Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Ladyinter > Main Forum > VISA & Travel
  New Posts New Posts RSS Feed: ใครเคยไป Bako National Park ที่กูชิง มาเลเซียบ้าง
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ใครเคยไป Bako National Park ที่กูชิง มาเลเซียบ้าง

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
Orange Windmill View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Orange Windmill Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ใครเคยไป Bako National Park ที่กูชิง มาเลเซียบ้าง
    Posted: 17 May 2013 at 23:38 - IP: 158.108.165.218 IP Information
ใครเคยไป Bako National Park ที่กูชิง มาเลเซียบ้างคะ พยายาม search หาข้อมูล แต่ค่อนข้างน้อย
เลยแวะมาถามสาวๆเลดี้เผื่อใครจะเคยไปค่ะ แพลนจะไปเดือนตุลาคมนี้ค่ะ

อยากขอคำแนะนำเรื่องการเดินทางจากเมืองกูชิงไปอุทยานแห่งชาติบาโก้และที่พักค่ะ

ขอบคุณค๊า
Back to Top
Deedeedar View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Deedeedar Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 May 2013 at 05:09 - IP: 205.206.76.160 IP Information
เราเคยไปค่ะ ตอนแรกเราไม่รู้จักหรอก แต่แฟนอยากไปก็เลยไปกัน เราไปเมื่อ 2-14June 2009
ตอนแรกบินไป Kota-Kinabalu, Sabah Borneo แล้วเช่ารถขับ เพราะจะได้ไปหลายๆที่หน่อย เช่น Mt. Kinabalu แต่ไม่ได้ปีนเขาน่ะค่ะ เพราะต้องบุ๊คไกด์ก่อน แล้วร่างกายเราไม่พร้อมในการปีนเขา ซึ่งโหดอยู่
แล้วก็ไป Kunoasang War Memorial ซึ่งอยู่ในหุบเขา สวยดี ขับรถแบบไปหาที่นอน โรงแรมเอาดาบหน้ากันค่ะ ประมาณค่ำไหนนอนนั่น แล้วก็กลับมา Kota-Kinabalu Borneo ไป Day trip ที่ Manukan Island ใกล้ด้วย สวยดี

จากนั้นก็บินไป Kuching, Borneo หรือ Cat City เดินเล่น เที่ยวในเมือง
ส่วนโรงแรม ขอแนะนำ http://www.tunehotels.com/my/en/our-hotels/waterfront-kuching/ น่ะค่ะเพราะไม่แพง และอยู่ในเมือง เค้ามีเค้าเตอร์ขายDay Tour ด้วย เรากับแฟนไป Kayaking Tour กันสนุกดีค่ะ

เราไป Bako National Park, Borneo กับรถเมล์ (2 Malaysia Ringgits /person/way) รถอยู่แถวตลาด เราไปกันตอนเช้า คุณถามทางกับที่โรงแรมอีกที ว่าไปยังไง เราลืมแล้ว รู้สึกว่าเราเดินไปกันค่ะ ฝากกระเป๋าใบใหญ่ๆไว้ที่โรงแรม เพราะจะกลับมานอนอีก

อ้อก่อนอื่นคุณต้องจองที่พักก่อนน่ะค่ะ เดินหาการท่องเที่ยวของที่นั่นแล้วเข้าไปจองกับเค้า มันเป็น Hostel ค่ะ มีสี่เตียงด้วยกัน แต่เราจ่ายตังค์เพื่อนอน2คนกับแฟนเท่านั้น  แชร์ห้องน้ำส่วนรวมกับห้องอื่นๆด้วย ซึ่งเราไม่ชอบเท่าไหร่แต่ทำไงได้ไม่มีที่นอนแล้วนอนจากที่นี่ 

พอถึงแล้วก็นั่งเรือ แชร์กับคนอื่น จำไม่ได้ว่าระยะทางเท่าไหร่ แต่ไม่นานมากค่ะ

พอถึง Bako National Park ก็ไป Trekking กันที่ Telok Pandan Kecil สนุกดี แต่ร้อนมากกกก ต้องเตรียมน้ำดื่มไปด้วย คนล่ะขวดใหญ่ๆ แล้วเค้ามีหาดให้เล่นน้ำ สวยงามมาก

ถ้าคุณจขกท อยากดูรูปก็ส่งข้อความมาน่ะค่ะ Tongue

Back to Top
Orange Windmill View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Orange Windmill Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 May 2013 at 15:39 - IP: 158.108.165.218 IP Information
ขอบคุณมากๆเลยค่ะ เป็นประโยชน์มากๆ เลย ค่าเดินทางไป Bako NP ก็ถูกด้วย คือดูจาก map แล้วประมาณ 30 km. ค่ารถ 2 ริงกิตนี่โอเคเลย อย่างน้อยตอนนี้ก็ได้ข้อมูลแล้วว่าเดินทางโดยรถเมล์ขึ้นแถวตลาด จริงๆ ก็อยากได้รูปเพิ่มนะคะ แต่เกรงใจจังเลยค่ะ เลยไม่รบกวนดีกว่า แหะ แหะ

งั้นขอถามเพิ่มเติมอีกนิดนะคะ ตอน treking เจอสัตว์ป่าหรือนกอะไรบ้างมั๊ยคะ และเห็นดอกกระโถนฤาษีมั๊ยคะ คือเป็นสิ่งที่เราคาดหวังกับทริปนี้น่ะค่ะ เพราะป่าที่นี่เป็นป่าดิบที่ค่อนข้างสมบูรณ์ ยังไงเราจะลองหาข้อมูลเทรล Teluk Pandan Kecil จากกูเกิ้ลอีกทีค่ะ (เย้.. ได้ key word เพิ่มขึ้นแล้ว)

ขอบคุณมากนะคะ ขอวางลิงค์รูปกระโถนฤๅษีนะคะ

Back to Top
Deedeedar View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Deedeedar Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 May 2013 at 20:42 - IP: 205.206.76.160 IP Information
ไม่เป็นไรค่ะ ตอนที่เราไปมันไม่ใช่ฤดูของมันเลยไม่เห็น แต่ได้ถ่ายกับของปลอมแทน ฮ่าๆๆ
ลงรูปในนี้ไม่เป็นอ่ะค่ะ แต่มีรูปในเฟสบุ๊คเยอะอยู่
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Orange Windmill Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 May 2013 at 22:39 - IP: 158.108.165.218 IP Information

ออ.. คุณ Deedeedar ลงไว้แล้วในเฟซบุค งั้นขออนุญาตรบกวนเลยค๊า 55555
เดี๋ยวคุยต่อทางเมสเสสนะคะ

ตอนแรกไม่อยากรบกวนเพราะคิดว่าคุณ
Deedeedar จะต้องเสียเวลารวบรวมรูปใหม่น่ะค่ะ ^^

Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.195 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ DOTCOMTHAI Support

free counters