Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ สวีเดน / Sweden
  New Posts New Posts RSS Feed: ถึงแล้วจ้า
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ถึงแล้วจ้า

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
potato rey View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote potato rey Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ถึงแล้วจ้า
    Posted: 22 May 2013 at 16:04 - IP: 83.226.64.25 IP Information
มาถึงก็ฝนตก แถมหนาวด้วย เดี๋ยวจะออกไปซื้อของร้านขายของไทย มีอะไรจะกลับมาเล่าให้ฟัง
Back to Top
Mony_4530 View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Mony_4530 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 May 2013 at 17:46 - IP: 1.2.242.182 IP Information
สวัสดีจ๊ะพี่เรย์ พี่เพิ่งไปถึงวันนี้เหรอค่ะ อิจฉาจัง...มลอยากไปม๊ากมากแต่รอut มา4เดือนแล้วยังไม่มีวี่แววเลย วันนี้แฟนก็โทรเช็คก็ได้คำตอบเดิมๆคืองานเค้าเยอะ พวกเค้าทำงานอย่างหนัก หวังว่ามลจะได้รับเมลเร็วๆนี้ จบ. มลดีใจด้วยนะที่พี่ไปถึงแล้วและเดินทางปลอดภัยกันทุกคน ขอให้มีความสุขตลอดระยะเวลาพักผ่อนที่สวีเดนกับครอครัวนะค่ะ
โชคดีค่ะSmile
Back to Top

Post Options Post Options   Quote potato rey Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 May 2013 at 02:41 - IP: 83.226.67.88 IP Information
สวัสดีค่ะ คุณมล
เดินไปร้านขายของไทยใช้เวลาประมาณ 10 นาที ร้านมีของขายเยอะค่ะ วันนี้ซื้อแค่คะน้า ใบกระเพา น้ำมันหอย และก็พริกขี้หนู แต่อดทำกับข้าว เพราะต้องไปกินบาบีคิวที่บ้านแม่ เอาชุดมาโดนเหมาหมด ก่อนเพื่อนแฟนจะเห็น สรุปต้องส่งของมาอีกก่อนที่จะกลับไทย ที่ร้านขายของไทยมีครกตำส้มตำ เห็นแล้วอยากตำบ้างแต่ไม่ได้เรื่อง มะละกอโอ้เห็นแล้ว แกงส้มใส่กุ้งต้องไม่พลาด ถั่วฝักยาว ถั่วงอก กุ้งมีทั้งลวกและสด แบบแช่แข็งแต่ตัวใหญ่นะขอบอก หน่อไม้ และอีกมากมายอยู่ที่นี ก็เหมือนอยู่เมืองไทย ของกินหาไม่ยากแค่มีเงิน ถ่ายรูปบ้านใกล้เรือนเคียง สถานที่ต่างๆ ต้นไม้เดินเข้าป่า หาลูกที่เขาเอาไว้ทำแยม ออกเยอะแต่ยังไม่สุก เห็นแล้วรู้สึกอิจฉาคนที่มีโอกาสได้เก็บจัง วันนี้ไปนอนก่อนนะค่ะ ง่วงแล้ว
พี่ขออวยพร ให้คุณมล สมหวังโดยเร็วนะค่ะ
Back to Top
Mony_4530 View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Mony_4530 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 May 2013 at 18:02 - IP: 1.2.246.61 IP Information
สวัสดีจ๊ะพี่เรย์ ใช่ร้านขายของไทยที่อยู่ติดกับICA ซุปเปอร์มาร์เกตไหมค่ะ ถ้าเป็นร้านนั้นห่างจากบ้านแฟนมลประมาณ 2km ถ้าเดินไปใช้เวลาประมาณ15 นาที ช่วงที่มลอยู่ที่นั้น มลไปซื้อของร้านพี่เค้าเป็นประจำ พวกผักสดเค้าจะมีมาอาทิตย์ละครั้งต้องโทรเช็ค เวลาของสดมาทีต้องรีบซื้อเก็บไว้ มลทำอาหารไทยกินกับแฟนเกือบทุกวันทำให้มีความรู้สึกเหมือนมลอาศัยอยู่ในไทยต่างกันแค่ภาษาและอากาศ.
และขอบคุณสำหรับคำอวยพรค่ะ Smile
Back to Top

Post Options Post Options   Quote potato rey Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 May 2013 at 01:49 - IP: 83.226.67.88 IP Information
จำไม่ได้ค่ะคุณมล วันนี้ไปอีกเพื่อซื้อของทำกับข้าววันเกิดแฟน แต่ถั่วฝักยาวหมด ถามคนขายเขาบอกว่าของเข้าทุกวันอังคาร อาจใช่ก็ได้เพราะเห็นมีอยู่ร้านเดียวค่ะ ส่วนวันนี้กิจกรรมเริ่มต้น ตี4 ทำความสะอาด เสร็จก็ทำกับข้าว 8 โมงไปโรงเรียนที่แฟนเรียนขับรถ บ่ายโมงนั่งรถไปกับแฟนครูใจดีเรียกให้นั่งไปด้วย เลยได้ชมเมืองไปในตัว หลังจากเสร็จก็ไปซื้อของกับแม่ และแฟน เอาของกลับบ้านไปเก็บ แม่แฟนชวนไปอับซาลา เกิดมาในชีวิตเพิ่งเคยเข้าโบสถ์ ทั้งๆที่ลูกก็เรียนโรงเรียนคริส ใครเคยเข้าแล้วก็อาจไม่ตื่นเต้น แต่เราขนลุกทั้งตัวมันใหญ่มากและเราเองก็ชอบของโบราณ (ยกเว้นแฟน) เลยยาวอยู่ที่โบสถ์ ออกไปกินอาหารกรีกตรงชายน้ำ และเดินเล่นนิดหน่อยก็กลับ อ้อวันนี้เห็นคนไทยตั้งหลายคน แต่ไม่ได้ทักยกเว้นคนขายของ เรายิ้มท่านไม่ยิ้มตอบเราก็เขินที่จะทักต่ออ่ะค่ะ วันนี้ขอนอนก่อนนะค่ะ พรุ่งนี้จะมาพร่ำเพ้อต่อค่ะ
ขอให้ทุกท่านที่ผ่านมาอ่าน สุขภาพแข็งแรง หวังวีซ่าก็ให้ได้ดั่งปารถนานะค่ะ
Back to Top
Kwanzaa View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Kwanzaa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 May 2013 at 05:24 - IP: 83.250.219.63 IP Information
ยินดีต้อนรับค่ะพี่เรย์ มาหยุนานไหมเอ่ย คงสนุกมากล่ะสิ ขอหั้ยเที่ยวหั้ยสนุกนะค่ะ

N'Kwan_1990@ Samutsakhon/Stockholm

Back to Top

Post Options Post Options   Quote potato rey Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 May 2013 at 15:05 - IP: 83.226.67.88 IP Information
ขอบคุณค่ะน้องขวัญ.
ทำกับข้าวไทยกินทุกเช้าเลยมาอยูที่นี่ สนุกแต่หนาว น้ำมูกไหลเวลาออกไปข้างนอก ไม่ชอบเลย มีวิธีแก้ไหมค่ะ? กลับเมืองไทยวันที่3 มิย ค่ะ วันที่มาเจอน้องคนหนึ่งชื่อเปิ้ล นิสัยดีแต่จำไม่ได้ว่าน้องเปิ้ลอยู่เมืองไหน 🐶. วันนี้นอนอืดยังไม่ขยับไปไหนค่ะ
Back to Top
thanyamon View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote thanyamon Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 May 2013 at 16:15 - IP: 89.134.58.159 IP Information
ขอให้มีความสุขมากๆนะคะ และขอให้สนุกและมีความสุขกับปาร์ตี้วันเกิดแฟนด้วยคะTongue
Back to Top

Post Options Post Options   Quote potato rey Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 May 2013 at 22:04 - IP: 83.226.67.88 IP Information
และแล้วก็ควงตะหลิวโชว์อาหารไทย. คั่วกลิ้งเนนื้อสับ แกงเขียวหวานไก้มะเขือเหมาหมดจากร้านไทย 555 ผัดพริกแกงเนื้อใส่คะน้า ผัดกระเพาหมูชิ้นใส่หอมใหญ่กับพริกหวาน จริงๆแฟนอยากใส่ถั่วฝักยาวแต่ที่ร้านขายหมดก่อนเราไปซ้ือ แกงป่าไก่ ต้มยำกุ้ง กุ้งไทยตัวใหญ่มากคนกินบอก เพื่อนแม่แฟนบอกไม่เคยกินอาหารไทย แต่พอเห็นหน้าเราเลยเปลี่ยนใจ ทุกอย่างแฟนจดโน๊ตเป็นภาษาบ้านเขาติดไว้เพื่อคนจะได้อ่าน แม่แฟนทำเค็กหรือบ้านเขาเรียกแซนวิช สองถาดใหญ่ ทุกคนกลัวที่จะชิมแกงป่า แต่สุดท้ายก็ลอง สงสารเพื่อนแฟนเกิดมาไม่เคยกินเผ็ดครั้งแรกเลย หน้าแดงน้ำมูกไหล แต่ก็กิน เมากันทุกคนเลย พรุ่งนี้แฟนไม่อยู่ มีใครอยู่ enkoping ว่างบ้าง หรือมีที่แนะนำให้เราไปเที่ยวคนเดียวบ้าง วันนี้นอนทั้งวันแล้ว
Back to Top

Post Options Post Options   Quote potato rey Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 May 2013 at 22:11 - IP: 83.226.67.88 IP Information
Originally posted by thanyamon

ขอให้มีความสุขมากๆนะคะ และขอให้สนุกและมีความสุขกับปาร์ตี้วันเกิดแฟนด้วยคะTongue

ขอบคุณมากค่ะคุณ thanyamon   หลานตัวดีบ่น มา 4 วัน ทำเขาน้ำหนักขึ้นมา 6 โลแล้ว ตอนอยู่คนเดียว กินมื้อหรือสองมื้อ ยายมาสามหรือสี่มื้อทุกวัน 555
Back to Top

Post Options Post Options   Quote potato rey Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 May 2013 at 14:53 - IP: 83.226.67.88 IP Information

Back to Top
thanyamon View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote thanyamon Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 May 2013 at 19:08 - IP: 89.134.58.159 IP Information
อยู่สวีเดน น้ำหนักขึ้นเร็วมากค่ะ ขนาดไม่ค่อยจะกินยังขึ้นเลย มนก็กลุ้มใจเหมือนกัน (ไม่อยากอ้วนคะ)
Back to Top

Post Options Post Options   Quote potato rey Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 May 2013 at 10:21 - IP: 83.226.67.88 IP Information
Originally posted by thanyamon

อยู่สวีเดน น้ำหนักขึ้นเร็วมากค่ะ ขนาดไม่ค่อยจะกินยังขึ้นเลย มนก็กลุ้มใจเหมือนกัน (ไม่อยากอ้วนคะ)

สงสัยเพราะอากาศหนาวแน่เลย เหงื่อไม่ออกไม่ได่ระบายเหมือนเมืองไทย เมื่อวานกินข้าวหมดยังตกใจตัวเอง ถ้าเป็นเมืองไทยไม่มีทางหมด หวังว่าตัวเองจะน้ำหนักขึ้นบ้างนะเนี่ยหุหุ 🐸. 🐸
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.230 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ DOTCOMTHAI Support

free counters