Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Ladyinter > Main Forum > VISA & Travel
  New Posts New Posts RSS Feed: ขอไอเดียเพื่อนๆค่ะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ขอไอเดียเพื่อนๆค่ะ

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
Marinawiny View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Marinawiny Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ขอไอเดียเพื่อนๆค่ะ
    Posted: 27 Aug 2014 at 22:22 - IP: 182.52.38.144 IP Information
สวัสดีค่ะเพื่อนๆชาวเลดี้ ฯ ที่น่ารักทุกๆคน

พอดีหลังแต่งงานเราอยากให้แฟนย้ายมาอยู่เมืองไทยค่ะ แต่ไม่อยากให้แฟนทำงานบริษัทที่เมืองไทย เพราะเราทำงานบริษัทอยู่แล้วค่ะ อยากเปิดกิจการเล็กๆในเมืองไทยและให้แฟนดูแลค่ะ เพื่อนๆคนไหนมีไอเดียกิจการเล็กๆสำหรับคนต่างชาติบ้างมั้ยค่ะ (ขอที่ไม่ใช่ร้านอาหาร หรือรร สอนภาษานะคะ)

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
Marina
Back to Top
kirakira View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kirakira Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Aug 2014 at 23:05 - IP: 118.172.194.121 IP Information
ร้านเช่าหนังสือ ^^ อิอิ 
ร้านกาแฟ
สตูดิโอ ถ่ายภาพ
ร้านขายของเล่นเด็ก
รับแปล
คาเฟ่แมว
ร้านอินเตอร์เน็ต
อิอิ มาช่วยคิดค่า
Back to Top
Madamanna View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Madamanna Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Aug 2014 at 23:10 - IP: 49.49.77.42 IP Information
ป้ามาขอความเห็นด้วยคนค้า ตอนนี้ป้าก็เปิดร้านออนไลย์ กะจะให้ลุงทำ .... แต่ ลุงไม่ชอบ ป้าก็ต้องทำต่อ...แกบอกไม่ถนัดขายเสื้อผ้า
ตอนนี้ก็เลยกำลังคิดอยู่ว่าจะทำอะไรดี จ้า

ขอบคุณนะคะเจ้าของกระทู้ที่ออกแนวคิดกระทู้มาให้ความรู้ คารวะ 1จอกค้าาา
Back to Top
print View Drop Down

Post Options Post Options   Quote print Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Aug 2014 at 23:15 - IP: 84.208.220.202 IP Information
ของกินน่าจะง่ายแต่ จขกท เขียนยกเว้นไว้ 
เราว่าต่างชาติขายของดูน่ารักดี อิอิ
บล๊อคที่รวบรวมข้อมูลต่างๆ เกี่ยวกับนอร์เวย์   http://all-about-norway.blogspot.no

แนวคิดการเรียนภาษาให้เก่งไว http://all-about-norway.blogspot.no/2016/01/blog-post_17.html
Back to Top
Orange Windmill View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Orange Windmill Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Aug 2014 at 02:47 - IP: 49.230.156.184 IP Information
ธุรกิจมันควรเป็นสิ่งที่ชอบและถนัดนะคะ เพราะแฟนคุณต้องทำเองและพัฒนาธุรกิจเอง ถ้าไม่ชอบ ไม่ใจรัก ก็ทำไม่ได้นานหรอกค่ะ
Back to Top
Jessica_Fany View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Jessica_Fany Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Aug 2014 at 08:59 - IP: 171.4.250.14 IP Information
นั่นสิ..ได้ถามแฟนหรือยังคะ..
...ว่าอยากมีธุรกิจอะไร? 

**งงกับเหตุผลที่ว่า...
ไม่อยากให้แฟนทำงานบริษัท เพราะคุณจขกท.ทำงานบริษัทอยู่แล้ว**
Keep a low profile.
People don't need to know everything about you.

---Unknown---
Back to Top
Yahoo22 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Yahoo22 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Aug 2014 at 10:05 - IP: 124.120.221.73 IP Information
ต้องถามว่า ทางคุณแฟนมีความชอบ ความสนใจทางใดเป็นพิเศษ เช่นอาจจะชอบท่องเที่ยว ถ่ายภาพ ก็เปิดกิจการท่องเที่ยว รับจองห้องพัก หรือชอบค้าขาย

มีเพื่อนชาวต่างชาติอยู่ทางเชียงใหม่ แต่งงานกับคนไทยทางโน้น เปิดบ้านเป็นเกสเฮาต์ พานักท่องเที่ยวเที่ยว มีบริษัทนำเข้า ส่งของสินค้าจากประเทศไทย ไปที่ประเทศบ้านเกิด เมืองนอน

ถ้าชอบร้านกาแฟ ทำขนม อาจจะเปิดร้านกาแฟ บูติคเล็ก ที่ขายทั้งกาแฟ ขนมหวาน พร้อมจัดสถานที่สวยๆ มีอินเตอร์เนตคาเฟ่เล็กๆ ถ้าชอบค้าขาย ก็อาจจะนำความสนใจนั้นมาปรับใช้ได้ค่ะ

ที่สุขุมวิท สถานีรถไฟฟ้านานา จะมีซุ้มพนักงานขายฮอทดอก พร้อมเครื่องดื่ม ระหว่างยืนรอเพื่อน ก็สอบถามพูดคุยกับน้องที่เป็นพนักงานขาย
น้องเป็นชาวเวียดนามนะคะ พูดไทยไม่ชัดเท่าไหร่ ตอนแรกที่พูดคุยกัน ก็ทราบว่าไม่ใช่คนไทย ก็เลยถามว่ามาจากประเทศอะไรค่ะ น้องก็ตอบว่าเป็นคนเวียดนาม ก็เลยถามต่อว่า อยู่เมืองไทยนานหรือยัง กี่ปีแล้ว คือสอบถามไป เพราะน้องอัธยาศัยดี เลยลามไปถึงเรื่องร้านที่น้องยืนขายอยู่
น้องก็เลยเล่าให้ฟังว่าเจ้าของธุรกิจ เป็นชาวอเมริกัน ย้ำนะคะว่าอเมริกัน จ้างน้องมายืนขายของที่BTS ก็สอบถามต่อเนื่อง ระหว่างยืนรอเพื่อนไป เห็นบู้ทเล็กแค่นั้น รายได้เป็นแสนๆ นะคะต่อเดือนนะคะ 
คือคุยไป เราก็สอบถามไปทีละเล็ก ละน้อย พร้อมอุดหนุนน้องเขาไปด้วย แอบสอบถามไปคำนวณรายได้ รายจ่าย คำนวณค่าเช่าที่ ที่BTS ปล่อยให้เช่าไปด้วย ตัวน้องก็ได้ค่าแรง บวกเปอร์เซนต์ ต่อจำนวนชิ้นที่ขายด้วย ก็สามารถคำนวณได้ ว่าโดยเฉลี่ยน้องเขาขายได้เท่าไหร่

ที่เราเล่าให้ฟัง คือเราประหลาดใจมากที่เจ้าของธุรกิจคือคนอเมริกันที่อยู่เมืองไทย ตอนเล่าให้เพื่อนฟัง เราก็บอกเพื่อนว่า ดูซิเขามาอยู่เมืองไทย มีไอเดียสามารถทำเงินได้ เราเป็นคนไทยแท้ๆ มองข้ามกิจการเล็กแบบนี้ไปได้อย่างไร เราเองกลับไม่มีหัวการค้าเลยด้วยซ้ำ

เป็นไอเดียเผื่อเพื่อนๆ ไปต่อยอดนะคะ Big smileBig smileBig smileBig smile
ปล. โดนเพื่อนแซวประจำว่า เธอนี่ช่างพูด ช่างคุยกับบรรดาพ่อค้าแม่ค้าจัง ไปไหนก็มักจะไปพูดไปคุย หาสาระได้บ้างไม่ได้บ้างประจำค่ะ LOLLOLLOLLOL
Back to Top
mocca9 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote mocca9 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Aug 2014 at 10:25 - IP: 183.89.149.180 IP Information
Originally posted by Marinawiny

สวัสดีค่ะเพื่อนๆชาวเลดี้ ฯ ที่น่ารักทุกๆคน

พอดีหลังแต่งงานเราอยากให้แฟนย้ายมาอยู่เมืองไทยค่ะ แต่ไม่อยากให้แฟนทำงานบริษัทที่เมืองไทย เพราะเราทำงานบริษัทอยู่แล้วค่ะ อยากเปิดกิจการเล็กๆในเมืองไทยและให้แฟนดูแลค่ะ เพื่อนๆคนไหนมีไอเดียกิจการเล็กๆสำหรับคนต่างชาติบ้างมั้ยค่ะ (ขอที่ไม่ใช่ร้านอาหาร หรือรร สอนภาษานะคะ)

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
Marina

ให้ข้อมูลมาน้อยจังเลยค่ะ ยากแก่การแนะนำ ขอรายละเอียดเพิ่มเติมได้ไหมคะ
เช่น อยู่กรุงเทพหรือเปล่า หรือ ต่างจังหวัด และคุณสามีอายุเท่าไหร่ มีความรู้
ความสามารถด้านไหน เพราะถ้าไม่ทำงานบริษัทฯ ก็ต้องมองไปที่ทำธุรกิจ
แล้วคุณสามีชอบด้านไหนคะ เพราะการที่จะทำอะไรต้องมีใจรัก ไม่งั้นจะไม่สามารถ
ต่อยอดพัฒนาธุรกิจไปได้ และที่สำคัญ มีงบประมาณแค่ไหนคะ จะได้ช่วยกันแนะนำ
ได้ถูกทาง และตรงจุดที่สุดค่ะ...

"ทำเหตุในปัจจุบันดี ผลในอนาคตย่อมต้องดี"
Back to Top
TomTom View Drop Down

Post Options Post Options   Quote TomTom Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Aug 2014 at 16:50 - IP: 223.207.219.40 IP Information
ต้องถามแฟนว่าแฟนอยากทำอะไร ชอบอะไร...แล้วศึกษาหาลู่ทางดู
ศึกษาเสร็จแล้ว ต้องเขียนโครงการไว้ วางต้นทุน แผนการทำงาน จัดการรายรับ รายจ่าย สรุป กำไรขาดทุน

Back to Top
rakthai_eed View Drop Down

Post Options Post Options   Quote rakthai_eed Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Aug 2014 at 17:11 - IP: 83.254.195.178 IP Information
เคยคิดเล่นๆ ถ้าอยู่เมืองไทยทั้งสองคน
จะเปิดร้านถ่ายรูปเล็กๆ รับถ่ายเอกสาร รับทำรายงาน ทำปกรายงาน ทำการ์ดงานต่างๆ
 และรับถ่ายรูปนอกสถานที่ เช่น งานบวช งานแต่ง งานศพ ทุกงาน แต่ไม่ใช่สตูดิโอ
ให้แฟนเป็นตากล้อง เพราะเค้าชอบกล้องและชอบถ่ายรูป
ตามงานแถวต่างจังหวัด ถ้าเห็นมีฝรั่งเป็นช่างภาพในงานนั้น คงฮือฮา Big smile 
Back to Top
Kim Lady View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Kim Lady Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Aug 2014 at 21:44 - IP: 180.183.140.23 IP Information
ขายอุปกรณ์ไอทีคะ ทำเวปไซต์เพื่อสั่งซื้อสินค้าผ่านเนตไว้ด้วย (สามีเราชอบซื้ออุปกรณ์ไอที ทางอินเตอร์เนต แต่ไม่ชอบไปพันทิพ บอกว่าวุ่นวาย คนเยอะเกินไป ฮ่าๆ)
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Marinawiny Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Aug 2014 at 22:18 - IP: 182.52.38.144 IP Information
ขอบคุณเพื่อนๆ ทุกๆคนที่มาแชร์ประสบการณ์ทำธุรกิจของตัวเองนะคะ เป็นประโยชน์มากๆค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Marinawiny Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Aug 2014 at 22:20 - IP: 182.52.38.144 IP Information
ขอบคุณมากนะคะ Idea ดีมากๆเลยค่ะจะเลือกสักอันนะคะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Marinawiny Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Aug 2014 at 22:21 - IP: 182.52.38.144 IP Information
หนูขอคารวะพี่ด้วยค่ะ ติดตามพี่มาหลายกระทู้แล้วค่ะ อ่านเพลินเลย..
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.240 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ DOTCOMTHAI Support

free counters