Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ ฟินแลนด์
  New Posts New Posts RSS Feed: เหมือนเรสจะผ่านแล้ว เย้ๆๆ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

เหมือนเรสจะผ่านแล้ว เย้ๆๆ

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
kacy View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote kacy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: เหมือนเรสจะผ่านแล้ว เย้ๆๆ
    Posted: 17 Jan 2014 at 23:52 - IP: 14.207.116.42 IP Information
วันนี้สามีโทรมาบอกว่าได้รับจดหมายจาก ต.ม ฟินแลนด์ว่าเรสเราผ่านแล้วมีผลตั้งแต่วันที่ ๑ มีนาคม ๒๕๕๗Smileเย้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
แต่ต้องรอ ต.ม ฟิน ส่งโพสมาที่ไทยประมาณ หนึ่งอาทิตย์แล้วทางสถานฑูตคงโทรบอกเรา ดีใจมากเลยอ่ะ
ถือว่าค่อนข้างเร็วนะคะ เราขอไปวันที่ ๑๕ ตุลา ๕๖ ได้เรสวันที่ ๑๖ มค ๕๗ สิริรวม แค่ สามเดือนค่ะ
ขั้นตอนต่อไปคือ ลาออกจากงานวันจันทร์นี้ แล้วรอแพ๊คกระเป๋าไปฟิน ประมาณปลายเดือนมีนาค่ะSleepy

Edited by kacy - 17 Jan 2014 at 23:53
Back to Top
TykTok View Drop Down

Post Options Post Options   Quote TykTok Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Jan 2014 at 02:42 - IP: 188.238.38.41 IP Information
ยินดีด้วยค่ะ เอ่อพี่เกดรอจดหมายจากไทยก่อนค่อยลาออกดีใหมค่ะ ยังไงก้อดีใจด้วยคะ เรื่องราวความรักของพี่สองคนต้องจารึกมีครบทุกรสจริงๆๆ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote kacy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Jan 2014 at 03:02 - IP: 171.7.168.173 IP Information
Originally posted by TykTok

ยินดีด้วยค่ะ เอ่อพี่เกดรอจดหมายจากไทยก่อนค่อยลาออกดีใหมค่ะ ยังไงก้อดีใจด้วยคะ เรื่องราวความรักของพี่สองคนต้องจารึกมีครบทุกรสจริงๆๆ
ขอบคุณมากค่ะ ติ๊ก
ส่วนเรื่องราวความรักของพี่ก็เป็นอย่างที่ติ๊กว่าจริงๆนั่นแหละ ครบทุกรส แต่รสขมจะมากหน่อยLOL
ไม่รู้ว่าถ้าย้ายไปฟินแล้วจะมีอะไรเกิดขึ้นอีกหรือเปล่า..ชีวิตคือการเรียนรู้จริงๆ

Edited by kacy - 18 Jan 2014 at 03:09
Back to Top
Waanie View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Waanie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Jan 2014 at 03:35 - IP: 91.152.15.212 IP Information
ยินดีด้วยจริงๆ นะคะ โชคดีจังได้เรสค่อนข้างเร็ว
เมื่อมาใช้ชีวิตที่ฟินแลนด์แล้วจะสนุกกับชีวิตมากกว่านี้ค่ะ
ขอให้เดินทางปลอดภัยค่ะ

ถ้าอยากเช็คราคาตั๋ว ประกันการเดินทาง และอุดหนุนกัน สอบถามได้นะคะ Wink
Back to Top
lamulnoi View Drop Down

Post Options Post Options   Quote lamulnoi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Jan 2014 at 03:41 - IP: 31.7.29.86 IP Information
ยินดีด้วยค่ะ อวยพรล่วงหน้า ขอให้เดินทางปลอดภัยนะคะ และยินดีต้อนรับสู่ฟินแลนด์ มาค่ะ มาหนาวด้วยกัน
Back to Top
nuu View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote nuu Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Jan 2014 at 08:14 - IP: 27.55.166.199 IP Information
ยินดีด้วยจ๊ะเกด เดินทางไปฟินพร้อมกันเลยไหมพี่นุไปต้นเดือนมีนาคมจ๊ะเกดแฟนมารับที่ไทยหรือเดินทางคนเดียวจ๊ะถ้าไปคนเดียวไปพร้อมกันจะได้มีเพื่อนแล้วเจอกันนะ บ๊าบบาย
Back to Top
kamin.baby View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kamin.baby Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Jan 2014 at 08:36 - IP: 180.183.209.175 IP Information
ยินดีด้วยนะคะพี่เกด คราวนี้ก็เหลือแค่แพ็คกระเป๋าแล้ว อวยพรล่วงหน้าให้พี่เกดเดินทางปลอดภัยนะคะ EmbarrassedEmbarrassed
Be thankful to what you have, because some people don't have anything except HOPE.
Back to Top
maibaimorn View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote maibaimorn Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Jan 2014 at 09:07 - IP: 125.27.17.152 IP Information
ClapClap 

ยินดีกับคุณเกดด้วยอีกคนค่ะ 
ขอเรสที่ไทยก็ไม่ช้าแล้วนะค่ะ  ไหมขอเรสวันที่ 3ธ.ค56 แฟนได้รับจดหมายแจ้งที่ฟินวันที่11 ธ.ค ว่าเรสผ่าน วันที่ 15 ธ.ค สถานฑูตไทยโทรให้ไปรับเรสได้แล้วคะ่  ก็ขอส่งกำลังใจไปให้เพื่อนๆที่กำลังรอเรส หรือ วีซ่า ทุกๆคนนะค่ะ  ผ่านฉลุยค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote kacy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Jan 2014 at 10:43 - IP: 171.7.168.173 IP Information
Originally posted by maibaimorn

ClapClap 

ยินดีกับคุณเกดด้วยอีกคนค่ะ 
ขอเรสที่ไทยก็ไม่ช้าแล้วนะค่ะ  ไหมขอเรสวันที่ 3ธ.ค56 แฟนได้รับจดหมายแจ้งที่ฟินวันที่11 ธ.ค ว่าเรสผ่าน วันที่ 15 ธ.ค สถานฑูตไทยโทรให้ไปรับเรสได้แล้วคะ่  ก็ขอส่งกำลังใจไปให้เพื่อนๆที่กำลังรอเรส หรือ วีซ่า ทุกๆคนนะค่ะ  ผ่านฉลุยค่ะ
โห ของคุณไหม เร็วฝุดๆอ่ะ ไม่ถึงครึ่งเดือนเองหรอ เร็วกว่าขอวีเที่ยวอีกนะนี่ย แล้วเดินทางเมื่อไรคะ? ของเกดน่าจะปลายเดือนมีนาค่ะ
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote maibaimorn Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Jan 2014 at 14:34 - IP: 125.27.17.152 IP Information

ไหมเดินทาง 10.4.14 ค่ะ ก็ไม่รู้เหมือนกันค่ะ ว่าทำไมขอเรสมันไวกว่าขอวีซ่า อันนี้ยังงงๆๆๆ อยู่ค่ะ ตอนไปยื่นเรส สถานฑูตเค้าบอกว่าที่ฟินเป็นคนอนุมัติเอกสารค่ะ  ตอบไม่ได้ว่าจะรอนานแค่ไหน 3-6 เดือน หรือ มากกว่านั้น   แต่อีกอาทิตย์หนึ่งแฟนก็โทรมาบอกว่าเรสผ่าน  ทำให้เป็นปมคาใจกับคนหลายๆคนค่ะ  แต่ก็อุ่นใจแล้วค่ะ สู้ๆๆค่ะ ไปหนาวที่โน่นพร้อมกันค่ะคุณเกดตบมือ

ชูนิ้วโป้ง ขอบใจคนสำคัญที่ช่วยเหลือด้านข้อมูลต่างๆให้เรสผ่านได้ ณ วันนี้ คือ นุ่น ,มุล และเพื่อนๆในเวบเลดี้ทุกๆคนค่ะ ถ้าไม่มีเค้าเหล่านี้ ไหมคงไม่พบความสำเร็จแน่นอนค่ะ  สุดซื้งความมีน้ำใจของเพื่อนๆค่ะ (คนไทยยังมีคนดีๆเพื่อนดีๆ อยู่นะค่ะ).......ตบมือตบมือตบมือตบมือ

Edited by maibaimorn - 18 Jan 2014 at 14:49
Back to Top
TykTok View Drop Down

Post Options Post Options   Quote TykTok Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Jan 2014 at 19:03 - IP: 188.238.236.183 IP Information
อาจจะเพราะเมืองที่ออยู่คนขอเรสไม่เยอะเลยได้เร็วหรือป่าวค่ะ ปล.พี่เกดบินพร้อมกันใหมค่ะติ๊กกลับมาราวๆๆวันที่ 21หรืแ22 มีนาคม เดี๋ยวเช็คตั๋วขากลับอีกทีว่าวันไหนแน่ อิอิจองและก้อลืม
Back to Top
hani View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote hani Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jan 2014 at 18:40 - IP: 62.248.154.240 IP Information
มายินดีด้วยคนคร้าBig smile
start smile start happy :)
Back to Top
yaraphon View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote yaraphon Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jan 2014 at 19:46 - IP: 171.96.240.35 IP Information
ยินดีด้วยคะ,เดินทางปลอดภัยนะคะ
Back to Top
Annie_Ann View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Annie_Ann Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jan 2014 at 21:57 - IP: 27.130.242.131 IP Information
ยินดีด้วยจ้า
Back to Top
Nat2648 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Nat2648 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jan 2014 at 16:28 - IP: 27.145.154.224 IP Information
ยินดีกับคุณเกดด้วยค่ะ Clap
ขอเป็น"รักแท้"ที่มาช้า ดีกว่าเป็น"รักไร้ค่า"ที่มาก่อน
Back to Top
United View Drop Down

Post Options Post Options   Quote United Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jan 2014 at 04:42 - IP: 88.114.114.149 IP Information
Originally posted by maibaimorn

ไหมเดินทาง 10.4.14 ค่ะ ก็ไม่รู้เหมือนกันค่ะ ว่าทำไมขอเรสมันไวกว่าขอวีซ่า อันนี้ยังงงๆๆๆ อยู่ค่ะ ตอนไปยื่นเรส สถานฑูตเค้าบอกว่าที่ฟินเป็นคนอนุมัติเอกสารค่ะ  ตอบไม่ได้ว่าจะรอนานแค่ไหน 3-6 เดือน หรือ มากกว่านั้น   แต่อีกอาทิตย์หนึ่งแฟนก็โทรมาบอกว่าเรสผ่าน  ทำให้เป็นปมคาใจกับคนหลายๆคนค่ะ  แต่ก็อุ่นใจแล้วค่ะ สู้ๆๆค่ะ ไปหนาวที่โน่นพร้อมกันค่ะคุณเกดตบมือ

ชูนิ้วโป้ง ขอบใจคนสำคัญที่ช่วยเหลือด้านข้อมูลต่างๆให้เรสผ่านได้ ณ วันนี้ คือ นุ่น ,มุล และเพื่อนๆในเวบเลดี้ทุกๆคนค่ะ ถ้าไม่มีเค้าเหล่านี้ ไหมคงไม่พบความสำเร็จแน่นอนค่ะ  สุดซื้งความมีน้ำใจของเพื่อนๆค่ะ (คนไทยยังมีคนดีๆเพื่อนดีๆ อยู่นะค่ะ).......ตบมือตบมือตบมือตบมือ

สวัสดีค่ะ คุณ sugarcane2013
เพิ่งแต่งเมื่อเดือน ก.ค.56 ที่ฟินแลนด์ค่ะ ยังไม่มีลูกค่ะ ไหมกับแฟนโสดทั้งคู่ค่ะ หลังจากแต่งที่ฟินก็นำใบทะเบียนสมรส+ใบเปลี่ยนสถานะ แต่ต้องนำไปแสตมป์ที่กงสุลฟินแลนด์ และสถานฑูตไทยที่ฟินแลนด์ ถึงจะเอามาใช้ที่ไทยได้ค่ะ แล้วนำไปแปลเป็นไทยทั้ง 2 ใบพร้อมกงสุลไทยแสตมป์ หลังจากนั้นไปเปลี่ยนสถานะ+ทำบัตรประชาชนใหม่ที่บ้านเกิด และ้นำบัตรประชาชนเปลี่ยนเล่มพาสใหม่ (ถ้าใช้นามสกุลสามี) ก็ไปยื่นขอเรสได้เลยค่ะ มีอะำไรก็ถามได้น่ะค่ะ ไหมก็ถามเพื่อนๆในเว็บเลดี้เหมือนกัน และ ก็ผ่านไปด้วยดีค่ะBig smileBig smile

ขอเข้ามาวิเคราะห์สาเหตุที่คุณไหมได้เรสฯ เร็วมาก อาจเป็นเพราะว่าคุณไหมได้แต่งงานที่ฟินแลนด์ตั้งแต่เดือนกรกฎาคมปีที่แล้ว ก็เหมือนกับว่าหลักฐานทุกอย่างได้ถูกบันทึกที่สำนักงานเขตที่ได้ไปจดทะเบียนของที่ฟินแลนด์แล้วคะ ฉะนั้นคนที่แต่งงานจดทะเบียนที่ประเทศปลายทาง (ฟินแลนด์) อย่างถูกต้องตามกฎหมายแล้วและก็ทำเรื่องเรสมาอยู่ฟินแลนด์โดยระหว่างที่กลับไปอยู่ไทยก็ไม่ได้ทำอะไรผิดกฎกติกาหรือสิ่งผิดใดๆ ทั้งคู่ พอคุณไหมสมัครขอเรสฯ ที่ไทยทางฟินแลนด์ก็สามารถตรวจสอบได้เร็ว เพราะถือว่าทางการฟินแลนด์ได้เช็คและสแกนข้อมูลเบื้องต้นที่สำคัญของคุณไหมและแฟนอย่างถี่ถ้วนแล้ว พอถึงเวลาเค้าก็สามารถอนุมัติให้ผ่านโดยไม่มีเงื่อนไขใดๆ เนื่องจากเครดิตของคุณทั้งคู่ได้ผ่านการจดทะเบียนแต่งงานและมีหลักฐานที่โน้น ระยะเวลา 5-6 เดือนที่ข้อมูลอยู่ในระบบที่ฟินแลนด์แล้วเพียงแต่ยังไม่สมบูรณ์เป็นทางการในส่วนอื่นๆ เฉยๆ คะ และเกี่ยวกับเมืองที่อยู่ด้วยว่ามีคนอพยพหรือย้ายถิ่นฐานมาเยอะไหมช่วงนั้น? เมืองที่ไปอยู่คนย้ายถิ่นฐานมากหรือไม่? ช่วงระยะเวลานั้นๆ ทางการฟินแลนด์มีวันสำคัญต่างๆ ที่สถานที่ราชการหยุดบ่อยๆ ไหมคะ? และช่วงๆ นั้นเป็นช่วงที่เจ้าหน้าที่ลาพักร้อน-พักหนาวกันทั้งบางหรือไม่คะ? ขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายๆ อย่างที่ได้กล่าวมาข้างต้นทั้งหมดที่เกี่ยวข้องกันคะ

และขอแสดงความยินดีกับคุณไหมด้วยนะคะ มาๆ ไฟท์ติ้งกับภาษาฟินน์และหนาวแบบฟินฟินกันคะ

Welcome to facebook: Dada Hair Helsinki!!!
Tel. 044 2852287
Back to Top

Post Options Post Options   Quote United Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jan 2014 at 04:47 - IP: 88.114.114.149 IP Information
เย้ๆ ขอเข้ามาร่วมแสดงความยินดีกับพี่เกดด้วยคนคะ วิ๊ดบึ้มๆ ช่วงปลายมีนาคมอากาศก็อุ่นขึ้นตั้งเยอะแล้วคะตอนนั้น
Welcome to facebook: Dada Hair Helsinki!!!
Back to Top
lumi2011 View Drop Down
PR สะใภ้ ฟินแลนด์

Post Options Post Options   Quote lumi2011 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jan 2014 at 05:01 - IP: 84.248.61.21 IP Information
ข่าวดีมากๆเลย ยินดีด้วยจ้าาาา
Tuore äiti
Back to Top
Peachy2013 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Peachy2013 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jan 2014 at 08:49 - IP: 61.19.231.96 IP Information
มาแสดงความยินดีกับคุณเกดด้วยอีกคนค่ะ  แล้วก็ขอแสดงความยินดีกับทุกคนที่ได้เรสนะคะ สมกับที่อดทนรอคอยจริงๆ Big smile
Peachy M.
Back to Top

Post Options Post Options   Quote kacy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jan 2014 at 17:40 - IP: 14.207.197.122 IP Information
วันนี้สถานฑูตฟิน โทรมาบอกว่าให้ไปรับการ์ดได้แล้วBig smileBig smile ให้เตรียมพาสปอร์ตไปด้วย
แล้วจะเดินทางไปได้ยังงัยล่ะเนี่ย ตรงนั้นเค้าประท้วงหรือเปล่าไม่รู้ รถเท็กซี่คงไม่ยอมไปแน่ๆConfused
Back to Top
söpö kissa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote söpö kissa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jan 2014 at 19:42 - IP: 72.178.169.134 IP Information
มายินดีด้วยกับคุนเกดนะคะ ^___^

เดินทางปลอดภัยจ้า :)
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote maibaimorn Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jan 2014 at 19:48 - IP: 27.55.129.171 IP Information
LOLLOL   ขอบใจจ้าไอซ์ ไปอยู่โน่นถ้ามีอะไรขอบคำแนะนำจากไอซ์ด้วยน่ะ เกี่ยวกับเรียนภาษาฟินจ๊ะ

Big smileBig smileBig smile  คุณเกด เอาพาสปรอร์ต กับ slip Pay in ไปด้วยนะค่ะ เพราะคราวที่ไหมไปเอาเรสการ์ด เจ้าหน้าที่เอาแค่ slip อย่างเดียวค่ะ แต่เอาไปทั้งสองอย่างเลยค่ะ คุณเกดก็ไปต่อรถไฟฟ้า BTS  ลงชิดลมก็ได้ค่ะ  เซฟๆด้วยค่ะ ใกล้ได้บินแล้ว เป็นห่วงค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote kacy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jan 2014 at 20:16 - IP: 14.207.197.122 IP Information

LOLLOL   ขอบใจจ้าไอซ์ ไปอยู่โน่นถ้ามีอะไรขอบคำแนะนำจากไอซ์ด้วยน่ะ เกี่ยวกับเรียนภาษาฟินจ๊ะ

Big smileBig smileBig smile  คุณเกด เอาพาสปรอร์ต กับ slip Pay in ไปด้วยนะค่ะ เพราะคราวที่ไหมไปเอาเรสการ์ด เจ้าหน้าที่เอาแค่ slip อย่างเดียวค่ะ แต่เอาไปทั้งสองอย่างเลยค่ะ คุณเกดก็ไปต่อรถไฟฟ้า BTS  ลงชิดลมก็ได้ค่ะ  เซฟๆด้วยค่ะ ใกล้ได้บินแล้ว เป็นห่วงค่ะ

สลิปที่ว่าคือ ที่เราจ่ายค่าเรสใช่ไหมคะ? จะหาเจอมั้ยเนี่ยConfusedConfused
เกดก็ถามย้ำกับเจ้าหน้าที่นะคะว่าเอาอะไรไปบ้าง เขาก็บอกว่า พาสปอร์ตอย่างเดียวอ่ะ
ถ้าหาสลิปไม่เจอเนี่ยจะมีปัญหาอะไรไหมนะConfusedConfused
Back to Top
nongneung View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote nongneung Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jan 2014 at 20:32 - IP: 84.248.183.156 IP Information
ยินดีด้วยจ้าพี่เกด :)
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote maibaimorn Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Jan 2014 at 09:03 - IP: 125.27.31.59 IP Information
Big smileBig smileBig smile  ไม่เ็ป็นไรหรอกคุณเกด ถ้าเจ้าหน้าที่ถามหาก็บอกว่าหาไม่เจอ ก็ยื่นพาสแทนก็ได้  ตอนไหมเจ้าหน้าที่ขอสลิปอย่างเดียวค่ะ

Back to Top
Yada2108 View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Yada2108 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Jan 2014 at 12:26 - IP: 110.169.216.38 IP Information
 ยินดีด้วยนะค่ะน้องเกด จะได้เจอที่รักแล้ว Tongue แอบมาอ่านเผื่อได้ตามเกดไปรับเรสบ้างจ้า 
Back to Top
Maonarak View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Maonarak Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Jan 2014 at 12:54 - IP: 203.152.24.10 IP Information
ดีใจด้วยคร้า
Back to Top

Post Options Post Options   Quote United Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Jan 2014 at 08:22 - IP: 88.114.114.149 IP Information

แฮ่ะๆ ยินดีเลยคะคุณไหม แต่ๆ ตอนนี้ภาษาฟินน์ของไอซ์ยังไก่ กา อยู่เลยคะ ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่จะเป็นลิเวอร์พูลสักทีคะ เฮ้ยหงส์คะ หุหุหุ
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.109 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ DOTCOMTHAI Support

free counters