Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ สวิส / Switzerland
  New Posts New Posts RSS Feed: สวิตเซอร์แลนด์ปี2015จะบังคับให้เรียนภาษา
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

สวิตเซอร์แลนด์ปี2015จะบังคับให้เรียนภาษา

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
Gib032 View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Gib032 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: สวิตเซอร์แลนด์ปี2015จะบังคับให้เรียนภาษา
    Posted: 04 Jan 2015 at 17:52 - IP: 85.3.216.30 IP Information
ก่อนฉลองคริสมาสได้อ่านหนังสือพิมพ์ท้องถิ่น Berner Zeitung (เบิร์น) เริ่มต้นปี2015จะมีผลบังคับใช้ให้ชาวต่างชาติที่เข้ามาอยู่สวิตจะต้องเรียนภาษา เริ่มใช้แล้วนะค่ะ หลายคันโตนแล้ว ส่วนคันโตนที่ไม่ได้ใช้ภาษาเยอรมันก็น่าจะเริ่มเช่นกันส่วนจะเรียนฟรีหรือไม่ต้องไปสอบถามเขตที่อยู่ค่ะ ตอนนี้แค่บังคับให้เรียนภาษานะค่ะยังไม่เหมอนเยอรมันเวลาขออวีซ่าต้องสอบภาษาระดับA1 สวิตยังไม่มียังไม่ต้องสอบเวลาขอวีซ่าเข้าสวิตแต่อนาคตไม่แน่ ก็คืออยากจะบอกว่าสวิตบังคับให้ชาวต่างชาติที่มาอาศัยในสวิตต้องเรียนาภาษา
ป.ล. ถึงว่าเวลาไปต่อใบพำนักเจ้าหน้าที่จะถามตลอดว่าทำอะไรอยู่เหมือนทดสอบภาษาเลย

Back to Top
lala10 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote lala10 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Jan 2015 at 21:30 - IP: 85.0.151.26 IP Information
ขอบคุณข้อมูลClapบังคับเรียน มีฟรีมั้ยๆ หุๆLOL
   มาก่อน ดีแบบนี้ละWink ทำไม เราไปต่อ ไม่มี ใครถามอะไร เลย     เผลอๆเรา พูดอังกิดขอบคุณ ด้วยEmbarrassed
    ในเมืองใหญ่ โรงเรียน สอนภาษาที่มีชาวด็อยช มาสอน ดันเต็มที่ให้บังคับ พวกแทกซี่เอย  พวกจะขอพาสเอย ต้องเรียนได้ใบระเับ สูงๆ  เรามองว่หากินกลายๆ นร เสียเงินเยอะ แต่พูด ด้อยชสวิสไม่ได้ เพราะเรียน โฮ็คด็อยช คหสต.Sleepy

Edited by lala10 - 04 Jan 2015 at 21:34
หลังไมค์ไม่ต้องนะคะ ไอแอมโนบอดี้ โนเนมค่ะ พิมพ์ไทยทีไรผิดตกหล่นขออภัย000Happy New Year 2017.
/2560.Life is more happy.
Durch Schaden wird man klug.
Stille Wasser sind tief.
Back to Top
YS View Drop Down

Post Options Post Options   Quote YS Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jan 2015 at 00:35 - IP: 31.164.177.70 IP Information
คุณ Gib032 ถ้ามาอยู่แล้วบังคับเรียนก็สมเหตุสมผลดีหรอกนะ เพราะยังไงๆก็ต้องใช้ แต่ถ้าต้องสอบเพื่อขอวีซ่านี่ หนัก อยู่นะ ขนาดคนที่อยู่ๆ ต่างกันโตนกันน่ะยังคุยกันไม่รู้เรื่องเลย อีกอย่างน่าจะให้เรียนฟรีแบบทางแสกนดิเนเวียนะ ใครเข้ามาอาศัยอยู่ก็จัดภาษาภาคบังคับให้เลย
Back to Top
Gib032 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Gib032 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jan 2015 at 01:46 - IP: 85.3.216.30 IP Information
สวัสดีคุณป้าLala10และคุณYS
เห็นด้วยกับกฏนี้เลยบังคับเรียนภาษาแต่เรียนฟรีหรือไม่ไม่แน่ใจเหมือนกันค่ะเท่าที่อ่านดู ทางเขตแต่ละเขตจะให้ไปรายงานตัวหรือมีประชุมก็แล้วแต่เขาจะแนะนำโรงเรียนภาษา และน่าจะมีแบบฟอร์ม์สำหรับประทับตราว่าไปเรียนจริงคือเคยเห็นของเพื่อนชาวต่างชาติในชั้นจะมีสมุดบันทึกเล่มเล็กของRAVค่ะคือเพื่อนคนนี้เขาเป็นชาวอพยพและไปขอความช่วยเหลือจากRAVก็เลยมีสมุดตัวนี้ไว้ประทับตราจากโรงเรียนทุกครั้งที่เข้าเรียนว่ามาเรียนจริง

Back to Top
j-da View Drop Down

Post Options Post Options   Quote j-da Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jan 2015 at 04:21 - IP: 178.238.175.175 IP Information
ชอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ เมื่อ 3 อาทิตย์ก่อนไปติดต่อที่ เขตค่ะ สรุปยังไม่มีเรียนฟรีค่ะ แต่มันจะมีของ HEXS คล้ายๆกัยสอนให้ผู้อพยพ ซึ่งเขตจะช่วยจ่าย และคนเรียนจ่ายด้วยแต่ไม่เยอะค่ะ ซึ่งสมัครไว้ถ้าเต็มเขาก็จะเรียกค่ะ ซึงสำหรับดิฉันไกลบ้านมากก็เลยไม่เอาค่ะ   ส่วนเรียนของเอกชนแพงจริงๆ ค่ะซึ่งดิฉันสมัครเรียน A1 Teil 1 พร้อมหนังสืออยู่ที่ 1300.- ค่ะ เรียน 63 ชั่วโมง อาทิตย์ละ 2 วันค่ะ วันละ 3 ชั่วโมง ถ้าเรียน A1 Teil 2 จ่ายอีก 1300.- ค่ะ เริ่มเรียนวันที่ 20 มกรา นี้ค่ะ ทุกวันนี้ยังเครียดอยู่เลยค่ะว่าเราแก่เกินไปไหม จะเรียนรู้เรื่องไหม มันจะคุ้มค่าเงินไหม เหมือนจิตตกค่ะ
Back to Top
Liebling View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Liebling Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jan 2015 at 17:19 - IP: 46.253.191.189 IP Information
ถ้าอยากเรียนภาษาในราคาที่สมเหตุสมผล แนะนำสถาบัน ECAP ค่ะ เพราะเป็นสถาบัน (ประมาณมูลนิธิ) ที่ไม่หวังผลกำไร เราจ่ายบางส่วนและทางรัฐ จะช่วยอีกส่วนค่ะ ทำให้ค่าเรียนถูก เขาเปิดสอนหลายสาขาสำหรับผู้ใหญ่ และเปิดในหลาย Kanton ลองหาข้อมูลดูค่ะ เผื่อบางสาขาอยู่ใกล้ที่พักของเพื่อนๆ...ดิฉันเพิ่งจะลงเรียนภาษาเยอรมัน กับสถาบันนี้ค่ะ หลังจากที่เรียนด้วยตัวเองมาโดยตลอด เรียนไว้เผื่อสอบเอา Zertifikat เพราะในอนาคตตอนกลับไปอยู่เมืองไทย อยากสอนเด็กๆ เป็นวิทยาทานหน่ะค่ะ

คุณ j-da เรื่องอายุอย่าไปกังวลค่ะ เพราะไม่มีใครแก่เกินเรียน และที่นี่เขาไม่ได้มานั่งมองว่าใครแก่ใครอ่อน ...ถ้าตั้งใจจริง ก็ย่อมเรียนรู้เรื่อง อย่ากังวลไปเลยค่ะ อย่าไปกดดันตัวเอง และเอาเรื่องอายุมาเป็นปมด้อย เพราะจริงๆมันไม่ใช่ปมด้อยแต่อย่างใด การเรียนภาษาต้องมีวินัย อดทน และใช้เวลา ไม่สามารถเรียนแบบก้าวกระโดดได้ ... ดิฉันเองก็อายุไม่น้อยแล้ว ยังไม่เบื่อที่จะเรียนเลยค่ะ ... สู้ๆ ค่ะ เรามาเรียนพร้อมๆกัน
Back to Top
lala10 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote lala10 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jan 2015 at 19:08 - IP: 85.0.151.26 IP Information
I studied Ecap ka.ทั้งหมดเป็นครูจากเยอรมัน....ไม่ประทับใจ
    ....zzzzBig smile
 I think migro and other is cheaper and....xxx.LOLWink

....++ Agree with J-daค่ะแก่   จะเรียนรู้เรื่องไหม จะคุ้มค่าเงินไหม but must learnLOL.. fighting su-su..Clap.
                   sorry,Embarrassed no Thai Kb now.

Edited by lala10 - 24 Jan 2015 at 16:21
หลังไมค์ไม่ต้องนะคะ ไอแอมโนบอดี้ โนเนมค่ะ พิมพ์ไทยทีไรผิดตกหล่นขออภัย000Happy New Year 2017.
/2560.Life is more happy.
Durch Schaden wird man klug.
Stille Wasser sind tief.
Back to Top
SuesseKatze View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote SuesseKatze Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Jan 2015 at 16:42 - IP: 62.167.129.145 IP Information
เราเริ่มเรียนจาก กงสุลไทย > Mirgo > Benedict > Bellingua   

ขอแนะนำ Bellingua จ้า ระบบการสอนดีสุดแล้วค่ะ ความคิดเห็นส่วนตัวจากประสบการณ์ที่ได้เรียนมาค่ะ
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.105 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ DOTCOMTHAI Support

free counters