Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ จิงโจ้ / Australia
  New Posts New Posts RSS Feed: อยากได้ต้นใบเตยและพันธุ์ถั่วพลู ที่เพิร์ท
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

อยากได้ต้นใบเตยและพันธุ์ถั่วพลู ที่เพิร์ท

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
New life View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote New life Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: อยากได้ต้นใบเตยและพันธุ์ถั่วพลู ที่เพิร์ท
    Posted: 07 Feb 2014 at 06:47 - IP: 203.142.141.139 IP Information
มีใครที่เพิร์ท มีต้นใบเตยและพันธ์ถั่วพลู หรือ เห็น ร้านไหน มีขาย บ้างมั้ยค่ะ จะซื้อ มา ปลูก ค่ะ
Back to Top
patty11 View Drop Down
PR สะใภ้จิงโจ้

Post Options Post Options   Quote patty11 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Feb 2014 at 10:07 - IP: 111.84.178.94 IP Information
พี่ลัดดาก็ไม่เข้าไปเฟส จะได้มีเพื่อนๆ เยอะเลย ที่ชอบปลูกผัก ในเพจหนู สะใภ้รุ่นพี่แต่งมา23 ปีที่เพิร์ท บ้านแกมีมะลิซ้อน ชะอมด้วย ต้นเตยน่าจะมี แต่ถั่วพลู มีน้องพลอยได้เม็ดที่ให้พี่สาวส่งไปให้จากไทยคงเพิ่งปลูกยังไม่โตค่ะ....ไว้จะถามให้นะคะถ้ายังหาไม่ได้จริงๆ
Wellcome to My world! Always Put yourself in others shoes.
Back to Top

Post Options Post Options   Quote New life Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Feb 2014 at 10:19 - IP: 203.142.141.139 IP Information
ขอบคุณ ค่ะ แพต อินทวา ชะอม มะเขือ มะเขือ พวง มีแล้ว กำลังแตกใบ มีดอกบ้าง แต่จะให้ ลูก หรือ ไม่ ต้อง รอดู กันต่อไป ค่ะ ตอนนี้ พยายามกับ ถั่วพลู พี่ ได้ เมล็ด มา ซอง หนึ่ง ข้างใน มี สิบ เม็ด หยอด ลง ปลูก ไป สองอาทิตย์ เงียบจ้อย เลย คิดว่า น่าจะ เมล็ดเก่า มากๆ ถึงไม่ขึ้น ส่วน ใบเตย หา ที่ไหน ก็ยังไม่เจอ เผื่อ น้องๆ แถวนี้ มี กัน

ปล หา ต้นมะกรูด ไม่ได้ เลยตอนนี้ ก่อนหน้า นี้ พี่ เคย ได้ ที่ บันนิ่ง เคยปลูกไป สอง ต้น ต้อง ยก ให้ เพื่อน ก่อนหน้า โน่น ไม่มี พื้นที่ปลูก อาทิตย์นี้ ฝาชี จะพาไป ทางเหนือ เลย wanneroo เค้า ว่า มี ต้นมะกรูด

ถ้า แพท อยู่ไทย ลอง หิ้ว เมล็ดพันธ์ หายาก มาบ้าง เผื่อ โชคดี เที่ยวไทย ให้ สนุก น่ะจ้า
Back to Top

Post Options Post Options   Quote patty11 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Feb 2014 at 10:21 - IP: 111.84.178.94 IP Information
จ้าพี่ลัดดา ...เออ เทคนิคเมล็ดเก่า เขาว่าให้แช่น้ำสักคืน ก่อนเอาลงดินปลูกนะคะ...ถ้าหนูไม่ลืมจะหาเมล็ดผักมาอยู่แต่ไม่มีที่จะให้ปลูกนี่ละคะปัญหา ตอนนี้อยู่ไทย กิน กะจายเลยคะหอบน้ำหนักกลับออสแน่ๆ แหะๆ
Wellcome to My world! Always Put yourself in others shoes.
Back to Top
keammydj View Drop Down

Post Options Post Options   Quote keammydj Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Feb 2014 at 10:28 - IP: 115.67.1.164 IP Information
ไม่ได้เข้ามาช่วนอะไร แต่เคยปลูกถั่วพลู 1 ซองที่นำมาจากไทย (ดีแคล์เรึยบร้อย)
เงียบจ้อยเหมือนกันค่ะ
ว้าย ๆๆ มีชพอมด้วย อิจฉาจัง ต้องหามาให้ได้
Back to Top

Post Options Post Options   Quote New life Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Feb 2014 at 10:35 - IP: 203.142.141.139 IP Information
เอา เมล็ด ถั่วพลู มาให้ พี่ เอื๊อกๆ จ้า กิน ให้ กระจุย พุง หลาม กลับมาเลย จ้า แต่ พี่ กลับไป เมื่อ สามอาทิตย์ก่อน ก็ว่า จะกิน พิเศษกระจุย แต่ ก็งั้นๆ แต่ รู้สึก ว่า ข้าวของ แอบแพง กว่า ทุกครั้ง ที่ เคย กลัย ไทย เดี๊ยว สวนผักมาอวด จ้า

Edited by New life - 07 Feb 2014 at 10:52
Back to Top

Post Options Post Options   Quote New life Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Feb 2014 at 10:52 - IP: 203.142.141.139 IP Information
วันนี้ ว่างๆ เอา สวน ผัก มา ให้ ชม และ ลุ้น เก็บดอก ออกผล กันต่อไป ตอนนี้ ผักแพ้ว ทำท่า จะไม่รอดต แล้ว

แถมด้วย อาหาร ประจำบ้าน จ้า

Back to Top
lihanna View Drop Down

Post Options Post Options   Quote lihanna Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Feb 2014 at 17:30 - IP: 121.214.120.193 IP Information
ปีที่แล้วเคยปลูกถั่วพลูค่ะ ใบขึ้นสวยมาก ดูเหมือนจะเจริญงอกงามอย่างล้นหลามแต่พอ เข้าหน้าหนาว ตายเรียบเลยค่ะ เราปลูกในกระถาง ไม่แน่ใจว่าที่ตายเพราะอากาศหรือเราปลูกไม่เปงค่ะ เหอๆๆๆๆ
จิงใจก้อเสียตังค์ จิงจังก้อเสียใจ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote New life Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Feb 2014 at 17:59 - IP: 203.142.141.139 IP Information
Originally posted by lihanna

<font size="4" color="#ff0000">ปีที่แล้วเคยปลูกถั่วพลูค่ะ ใบขึ้นสวยมาก ดูเหมือนจะเจริญงอกงามอย่างล้นหลามแต่พอ เข้าหน้าหนาว ตายเรียบเลยค่ะ เราปลูกในกระถาง ไม่แน่ใจว่าที่ตายเพราะอากาศหรือเราปลูกไม่เปงค่ะ เหอๆๆๆๆ

ถั่วพลู ปลูก ยากเหรอ ค่ะ ตอนนี้ มี เมล็ด พอจะแบ่ง ให้ลอง ปลุก บ้าง มั้ยค่ะ

แต่ ที่แน่ ผักแพ้ว และ ชะพลู ของ เรา ทำท่าจะไม่รอ คง ต้อง หา พันธ์ู มา พยายาม ปลูก ใหม่
Back to Top

Post Options Post Options   Quote lihanna Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2014 at 05:42 - IP: 121.214.120.193 IP Information
Originally posted by New life

<font size="4" color="#ff0000">ปีที่แล้วเคยปลูกถั่วพลูค่ะ ใบขึ้นสวยมาก ดูเหมือนจะเจริญงอกงามอย่างล้นหลามแต่พอ เข้าหน้าหนาว ตายเรียบเลยค่ะ เราปลูกในกระถาง ไม่แน่ใจว่าที่ตายเพราะอากาศหรือเราปลูกไม่เปงค่ะ เหอๆๆๆๆ

ถั่วพลู ปลูก ยากเหรอ ค่ะ ตอนนี้ มี เมล็ด พอจะแบ่ง ให้ลอง ปลุก บ้าง มั้ยค่ะ

แต่ ที่แน่ ผักแพ้ว และ ชะพลู ของ เรา ทำท่าจะไม่รอ คง ต้อง หา พันธ์ู มา พยายาม ปลูก ใหม่

เราอยู่เมลเบริ์นอ่ะค่ะ เราเลยไม่แน่ใจว่าปลูกยาก หรือถั่วพลูไม่ชอบอากาศหนาวค่ะ เพราะเราเอาไปปลูกตอนช่วงจะเข้าหน้าหนาวค่ะ แบบตอนนั้นเพิ่งได้เมล็ดมาเลยเห่อค่ะ  ตอนปลูกช่วงแรก ขึ้นทุกกระถางเลยค่ะ 10กว่ากระถาง แต่เราไม่รุ้ว่าต้องทำที่เลื้อยให้มันรึป่าวหรือต้องเอาลงดิน บวกทั้งอากาศหนาวก้อเลยตายค่ะ  ส่วนเมล็ดพันธุ์เราใช้หมดเกลี้ยงเลยค่ะ เพราะตอนนั้น พี่สาวส่งมาให้ เรากะว่า ถ้าปลูกแล้วขึ้นดี จะให้พี่สาวส่งมาให้อีกค่ะ แต่ตอนนี้เรา give up กับถั่วพลูแล้วค่ะ เพราะปลูกไม่เป็นเหอๆๆๆ

เหงเพื่อนเราบอกว่าเค้าสั่งทางอีเบย์นะค่ะ หรือคุณจะให้ที่ไทยส่งมาก้อได้ค่ะ ตอนนั้นเราส่งเมล็ดมาพร้อมครีมคะ ไม่ใช่ยี่ห้อ เจี่ยไต่นะค่ะ
เราว่ายี่ห้อเจี่ยไต่ขึ้นไม่ดีเลย ลองเอามาปลูกอย่างอื่นไม่ขึ้นเลยค่ะ

Edited by lihanna - 08 Feb 2014 at 05:49
จิงใจก้อเสียตังค์ จิงจังก้อเสียใจ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote lihanna Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2014 at 05:52 - IP: 121.214.120.193 IP Information
ต้นมะเขือพวงเราตอนนี้ใกล้จะ3ขวบแล้วค่ะ ออกแต่ดอกแต่ไม่มีผลเลย  เด้วเอารุปมาให้ชมค่ะ คุยเรื่องปลูกผักคุยได้ยาวเลยค่ะ 5555
Back to Top

Post Options Post Options   Quote New life Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2014 at 07:13 - IP: 203.142.141.139 IP Information

<font size="4" color="#ff0000">ต้นมะเขือพวงเราตอนนี้ใกล้จะ3ขวบแล้วค่ะ ออกแต่ดอกแต่ไม่มีผลเลย  เด้วเอารุปมาให้ชมค่ะ คุยเรื่องปลูกผักคุยได้ยาวเลยค่ะ 5555

เข้ามาคุย ได้ เลย ค่ะ พี่ ก็ชอบ พืช ผัก สวนครัว 5555 ไม่อยากจะบอก ว่านี่เป็น ครั้งแรก ที่ มี พืช ผัก ต้นไม้ ที่ ปลูกเอง กับ มือ อิอิ แต่ ท่าจะมือ ร้อน อย่าง โบราณ เค้าว่า เอาเบี้ยลง ดิน แรกๆ งามๆ หลัง สัปดาห์ ตายเกลี้ยง แบบ ไร้สาเหต เลยต้อง อาศัย มือ สามี ลง เบี้ย ผัก ให้

ขอบคุณ มาก ที่ เอา รูป ต้นถั่วพลู มาให้ ดู ถั่วพลู น่าจะต้อง ทำ ไม้ ให้เค้า เลื้อย ได้น่ะพี่ว่า พี่กำลังลุ้น ว่า เบี้ยมันใบแบบไหน เพราะ หว่าน เมล็ด มั่ว เยอะมากๆ หว่าน แล้ว ไม่ขึ้น เพียร เอาอย่าง อื่นมาหว่าน อยู่นั่นล่ะ พอ มันขึ้นเบี้ยมา เลยไม่รู้ ว่า คือ ต้นอะไร สามี บอก เธอ รอดูให้มัน โต หน่อย เราก็ตื่นเต้น ยัง กะ เด็กน้อยมา เกิด ซ่ะงั้น 5555

ว่า แต่ อีเบย์ เวปไซด์ อะไร ค่ะ เค้า ส่งมาจาก ที่ไหน พี่ ไม่ อยาก เสี่ยง ให้ที่ไทย ส่ง เมล็ดพันธ์ พืช เพราะ ต้องห้าม เดี๊ยว จะโดน เพ็งเล็ง ยาว แฟน พี่ แม้ แต่ ขอ หิ้ว declare ยังไม่ให้เลย ถ้า พอ รู้ว่า มีใคร มี แนะนำ แบ่ง พี่บ้าง อยาก ซื้อ มาลอง
Back to Top

Post Options Post Options   Quote lihanna Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2014 at 07:20 - IP: 121.214.120.193 IP Information
ลองเข้ามาดูเวปไซต์นี้เลยค่ะ เพื่อนบอกเวลาจะสั่งก้อสั่งแต่อีเบย์ค่ะ เพราะง่ายและปลอดภัยกว่าค่ะ แต่นู๋ไม่เคยสั่งนะค่ะ

http://www.ebay.com.au/sch/i.html?_odkw=%E0%B8%96%E0%B8%B1%E0%B9%88%E0%B8%A7%E0%B8%9E%E0%B8%A5%E0%B8%B9&_osacat=0&_from=R40&_trksid=p2045573.m570.l1313.TR5.TRC1.A0.Xbean+seed&_nkw=bean+seed&_sacat=0
Back to Top

Post Options Post Options   Quote New life Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2014 at 09:04 - IP: 203.142.141.139 IP Information
ขอบคุณ มาก ค่ะ อิอิ ไม่รู้ น้อง ชื่อ อะไร ค่ะ
จะลอง หา ดู ไปเรื่อย ค่ะ เผื่อ ฟลุค เจอ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote patty11 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2014 at 09:41 - IP: 111.84.50.137 IP Information
เห็นน้องพลอย เ8าให้พี่สาวส่งจากไทย เมล็ดพันธ์ให้ ก็ได้รับครบอะคะพี่ลัดดา...ยี่ห้อ ไลอ้อน นะถ้าจำไม่ผิดรูปสิงโตอะคะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote New life Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2014 at 10:26 - IP: 203.142.141.139 IP Information
พี่ อยากลอง ให้ เพือ่น ส่งให้ อยู่ อ้อน คนที่บ้าน หลายครั้ง แล้ว ไม่ยอมใจ อ่อน สักที เที่ยวแล้ว ใจอ่อน ให้ พี่ หิ้ว เข้า ราวๆ เกือบ ยี่สิบซอง รอ declare นานมากๆ ผ่านได้ แค่ หกซอง เป็น พวกที่ เรา หาได้ ที่นี้ ทั้งนาน ผักที่หาไม่ได้ ที่นี้ ไม่ให้ผ่าน โดนโยนทิ้ง เมื่อวาน ก็อ้อน ก็ไม่ใจ อ่อน จะพยายาม ต่อ ไป
Back to Top
KhunEve View Drop Down

Post Options Post Options   Quote KhunEve Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2014 at 12:43 - IP: 121.215.58.92 IP Information
ลองเอาเม็ดแช่น้ำสัก สามสี่ชั่วโมงหรือค้างคืนแล้วค่อยเอามาเพาะค่ะพี่ลัดดา
www.facebook.com/SasipatThaiMassage
Back to Top
zaza_23 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote zaza_23 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2014 at 13:26 - IP: 101.112.23.110 IP Information
เมล็ดพันธุ์ผักส่งมาทางไปรษณีย์ได้คะ พอดีให้น้องสาวส่งมาให้กับพวกของใช้เสื้อผ้าลูกชาย ที่สั่งซื้อไว้ ส่งมา 2 รอบ ใส่ซองเมล็ดพันธุ์ผักมาครั้งล่ะ 3 ซอง ก็ได้ครบค่ะ ของให้ญาติส่งมารวมๆ กับของอย่างอื่นนะคะ รับรองผ่าน

Edited by zaza_23 - 08 Feb 2014 at 13:27
@!!@
Back to Top

Post Options Post Options   Quote New life Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2014 at 15:14 - IP: 203.142.141.139 IP Information
ขอบคุณ จ้า อีฟ คือ ว่า พี่ เมล็ด หนึ่ง ซอง มี แค่ สิบ เมล็ด และ พี่ เอา มัน ลง ดิน ไป หมด แล้ว แต่ จำ ไม่ได้ ว่า ลง ตรง ไหน บ้าง มัน หาย เงียบ อยู่ใต้ ดิน หมด เลย จ้า ถ้า ได้ มา ใหม่ เดี๊ยว พี่ ลอง อย่าง ที่ อีฟ ว่า

Originally posted by zaza_23

เมล็ดพันธุ์ผักส่งมาทางไปรษณีย์ได้คะ พอดีให้น้องสาวส่งมาให้กับพวกของใช้เสื้อผ้าลูกชาย ที่สั่งซื้อไว้ ส่งมา 2 รอบ ใส่ซองเมล็ดพันธุ์ผักมาครั้งล่ะ 3 ซอง ก็ได้ครบค่ะ ของให้ญาติส่งมารวมๆ กับของอย่างอื่นนะคะ รับรองผ่าน

ขอบคุณ ค่ะ คุณ zaza เรื่อง ส่ง มา จากไทย ก็ คงต้อง รอ ให้ ผ่านความเห็นชอบ จากคน ที่บ้าน ก่อน ค่ะ คือ จริงๆ สามี พี่ เค้า ก็ทราบ พืชผัก เป็น ของ ต้อง สำแดง และ บางชนิด สำแดง ก็ เอา ผ่าน เข้ามาได้ แต่คนที่บ้าน ก็ ค่อน ข้าง จะ เถรตรง ไป นิด ค่ะ ตอนนี้ พี่ เจอ เวป ไซด์ ของ ออส ที่ ขาย เมล็ด ถั่วพลู แต่ เดี๊ยว รอ คุณ สามี เช็คให้ อีกที ว่า สั่ง แล้ว จะมีขาย มั้ย เพราะ มี บางเวป ลง ว่า ขาย ออก ไป แล้ว เลย ไม่แน่ ใจ เดี๊ยว มา แจ้งข่าว คืบหน้า ค่ะ
Back to Top
no angel View Drop Down

Post Options Post Options   Quote no angel Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Feb 2014 at 09:54 - IP: 202.89.185.139 IP Information
ทำไมมีแต่คนมือขึ้น ปลูกต้นไม้ได้งามอย่างนี้

พี่ลัดดาย้ายไปอยู่ apple cross แล้วเหรอค่ะ ปลูกต้นไม้ใหญ่เลย นกอยู่ยูนิต ปลูกได้แต่ในกระถาง ยังไม่ค่อยรอดเลย

เข้ามาแล้วฝากถามหน่อยนะค่ะBig smile  ตอนนี้ ต้นโหระพา กับพวกผักสมุนไพรอย่างอื่น เช่น สะระเหน่ พาสรี่ย์ มันเป็นใบด่างขาวหมดเลย ไม่รุ้เกิดจากอะไร ไม่รู้เป็นเพี้ยะ หรือ เป็นโรค ไม่กล้ากินเลย พี่ลัดดาเคยเป็นแบบนี้บ้างไม่ค่ะ เห็นตามร้าน เค้าปลูกมาขายกันงาม ๆ โหระพา ว่าปลูกง่าย ตายยากแล้ว ดันเป็นอะไรก็ไม่รุ้

ปล. พูดถึงถั่วพลู แล้วอยากกินกับน้ำพริกปลาทู
Back to Top

Post Options Post Options   Quote New life Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Feb 2014 at 12:42 - IP: 203.142.141.139 IP Information
พริก มีกะเค้า อยู่ ต้นหนึ่ง ออกลูก เพิ่ง จะแดงให้เก็บ

ส่วนต้นมะกรูด เพิ่งไป ถอย มา เมื่อเช้า $45

คุณนก พี่เพิ่งจะย้าย เข้าบ้านใหม่ ได้ สองเดือน เอง ค่ะ เพิ่งจะตกลง ได้แปลง ปลูกผัก ที่หน้าบ้าน หนึ่งแปลง เคือง ๆ ลงมือ ปลูก อย่างจริงจังไปได้ สองอาทิตย์ เองค่ะ หว่าน ทุกเมล็ด พันธ์ ที่มี เห็น งอกเบี้ยมา หร่อมแหรม ดูไม่ออก ว่า เป็น อะไรบ้าง

เรื่อง โรค ผัก นี่ไม่มีความรู้เลยค่ะ แต่ ถ้า แมลงกิน เห็นเพื่อนพี่ บอกว่า ที่ บันนิ่ง เค้า ที่ สเปร์ พริก พริกไท ฉีดไล่ แมลงขาย แต่ โรค รา ด่างขาว พี่ไม่รู้เลยค่ะ

ส่วน ถั่ว พลู นี่ ถามใครๆ คน อยูนี่ ยี่สิบ สามสิบ ปี ก็ก็ไม่ใคร มี เมื่อวาน lihanna เค้าให้ เวป มา พี่ก้อป หา ใน อากู๋ ก็ไม่เจอ เลย ลอง หา เอง ได้มา เวป Organic Vegetable Seeds เห็น เค้ามี แพคเดียว เลยสั่งซื้อ ทั้งค่าส่ง ค่าเมล็ด อะไรีก จำไม่ได้แล้ว หมดไป $13.50 รอ เค้าส่งมาก่อน แล้ว ถ้า ปลูก ได้ ผล จะแจ้ง ค่ะ

Back to Top
Sawaddeenida View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Sawaddeenida Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Feb 2014 at 13:21 - IP: 124.148.109.95 IP Information

ขอบคุณ ค่ะ แพต อินทวา ชะอม มะเขือ มะเขือ พวง มีแล้ว กำลังแตกใบ มีดอกบ้าง แต่จะให้ ลูก หรือ ไม่ ต้อง รอดู กันต่อไป ค่ะ ตอนนี้ พยายามกับ ถั่วพลู พี่ ได้ เมล็ด มา ซอง หนึ่ง ข้างใน มี สิบ เม็ด หยอด ลง ปลูก ไป สองอาทิตย์ เงียบจ้อย เลย คิดว่า น่าจะ เมล็ดเก่า มากๆ ถึงไม่ขึ้น ส่วน ใบเตย หา ที่ไหน ก็ยังไม่เจอ เผื่อ น้องๆ แถวนี้ มี กัน

ปล หา ต้นมะกรูด ไม่ได้ เลยตอนนี้ ก่อนหน้า นี้ พี่ เคย ได้ ที่ บันนิ่ง เคยปลูกไป สอง ต้น ต้อง ยก ให้ เพื่อน ก่อนหน้า โน่น ไม่มี พื้นที่ปลูก อาทิตย์นี้ ฝาชี จะพาไป ทางเหนือ เลย wanneroo เค้า ว่า มี ต้นมะกรูด

ถ้า แพท อยู่ไทย ลอง หิ้ว เมล็ดพันธ์ หายาก มาบ้าง เผื่อ โชคดี เที่ยวไทย ให้ สนุก น่ะจ้า

สวัสดีค่ะ ที่ว่าแถวWanneroo มีต้นมะกรูดขายที่ไหนหรอค่ะ อยากได้เหมือนกัน พอดีใกล้บ้านหนูเย
ขอบคุณค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote lihanna Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Feb 2014 at 15:56 - IP: 101.160.77.212 IP Information

ขอบคุณ มาก ค่ะ อิอิ ไม่รู้ น้อง ชื่อ อะไร ค่ะ
จะลอง หา ดู ไปเรื่อย ค่ะ เผื่อ ฟลุค เจอ

เพื่อนบางคนเรียกนู๋ดาค่ะ  พี่เรียกนู๋ว่าดาก้อได้ค่ะสั้นดีค่ะ

http://www.ebay.com.au/ 

พี่หาจากเมล็ดจากเวปนี้ก้อได้ค่ะแล้ว search คำว่า bean seed ค่ะ นู๋เหงเค้าขายอยุ่ที่ 2.75 ไม่รวมค่าส่งค่ะ

สงสัยลิ้งค์ที่นู๋ส่งให้เมื่อวานมันผิดพลาดค่ะ
Back to Top
no angel View Drop Down

Post Options Post Options   Quote no angel Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Feb 2014 at 16:13 - IP: 202.89.185.139 IP Information
งั้นส่งสัยต้องเด็ดใบไปให้ร้านต้นไม้ดู เป็นเพลี๊ยะรึเปล่าก็ไม่รู้ ถั่วพลูพี่ได้มาแล้วรีบปลูกเลยนะคะ เดี๋ยวติดหน้าหนาวอีก อิอิ อีกหน่อยคงได้เห็นถั่วพลูเป็นขวัญตาบ้าง มาใหม่ ๆ ไม่เคยเห็นมะเขือเปราะสด ๆ เลย เดี๋ยวนี้ เห็นเต็มไปหมด เห็นเค้าว่า คนไทยปลูกเป็นฟาร์มขายเลย เก่งจริง ๆ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote New life Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Feb 2014 at 17:55 - IP: 203.142.141.139 IP Information
ใช่ ค่ะ คุณ นก เด็ด ตัวอย่าง ให้ เค้า ดู เค้าจะได้ แนะนำ ถูก หรือ ต้น แก่ อายุนานไป หรือ เปล่าค่ะ

คุณ Sawaddenida ร้าน ที่ เราได้ต้นมะกรูด วันนี้ ร้าน LENA Nursery ค่ะ ลอง ที่ แผนที่ google เอาน่ะค่ะ
Back to Top
Gloyjai View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Gloyjai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 May 2014 at 18:52 - IP: 58.166.36.84 IP Information
อยากได้ต้นชะอม ไปหาดูที่บันนี่งแต่ไม่มีเลยได้แต่ต้นมะกรูดมาปลูก ไม่รู้จะไปหาซื้อได้ที่ไหน ใครทราบบอกด้วยนะค่ะ อ้อยเมลเบิรนค่ะ
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.380 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ DOTCOMTHAI Support

free counters