Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ เยอรมัน / Germany
  New Posts New Posts RSS Feed: ขอคำแนะนำจากผู้รู้และผู้มีประสบการณ์
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ขอคำแนะนำจากผู้รู้และผู้มีประสบการณ์

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
Enfa25 View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Enfa25 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ขอคำแนะนำจากผู้รู้และผู้มีประสบการณ์
    Posted: 25 Oct 2013 at 19:15 - IP: 178.27.166.85 IP Information
ขอบคุณทุกท่านค่ะได้ความกระจ่างแล้วค่ะ

Edited by Enfa25 - 17 Dec 2013 at 23:08
มนุษย์เกิดมาพร้อมกับจิตวิญญาณอันเสรี แต่ปรากฎว่าในทุกหนทุกแห่งถูกรัดรึงไว้ด้วยพันธนาการ
      Jean-Jacques Rousseau 1762

Back to Top
bb_bb View Drop Down

Post Options Post Options   Quote bb_bb Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Oct 2013 at 04:41 - IP: 91.0.23.252 IP Information
Originally posted by Enfa25

สวัสดีค่ะทุกท่านปลามีเรื่องรบกวนสอบถามผู้รู้เกี่ยวกับการจดทะเบียนสมรสที่เยอรมันค่ะ เคสปลาเคยจดทะเบียนสมรสและหย่าแล้วกับชาวสวีเดน (จดที่ไทยและหย่าที่ไทยหย่าโดยความเต็มใจของทั้งสองฝ่ายไม่ได้หย่าโดยคำสั่งศาล) จากนั้นก็ได้แฟนใหม่ชาวเยอรมันตอนนี้ได้ยื่นเอกสารที่แปลและรับรองจากสถานฑูตไทยไปที่ Standesamt เมื่องที่แฟนอยู่ และเอกสารของปลากับแฟนก็ถูกส่งต่อไปให้ศาลที่มิวนิกพิจารณาเพื่อออกใบให้เอามาจดทะเบียนสมรส แต่ปัญหาคือศาลที่มิวนิกส่งจดหมายมาที่บ้านแฟนบอกว่ายังไม่สามารถดำเนินการต่อไปได้เพราะเคสปลาเป็นการหย่าแบบ Private เค้าต้องการใบหย่าที่ออกโดยคำสั่งศาลจะเป็นที่ศาลไทยหรือศาลสวีเดนก็ได้แต่ขอให้หย่าโดยศาลตัดสิน อย่างกรณีนี้ปลาไม่ได้จดทะเบียนทีสวีเดนจะไปขึ้นศาลขอหย่าที่สวีเดนก็ไม่ได้อย่างดีสวีเดนก็ออกได้แค่ใบรับรองว่าทั้งคู่ได้หย่ากันมาจากไทยเค้ารับทราบและลงบันทึกแล้วออกแค่ใบรับรองมาให้ และที่ไทยปลาก็ได้หย่าโดยสมบูรณ์ถูกต้องทุกอย่างจะไปขึ้นศาลขอหย่าอีกก็ไม่ได้ ตอนนี้ทางแฟนได้ติดต่อกลับไปที่มิวนิกและอธิบายกับเค้าอย่างที่ปลากล่าวข้างต้น ทางมิวนิกตอบกลับมาว่าเค้าดำเนินการต่อไม่ได้ เพราะการหย่ามาจากไทยแบบนี้ศาลไม่รับรอง และถามแฟนกลับมาว่าจะให้ส่งเอกสารกลับไปที่อัมท์เผื่อที่อัมท์อนุมัติว่าให้จดทะเบียนได้ หรือจะให้ส่งต่อในชั้นศาลที่สูงกว่าเพื่อพิจารณาโดยที่อาจจะถูกปฎิเสธกลับมาเช่นกันและแฟนต้องจ่ายค่าศาลและการดำเนินการเองทุกอย่าง แฟนก็เลยให้ทางมิวนิกเก็บเอกสารไว้ก่อน แล้วเมื่อวานแฟนไปที่อัมท์ไปถามว่าควรทำยังไงเอาเอกสารกลับมาได้มั๊ยหรือต้องทำยังไง อัมท์ก็บอกว่าอัมท์ดำเนินการไม่ได้เหมือนกันถ้าไม่ได้ใบรับรองจากมิวนิกเพราะไม่งั้นจะส่งเอกสารไปพิจารณาที่มิวนิกทำไมตั้งแต่แรก ตอนนี้ปลากับแฟนก็ไม่รู้จะทำไง จนท.ก็โยนกันไปมา ใครเคยมีประสบการณ์หรือมีความรู้โปรดช่วยชี้แนะด้วยค่ะ
ยังไงขึ้นตอนนี้รองปรึกษาทะนายดู ว่าเจ้าศาลเยอรมันต้องการ เอกสารรับรองหย่าจากศาลไทยหรือหนังรับรองการหย่าทีสมบูรณ์ ไม่ลองไปปรึกษากับ สำนักงานพี่โด่ง หรือ 
บริษัทเซบาสเตียนดูจ่ะ เพราะพี่เขาจะชำนาญ
รู้ข้อมูลชัดเจนกว่าเพราะเขารับยื่นวีแต่งเยอรมันโดยเฉพาะจะดีกว่าจ่ะ
แต่ถ้าเซบาสเตียนเขาจะมีสำนักงานกฏหมายที่เยอรมันด้วยจ่ะ 
แต่ถ้าสมมุติว่าจ้างเขาทำ ถ้าเกิดติดขัดแบบนี้เขาก็แนะนำขั้นตอนการหาเอกสารเพิ่มจ่ะ  แต่ถ้าไม่ใด้จ้างเขาทำก็ลองไปปรึกษาเขาใด้จ่ะ 
เขายินดีให้คำแนะนำ
ยังไงก็ต้องทำตามขั้นตอนของศาลเยอรมัน เพราะศาลเท่านั้นที่ตรวจสอบเอกสารถึง
อณุมัติ ว่าสามารถจัดทะเบียนใด้จ่ะ ที่อัมส์เขาถึงจะออกใบนัดแต่งให้ ก็คือที่อัมส์เขาก็ตามคำสั้งศาลเหมือนกันจ่ะ ใจเย็นๆหนูเข้าใจเลย เพราะหนูยื่นเองก็ใช้ 10 เกือบ11 เดือนกว่าจะใด้มาแต่งที่นี้ ถ้ารวมรอบินก็ 11 เดือนเต็มๆๆเลยจ่ะ

Edited by bb_bb - 26 Oct 2013 at 04:54
สวัสดีจ่ะ น้องโบ้ขอรายงานตัวขอฝากเนื้อฝากตัวกับเลดี้อินเตอร์แน่เด้อค่ะ
Back to Top
wendy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote wendy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Oct 2013 at 13:20 - IP: 217.227.63.136 IP Information
ใช่ค่ะ เยอรมันเวลาหย่าเขาขึ้นกับศาลที่เดียว แล้ว จขกท ก็เคยหย่ากับต่างชาติ
wanyen
Back to Top
Rung_Kate7993 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Rung_Kate7993 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Oct 2013 at 17:27 - IP: 88.67.125.189 IP Information
คล้ายๆเพือนที่ทำเรือ่งขอแต่งที่มิวนิคเลยค่ะ เพือนเคยแต่งกับชาวต่างชาติมาก่อน ติดปัญหาเรือ่งเอกสารการหย่า ถ้าคุณปลา อยากแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน มาหลังไมค์นะคะ เผื่อช่วยอะไรได้บ้าง พอดีไม่ได้ขออนุญาติเพื่อน ไม่อยากเอาเรื่องเจ้าตัวมาลง
Back to Top
Enfa25 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Enfa25 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Oct 2013 at 19:03 - IP: 188.194.180.231 IP Information
ขอบคุณอย่างสูงกับทุกความเห็นและคำแนะนำค่ะ ปลาก็ลองทุกวิถีทางถามผู้รู้ทุกท่านเท่าที่จะทำได้ท้ายที่สุดคงต้องพึ่งทนายอย่างที่คุณ bb_bbว่า ยังไงแล้วอย่างน้อยที่สุดก็ไม่ใช่ปลาคนเดียวที่เจอปัญหาแบบนี้ เพื่อนคุณ Rung_Kate7993ก็เจอแบบเดียวกัน ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งค่ะ
มนุษย์เกิดมาพร้อมกับจิตวิญญาณอันเสรี แต่ปรากฎว่าในทุกหนทุกแห่งถูกรัดรึงไว้ด้วยพันธนาการ
      Jean-Jacques Rousseau 1762

Back to Top
patingo View Drop Down

Post Options Post Options   Quote patingo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Nov 2013 at 20:40 - IP: 2.240.37.24 IP Information
Originally posted by Enfa25

สวัสดีค่ะทุกท่านปลามีเรื่องรบกวนสอบถามผู้รู้เกี่ยวกับการจดทะเบียนสมรสที่เยอรมันค่ะ เคสปลาเคยจดทะเบียนสมรสและหย่าแล้วกับชาวสวีเดน (จดที่ไทยและหย่าที่ไทยหย่าโดยความเต็มใจของทั้งสองฝ่ายไม่ได้หย่าโดยคำสั่งศาล) จากนั้นก็ได้แฟนใหม่ชาวเยอรมันตอนนี้ได้ยื่นเอกสารที่แปลและรับรองจากสถานฑูตไทยไปที่ Standesamt เมื่องที่แฟนอยู่ และเอกสารของปลากับแฟนก็ถูกส่งต่อไปให้ศาลที่มิวนิกพิจารณาเพื่อออกใบให้เอามาจดทะเบียนสมรส แต่ปัญหาคือศาลที่มิวนิกส่งจดหมายมาที่บ้านแฟนบอกว่ายังไม่สามารถดำเนินการต่อไปได้เพราะเคสปลาเป็นการหย่าแบบ Private เค้าต้องการใบหย่าที่ออกโดยคำสั่งศาลจะเป็นที่ศาลไทยหรือศาลสวีเดนก็ได้แต่ขอให้หย่าโดยศาลตัดสิน อย่างกรณีนี้ปลาไม่ได้จดทะเบียนทีสวีเดนจะไปขึ้นศาลขอหย่าที่สวีเดนก็ไม่ได้อย่างดีสวีเดนก็ออกได้แค่ใบรับรองว่าทั้งคู่ได้หย่ากันมาจากไทยเค้ารับทราบและลงบันทึกแล้วออกแค่ใบรับรองมาให้ และที่ไทยปลาก็ได้หย่าโดยสมบูรณ์ถูกต้องทุกอย่างจะไปขึ้นศาลขอหย่าอีกก็ไม่ได้ ตอนนี้ทางแฟนได้ติดต่อกลับไปที่มิวนิกและอธิบายกับเค้าอย่างที่ปลากล่าวข้างต้น ทางมิวนิกตอบกลับมาว่าเค้าดำเนินการต่อไม่ได้ เพราะการหย่ามาจากไทยแบบนี้ศาลไม่รับรอง และถามแฟนกลับมาว่าจะให้ส่งเอกสารกลับไปที่อัมท์เผื่อที่อัมท์อนุมัติว่าให้จดทะเบียนได้ หรือจะให้ส่งต่อในชั้นศาลที่สูงกว่าเพื่อพิจารณาโดยที่อาจจะถูกปฎิเสธกลับมาเช่นกันและแฟนต้องจ่ายค่าศาลและการดำเนินการเองทุกอย่าง แฟนก็เลยให้ทางมิวนิกเก็บเอกสารไว้ก่อน แล้วเมื่อวานแฟนไปที่อัมท์ไปถามว่าควรทำยังไงเอาเอกสารกลับมาได้มั๊ยหรือต้องทำยังไง อัมท์ก็บอกว่าอัมท์ดำเนินการไม่ได้เหมือนกันถ้าไม่ได้ใบรับรองจากมิวนิกเพราะไม่งั้นจะส่งเอกสารไปพิจารณาที่มิวนิกทำไมตั้งแต่แรก ตอนนี้ปลากับแฟนก็ไม่รู้จะทำไง จนท.ก็โยนกันไปมา ใครเคยมีประสบการณ์หรือมีความรู้โปรดช่วยชี้แนะด้วยค่ะ

สวัสดีค่ะคุณปลา ...แพทนะคะ คุณปลาเคสลักษณะเดียวกันกับแพทเลยค่ะ เเพทเพิ่งมาอยู่เยอรมันได้เดือนกว่าแล้ว หลังจากทำเรื่องต่างๆนาๆมานานถึง 9-10 เดือนเนี่ยค่ะ

กรณีแพทนะคะ แพทเคยแต่งงานกับคนสวีเดนเหมือนกัน จดทะเบียนสมรสกันที่ไทย และก็หย่ากันที่ไทย มีลูกด้วยกันคนนึงลูกก็เกิดที่ไทยค่ะ เราไม่เคยเดินทางไปสวีเดนเลยค่ะ แพทใช้ชีวิตกับชาวสวีเดนคนนีั 4 ปีเต็มค่ะ แต่จดทะเบียนกันแค่ 3 ปีและก็หย่ากันค่ะ ทุกอย่างทำที่ไทยเราทั้งสิ้น เพียงแต่ว่าตอนที่จดทะเบียนกันทางสถานทูตสวีเดนใน กทม แถวสุขุมวิท แนะนำให้สามีเก่าเอาทะเบียนสมรสที่ได้จากเขตบ้านเราแปลและไปรับรองที่กงสุลและส่งไปให้ทางการที่ประเทศสวีเดนดูด้วย เค้าได้รู้ว่าเราจดทะเบียนกันถูกต้อง ส่งไปแต่ตัวถ่ายเอกสารค่ะเค้าเน้นดูตราประทับจากกงสุลเค้าจะประทับทั้งตัวต้นฉบับและตัวที่แปลเลยเราก็ถ่ายทุกหน้าอ่ะค่ะ ตัวจริงๆไม่ต้องสถานทูตแนะนำมา ไม่ทราบว่าคุณปลาได้ทำเหมือนกันรึป่าวคะ .....
ของแพทมีลูกด้วยกัน แพทก็เอาใบเกิดลูกที่ระบุเค้าเป็นพ่อเด็กไปแปลเช่นกันค่ะและส่งไปพร้อมกันเลย

พอผ่านไปได้ 2 อาทิตย์ ทางการสวีเดนมีจดหมายตอบกลับมาว่าได้รับเอกสารทั้งหมดแล้ว ทราบว่าเราแต่งงานกัน แต่เราไม่สามารถได้สิทธิประโยชน์ใดๆเนื่องจากเราไม่ได้อาศัยที่สวีเดน อย่างน้อยเราและลูกต้องเดินทางไปสวีเดนครั้งนึงเพื่อลงทะเบียนประชากร พร้อมเด็กต้องเรียนที่นั่นถึงจะได้เงินช่วยเหลือ แต่ว่าแพทกับลูกๆก้ไม่ได้ไปจนกระทั่งหย่ากันซะก่อนค่ะ ........แพทได้ถามทาง จนท ว่าการจดทะเบียนกันที่ไทยเนี่ยหากสามีเราเป็นอะไรไปเราจะได้อะไรมั้ย ทาง จนท ตอบแพทว่าไม่ได้อะไรเพราะเราไม่ได้อาศัยที่สวีเดนนะ

แต่ดีว่าทางสถานทูตสวีเดนที่ไทยเราแนะนำว่าให้ทำเรื่องขอพาสปอร์ตสวีเดนให้กับลูกเรา เพราะเด็กที่เกิดจากชาวสวีเดนจะได้สัญชาติโดยอัตโนมัติ แค่ให้พ่อเค้าเขียนเรื่องส่งไปทาง ตม โดยผ่านสถานทูตในไทยเราตอนนั้นเสียเงินไปประมาณ 6-7 ร้อยบาทค่ะ
แพทก็ให้สามีเก่าเขียนเรื่องไปว่าต้องการทำพาสสวีเดนให้ลูกชาย ทาง สถานทูตก็ให้รอ 2 เดือนค่ะ เค้าก็โทรมาแจ้งว่า ให้เค้าไปทำพาสได้เลย ตม สวีเดน อนุญาติให้เด็กมีพาสสวีเดนได้แม้ไม่ได้อยู่สวีเดนก็ตาม แต่สิทธิต่างๆก็ยังคงไม่ได้นะหากไม่ได้ไปอยู่ที่นั่น...ค่าพาสตอนนั้นแพทจ่ายไป 5 พันนิดๆ แต่ตอนนี้เป็น 7 พันแล้วค่ะ

ของแพทตอนหย่ากันก็เต็มใจทั้งสองฝ่ายพากันไปหย่าที่เขตใกล้บ้านอ่ะค่ะ ก็ได้ใบหย่ามา 2 ใบแต่ทางสามีเก่าเค้าไม่เอา    แพทก็เลยเก็บไว้เองทั้งสองใบเลย เค้าคิดว่าเอกสารทางไทยไม่สำคัญมั้งคะ........แต่หารู้ไม่มันสำคัญมากๆ ...

พอแพทหย่ากับเค้ามาได้ 3 ปี แพทก็มาได้แฟนเยอรมันเนี่ยค่ะ ทีนี้เราคุยกันจริงจังถึงขั้นแต่งงาน แพทก้นึกขึ้นมาได้ว่าเราเคยส่งทะเบียนสมรสไปที่สวีเดนแต่เราไม่เคยส่งใบหย่าไปนะ แพทเลยไปติดต่อสถานทูตสวีเดนอีกครั้ง ทาง จนท ก็แนะนำว่า ตอนจดทะเบียนเราจดที่ไทยแต่ว่าเราได้ส่งใบสมรสไป พอตอนหย่าเราก็ควรจะส่งใบหย่าไปด้วย ตอนจดทำไงตอนหย่าก็ทำงั้น ทางการสวีเดนจะได้แก้ไขข้อมูลให้ เพราะ ณ ตอนนี้ที่สวีเดนคุณคือยังสมรสกับเค้าอยู่ เพราะฝ่ายชายก็ไม่เคยแจ้งไป ........

ทีนี้แพทก็เลยมาปรึกษาแฟนใหม่ค่ะว่าแพทได้หย่ากับสามีเก่าแล้ว มีใบหย่าแล้ว แต่ว่าทางสวีเดนคือเรายังไม่ได้ส่งใบหย่าไป ทางแฟนเยอรมันก็บินมาหาแพทครั้งแรกเราก็พากันไปจัดการเรื่องนี้ค่ะ แพทได้เอาใบหย่าไปแปลและก็เอาไปให้กงสุลรับรองเสียไป 800 บาท และแพทก็ส่งตัวสำเนาทุกหน้าที่มีการประทับตราจากกงสุลไปให้ทางการสวีเดนค่ะ แจ้งไปว่าเราได้หย่ากันแล้ว ช่วยแก้ไขข้อมูลให้ด้วย

พอหลังจากนั้นได้ 2 อาทิตย์ ทางการเค้าก็ตอบกลับมาค่ะพร้อมคืนเอกสารมาให้แพททั้งหมด พร้อม จม ฉบับนึงว่าแสดงความเสียใจอะไรประมาณนี้ เค้าได้บันทึกข้อมูลเราหมดแล้วว่าได้หย่ากันและส่วนสิทธิประโยชน์ของเราและลูกก้ไม่ได้อะไรดังเดิม ตามเงื่อนไขเดิม เพราะเราไม่เคยไปสวีเดนเลย
ส่วนเรื่องพาสปอร์ตลูกชายหากหมดอายุ แพทสามารถพาลูกไปต่อได้เนื่องจากในใบหย่าระบุว่าเราเป็นผู้ปกครองฝ่ายเดียว ทาง ตม ไม่มีสิทธิ์ปฏิเสธการให้พาสเล่มใหม่อยู่แล้ว แค่โชว์ใบหย่า พาสสวีเดนมีอายุ 5 ปีเช่นกัน

แพทอ่านเคสคุณปลา แพทก็ยัง งง นะ ทำไมเป็นงั้น ของแพทนี่เหมือนคุณปลาทุกอย่างเลยนะคะ ขั้นเเรกเลยพอแฟนได้รับเอกสารทั้งหมดจากแพทที่ผ่านการรับรองสถานทูตเรียบร้อยแล้วคือแฟนถือเอกสารไปอัมส์เลยค่ะ ทีนี้อัมส์ก็รับเรื่องไว้ลงทะเบียนไว้ค่ะว่าได้รับเรื่องจากแฟนวันไหน .......
ทีนี้แฟนแพทก็ถือเอกสารทั้งหมดอ่ะค่ะไปที่ศาลเอง ทางอัมส์บอกมาค่ะ ให้เอาเอกสารไปยื่นเองที่นั่นเป็นศาลแรกนะคะ เดี๋ยวจะต้องผ่านศาล 2 อีก แต่ศาลที่ 2 อัมส์จะเป็นคนส่งให้ แฟนบอกว่าศาลแรกเป็นการอนุมัติเรื่องหย่า ส่วน ศาลที่ 2 เป็นการอนุมัติให้แต่งได้.....

ตอนแฟนไปศาลแรก แฟนบอก จนท ตรวจเอกสารละเอียดมากๆๆๆๆ ถามเยอะเลยค่ะ ถามเกี่ยวกับตัวเด็กๆด้วย คือแพททำเรื่องเอาลูกติดตามไปพร้อมกันเลยค่ะ 2 คน ลูกกะคนไทยคนนึง และกับคนสวีเดนค่ะ
ทางศาลแรกก็ถ่ายเอกสารทั้งหมดไว้และคืนตัวจริงให้แฟนแพทและให้กลับไปรอที่บ้าน เค้าจะติดต่อไปเอง

พอผ่านไป 7 วัน ทางศาลแรกส่ง จม มาแจ้งว่าให้เข้าไปชำระเงิน 150 กว่าออยโรค่ะ เค้าบอกเป็นค่าดำเนินการต่างๆตรวจสอบเรื่องการหย่า.... พอแฟนจ่ายเงินไปก็เอาใบเสร็จมายื่นให้อัมส์ ทางอัมส์ก็บอกให้รออีก 3 อาทิตย์เพราะคิวยาว เค้าก็ให้บัตรนัดมาน่ะคะ นัดให้เอาเอกสารทั้งหมดมายื่นอีกครั้งเพราะอัมส์จะส่งเรื่องไปที่ศาล 2 .....เพราะขั้นตอนศาลแรกเสร็จแล้ว

พอผ่านมา 3 อาทิตย์แฟนก็ไปตามนัดที่ได้เพื่อเอาเอกสารไปยื่น ทางอัมส์ก็ให้จ่ายเงินอีก 80 กว่าออยโรค่ะ และก็บอกว่าต้องรอ 4-8 อาทิตย์ แฟนก็บอกทำไมนานจัง อัมส์บอกว่าอันนี้ต้องส่งเรื่องไปศาลชั้นสูงให้อนุมัติว่าแต่งกันได้หรือไม่ ....

พอผ่านไปได้ 10 วันเองค่ะ แฟนแพทได้รับ จม จากอัมส์ว่าให้เข้าไปทำนัดวันแต่งงานได้เลย เพราะทางศาลอนุมัติแล้วว่าให้แต่งได้......เร็วเกินคาด แฟนแพทถามทางอัมส์ว่าทำไรเร็วจังเพราะเห็นบางคนรอนานมากหลายสัปดาห์ ทางอัมส์บอกว่า ที่เร็วเพราะ ทางศาลแรกที่เก็บเงินคุณไป 150 กว่าออยโรน่ะ เค้าได้โทรไปเช็คและถามทางประเทศสวีเดนเองเลยว่าได้หย่ากันจริงมั้ย มีเรื่องในระบบรึป่าว ซึ่งได้คำตอบว่าหย่ากันจริงจากทางรัฐสวีเดน ทางศาลจึงไม่จำเป็นต้องส่งจดหมายหาสามีเก่าเพื่อเซ็นยินยอมอะไร ......

นี่แหละค่ะประสบการณ์ของแพท .....แพทอยู่เมืองฮัมบูร์คนะคะ แสดงว่าทางเมืองคุณปลาทำงานอีกแบบแน่ๆ
แต่อันที่จริงเรามีใบหย่าจะอ้างว่า ไพรเวท ได้ยังไง เค้าก็ต้องส่งเรื่องเราไปศาลชั้นสูงเพื่อตรวจสอบการหย่านี้ไงคะ มันตรวจสอบกันได้นะ ดีไม่ดีเค้าอาจโทรไปถามทางสวีเดนเองเหมือนเคสแพทก้ได้ หรือไม่เค้าก็ต้องส่ง จม ไปถามทางสามีเก่า หากไม่มีการตอบกลับภายในเวลากำหนดก็จะถือว่ายินยอมไป ......ลองให้แฟนคุณปลาไปคุยใหม่นะคะ บางทีอาจเข้าใจผิดก็ได้ เรื่องค่าใช้จ่ายเรื่องศาล สามีแพทก็โดนจ่ายเองค่ะ

เอาใจช่วยนะคะ คุณปลา สู้ๆค่ะ

Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.570 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ DOTCOMTHAI Support

free counters