Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ สวีเดน / Sweden
  New Posts New Posts RSS Feed: เตือนภัย!!! มันอันตรายจริงๆค่ะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

เตือนภัย!!! มันอันตรายจริงๆค่ะ

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
rakthai_eed View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote rakthai_eed Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: เตือนภัย!!! มันอันตรายจริงๆค่ะ
    Posted: 17 Sep 2013 at 22:30 - IP: 83.254.203.90 IP Information

ขออนุญาตตั้งกระทู้อีกกระทู้นะค่ะ  มีกระทู้ติดๆกัน เกรงใจ

แต่อยากเตือนภัยทุกคน  ให้คอยระวังตัวกันไว้

เพิ่งโดนฉกกระเป๋าไปเมื่อเช้า แทบจะเป็นลมเลยค่ะ
ขี่จักรยานมาดีๆ พอดีขี่ในซอย รถใหญ่เข้าไม่ได้  กลางวันไม่ค่อยมีคนเดิน
โซ่จักรยานหลุด จอดใส่โซ่  และเอากระเป๋าที่สพายข้างออกมาใส่ตะแกรงด้านหน้าจักรยาน
พอแก้เสร็จ น้ำมันเปื้อนเต็มมือ เลยไม่ได้หยิบกระเป๋ามาสพาย กะว่าเดี๋ยวก็ถึงบ้านแล้ว
แต่พอถีบไปได้ไม่เท่าไร  เห็นมอเตอร์ไซด์เล็กๆ มันจอดอยู่บนฟุตบาท มีผู้ชายสองคน หน้าแขกๆ จมูกโด่ง ผมดำ 
เหมือนมันจะรอให้เราผ่านไปก่อน แล้วมันจะเข้าไปอีกซอยหนึ่ง
แต่พอเราผ่านหน้ามันไป มันลงมาจากฟุตบาท เข้ามาข้างหลังและเข้าใกล้จักรยานเรา
และไอ้คนนั่งซ้อนมันขว้ากระเป๋าเรา แล้วไอ้คนขับมันขับไปเลย อย่างเร็ว
เรายัง งง ไม่รู้ทำยังงัย ผู้ชายแถวนั้นไม่มีเดินซักคน มีแต่ผู้หญิงตัวเล็กๆไม่กี่คน
ขับตามมันไม่ทัน  หมดเลยค่ะ กระเป๋าเงิน เงิน บัตรทุกอย่างอยู่ในนั้น   กุญแจบ้าน กุญแจรถ
โทรศัพท์   มันเอาไปหมดเลย  ไม่รู้จะทำยังงัย  จะยืมโทรศัพท์คนแถวนั้นก็จำเบอร์แฟนไม่ได้
เบอร์ทุกอย่างอยู่ในโทรศัพท์ กุญแจบ้านก็ติดไป เข้าบ้านไม่ได้
ต้องขี่จักรยาน ไปหาแฟน ช็อคมากๆ ตอนนั้น
ตำรวจบอกว่า   พวกนี้มันมองหาคนที่มาอย่างพวกเรา  เพราะมันคิดว่า ง่าย เป็นต่างชาติ

เลยอยากเอามาเตือนสาวๆ  อย่าคิดว่า สวีเดน ยุโรปแล้วจะปลอดภัย เดี๋ยวนี้มันมีอันตรายทุกทีจริงๆ
 มันก็มีแบบนี้  ให้ระวังกันไว้นะค่ะ
ไม่ว่าจะบ้านเรือนให้ล็อกให้แน่นหนา  จักรยาน ล็อคทุกครั้ง  
ยิ่งรถยนต์ ถ้าไม่ได้จอดในบ้าน อย่าใส่อะไรไว้ในรถ  และต้องตรวจตราล็อคให้สนิททุกครั้ง
กระเป๋าและของมีค่า ให้ระวังไว้มากๆ
ถ้าขี่จักรยาน อย่าใส่ตะกร้าข้างหน้า
ถ้าจะใส่ให้เอากระเป๋าตังค์ กับโทรศัพท์และกุญแจบ้านใส่ในกระเสื้อเจ็กเก็ตจะปลอดภัยกว่า
แต่เจ็กเก็ตต้องเลือกที่มีกระเป๋าข้างในและกระเป๋าลึกๆหน่อย จะดีที่สุดค่ะ
กุญแจบ้าน  โทรศัพท์ ดีที่สุดให้ใส่ไว้ในแจ็กเก็ต  ถ้ามันจะเอา ยังมีกุญแจบ้าน เรายังกลับบ้านได้
โทรศัพท์โทรให้คนรู้จักมาช่วยได้

Edited by rakthai_eed - 25 Sep 2013 at 01:40
Back to Top
Nanaza View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Nanaza Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Sep 2013 at 00:48 - IP: 83.255.55.32 IP Information
โหยยอ่านแล้วเซ็งแทนเลยค่ะ แฟนคอยเตือนอยู่ตลอดเหมือนกันค่ะเรื่องกระเป๋าและของมีค่าต่างๆเพราะทึ่สวีเดนก้อไว้ใจไม่ได้เหมือนที่พี่อี๊ดบอกค่ะ ถือซะว่าฟาดเคราะห์นะคะ ตัวเราปลอดภัยดีกว่าค่ะ แต่แอบเซ็งแทนจริงๆ
Back to Top
D95fatty View Drop Down

Post Options Post Options   Quote D95fatty Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Sep 2013 at 02:27 - IP: 83.253.183.110 IP Information
มีอย่างงี้ด้วย ไม่คิดว่าจะมีเหตุการณ์แบบนี้ที่สวีเดนอะ

แต่ไม่ได้กินเราอะ เพราะไม่เคยพกกระเป๋าสะพายออกไปข้างนอก มีแต่บัตรรถเมล์เอาไว้ขากลับเผื่อเมื่อย เพราะขาไปเดินไป และโทรศัพท์กับก็ใส่กางเกงไว้

ถ้าเป็นเราคงเซ็งสุดๆ เสียดายทั้งตังค์ ทั้งของ คิดในทางทีดีที่มันไม่ทำร้ายเราค่ะ

Noi 1980 now still in Thailand
Back to Top
Waanie View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Waanie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Sep 2013 at 02:32 - IP: 85.76.100.89 IP Information
ขอบคุณที่มาเตือนกันค่ะ
อยากทราบว่าเหตุเกิดที่เมืองอะไรคะ เผื่อผ่านไปเที่ยวจะได้ระวังตัว
เราอยุ่ฟินแลนด์ค่ะ ที่นี่ไม่ค่อยทีฉกชิงวิ่งราวแบบนี้ค่ะ ชาวต่างชาติน้อยกว่าที่สวีเดน และเค้าดูแลความเปนอยุ่และควบคุมความประพฤติทุกคนเท่าเทียมกัน
แฟนเราเคยบอกว่าที่สวีเดนมีปัญหาที่เกิดจากการที่คนต่างชาติย้ายถิ่นฐานเข้าไปอาศัยอยุ่มากมายค่ะ
แต่ฟินแลนด์ค่อนข้างเข้มงวดเรื่องวีซ่าและคนต่างชาติที่จะย้ายมาอยุ่ ปัญหาแบบนี้เลยยังมีไม่มากนักค่ะ
Back to Top
chayada2 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote chayada2 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Sep 2013 at 02:38 - IP: 46.59.74.103 IP Information
ป้าดาขอแสดงความเสียใจกับจขกทด้วยน้า กับเหตุการที่เกิดขึ้น และขอให้สาวระวังด้วยจ้าที่ Malmö มีบ่อยมากตามที่เปลี่ยวๆ มีลงหนังสือพิมพ์ทุกอาทิตย์เลยข่าวแบบนี้ ขอบคุณที่นำมาแบ่งปันค่ะ
Udon / Landskrona# ....ถ้าคุณเชื่อว่าสิ่งนั้นจะสำเร็จ คุณจะมองเห็นโอกาส

.....ถ้าคุณเชื่อว่ายังไงก็ไม่สำเร็จ ไม่มีทางเป็นไปได้..คุณจะมองเห็นแต่อุปสรรค Robert Anthony
Back to Top
natee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote natee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Sep 2013 at 03:31 - IP: 46.236.76.78 IP Information
ทีก็โดนมาก่อนลวงกระเป๋าน่ะจ้ะ และไอ้พวกขโมยถ้าลืมของมีค่าในรถหรือไม่ลืมมันก็ซุมทุบกระจกค้นหาของได้รถสาีเพื่อนทีโดนา 3-4 ครั้งแล้ว ส่วนพวกวิ่งราวต่อให้เราถือันก็กระชากได้ค่ะ เฮลิคอปเตอมาวนจับไอ้พวกนี้บ่อย มันมองเหยื่อที่ไม่มีทางสู้มันได้ ถ้าจะไปใหนระวังๆกันไว้บ้างอย่าไปเดินที่เปลี่ยวๆ อย่าทำตัวหรู   เอาแบบปอนๆเข้าไว้ หลุยเหลยไม่ต้องถือถ้าต้องไปใหนลำพังไกลๆ น้องเพื่อนทีมันขว้าตอนไปรอรถไฟใต้ดินมันเล่นทีเผลอค่ะ
ส่วนพวกล้วงกระเป๋าอันนี้มันจะแกล้งมาเดินเบียดๆขอทางเราทั้งๆที่มีทางเดินเยอะนะ พวกนี้มันหน้าด้านค่ะ อย่าหลบมันไล่มันเดินทางอื่น ก่อนไล่จับกระเป๋าตังให้ดี มันเดินผ่านเราแป็ปเดียวเสร็จมันง่ายๆเลยล่ะค่ะ มันเป็นแก็งนะ มีทั้งหัวทองหัวดำเลย มันจะมาล้อมเราแล้วอีกคนมันจะแกล้งขอทาง มันจะเล่นคนต่างชาติ เพราะมันคิดว่าไม่รู้อะไรเป็นอะไรและันคิดว่าคนต่างชาติต้องพกเงินเยอะ   พวกมันทำมาหากินหลายแบบค่ะ ระวังกันไว้อย่าได้ไว้ใจใครด้วยนะคะ อันตรายมาก
Back to Top
Litenapa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Litenapa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Sep 2013 at 12:45 - IP: 213.114.18.234 IP Information
WinkWinkWink
ขอบคุณค่ะ ที่นำเรื่องราวมาเตือนภัย
Back to Top

Post Options Post Options   Quote rakthai_eed Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Sep 2013 at 19:04 - IP: 213.115.97.218 IP Information

เมือง Malmö ค่ะ ภาคใต้สุดติดกับเดนมาร์ค  เมื่อก่อนที่นี่เคยเป็นค่ายรองรับคนอพยบจากสงครามมาก่อนค่ะ   ถ้าใครเคยมาที่นี่จะเห็นคนส่วนมากผมดำ จมูกโด่ง ออกแขกๆๆ ซะมากกว่า  คนสวีเดนจริงๆน้อยมาก นอกจากคนทำงานและวัยรุ่น   นอกนั้นส่วนมากจะย้ายไปอยู่แถบชานเมืองซะมากกว่า  พวกแขกเลยเหมือนครองเมือง

เห็นคุณ natee บอกว่า มันมีกันเป็นแกงค์  นึกขึ้นได้ ตอนที่เราขี่จักรยานไล่ตามมัน   เห็นมี Mopad อีกคัน ไม่รู้มาจากไหน มาดักหน้ารถมัน  และมันก็จอดคุยกัน  แต่เราก็ยังขี่ไปไม่ถึงพวกมัน เห็นริบๆ  คิดว่า โมฝาดอีกคันมาช่วยสกัดจับ  แต่พอเราขี่ใกล้จะถึงพวกมัน  มันพากันขี่แยกไปคนละทาง  เท่านั้นเราหยุดตามเลย  ไม่มีใครผ่านมาซักคนนด้วย

เมื่อวานคุยกับคนหนึ่ง  เค้าบอกว่า  เค้าเคยเจอแบบนี้ แต่เค้าวางกระเป๋าไว้ตรงซ้อนท้าย 
มันขับ mopad มาข้างหลังเหมือนกัน แล้วหยิบไปเลย Ouchเค้าบอก แล้วมันถีบจักรยานล้มทั้งคนทั้งจักรยาน ทำอะไรไม่ได้ เวลาขี่จักรยานเค้าไม่กล้าเอาอะไรสำคัญไปอีกเลย 

ตอนนี้เราเหมือนเป็นโรคจิตเลย จิตตกตลอด ไม่กล้าเดินคนเดียว  ไม่กล้าขี่จักรยานในซอย
 เมื่อวานตอนเย็น ชวนแฟนเดินไปดูรอบๆแถวๆนั้นที่เกิดเหตุ เผื่อมันทิ้งกระเป๋าหรือทิ้งบัตรที่มันไม่ต้องไว้แถวนั้นบ้าง
แต่โชคไม่ดี  ไม่เห็นแม้แต่ร่องรอย  ยิ่งเห็นตรงที่โดนและนึกถึงเหตุการณ์ตอนนั้น ยิ่งโกรธ และหวาดระแวง
พอดีมีผู้ชายคนหนึ่งวิ่งมาข้างหลัง  เท่านั้นหล่ะ หัวใจตกไปอยู่ที่กระตุ่มเลย น้ำตาไหล มือไม้สั่น โดยไม่รู้ตัว 
ขนาดแฟนเดินจูงมืออยู่ด้วย  
แฟนบอกว่า ใจเย็นๆ ผมอยู่นี้ ไม่ต้องกล้ว  ไม่ใช่คนร้ายทุกคน เค้าพยายามปลอบใจเรา  
แต่เหตุการณ์มันเพิ่งเกิด  มันเลยยังหวาดดๆอยู่ 
พูดแล้ว เมื่อนึกว่า ต้องไปทำอะไรต่ออะไรใหม่อีก หลายอย่าง  เฮ้ออออ!!!!  ขอถอนหายใจอีกรอบ  Confused

สาวๆ  ดูแลตัวเองดีๆนะค่ะ ต่างบ้านต่างเมือง  พวกโจรมันจ้องแต่คนอย่างพวกเรา  
มีเงินหรือไม่มีเงิน มันไม่สน  มันเห็นเรามาอยู่สวีเดนได้ 
ถึงเราไม่มีเงิน   แฟนพวกเรามันต้องมี  แฟนมันต้องให้   มันคิดกันแบบนี้แหละไอ้พวกคนร้าย
และพวกเราก็ไม่รู้จะทำยังงัย ถ้าเกิดเรื่อง กว่าเรื่องไปถึงตำรวจ มันก็ไปกันถึงไหนๆแล้ว
ระวังตัวเอง ดีที่สุดค่ะ  และพวกแขกบางคนมันก็ไม่มีพาสปอร์ตหรือวีซ่า
มันอพยบมา มันทำร้ายใครและหนีกลับเค้าประเทศมัน  ก็ยากที่จะตามหาแล้ว
เพราะประเทศมันมีสงครามไม่มีใครอยากเค้าไปอยู่แล้ว  พวกนี้มันถึงฆ่าคนกันง่ายๆ

Edited by rakthai_eed - 18 Sep 2013 at 19:13
Back to Top
elegant View Drop Down

Post Options Post Options   Quote elegant Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Sep 2013 at 20:57 - IP: 78.78.15.238 IP Information
แสดงความเสียใจกับคุณอี๊ดนะคะ แต่โชคดีที่คุณอี๊ดปลอดภัย
ถือซะว่าให้มันเอาเคราะห์ของเราไปค่ะAngry เมืองที่ปุ๊อยู่ก็คนต่างชาติเยอะค่ะ
คงต้องระวังตัวเหมือนกันแล้ว เรียนภาคค่ำกลับบ้านมืดเร็วด้วยช่วงนี้Confused
ขอบคุณนะคะที่นำมาบอกกล่าว Smile
Puh/1975    ถ้าโลกนี้ไม่มีคำว่า ''อุปสรรค'' มนุษย์ก็จะไม่รู้จักอีกคำที่เรียกว่า ''ความพยายาม''
Back to Top
palmplam View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote palmplam Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Sep 2013 at 01:25 - IP: 37.250.114.54 IP Information
เป็นประโยชนมากเรยค่ะ ส่วนตัวก็เอากระเป๋าสะพายใส่ไว้ในตระกร้าเหมือนกัน คราวนี้คงเลิกค่ะ แย่เรยนะค่ะ คนพวกนี้มันเลวจิงๆๆ อยากให้มันโดนกรรมตามสนองอย่างแสนสาหัสค่ะ

เอาใจช่วยให้ลืมเหตุการณ์ร้ายๆๆไวๆๆ นะค่ะ

สู้ๆๆค่ะ
Back to Top
nuy-totte View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote nuy-totte Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Sep 2013 at 11:47 - IP: 223.206.135.189 IP Information
เสียใจด้วยนะคะ .. ขอบคุณที่มาเข้ามาเตือนคะ บ้านแฟนเรายิ่งอยู่นอกเมือง เปลี่ยวๆ เราจะได้ระวังเพิ่มเติม
Back to Top
BeBeeBie View Drop Down

Post Options Post Options   Quote BeBeeBie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Sep 2013 at 01:49 - IP: 94.234.170.77 IP Information
แสดงความเสียใจกับคุณอี๊ดด้วยนะคะ และก็ขอบคุณที่เข้ามาเล่าเรื่องนี้ สาวหลายๆคนจะได้ระมัดระวังตัวกันมากขึ้น โลกเปลี่ยนไปเงินทองหายากขึ้นทุกวันๆ โจรก็เลยเพิ่มกันมากขึ้น
Back to Top
กนกลักษณ์ View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote กนกลักษณ์ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Sep 2013 at 21:30 - IP: 81.170.232.127 IP Information
แสดงความเสียใจกับคุณอี๊ดด้วยนะคะ  พี่ก็เป็นอีกคนที่อยู่มัลเม่อค่ะ  พี่ขี่มอเตอร์ไซด์บ่อยๆ  พี่ชอบสะพายกระเป๋าไว้ด้านหลังหน่ะค่ะ  พี่อ่านแล้วก็จะได้ระวังมากขึ้น  จะเก็บของมีค่าไว้ข้างในเสื้อคลุมค่ะ  ที่นี่คนต่างชาติเยอะจริงๆนั่นแหละ  เห็นพวกแขกเยอะมากๆ  และขอบคุณที่ให้ข้อมูลค่ะ
Back to Top
Anansiri View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Anansiri Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Sep 2013 at 00:43 - IP: 88.131.31.186 IP Information
ขอแสดงความเสียใจด้วยค่ะ และดีใจที่คุณอี๊ดปลอดภัย ขอบคุณที่มาแชร์นะคะเป็นประโยชน์มากค่ะ 
 อยากให้เพื่อนๆคนไทยได้ระวังตัวและอย่าได้ประมาท เหตุการณ์แบบนี้เกิดในหลายๆที่ในสวีเดน น้องสาวของแฟนก็โดนที่Stockholmทั้งที่เค้าก็อยู่มาจนจะค่อนชีวิตแล้ว เป็นชายต่างชาติเดินตามเรามาจนจะถึงหน้าบ้านเรา แล้วมันก็ดึงกระเป๋าเราไปยื้อยุดกันแต่มันแรงกว่ามันได้กระเป๋าไป น้องสาวโดนลูกหลงที่ต่างคนต่างมั่วหมัดใส่กันฟกช้ำเลย วันนั้นน้องแฟนเบิกตังค์มาจากแบงค์ มันตามมาตั้งแต่อยู่หน้าแบงค์แล้ว แต่น้องไม่ได้เอะใจเพราะไม่คิดว่าจะเกิดกับตัวเอง และมารู้ทีหลังว่าคนพวกนี้จะมีเป็นแกงค์ จะยืนมองหาเหยื่ออยู่เป็นจุดๆ น้องแฟนเป็นอาจารย์อยู่มหาวิทยาลัยก็ได้รู้จากลูกศิษย์หลายคนว่าพวกเขาก็โดน มีทั้งล้วงกระเป๋า และบางคนโดนฉกชิงกระเป๋าไปต่อหน้าต่อตา และกระเป๋าสะพายผู้หญิงแบรนด์เนมมันจะมองเป็นพิเศษ
 ตัวพี่เองก็เกือบโดน มันทำทีเข้ามาคุยและสนใจกล้องที่คล้องคอเรา มันบอกว่าขอดูตัวกล้องหน่อยเราไม่ให้ มันก็ยังพยายามจะดึงจากเราให้ได้ แต่มีพลเมืองดีผ่านมาพอดีเลยขับรถไล่มันหนีกระเจิงไปก่อน และบอกเราว่าพวกนี้คือมิจฉาชีพให้หลีกไกลอย่าให้มันเข้ามาใกล้ตัว 

นัญ,1966 Bkk/Högfors,Sweden    
https://www.facebook.com/anansiri.ketpanasiri
Back to Top

Post Options Post Options   Quote rakthai_eed Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Sep 2013 at 01:28 - IP: 83.254.203.90 IP Information
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาให้กำลังใจนะค่ะ ดีใจค่ะ ที่กระทู้เป็นประโยชน์ให้กับทุกคน  
อยากให้ทุกคนที่อยู่และกำลังมาอยู่สวีเดน 
ว่าอย่าประมาทกับเรื่องนี้  เรื่องแบบนี้มันอาจมีทุกที่และทุกประเทศก็จริง
แต่ประเทศที่เราไม่คุ้นเคยเนี่ยแหละมันง่ายนักสำหรับพวกคนร้าย ไปไหนก็อย่าประมาทเป็นดีที่สุดค่ะ

สองวันที่แล้ว  แม่เจ้าของบริษัทที่ทำงานอยู่มาหา และเอาหนังสือพิมพ์มาให้ดู
เค้าลงข่าวในหนังสือพิมพ์ คอลัมภ์เล็กๆ  แต่อ่านแล้วก็ตกใจ โฮ้ นอกจากเราแล้วยังมีคนอื่นที่โดนแบบนี้ด้วยเหมือนกัน  ภายในวันเดียวกัน เมืองเดียวกัน   แถมเวลาใกล้เคียงกัน เฮ้อออ   
วันวันจะมีคนตกเป็นเหยื่อคนร้ายซักกี่คนนะ  เวรกรรมจริงๆ

วันนั้นไม่ได้โดนคนเดียว โดนกันหลายคน ก่อนหน้าอี๊ดก็มีคนโดน แถมเป็นคนแก่อายุเกือบ แปดสิบ มันยังไปเอาของเค้า อ่านแล้วก็โมโห

Edited by rakthai_eed - 25 Sep 2013 at 01:50
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.133 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ DOTCOMTHAI Support

free counters