Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Ladyinter > Main Forum > ทั่วไป ที่นี่มีเพื่อน
  New Posts New Posts RSS Feed: มีใครเป็นแบบนี้มั่งน้อ...
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

มีใครเป็นแบบนี้มั่งน้อ...

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
siri2522 View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote siri2522 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: มีใครเป็นแบบนี้มั่งน้อ...
    Posted: 24 Sep 2013 at 01:08 - IP: 115.67.196.248 IP Information
มึใครเป็นแบบเราบ้างคะ..ในใจคิดว่าแชทกะคนต่างชาติทุกวัน(ในแปรแกรมแชท นะคะ ) วันหนึ่งจะสามารถทำให้เราพูดคุยภาษาอังกฤษได้ดี..และรู้เรื่องเมื่อได้สนทนากันจริงๆ วันหนึ่งคิดอยากจะลองพูดดูบ้างเอาแบบคุยผ่านกล้อง(เหอๆชั้นต้องคุยได้ดีแน่ๆ)เลยไปสอยเพื่อนคนนึงจากออสเตรเลียมา..หลอกล่อให้เขาเปิดกล้อง(จนได้)ฮิๆ(ทั้งที่เขาไม่ได้ลงรูปไว้เลยสักรูป ไม่เคยเห็นมาก่อนว่าหน้าตาท่านนี้เป็นอย่างไร รู้แต่อายุ 36)... กรรมละทีนี้ เสียง calling ดังขึ้นใจเริ่มสั่นค่ะ เป็นเวิ่นเวอะๆ ฮ่าๆ แต่ก็เอาว่ะอยากลองนี่นา บอกตามตรงค่ะไม่เคยคุยผ่านกล้องเพราะไม่กล้าคุยจริงๆ (ไม่รู้กลัวไรนักหนา)ได้แต่ภาวนาขอให้เขาใจดี ขออย่าให้เจอคนไม่ดีเลยสาธุ(ในใจกลัวจะเจอแบบหื่นๆ) เปิดกล้องปุ๊บบ น้ำตาจะไหลพรากๆค่ะ..คนหยังมะน่ารักแท้.... โล่งค่ะ เฮ้อ ออ อ อ แต่ภาระกิจมันอยู่ที่ว่าขั้นตอนต่อไป คิดหนักละคะจะทักอะไร ยังไม่ทันจะอ้าปากเพื่อนใหม่บอกว่า สะ หวัด ดี ครับ .. หา!!! (แถมยกมือไหว้อีกตะหาก)ดีๆเก่งมาก ได้แต่บอกเขาแบบนี้ และจากนั้นเขาก็เริ่มอาย อาย อาย จะอายอะไรกรูนักหนา เราเลยบอกว่าอยากเรียนภาษาค่ะ ไม่เก่งเรื่องทักษะการฟังคุณลองพูดภาษาอังกฤษกับฉันสิ เอาแบบที่คุณพูดปกติน่ะ แค่นั้นแหละค่ะ เพื่อนก็ใส่เป็นชุด .. เราเหวอ ตอบง๊องแง๊งๆๆ ไม่เป็นประโยค เอ๋อๆ แค่ศัพท์ง่ายๆเรายังฟังไม่ทัน เฮ้ออ กลุ้มค่ะ ที่แท้จริงแล้วภาษาตรูมันห่วยจริง นี่นา แล้วทำไมตอนแชทมันรู้เรื่องมากกว่าน๊า แล้วยังงี้จะเก่งได้ไงเล่า.. วันต่อมาก็ขอให้เขาเปิดกล้องและให้เขาสอนอังกฤษแต่ก็ฟังไม่ทัน แถมยังจะมาขอเรียนภาษาไทยกะเราอีก เอาแล้วไงต้องสอนภาษาไทยให้เขาแทนซะงั้น เรียนไปเรียนมาสอนไปได้สัก สิบประโยคเขาก็ถามว่า what is your favorite colour? แปลเป็นไทยว่าอย่างไร เราก็ว่า คุณชอบสีอะไร พูดสิ เขาก็พูดเบาๆ เราเลยบอกว่าพูดให้ชัดกว่านี้ เขาน่ะ ก็เสียงดังมาเรยย ว่า คุณ ชอบ สี่ อะ ไร ฮ่าๆๆๆ เราก็ขำและบังคับเขาพูดอีก เขาก็พูดซ้ำ(เราไม่ได้แกล้งน่ะ แค่อยากฟังสำเนียงเขาเฉยๆ ฮ่าๆๆๆ) ค่ะขำๆก่อนนอน แต่ท้ายที่สุดโลกของการสื่อสารจริงๆเราก็ห่วยค่ะ เมื่อไหรจะเก่งกะคนอื่นเขาสักที .....เหนื่อยใจจริงCryCryCry
ดั่งสายลม
Back to Top
Sweetiemind View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Sweetiemind Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Sep 2013 at 01:20 - IP: 85.252.171.55 IP Information
แนะนำให้ไปเรียนเพิ่มทักษะภาษาอังกฤษค่ะ เห็นหลายคนไปเรียนที่ AUA หรือสถานบันสอนภาษาอื่นก็ดีค่ะ เรียนภาษาสนุกดีค่ะเมื่อเราสามารถสื่อสารได้มันเท่ดีนะ อาจใช้เวลาหน่อยแต่ถ้าหมั่นฝึกฝนก็จะไปไวค่ะ Smile
มาย Molde / 1976

Alt for foreldrene mine!

เราทำถูก...กิเลสเขา...เขาก็ว่า...เราดี! เราไม่ทำถูก...กิเลสเขา...เขาก็ว่า...เราไม่ดี!

อย่าสูญเสีย "ตัวตน" ด้วยคำพูดของคนที่ไม่รู้จัก "ตัวเรา"

Back to Top
SasyMin View Drop Down

Post Options Post Options   Quote SasyMin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Sep 2013 at 01:25 - IP: 90.184.227.155 IP Information
เริ่มคุยจริงๆ นานแค่ไหนแล้วละคะ.....

เห็นผลทันตา หลังใช้ 3 เดือน ต่อเนื่องนะ ของแบบนี้ อิอิ สู้ สู้ จ้ะ
จงตัดสินใจทุกสิ่งอย่างรอบคอบด้วยตัวเอง และเคารพการตัดสินใจนั้น ถึงแม้ว่ามันจะผิดพลาดบ้างในบ้างครั้ง ช่างมัน คนเราไม่มีใครสมบูรณ์
Back to Top
beauty_angel View Drop Down

Post Options Post Options   Quote beauty_angel Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Sep 2013 at 01:36 - IP: 124.122.240.122 IP Information
เราก็เป็นค่ะคบกับแฟนมาปีกว่า เวลาพิมพ์รู้เรื่องทุกอย่างแต่เวลาคุยกับเค้าเราพูดได้นิดหน่อย.....แต่แปลกเวลาโมโหไม่รู้พูดได้ไงใส่ทีเป็นชุด LOL
Back to Top
Miriem View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Miriem Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Sep 2013 at 01:39 - IP: 58.9.207.154 IP Information
มายกมือ อีกคน ไม่เก่ง เหมือนกัน ค่ะ ทุกวันนี้ อายค่ะ เค๊าก้บ่นๆ ว่าเราพูดได้ แต่อาย อยากที่บอกเราอายจริง มันก็ตอ้งเรียนรู้ เนอะ มาให้กำลังใจ ให้ จขกท ด้วยค่ะ Big smileBig smile
Back to Top
Eliiz View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Eliiz Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Sep 2013 at 01:39 - IP: 1.4.166.122 IP Information
ฝึกไปเรื่อยๆค่ะ  คนไทยจะเก่งเรื่องเขียน อ่าน มากกว่าฟัง พูด  เพราะเราไม่ได้ฝึกฝนบ่อยๆ ในชีวิตประจำวัน    ดังนั้น เหยื่อมาเเล้ว  จัดหนักๆเลยค่ะ  ได้ทั้งภาษา ได้ทั้งปู้จาย  เเอร๊ววLOL

Back to Top
keepsmiling2007 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote keepsmiling2007 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Sep 2013 at 01:47 - IP: 71.139.2.171 IP Information
สมัยเราเรียนมหาลัย (เอกภาษาอังกฤษ) เรียนในห้องอย่างเดียวไม่พอค่ะมันต้องใช้ในชีวิตประจำวันด้วยทั้งฟัง พูด อ่าน เขียน เราก็พยายามคุยกับ อ ที่เป็นคนอังกฤษและอเมกันบ่อยๆ และเวลาว่างๆ เราก็จะเข้าห้องสมุดอ่าน และก็ใช้คอมฯ เล่นเน็ทแช็ทหาเพื่อนคุยฝึกภาษาไปด้วย และดูหนังซาวแทร็คค่ะ ขอบอกว่าตอนั้นเราสนุกกับภาษาอังกฤษและได้ความรู้ ได้ผลมากๆ ค่ะ
Satisfaction is the death of desire!!
Back to Top
bunniie View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote bunniie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Sep 2013 at 01:50 - IP: 171.7.248.144 IP Information
Originally posted by Eliiz

ฝึกไปเรื่อยๆค่ะ  คนไทยจะเก่งเรื่องเขียน อ่าน มากกว่าฟัง พูด  เพราะเราไม่ได้ฝึกฝนบ่อยๆ ในชีวิตประจำวัน    ดังนั้น เหยื่อมาเเล้ว  จัดหนักๆเลยค่ะ  ได้ทั้งภาษา ได้ทั้งปู้จาย  เเอร๊ววLOL

จริงค่ะ เราเป็นอย่างที่คุณอลิซบอกเลย เวลาแชทแชทอย่างเมามันมากเลย เค้าบอกว่าแทบไม่รู้เลยว่าคุยอยู่กับคนไทย พอเจอตัวเป็นๆเงิบบบรับประทานเลยค่ะ
คำศัพท์ในสมองหายหมด พูดผิดๆถูกๆตะกุกตะกัก รำคาญตัวเองสุดๆ :/
Back to Top
Miriem View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Miriem Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Sep 2013 at 02:09 - IP: 58.9.207.154 IP Information
Originally posted by bunniie

จริงค่ะ เราเป็นอย่างที่คุณอลิซบอกเลย เวลาแชทแชทอย่างเมามันมากเลย เค้าบอกว่าแทบไม่รู้เลยว่าคุยอยู่กับคนไทย พอเจอตัวเป็นๆเงิบบบรับประทานเลยค่ะ
คำศัพท์ในสมองหายหมด พูดผิดๆถูกๆตะกุกตะกัก รำคาญตัวเองสุดๆ :/

เหมือนกันเลย เคย เหมือนกัน ค่ะ เขียน อย่างที่อลิซ บอก เลย แต่ พูด ก็เหมือนอย่างที่ Bunniie เลยค่ะ หนักใจ แต่เราติดขีเกียจ ว๊าาาาาา เหนื่อย ความจำสั้น แต่รักฉันยาว ทำไง ดี Big smileBig smile
Back to Top
JenSLC View Drop Down

Post Options Post Options   Quote JenSLC Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Sep 2013 at 02:33 - IP: 155.98.164.36 IP Information
เราน่ะเป็นพวกสื่อสารทางเดียว รับข้อมูลเก่ง แต่ส่งกลับลำบาก เอาประสบการณ์จากที่สอบTOEFL - part reading & listening ของเราเกือบเต็ม พอมา writing ตกลงมาหน่อย พอ speaking ผ่านแบบฉิวเฉียด
พอมาอยู่จริง ได้พูดทุกวัน เริ่มคล่องขึ้น แต่ด่านปราบเซียนของเราคือการคุยโทรศัพท์ รู้สึกมันยากกว่าคุยเห็นหน้า คุยกันต่อหน้ายังอ่านปากและดูท่าทางประกอบได้ มาใหม่ๆเวลาจะติดต่ออะไรต้องไปเองเลย โทรไปคุยไม่รู้เรื่อง

Back to Top

Post Options Post Options   Quote siri2522 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Sep 2013 at 06:21 - IP: 49.230.182.183 IP Information
คร่าาา ขอบคุณทุกความคิดเห็นและทุกกำลังใจค่ะ จะพยายามสุดฤทธิ์ค่ะ สนใจสถาบัน AUA แต่เวลาเรามีน้อยเหลือเกินค่ะ คงต้องฝึกหนักหลายอย่างค่ะจากนี้ไป สู้ๆ ค่ะ เผื่อจะได้ไปเป็นสะใภ้อินเตอร์ด้วยคน ฮีๆๆๆๆ
ดั่งสายลม
Back to Top
patty11 View Drop Down
PR สะใภ้จิงโจ้

Post Options Post Options   Quote patty11 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Sep 2013 at 07:45 - IP: 124.171.246.101 IP Information
ถ้าคบฝรั่งออสซี่ ต้องเตรียมเจอศัพท์ เฉพาะ แบบออสซี่ เพิ่มอีกทางด้วยนะคะ ซึ่งหลายคำ ถ้าพูดกันจะไม่คุ้นชิน หาก พูดผ่านกล้องไม่เข้าใจให้ถามเขาเลยคะ อย่านึกว่าฝรั่ง แล้ว จะใช้ศัพท์เดียวเหมือนกันหมดนะคะ
Wellcome to My world! Always Put yourself in others shoes.
Back to Top
Tangkvvaa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Tangkvvaa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Sep 2013 at 07:51 - IP: 1.0.239.151 IP Information
สำเนียงออสฟังยากมากนะคะ เคยเจอคนออสมาเที่ยวที่ LA เค้าชวนสามีเก่าเราคุย เราฟังไม่ออกเลยสักคำ T__T
หันไปถามสามีเก่าว่าเค้าพูดว่าอะไรบ้างเหรอ ฮีหันมาบอกว่า ชั้นก็ฟังออกบ้างไม่ออกบ้างเหมือนกัน LOL

AUA เรียนช่วงเลิกงานหรือเลิกเรียนก็ได้นี่ค่ะ เค้ามีหลายช่วงเวลา เราเห็นคนทำงานกับนักเรียนไปเรียนกันเยอะเลยละ 
Back to Top
Marilla View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Marilla Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Sep 2013 at 07:54 - IP: 1.4.147.217 IP Information
เป็นเหมือนกันเลยค่ะ เวลาแชทนี่สนุกสนานเลย แต่พอเปิดกล้องคุยนี่แบบ...หืมม์ อะไรนะ ฟังไม่ค่อยรู้เรื่อง 555 บางทีเค้าพูดมายาวๆ เรานั่งยิ้ม (ยิ้มเพราะไม่รู้เรื่อง) เวลาจะตอบนี่บางทีศัพท์เบสิคยังนึกไม่ออก ทำไมตอนแชทมันนึกออกหว่า

ตอนนี้เลยไม่กล้าเปิดกล้องมาพักนึงแล้วค่ะ 555 คนที่คุยอยู่ตอนนี้ก็ไม่ได้เร่งรัดอยากเปิดกล้อง เราบอกเค้าว่า speaking and listening เราค่อนข้างจะแย่ เค้าบอกจริงเหรอ เค้าแชทกับเรานี่เพลินจนลืมว่าเราเป็นคนไทย
Back to Top
Nelly View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Nelly Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Sep 2013 at 08:11 - IP: 124.185.122.40 IP Information
ก็หัดพูดกับเค้าบ่อยๆ จะได้ชินกับสำเนียง จากนั้นก็เริ่มพูดตาม ถ้าพูดผิดหรืออกเสียงไม่ถูกต้องก็ให้เค้าสอนค่ะ เดี๋ยวก็พัฒนาขึ้น
Back to Top
ae_ja View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ae_ja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Sep 2013 at 08:15 - IP: 115.87.4.18 IP Information
แบบนี้ต้องฝึกพูดบ่อย ๆ ค่ะ
แรก ๆ อาจจะตื่นเต้นเลยทำให้
ลืม คำถามที่เค้าถาม หรือไม่ก็
ลืมคำแปลง่ายๆ เดี๋ยวฝึกไปเรื่อยๆ
ก็ชินค่ะ
Back to Top
ae_ja View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ae_ja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Sep 2013 at 08:17 - IP: 115.87.4.18 IP Information
แฟนเอ๋เคยถามน้องสาวเอ๋ว่า
Can you Speak English?
ด้วยความที่น้องสาวเอ๋ตกใจ 
เพราะไม่เคยพูดภาษาอังกฤษมาก่อน
หล่อนตอบไปอย่างเร็วว่า 
Sorry I can't Speak English.Confused
แฟนเอ๋งง แล้วสรุปที่พูดออกมานั่นคืออะไร
LOLLOLLOLLOLLOL
Back to Top
sweetivy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sweetivy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Sep 2013 at 08:28 - IP: 171.4.4.20 IP Information
Originally posted by Nelly

ก็หัดพูดกับเค้าบ่อยๆ จะได้ชินกับสำเนียง จากนั้นก็เริ่มพูดตาม ถ้าพูดผิดหรืออกเสียงไม่ถูกต้องก็ให้เค้าสอนค่ะ เดี๋ยวก็พัฒนาขึ้น

เห็นด้วยค่ะ เราฝึกด้วยวิธีนี้แหล่ะหนุ่มที่คบกันอยู่จะทั้งพุด ทั้งพิมพ์ สอนออกเสียงถ้าเราพูดเพี้ยนไป แต่ปัญหาที่เจอบ่อยคือศัพท์เมกันกับอังกฤษ บางคำเรารุ้ของอังกฤษไม่รู้ของเมกัน ต้องอาศัยดิกชั่นนารีช่วย บอกให้เขารอก่อนไอจะหาคำ ๆ นี้ แล้วเราก็จะจดลงสมุดพกไว้ค่ะ 

Back to Top

Post Options Post Options   Quote siri2522 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Sep 2013 at 08:52 - IP: 49.230.191.188 IP Information
Originally posted by SasyMin

<font size="3" color="#009900">เริ่มคุยจริงๆ นานแค่ไหนแล้วละคะ.....
<font size="3" color="#009900">
<font size="3" color="#009900">เห็นผลทันตา หลังใช้ 3 เดือน ต่อเนื่องนะ ของแบบนี้ อิอิ สู้ สู้ จ้ะ

คุยจริงๆได้ไม่นานค่ะ กว่าจะทำภาระกิจส่วนตัวเสร็จทางอาจารย์ ก็ปาเข้าไปเที่ยงคืน เราสงสารเขาเหมือนกันเพราะดึกแล้ว ปัญหาน้อยๆแต่ก็จะพยายามเรียนรู้ให้ไวค่ สู้ค่ะ ^_~
ดั่งสายลม
Back to Top

Post Options Post Options   Quote siri2522 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Sep 2013 at 08:57 - IP: 49.230.175.34 IP Information

อิอิอิ สะดุดตรงที่ได้ ปู้จายค่ะ .. ก็อยากได้อยู่เหมือนกันค่ะ (อยากไปซิดนีย์) ค่ะ ขอบคุณที่มาให้กำลังใจ ได้ทั้งขวัญและกำลังใจค่ะ ^.^
ดั่งสายลม
Back to Top

Post Options Post Options   Quote siri2522 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Sep 2013 at 08:59 - IP: 49.230.175.34 IP Information
Originally posted by Miriem

มายกมือ อีกคน ไม่เก่ง เหมือนกัน ค่ะ ทุกวันนี้ อายค่ะ เค๊าก้บ่นๆ ว่าเราพูดได้ แต่อาย อยากที่บอกเราอายจริง มันก็ตอ้งเรียนรู้ เนอะ มาให้กำลังใจ ให้ จขกท ด้วยค่ะ Big smileBig smile

ขอบคุณ ค่าที่แวะมาให้กำลังใจ ^o^
ดั่งสายลม
Back to Top
nancha View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nancha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Sep 2013 at 09:06 - IP: 180.183.242.91 IP Information
เป็นเหมือน จขกท เลยคร้าาาาา
Back to Top

Post Options Post Options   Quote siri2522 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Sep 2013 at 09:06 - IP: 49.230.184.228 IP Information
Originally posted by keepsmiling2007

สมัยเราเรียนมหาลัย (เอกภาษาอังกฤษ) เรียนในห้องอย่างเดียวไม่พอค่ะมันต้องใช้ในชีวิตประจำวันด้วยทั้งฟัง พูด อ่าน เขียน เราก็พยายามคุยกับ อ ที่เป็นคนอังกฤษและอเมกันบ่อยๆ และเวลาว่างๆ เราก็จะเข้าห้องสมุดอ่าน และก็ใช้คอมฯ เล่นเน็ทแช็ทหาเพื่อนคุยฝึกภาษาไปด้วย และดูหนังซาวแทร็คค่ะ ขอบอกว่าตอนั้นเราสนุกกับภาษาอังกฤษและได้ความรู้ ได้ผลมากๆ ค่ะ

ค่ะ ขอบคุณมากนะคะ สำหรับคำแนะนำ ตอนที่เราเรียนมัธยมปลาย เรียนแผนสอง อังกฤษ-คณิต น่าเสียดายค่ะย้อนกลับไปได้คงตั้งใจมากกว่านั้น มาเรียนวิทยาลัยไปเรียนบริหาร คนละอย่างเลยค่ะ ได้แต่เสียดายเว
า เฮ้อ อยากย้อนเวลากลับไปจังเลยค่ะ -.-
ดั่งสายลม
Back to Top
Jig.K View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Jig.K Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Sep 2013 at 09:21 - IP: 182.52.138.116 IP Information
เริ่มสนใจภาษอังกฤษจิงจังตอน ม ปลาย เพราะคิดว่าเป็นสิ่งที่สำคัญในการทำงาน และเราต้องพบเจอกับชาวต่างชาติในอนาคตอีกมากมาย
จากในห้องเรียนเรียนแค่หลักไวยกรณ์ แต่เราไม่สามารถนำมาใช้พูดจริงได้ เป็นแค่พื้นฐานเท่านั้นค่ะ เพราะเราต้องเป็นกล้าพูด กล้าฟัง ไม่อายที่จะพูดผิด ใครจะว่าเรา...ไม่สนค่ะ ในเมื่อมันจะทำให้เราได้ดีในอนาคต
เริ่มจากการหัดพูด เจอต่างชาติที่ไหน ก็พยายามชวนพูด ด้วยคำและประโยคสั้นๆ ง่ายๆ ดูหนัง ฟังเพลง (ถึงแม่จะไม่รู้เรื่องเลย) แต่ก็พยายามทำค่ะ เพราะให้เราได้ชินกับเสียงและเข้าใจง่ายขึ้น ต่อมาเริ่มหัดแชทกับเพื่อนชาวต่างชาติ คำไหนไม่เข้าใจ เปิดดิกค่ะ ค่อยๆเรียนรู้กันไป... เข้า มหาลัย ไม่ได้เรียนอังกฤษ เลย แต่เราก็หมั่นฝึกฝนตัวเองมากขึ้น และหางานพาททามทำในโรงแรม เพื่อฝึกการใช้ภาษาจริง

ต้องกล้าที่จะพูดค่ะ ไม่กลัวที่จะพูดผิด เพราะถ้าเราพูดผิด คนที่ฟังเค้าจะช่วยแก้ และสอนเรา... อังกฤษของแต่ละชาติ คนละศัพท์ คนละสำเนียงกัน ออสซี่ด้วย ฟังยากค่ะ เพราะฉะนั้นต้องอาศัยความเคยชินของหูด้วยค่ะ

Back to Top
ลิงลม View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ลิงลม Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Sep 2013 at 09:53 - IP: 14.202.40.145 IP Information
Originally posted by ae_ja

แฟนเอ๋เคยถามน้องสาวเอ๋ว่า
<font size="6" color="#ff00cc">Can you Speak English?
ด้วยความที่น้องสาวเอ๋ตกใจ 
เพราะไม่เคยพูดภาษาอังกฤษมาก่อน
หล่อนตอบไปอย่างเร็วว่า 
Sorry I can't Speak English.Confused
แฟนเอ๋งง แล้วสรุปที่พูดออกมานั่นคืออะไร
LOLLOLLOLLOLLOL

" คิดดี ทำดี ชีวีมีสุข คิดทุกข์ ทำทุกข์ สุขไม่มี "
Things are beautiful when you love them.
Back to Top
BKUS View Drop Down

Post Options Post Options   Quote BKUS Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Sep 2013 at 10:08 - IP: 192.168.212.101 IP Information
เราไปเรียนที่ AUA นะ สนุก ได้เพื่อนและได้ความรู้ค่ะ แต่ต้องฝึกตัวเองด้วยนะคะ พูดบ่อยๆ

แรกๆ เราก็เป็นแบบจขกท.นะ แชทนี่คล่องเชียว อ้อ อีกอย่าง เราจะมั่นใจเวลาพูดกับคนที่ไม่ใช่เจ้าของภาษา อิฉันมั่นใจมากกกก พูดได้คล่องปรื๋อ เช่น อิตาเลี่ยน ตุรกี แต่กับสามีตัวเอง ไม่กล้าพูดมาก หลังๆมากล้ามากขึ้น สามีชมว่า ยูพูดเก่งขึ้นนะ เวลาด่าไอคล่องเชียวแกรมม่าได้นะ 5555

Back to Top
mooi View Drop Down

Post Options Post Options   Quote mooi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Sep 2013 at 10:40 - IP: 171.7.38.25 IP Information
เรื่องของคุณน่ารักจัง
ของนัทเองก่อนเจอแฟน ภาษาอังกฤษก็คุยใด้เฉพาะเรื่องงานค่ะ เรื่องอื่นๆไม่เข้าท่าเลย
แต่พอใด้คบกับแฟน เราสองคนต่างก็มีภาษาแม่คนละภาษาอยู่แล้ว กลายเป้นว่าเราสองคนเริ่มที่ ศูนย์ทั้งคู่ค่ะ
สุดท้ายภาษาอังกฤษเราสองคนก็พัฒนาขึ้นเรื่อยๆค่ะ
 แนะนำเลยค่ะว่าถ้ามีโอกาสไปเรียนเพิ่มเลยค่ะ เพราะมันใด้ใช้จริงๆ
ถ้าบ้านแฟนนัทพูดอังกฤษก็คงจะดี กลายเป็นตอนนี้ ใช้สามภาษาค่ะ
ไทย อังกฤษ ดัช( เป็นภาษาที่กำลังเรียนอยู่)
Back to Top
Princess_bunch View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Princess_bunch Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Sep 2013 at 23:13 - IP: 171.4.208.112 IP Information
เป็นเหมือนกันค่ะ ค่อยพัฒนาทั้งเค้าและเรา สู้ๆค่ะ
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.133 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ DOTCOMTHAI Support

free counters