมีอะไรดีๆซ่อนอยู่น๊า เค้าถึงว่าอย่ามองคนแค่การศึกษา คนสมัยก่อนเค้าไม่ต้องเรียนสูงๆ ก็เป็นเจ้าคนนายคนได้ จริงมั้ยเอ่ย แฮ่ๆ
"If you tell the truth, you don't have to remember anything." -Mark Twain
Back to Top
Yahoo22 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Yahoo22 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Jun 2015 at 09:30 - IP: 119.46.225.186 IP Information

รู้สึกว่าแม่หมอ YS จะแม่นเหมือนกันนะคะเนี่ย จริงที่ซู๊ดดดดด ที่บอกว่า <span style="line-height: 1.4;">ความรักที่แท้จริง คือ สิ่งที่เกิดขึ้น ตั้งอยู่ แล้วดับไป</span><span style="line-height: 1.4;"> </span>
ได้เหมือนกันเลยน้องลอร์ด อิ อิ อิ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Lord Thamon Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Jun 2015 at 17:19 - IP: 180.183.114.119 IP Information
Originally posted by Yahoo22

รู้สึกว่าแม่หมอ YS จะแม่นเหมือนกันนะคะเนี่ย จริงที่ซู๊ดดดดด ที่บอกว่า <span style="line-height: 1.4;">ความรักที่แท้จริง คือ สิ่งที่เกิดขึ้น ตั้งอยู่ แล้วดับไป</span><span style="line-height: 1.4;"> </span>
ได้เหมือนกันเลยน้องลอร์ด อิ อิ อิ
55555 พี่เจี๊ยบ อะไรมันจะขนาดนั้น มิน่าคนอื่นเขาอยากแต่งงานแล้วรีบย้ายไปอยู่กับสามี
ส่วนตัวเราทั้งสองอยากมีรักทางไกล แบบอยู่ห่างๆ อย่างห่วงๆ Wink
Back to Top
maplered View Drop Down

Post Options Post Options   Quote maplered Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Jun 2015 at 18:13 - IP: 27.55.100.72 IP Information

ได้ผลลัพธ์ออกมาแล้วว่าคุณอยู่ในกลุ่มไหน ก็ลองมาดูการจับคู่กันนะคะ

คู่ในอุดมคติ
ISTJ เข้ากันได้ดีที่สุดกับ ESTJ, ISTJ, INTJ, ISTP, ESTP
ISTP เข้ากันได้ดีที่สุดกับ ESTJ, ISTJ, ENTJ, ESTP
ESTP เข้ากันได้ดีที่สุดกับ ISTJ, ESTP, ISTP, ESFP
ESTJ เข้ากันได้ดีที่สุดกับ ISTJ, ESFJ, ISFJ, ENTJ, INTJ, ISTP
ISFJ เข้ากันได้ดีที่สุดกับ ISFJ, ENFJ, ESTJ
ISFP เข้ากันได้ดีที่สุดกับ ESFP, ISFP
ESFP เข้ากันได้ดีที่สุดกับ ESTP, ISFP
ESFJ เข้ากันได้ดีที่สุดกับ ESTJ, ENFP
INFJ เข้ากันได้ดีที่สุดกับ ENTP, ENFP, INFJ, INFP, ENFJ
INFP เข้ากันได้ดีที่สุดกับ ENFP, INFP, ENFJ, INFJ
ENFP เข้ากันได้ดีที่สุดกับ INFJ, INFP, ENFJ, ENFP, ESFJ
ENFJ เข้ากันได้ดีที่สุดกับ ISFJ, ENFJ, ENTJ, INFJ, ENFP, INFP
INTJ เข้ากันได้ดีที่สุดกับ ESTJ, INTJ, ISTP, ENTJ
INTP เข้ากันได้ดีที่สุดกับ ENTP, INTP, INTJ
ENTP เข้ากันได้ดีที่สุดกับ ENTP, INTP, INFJ
ENTJ เข้ากันได้ดีที่สุดกับ ESTJ, ISTP, ENTJ, ENFJ, INTJ

ทำแบบทดสอบเสร็จรีบเข้ามาเล่าเลยค่ะ ก่อนอื่นต้องขอบคุณเจ้าของกระทู้ ที่นำเรื่องราวดีๆและสนุกมาลองทำ
เราได้ INTJ ซี่งอยากจะบอกว่าตรงมากโดยพื้นฐานนิสัยแล้วเป็นคนแบบนี้จริงๆ คิดว่าร้อยเปอร์เซ็นต์ถูกทุกอย่าง แล้วตอนเรียนมัธยมก็เรียนโรงเรียนที่เน้นสอนเฉพาะวิทยาศาสตร์ตอนจบมาก็อยากจะเรียนทางด้านเคมีมาก แต่ด้วยความที่เราเอ็นไม่ติดจึงอยากจะเรียนๆเล่นๆในรามสักหนึ่งปีเพื่อรอเอ็นใหม่ พลาดค่ะ เลือกคณะที่เกลียดที่สุดคือคณะที่ เกี่ยวกับระบบราชกาลคิดว่าตัวเองไม่ชอบเลยอยากประชดตัวเองกะเล่นๆแต่ได้คะแนนผลสอบมันดีเกินคาดเลยคิดเสียดายเวลาหนึ่งปีเลยจำใจเรียนจนจบ แต่ระหว่างเรียนใกล้จะจบก็ยังไปทำงานเป็นผู้ช่วยนักวิทยาศาสตร์ในห้อง แล๊ป ซี่งเรารู้สึกดีมาก แต่ตอนนี้ผันตัวเองมาทำงานเป็นช่างผม ซึ่งเราคิดว่าเราก็ไม่ต่างจากนักวิทยาศาสตร์ชอบทดลองและทำสูตรเคมีกับผมแต่ละสภาพผม แล้วเก็บข้อมูลไว้ ก่อนทำอะไรก็จะมีระบบขั้นตอนทดลองกับสภาพผมก่อน เราไม่ค่อยเชื่อใครง่ายๆแต่ฟัง และนำมาทดลอง และอะไรที่เราคิดว่ามันจะใช่เราก็ทดลองจนรู้ว่ามันใช่สำหรับเราและเป็นสิ่งที่ดีที่สุดในการทำงานของเราซึ่งเรารู้สึกว่า มันมีสองศาสตร์ในตัวมันคือศิลปะและวิทยาศาตร์
ส่วนแฟน ISTP นี่ก็ตรงมากเหมือนส่งกระจกมาเลย แฟนเป็นวิศวะ และมีงานอดิเรกที่เขาชอบทำมากคือพลุ เขาจะมีห้องแล๊ปของเขา ง่วนอยู่ได้ทั้งวันและไม่เคยเบื่อ ยอมจ่ายเงินมากๆเพื่อซื้อสิ่งเหล่านี้มาทำ ทุกอย่างตรง มากๆ

เอ๋ หรือว่าเขาจะเป็นคู่แท้เรา แต่ก็นะอยู่กับปัจจุบัน มีความสุขกับปัจจุบัน อนาคตไม่รู้ทำให้ดีที่สุดทุกวันดีกว่า

ใช้ สมอง เรียนรู้วิธีแล่นเรือ
ใช้ หัวใจ เลือกจุดหมายปลายทาง
        วินทร์ เลียววาริน
Back to Top

Post Options Post Options   Quote YS Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Jun 2015 at 19:09 - IP: 31.164.177.70 IP Information
ฮาๆ มาสนุกสนานกันต่อค่ะสาวๆ

จริงๆแล้วศาสตร์ทางด้านจิตวิทยานั้น มีการค้นคว้าและทดลองอย่างเอาจริงเอาจังมานานแล้ว เราเข้าไปอ่านเรื่องราวที่ว่า
จิตวิทยานั้นสามารถแฮกสมองของคนเราได้เป็นอย่างดี ว่าคิดอะไรอยู่ ว่าเป็นคนอย่างไร ว่าเขาโกหกหรือเปล่า เป็นการทดลองทางวิทยาศาสตร์ โอย ยิ่งอ่านยิ่งมันส์ค่ะ คหสต

หลายๆคนทําแบบทดสอบแล้ว ก็สามารถคลิกเปิดอ่านรายละเอียดได้ตามลิ้งค์นั้นเลยค่ะ ดิฉันไม่ใช่นักจิตวิทยา แค่สนใจอ่านเรื่องราวศาสตร์ต่างๆเท่านั้นค่ะ

คุณมาเปิลเรด ได้ผลออกมาตรง ที่ว่า ตรง อันนี้ถือว่าดีค่ะ ไม่ใช่ออกมาผลลัพธ์อยากให้ เป็น
เพราะถ้าเราทําผลแล้วพยายามตอบคําถามแบบเข้าข้างตนเองในสิ่งที่เราอยากเป็น ผลออกมาคงไม่ได้ช่วยอะไรเลย
ขอบคุณค่ะ

@K'Lord

http://mbtiweb.com/istj-relationship/

เราชอบคุณบุคลิกของคุรลอร์ดในเรื่องการแสดงออกด้านความรัก มาจากการกระทํา มากกว่าคําพูดจ๊ะจ๋าาา (ดูตามคําเฉลย) นะ ผู้ชายที่มองทะลุเห็นทองคําแท้ก็คงโชคดีสุดๆในส่วนนี้ค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote YS Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Jun 2015 at 19:17 - IP: 31.164.177.70 IP Information
คุณโอลาลา K'Sassymin, K'Irine

สามคนนี้ได้ ESTJ เหมือนกัน

น่าสนใจทีเดียว

http://mbtiweb.com/estj-development/

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Lord Thamon Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Jun 2015 at 19:35 - IP: 180.183.114.119 IP Information

ข้อเสีย

• มีแนวโน้มที่จะเชื่อว่าตัวเองเป็นฝ่ายถูกเสมอ
  • มีแนวโน้มที่จะเข้าสู่การหาคนถูกและคนผิดในการสนทนา
  • ไม่ค่อยรับรู้สิ่งที่คนอื่นๆกำลังมีความรู้สึก
  • การที่เป็นคนชอบการมีแบบแผนและระเบียบ อาจถูกคนอื่นมองว่าเป็นการเข้มงวดเกินไป
  • ไม่ค่อยให้การยกย่องสรรเสริญหรือคำกล่าวยืนยันดีๆต่อคนรักมากเท่าที่ควร
**** อันนี้ตรงเว่อร์ค่ะ ท่านแม่หมอ LOLLOLLOL ****
Back to Top
Page  <123>

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.164 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ DOTCOMTHAI Support

free counters