Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ เดนมาร์ก / Denmark
  New Posts New Posts RSS Feed: มาดูแลคนแก่กันเถอะ SSH/SSA แชร์ประสบการณ์กันนะคะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

มาดูแลคนแก่กันเถอะ SSH/SSA แชร์ประสบการณ์กันนะคะ

Page  12>
Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
Kappa View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Kappa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: มาดูแลคนแก่กันเถอะ SSH/SSA แชร์ประสบการณ์กันนะคะ
    Posted: 17 May 2013 at 01:50 - IP: 80.62.117.87 IP Information
สวัสดีค่ะ เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ สะใภ้เดนมาร์ก ร่วมแชร์ประสบการณ์การทำงานในสายอาชีพด้านนี้กันเนอะ ใครทำงานด้านนี้อยู่ยกมือขึ้นThumbs Up

อยู่เดนมาร์กได้ 4 ปีค่ะ ที่ผ่านมาคือเรียนมาตลอด เรียนควบกันระหว่าง Lærdansk และ VUC จนจบ เพราะด้วยความงกและอยากมีรายได้ช่วยเหลือทางบ้าน ทราบว่างานหายากถ้าหากพูดภาษาไม่ได้ ตัดสินใจส่งใบสมัครเข้าไปเรียนที่ Social og sundhedsskole เหมือนกับเพื่อนๆพี่ๆคนไทยแนะนำมา เพราะดูเหมือนจะเป็นอาชีพที่แสนจะป๊อปปูล่าในหมู่คนไทย ที่สำคัญคือ เรียนจบปุ๊ปมีโอกาสได้งานทันที อีกอย่างคือมั่นคงค่ะ เพราะเค้าชอบคนไทย คนไทยใจดี ขยัน ไม่ป่วยบ่อย อิอิ

ค่ะ ว่าด้วย.....

SSH Social og sundhedshjælper ระยะเวลาเรียน 1ปี 2เดือน (จบแล้วทำงานที่บ้านพักคนชราของรัฐ)
SSA Socail og sundhedsassistant ระยะเวลาเรียน 1ปี 8เดือน (อันนี้น่าจะเรียกว่าผู้ช่วยพยาบาลนะคะ เพราะสามารถทำได้หลายที่ ไม่ว่าจะเป็น โรงพยาบาล คนพิการ และอื่นๆ)
ระบบการศึกษาแบ่งเป็นภาคทฤษฎ๊และปฎิบัติ ส่วนมากจะออกปฎบัติมากกว่า ตัวเจ้าของกระทู้ชอบภาคสนามค่ะเพราะชอบแกล้งคนแก่ เอ้ยยย ไม่ใช่ ชอบพบปะผู้คน อาศัยเรียนภาษาไปในตัว

เรียนด้านนี้ต้องได้ภาษาค่ะ เพราะเขียนเยอะมากกกกกกกกกกกกกกกกก ต้องเขียนรายงาน พรีเซ้นหน้าห้องไรงี้

ใครอยากเรียนต่อพยาบาล สามารถต่อยอดได้จากจบ SSA นะคะ ใช้เวลาอีกสามปี
ตอนนี้พยาบาลนิยมประจำที่บ้านพักคนชรา หรือศูนย์ผู้ป่วยทางประสาท รายได้จะดีมากค่ะ

ตอนนี้เจ้าของกระทู้กำลังเรียน SSH นะคะ อยู่ในช่วงฝึกงาน ชอบทำงานมากกว่านั่งเรียนในห้อง

เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ชาว  SSH/SSA เชิญแชร์ประสบการณ์และต่อยอดกันได้กระทู้นี้นะคะ ไม่เน้นความเครียดค่ะ ระบายประสบการณ์การทำงานกันนะคะ

^_____________________^

''Der er intet mere værdifuldt i denne verden end følelsen af at være ønsket''
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Kappa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 May 2013 at 03:29 - IP: 80.62.117.87 IP Information
เพิ่มเติมนะคะ

SU และเงินเดือน

วิทยาลัยอาชีวะจะไม่เก็บค่าใช้จ่ายในการฝึกอบรม คุณสามารถยื่นขอ SU สำหรับหลักสูตรบางส่วนที่จัดขึ้นในวิทยาลัย เมื่อคุณเข้าฝึกอบรมสายอาชีพ คุณจะได้รับเงินเดือนสำหรับการฝึกงาน จำนวนเงินเดือนสำหรับการฝึกงานขึ้นอยู่กับวิชาที่เลือกและอายุของคุณ

ผู้ช่วยด้านสาธารณสุขและสังคม

ผู้ช่วยด้านสาธารณสุขและสังคมจะทำหน้าที่ดูแลผู้สูงอายุ ผู้ป่วย และผู้พิการที่ต้องการการดูแลส่วนบุคคลเป็นพิเศษ และต้องการความช่วยเหลือในการทำสิ่งต่างๆ ผู้ช่วยเหล่านี้โดยจะทำงานตามบ้าน สถานพยาบาล และในโครงการบ้านพักรวม

หลักสูตรนี้ใช้เวลา 1 ปี 2 เดือน โดยแบ่งเป็นการเรียนภาคทฤษฎีที่วิทยาลัยประมาณ 6 เดือน และฝึกภาคปฏิบัติ 8 เดือน หากต้องการสมัครเรียน โปรดยื่นเรื่องต่อวิทยาลัยสาธารณสุขและสังคมในหน่วยงานเทศบาลของคุณ หากคุณได้รับการตอบรับเข้าเรียน คุณจะได้เข้าฝึกงานในโรงพยาบาลหรือในหน่วยงานเทศบาล คุณเลือกได้ว่าจะเริ่มต้นด้วยการเรียนที่วิทยาลัย หรือการฝึกอบรมภาคปฏิบัติก่อน

หลักสูตรนี้ไม่คิดค่าใช้จ่าย และคุณจะได้รับเงินเดือนจากการฝึกงานตลอดระยะเวลาการฝึกอบรม

เจ้าหน้าที่สาธารณสุขและสังคม

หลังจากที่คุณเรียนจบหลักสูตรการเป็นผู้ช่วยสาธารณสุขและสังคมแล้ว คุณสามารถฝึกอบรมต่อเนื่องเพื่อเป็นเจ้าหน้าที่สาธารณสุขและสังคมได้ เจ้าหน้าที่สาธารณสุขและสังคมจะทำงานในโรงพยาบาล สถานพยาบาลผู้สูงอายุ และสถาบันสำหรับผู้มีความบกพร่องทางร่างกายและจิตใจ หลักสูตรนี้ใช้เวลาเรียน 1 ปี 8 เดือน คุณจะได้รับเงินเดือนจากการฝึกงานตลอดระยะเวลาการฝึกอบรม

''Der er intet mere værdifuldt i denne verden end følelsen af at være ønsket''
Back to Top
Anty View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote Anty Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 May 2013 at 04:34 - IP: 90.185.123.228 IP Information
ขอบคุณ จขกท กระทู้มีประโยชน์มากค่ะ
อยากทราบข้อมูลและประสบการณ์เกี่ยวกับอาชีพนี้เช่นกัน
เพราะยังไม่รู้จะเรียนต่อทางไหนดีค่ะ ดิฉันไป รร.ภาษาได้ ๑ ปีแล้ว
ตอนนี้ครูเริ่มถามถึงอาชีพในฝัน เรายังนึกไม่ออกเพราะภาษายังไม่ค่อยกระดิก Big smile Cry

คุณ จขกท ทำงานเป็นอย่างไรบ้างคะ งานหนักมั้ย รายได้งามสมคำร่ำลือมั้ยเอ่ย Big smile
จขกท ไม่เรียน SSA ไปเลยละคะจะได้ต่อพยาบาลได้ หรือถ้าเราจบ SSH สามารถเรียนต่อได้อีกมั้ย
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบจ้ะ Smile
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Kappa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 May 2013 at 05:45 - IP: 80.62.117.87 IP Information
Big smileยินดีมากๆค่ะ คุณAnty อยากแชร์ประสบการณ์ทางนี้ค่ะเพราะอาจเป็นแนวทางเลือกให้ใครหลายๆคนที่กำลังมองหางานอะไรที่คนไทยอย่างเราๆทำได้ในเดนมาร์กSmile
ประสบการณ์คือปีที่แล้วติดต่อทาง sagsbehandler ว่าทำยังไงถึงจะสมัครเข้าเรียนที่นี่ได้ จากนั้นเค้าแนะนำว่า ก่อนเข้าไปเรียนลองไปฝึกงานก่อนไหม เพื่อที่จะได้รู้ว่าตัวเองชอบหรือไม่ ดิฉันก็ตอบตกลงไปโดยไม่คิด ทั้งๆที่ตัวเองก็ไม่เคยผ่านงานอะไรประเภทนี้มาก่อน ตอนฝึกงาน เค้าจ้างเราในตำแหน่ง Praktikant หรือ Ufaglært ก็คือไม่มีวุฒิทางด้านนี้ รับเงินเดือนที่เค้าเรียกกันว่า løntilskud (อย่าเข้าใจผิดว่าเป็นเหมือน kontanthjælp นะคะ) เพราะเราทำงานแลกเงินค่ะ ไม่มีปัญหาใดๆเกี่ยวกับการขอ permanent ophold

ทำงานอยู่ สถานดูแลคนชราหรือ plejehjem อยู่ 1 ปี จากนั้นได้แสตมป์เพื่อยื่นใบสมัครเข้าไปเรียนและทำเรื่องขอเงินเดือนสำหรับผู้ใหญ่ คือ Voksen elevløn ( อายุ 25 ปี ขึ้นไป + ประสบการณ์ 1 ปี)
****สำหรับคนที่ไม่มีประสบการณ์ในการทำงานก็สามารถเริ่มต้นจากการปูพื้นฐานเบื้องต้นของสาขาวิชาชีพได้เลยค่ะ (Grundforløb) ก็จะได้รับเงินSU แต่หลังจากผ่านการเรียนรู้ด้านพื้นฐานแล้วก็จะเข้าสู่ระบบการศึกษาขึ้นเต็มรูปเเบบ (Trin 1 SSH)  จากนั้นจะได้รับเงินเดือนคือ Elevløn (คือผู้ไม่มีประสบการณ์มาก่อน)

คุณAnty ค่ะ รายได้ถ้าเปรียบเทียบสำหรับคนเดนนิสเค้าบอกว่าต่ำ แต่สำหรับเจ้าของกระทู้เราคิดว่ามันเยอะ เพราะถ้าส่งกลับบ้านหมดก็หลัก 6x,xxx Bath up อยู่นะคะ

ถามว่างานหนักไหม อยากบอกว่ามันขึ้นอยู่ว่าวันนึงเราจะต้องดูแลกี่คน ส่วนมากดิฉันต้องดูแล 2 คนต่อวัน เครื่องช่วยทุ่นแรงมีประโยชน์ต้องเอามาใช้ ต้องรู้จักรักตัวเอง เราจะถูกส่งไปอบรมเทคนิคการเคลื่อนย้ายพร้อมกับวิธีป้องกันตัวเอง รวมทั้งอบรมเรื่องการให้ยา ฯลฯ

ตอนนั้นภาษาก็คิดว่าแย่อยู่เพราะเพิ่งจบจาก Lærdansk+ VUC 10. klasse ตอนนี้ก็พูดวกไปวนมาอยู่เหมือนเดิม 555 ช่างมันฉันไม่แคร์ พูดไม่ได้ก็ใช้ภาษาท่าทางแทน

ทำงานกับคนแก่มีทั้งข้อดีและข้อเสีย บางคนรู้จักกันแปปเดียวพอกลับมาทำงานอีกวันเค้าก็จากเราไปสะแล้ว แต่ข้อดีก็คือเวลาเราช่วยเค้าเค้าจะขอบใจเราอย่างเหลือล้น บางวันเราได้ชอคโกแลตกลับบ้านเต็มกระเป๋าเลย
ก็คือต้องทำใจให้เข้มแข็งถ้าจะทำงานนี้ เพราะมันเกี่ยวกับมนุษย์ และ สุขภาพร่างกาย จิตใจ

ยาวไปไหมนี่ อิอิ  Big smile

ตอนนี้เรียน SSH ให้จบก่อนค่ะถึงจะต่อ SSA ได้ หลังจากจบ SSA ก็จะต่อพยาบาลได้ ถึงตอนนั้นผมหงอกเต็มหัว ClapClap

หากเพื่อนๆคนไหนต้องการเพิ่มเติมได้นะคะ ยินดีค่ะ อาจมีขาดตกบกพร่อง แชร์ประสบการณ์นะคะSmile

Back to Top
narinstory View Drop Down

Post Options Post Options   Quote narinstory Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 May 2013 at 18:17 - IP: 85.82.153.40 IP Information
Lærdansk+ VUC คืออะไรคะ ต้องจบ dansk 1, 2,3 ก่อนค่อยไปเรียนต่อใช่ใหม 
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Kappa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 May 2013 at 19:35 - IP: 193.88.64.61 IP Information
จบ D. 1 2 หรือ 3 ใช้ได้หมดค่ะ เพราะเห็นเพื่อนที่จบ D1 มาก็สามารถสมัครเข้าเรียนได้เลยเมือนกัน ตอนแรกคิดว่าได้เฉพาะ D2&D3

ส่วน VUC จขกท. หมายถึง ตอนนั้นเราเรียนควบไปกับLærdansk เฉยๆค่ะ เพราะได้ทั้งภาษาเพิ่มและได้เงิน SU คือเรียนภาคเช้าที่ VUC 5วัน/อาทิตย์ และภาคค่ำที่ Lærdansk 2วัน/อาทิตย์

จิงๆแล้วไม่จำเป็นต้องเรียน VUC ก็สามารถสมัครเข้าเรียนที่ Socail og Sundhedsskolen ได้ค่ะ ถ้าเราพร้อมเรื่องภาษา หลังจากนั้นก็ยื่นใบได้เลยค่ะ

แชร์กันต่อนะคะเพื่อความรู้และแนวทาง
Back to Top
chaba1 View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote chaba1 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 May 2013 at 19:46 - IP: 93.163.140.195 IP Information

หวัดดีค่ะ สนใจอยากจะเรียน SSH ไม่ทราบว่าจะเรียนได้ไหมตอนนี้เรียน Dansk2 M.2 ค่ะ ช่วยแนะนำด้วยค่ะ อยากมีรายได้ส่งทางบ้านค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Kappa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 May 2013 at 20:50 - IP: 80.62.116.104 IP Information
สวัสดีค่ะคุณ Chaba1 ต้องจบ D2 M6 ถึงจะส่งใบเข้าไปได้นะคะ
แต่ๆๆๆๆ....แนะนำให้เรียนควบกับ VUC นะคะถ้าไหว เพราะดิฉันไปVUC ตอนอยู่ D2 M3 ค่ะ
คุณสามารถยื่นขอเงิน SU ได้ค่ะ จะอยู่ราวๆ 5,600kr. หักภาษีแล้วอาจจะเหลือ 5,000kr. แล้วแต่ค่ะเพราะแต่ละคนภาษีไม่เหมือนกัน
แต่ต้องอยู่เดนมาร์ก 1ปีขึ้นไป (เดี๋ยวจะลองเชควิธีขอให้นะคะ จะมาโพสให้อีกที)
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote chaba1 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 May 2013 at 00:31 - IP: 93.163.140.195 IP Information
ขอบคุณมากค่ะ VUC นี้เรียนอะไรได้บางค่ะ หมายถึงเรียนสายอาชีพหรือว่าเรียนปริญญาตรีค่ะ 
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Anty Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 May 2013 at 01:44 - IP: 90.185.123.228 IP Information
ขอบคุณสำหรับคำตอบมากๆจ้ะ  แต่ยังงงๆอยู่ เด๋วแวะมาถามใหม่นะจ๊ะ

God weekend alle sammen.  Smile Wink
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Kappa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 May 2013 at 02:25 - IP: 80.62.116.176 IP Information
VUC ย่อมาจาก Voksen Uddannelse Center นะคะ ไม่ใช่มหาลัยค่ะ อยากเปรียบเทียบ เหมือน กศน. ที่เมืองไทย
มันมี 9. klasse 10.klasse ก็น่าจะเทียบเท่า ม.ต้น และ ม. ปลาย บ้านเรา วิชาทั่วๆไปคือ คณิต อังกฤษ สังคม วิทยาศาสตร์ ประวัติศาสตร์ ที่สำคัญคือวิชาภาษาเเด๊นค่ะ ทุกวิชาจะไล่ตาม niveau จาก Basic ไป G E F D C B A ค่ะ และสาขาเตรียมเข้าโรงเรียนพยาบาลหลักสูตรระยะสั้น2 ปีก็มีและอื่นๆอีกมากมาย www.vuc.dk นี่เวบค่ะ ลองเชคตามเมืองที่คุณอยู่นะคะ
ดิฉันสตาร์ทจากBasic ทุกวิชาที่เริ่ม มีเรียนหลักๆก็ Dansk อังกฤษ คณิต สังคม และ วิทยาศาสตร์ ค่ะ

ลองดูนะคะ คนไทยเก่งอยู่แล้ว ^_^

God weekend ค่ะ คุณAnty.. แต่ทางนี้ต้องทำงานจนถึงวันจันทร์ ฮือๆๆๆๆ
***ข้อเสียอีกอย่างของ Sosu คือทำงานเสาร์อาทิตย์ด้วยบางครั้ง แต่จะได้วันหยุดในวันธรรมดาแทน ขอร่ายนิสสนุงนะคะ เพื่อนเล่าให้ฟังว่า เข้าเวรบ่ายวันหยุดเยอะมากกก เดือนนึงเค้าไปทำงาน15วัน เอง อิจฉา...อิอิ
Back to Top
Touchsanee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Touchsanee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 May 2013 at 03:56 - IP: 77.75.163.226 IP Information
ขอบคุณ คุณ Kappa มากๆๆคะ เข้ามาแชร์ประสบการณ์ดีๆๆคะ และตอนนี้ตัวใหญ่ก็กำลังเตรียมตัวที่จะเข้าเรียนGrundforløb ที่sosu sjælland กำลังรอลุ้นว่าจะเข้าเรียนทันรอบเดือนสิงหานี้ไหม พอดีคุเข้ามาแชร์ประสบการณ์ เรียนอยากไหมคะ เพราะตอนนี้ตัวใหญ่เองก็ยังเรียนไม่จบรร.ภาษาคะ พราะตัวใหญ่เองรอสอบจบสิ้นปีนี้ สงสัยคงจะหนักหน้าดูเพราะเรียนสองอย่างควบกันไปนะคะ มีอะไรแนะนำด้วยนะคะSmile
[IMG]http://i1[IMG]http://i1,
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote chaba1 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 May 2013 at 13:39 - IP: 93.163.140.195 IP Information
ขอบคุณค่ะมากคุณKAPPAสำหรับคำแนะนำงานและการเรียนที่ดีขอให้คุณมีสุขภาพแข็งแรง คิดสิ่งใดสมความปราถนาทุกประการนะค่ะ โชคดีค่ะ
Back to Top
RealLife View Drop Down

Post Options Post Options   Quote RealLife Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 May 2013 at 17:50 - IP: 90.185.82.130 IP Information
Originally posted by Kappa

สวัสดีค่ะคุณ Chaba1 ต้องจบ D2 M6 ถึงจะส่งใบเข้าไปได้นะคะ
แต่ๆๆๆๆ....แนะนำให้เรียนควบกับ VUC นะคะถ้าไหว เพราะดิฉันไปVUC ตอนอยู่ D2 M3 ค่ะ
คุณสามารถยื่นขอเงิน SU ได้ค่ะ จะอยู่ราวๆ 5,600kr. หักภาษีแล้วอาจจะเหลือ 5,000kr. แล้วแต่ค่ะเพราะแต่ละคนภาษีไม่เหมือนกัน
แต่ต้องอยู่เดนมาร์ก 1ปีขึ้นไป (เดี๋ยวจะลองเชควิธีขอให้นะคะ จะมาโพสให้อีกที)

ขอบคุณ คุณ Kappa มากนะคะ ที่นำสิ่งดีๆ มาแบ่งปัน
กำลังหาข้อมูลเกี่ยวกับ VUC อยู่พอดีเลยค่ะ
ตอนนี้พี่อยู่ D2.3 สนใจอยากเรียน VUC รบกวนถามหลายข้อเลย Tongue

1. ต้องติดต่อกับทาง Sprog center ก่อนมั้ย? 
2. ถ้าใช่ทางร.ร.จะมีเอกสารอะไรให้ไปติดต่อกับ VUC มั้ย? 
3. แล้วไปติดต่อยังไง ไปที่สำนักงาน VUC หรือต้องโทรไปก่อนคะ?
4. แล้วในระหว่างที่เรียน VUC พี่สามารถยื่นขอเงิน SU ได้ด้วย?  พี่อยู่เดนมาร์กหนึ่งปีกว่าแล้วค่ะ ต้องทำอย่างไรบ้างคะ?

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
เหนื่อย เซ็ง
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Kappa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 May 2013 at 21:20 - IP: 80.62.116.1 IP Information
Originally posted by Touchsanee

ขอบคุณ คุณ Kappa มากๆๆคะ เข้ามาแชร์ประสบการณ์ดีๆๆคะ และตอนนี้ตัวใหญ่ก็กำลังเตรียมตัวที่จะเข้าเรียนGrundforløb ที่sosu sjælland กำลังรอลุ้นว่าจะเข้าเรียนทันรอบเดือนสิงหานี้ไหม พอดีคุเข้ามาแชร์ประสบการณ์ เรียนอยากไหมคะ เพราะตอนนี้ตัวใหญ่เองก็ยังเรียนไม่จบรร.ภาษาคะ พราะตัวใหญ่เองรอสอบจบสิ้นปีนี้ สงสัยคงจะหนักหน้าดูเพราะเรียนสองอย่างควบกันไปนะคะ มีอะไรแนะนำด้วยนะคะSmile

สวัสดีค่ะคุณใหญ่ ก่อนอื่นขอต้อนรับเข้าสู่รั้ว Sosu นะคะ และขอแสดงความยินดีด้วยกับข่าวดีในเร็วๆนี้ค่ะ
ถามว่าเรียนยากไหม โดยส่วนตัวขอตอบว่า ยากตรงข้อเขียน ส่วนมากจะเป็นข้อเขียนที่ดิฉันมีปัญหา เรื่องพูดไม่คิดว่าจะมีปัญหานะคะ แต่อย่าเพิ่งท้อนะคะ เพราะไม่มีอะไรไกลเกินความสามารถของหญิงไทยค่ะ  อาศัยต้องอ่านหนังสือและทำการบ้านเยอะหน่อย Cry
ตอนอยู่ Grundforløb จะไม่ค่อยยากเหมือนตอนเข้าสู่ Trin1 (SSH) ในระหว่างเรียนจะเน้นการทำงานเป็นกลุ่มสะส่วนมาก Grundforløb จะถูกแยกห้องให้อยู่เฉพาะ Udlænding ค่ะ ตอนเรียนกับเพื่อนต่างด้าวด้วยกัน สนุกมากค่ะ เพราะเราจะเข้าใจกัน ช่วยเหลือกัน ในระหว่างนี้ก็จะมีออกฝึกงานด้วยนะคะ เพื่อทดสอบว่าเราชอบสายอาชีพนี้หรือป่าว บางคนรู้ทันทีหลังจากออกฝึกงานว่าชอบหรือไม่ชอบค่ะ
พอขึ้น Trin1 ถึงจะได้เรียนรวมกับคนเดนนิช ตรงนี้เราจะเรียนหนักขึ้น การบ้านจะมีทุกวัน ต้องอ่านหนังสือทีละ 10 หน้าขึ้นไป ทุกวันนั้นครูก็จะให้ทำงานเป็นกลุ่มอีกตามเคย และออกไป Fremlægge หน้าห้อง (ไม่ต้องตื่นเต้นนะคะ เพราะคนเเด๊นเค้าก็เขินเหมือนเรา อิอิ) เวลาเรียนอันไหนไม่ได้ดิฉันก็ใช้วิชาหน้าด้าน "ถาม" ถามลูกเดียว บางทีถามจนเค้ารำคาญ อิอิSmileSmile

เรื่องเรียนควบสองโรงเรียนอาจจะหนักหน่อย อาศัยความขยันค่ะ มีเพื่อนที่เค้าเรียนควบเหมือนกันค่ะคุณใหญ่ ตอนนี้พี่เค้าเป็น SSA จบปุ๊ปได้งานเลยClapClap ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ ^^
ถ้าอะไรยังไงมาแช์ประสบการณ์ให้เพื่อนๆด้วยนะคะSmileSmile

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Kappa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 May 2013 at 22:00 - IP: 80.62.116.1 IP Information
Originally posted by RealLife

ขอบคุณ คุณ Kappa มากนะคะ ที่นำสิ่งดีๆ มาแบ่งปัน
กำลังหาข้อมูลเกี่ยวกับ VUC อยู่พอดีเลยค่ะ
ตอนนี้พี่อยู่ D2.3 สนใจอยากเรียน VUC รบกวนถามหลายข้อเลย Tongue

1. ต้องติดต่อกับทาง Sprog center ก่อนมั้ย? 
2. ถ้าใช่ทางร.ร.จะมีเอกสารอะไรให้ไปติดต่อกับ VUC มั้ย? 
3. แล้วไปติดต่อยังไง ไปที่สำนักงาน VUC หรือต้องโทรไปก่อนคะ?
4. แล้วในระหว่างที่เรียน VUC พี่สามารถยื่นขอเงิน SU ได้ด้วย?  พี่อยู่เดนมาร์กหนึ่งปีกว่าแล้วค่ะ ต้องทำอย่างไรบ้างคะ?

สวัสดีค่ะพี่ RealLife ขอบคุณเช่นกันนะคะที่มาช่วยกันขุดกระทู้และตั้งคำถามเผื่อใครหลายๆคนที่อยากรู้ข้อมูล

1 พี่ติดต่อทาง VUC เลยค่ะ Walk-in เลย เอาคุณสามีไปเป็นเพื่อนก็ได้ พอหลังจากคุยกับทาง VUC เสร็จ เค้าจะถามรายละเอียดกับเราว่าเราอยากเรียนวิชาอะไรบ้าง แต่หลักๆเค้าจะลงวิชาเรียนให้เหมาะกับคุณสมบัติของการขอเงิน SU เราจะรู้ทันทีว่าเราจะเริ่มได้เมื่ออะไร จากนั้นเค้าจะให้เราจ่ายค่าธรรมเนียมแต่ละวิชาค่ะ ไม่เยอะหรอก ราวๆ 600-800 kr. แต่จะแบ่งออกเป็นสองเทอมค่ะ เค้าจะให้เรากำหนดเองเลยว่าเราจะขึ้นสอบเมื่อไหร่ ตอนนั้นดิฉันไม่มั่นใจเลยขอเรียนยาวเป็นหนึ่งปีแล้วค่อยสอบ

2 ทาง Sprogskole ไม่มีอะไรเกี่ยวข้องกับ VUC เลยค่ะ นี่คือความสมัครใจและความพร้อมของเราที่จะเรียนควบ (แต่ครูของดิฉันเคยบอก เธอจะไหวหรอ อะไรประมาณนี้ แต่คือด้วยความงกอีกนั่นแหละค่ะ อิอิ หนักแค่ไหนก็ทน เรียนที่นี่ไม่ซีเรียสตอนเรียน แต่เครียดช่วงสอบ อิอิ )คือถ้าเราได้การตอบรับเป็นนักเรียนที่  VUC แล้ว เราต้องติดต่อกับทางSprogskole อีกครั้งหนึ่ง และแจ้งว่าเราจะไปเรียน VUC เริ่มเมื่อไหร่อะไรยังไง ทางSprogskole เค้าจะได้จัดเวลาให้เราลงภาคค่ำแทน เรียนที่VUC เรียนภาคเช้า 5 รวดนะคะ สู้ๆนะคะ

3 ติดต่อได้ที่ VUC ในเมืองที่พี่อยู่ได้เลยนะคะ WWW.VUC.DK นี่คือลิงค์ค่ะ หาชื่อเมืองที่พี่อยู่ได้ในลิงคฺ์เลยนะคะ ส่วนมากจะเข้าไปจองเวลาในเวบ แล้วก็ไปตามเวลาที่นัดค่ะ ไม่ต้องกลัวนะคะ ครูใจดี คนที่นี่เค้าเปิดโอกาสให้เราค่ะ

4 หลังจากทางโรงเรียนตอบรับเข้าเป็นนักเรียนแล้ว ยื่นเรื่องขอ SU ได้ทันทีค่ะ แจ้งกับครูแนะแนวว่าเราจะยื่นขอSU เค้าก็จะบอกวิธีและขึ้นตอนให้เราค่ะ
 http://www.su.dk/Sider/default.aspx คลิกที่นี่ได้เลย หาคำว่า Søg SU ให้คุณสามีช่วยก็ได้ค่ะพี่ มันจะมีขึ้นตอนบอก แต่เดี่ยวรอหนูหยุดแล้วจะเอาขึ้นตอนมาลงให้อีกทีนะคะ
Big smile
ถ้ามีข้อสงสัยอีก ถามได้เลยนะคะ จะพยายามหาข้อมูลมาลงให้ค่ะSleepySleepySleepy

ถ้าบกพร่องตรงไหนต้องขออภัยด้วยนะคะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote RealLife Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 May 2013 at 22:31 - IP: 90.185.82.130 IP Information

สวัสดีค่ะพี่ RealLife ขอบคุณเช่นกันนะคะที่มาช่วยกันขุดกระทู้และตั้งคำถามเผื่อใครหลายๆคนที่อยากรู้ข้อมูล

1 พี่ติดต่อทาง VUC เลยค่ะ Walk-in เลย เอาคุณสามีไปเป็นเพื่อนก็ได้ พอหลังจากคุยกับทาง VUC เสร็จ เค้าจะถามรายละเอียดกับเราว่าเราอยากเรียนวิชาอะไรบ้าง แต่หลักๆเค้าจะลงวิชาเรียนให้เหมาะกับคุณสมบัติของการขอเงิน SU เราจะรู้ทันทีว่าเราจะเริ่มได้เมื่ออะไร จากนั้นเค้าจะให้เราจ่ายค่าธรรมเนียมแต่ละวิชาค่ะ ไม่เยอะหรอก ราวๆ 600-800 kr. แต่จะแบ่งออกเป็นสองเทอมค่ะ เค้าจะให้เรากำหนดเองเลยว่าเราจะขึ้นสอบเมื่อไหร่ ตอนนั้นดิฉันไม่มั่นใจเลยขอเรียนยาวเป็นหนึ่งปีแล้วค่อยสอบ

อ๋อ ตกลงพี่ต้องจ่ายค่าธรรมเนียม วิชาละ 600-800 kr. หรือทั้งหมดคะ? 
สามีพี่ถามอยู่ว่าฟรีหรือเสียเงิน ถ้ารู้ว่าเสียเงินก่อนจะยอมให้เรียนป่าวเนี่ย Sleepy

2 ทาง Sprogskole ไม่มีอะไรเกี่ยวข้องกับ VUC เลยค่ะ นี่คือความสมัครใจและความพร้อมของเราที่จะเรียนควบ (แต่ครูของดิฉันเคยบอก เธอจะไหวหรอ อะไรประมาณนี้ แต่คือด้วยความงกอีกนั่นแหละค่ะ อิอิ หนักแค่ไหนก็ทน เรียนที่นี่ไม่ซีเรียสตอนเรียน แต่เครียดช่วงสอบ อิอิ )คือถ้าเราได้การตอบรับเป็นนักเรียนที่  VUC แล้ว เราต้องติดต่อกับทางSprogskole อีกครั้งหนึ่ง และแจ้งว่าเราจะไปเรียน VUC เริ่มเมื่อไหร่อะไรยังไง ทางSprogskole เค้าจะได้จัดเวลาให้เราลงภาคค่ำแทน เรียนที่VUC เรียนภาคเช้า 5 รวดนะคะ สู้ๆนะคะ

ต้องเรียน VUC 5 วัน เริ่มกี่โมง แล้วเลิกกี่โมงคะ ที่ ร.ร.พี่ก็มีสอนภาคค่ำค่ะ แต่เห็นเค้าบ่นกันว่าเรียนตอนเช้าครูสอนละเอียดกว่า ขอให้ได้เรียนก่อนละกัน ไหวไม่ไหวค่อยว่ากันอีกทีเนอะ LOL

3 ติดต่อได้ที่ VUC ในเมืองที่พี่อยู่ได้เลยนะคะ WWW.VUC.DK นี่คือลิงค์ค่ะ หาชื่อเมืองที่พี่อยู่ได้ในลิงคฺ์เลยนะคะ ส่วนมากจะเข้าไปจองเวลาในเวบ แล้วก็ไปตามเวลาที่นัดค่ะ ไม่ต้องกลัวนะคะ ครูใจดี คนที่นี่เค้าเปิดโอกาสให้เราค่ะ

4 หลังจากทางโรงเรียนตอบรับเข้าเป็นนักเรียนแล้ว ยื่นเรื่องขอ SU ได้ทันทีค่ะ แจ้งกับครูแนะแนวว่าเราจะยื่นขอSU เค้าก็จะบอกวิธีและขึ้นตอนให้เราค่ะ
 http://www.su.dk/Sider/default.aspx คลิกที่นี่ได้เลย หาคำว่า Søg SU ให้คุณสามีช่วยก็ได้ค่ะพี่ มันจะมีขึ้นตอนบอก แต่เดี่ยวรอหนูหยุดแล้วจะเอาขึ้นตอนมาลงให้อีกทีนะคะ

พี่ให้สามีช่วยดูในเว็บแล้วค่ะ เค้าบอกว่ายังไม่เข้าใจเท่าไหร่ 
เดี๋ยวจะโทรไปถามรายละเอียดอีกทีวันอังคารหน้าค่ะ
ยังไงถ้าคุณ Kappa ว่างแล้วช่วยมาแชร์อีกทีนะคะจะรอค่ะ

Big smile
ถ้ามีข้อสงสัยอีก ถามได้เลยนะคะ จะพยายามหาข้อมูลมาลงให้ค่ะSleepySleepySleepy

ถ้าบกพร่องตรงไหนต้องขออภัยด้วยนะคะ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Kappa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 May 2013 at 00:19 - IP: 80.62.116.1 IP Information

อ๋อ ตกลงพี่ต้องจ่ายค่าธรรมเนียม วิชาละ 600-800 kr. หรือทั้งหมดคะ? 
สามีพี่ถามอยู่ว่าฟรีหรือเสียเงิน ถ้ารู้ว่าเสียเงินก่อนจะยอมให้เรียนป่าวเนี่ย Sleepy

โทดที่ค่ะที่พิมพ์ไม่ละเอียด ตอนนั้นจ่ายไปวิชาละ110 kr.ต่อเทอม ค่ะ ไม่รู้ว่าตอนนี้ขึ้นหรือยัง แต่ไม่น่าเกินกว่านี้
****เพิ่มนิดนึงนะคะ ถ้ามีวุฒิปริญญาตรีมาจากบ้านเราแล้วได้ยอมรับให้ใช้ที่เดนมาร์กได้ อย่าแนบไปนะคะ เหตุผลขอพิมพ์ไปหลังไมค์นะคะ

ต้องเรียน VUC 5 วัน เริ่มกี่โมง แล้วเลิกกี่โมงคะ ที่ ร.ร.พี่ก็มีสอนภาคค่ำค่ะ แต่เห็นเค้าบ่นกันว่าเรียนตอนเช้าครูสอนละเอียดกว่า ขอให้ได้เรียนก่อนละกัน ไหวไม่ไหวค่อยว่ากันอีกทีเนอะ LOL

เริ่มเรียน 8.00-15.00 บางวันก็ 8.00-13.00 แล้วแต่วิชาค่ะ
เห็นด้วยค่ะว่าสอนละเอียดกว่า แต่มันซ้ำไปซ้ำมา อีกอย่างโดยเหตุผลส่วนตัว คือระดับภาษาที่ VUC จะไปไวกว่า มันต่างจาก Lærdansk เราจะได้ศัพท์เยอะพร้อมกับบังคับตัวเองไปในตัวค่ะ คือว่าเป็นคนขี้เกียจด้วยนิสนึง อิอิLOL LOL พี่ต้องถามตัวเองว่าเราไหวไหมพร้อมกับต้องการรายได้หรือป่าว (สาเหตุที่หนูไปเพราะอันหลังมากกว่า จุ๊ๆๆๆ)
LOLLOLBig smileLOLLOLLOL

พี่ให้สามีช่วยดูในเว็บแล้วค่ะ เค้าบอกว่ายังไม่เข้าใจเท่าไหร่ 
เดี๋ยวจะโทรไปถามรายละเอียดอีกทีวันอังคารหน้าค่ะ
ยังไงถ้าคุณ Kappa ว่างแล้วช่วยมาแชร์อีกทีนะคะจะรอค่ะ
ได้ค่ะเดี๋ยวเอามาลงให้ทีละอย่างนะคะ

Big smile

Back to Top

Post Options Post Options   Quote RealLife Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 May 2013 at 00:42 - IP: 90.185.82.130 IP Information

โทดที่ค่ะที่พิมพ์ไม่ละเอียด ตอนนั้นจ่ายไปวิชาละ110 kr.ต่อเทอม ค่ะ ไม่รู้ว่าตอนนี้ขึ้นหรือยัง แต่ไม่น่าเกินกว่านี้
****เพิ่มนิดนึงนะคะ ถ้ามีวุฒิปริญญาตรีมาจากบ้านเราแล้วได้ยอมรับให้ใช้ที่เดนมาร์กได้ อย่าแนบไปนะคะ เหตุผลขอพิมพ์ไปหลังไมค์นะคะ

เริ่มเรียน 8.00-15.00 บางวันก็ 8.00-13.00 แล้วแต่วิชาค่ะ
เห็นด้วยค่ะว่าสอนละเอียดกว่า แต่มันซ้ำไปซ้ำมา อีกอย่างโดยเหตุผลส่วนตัว คือระดับภาษาที่ VUC จะไปไวกว่า มันต่างจาก Lærdansk เราจะได้ศัพท์เยอะพร้อมกับบังคับตัวเองไปในตัวค่ะ คือว่าเป็นคนขี้เกียจด้วยนิสนึง อิอิLOL LOL พี่ต้องถามตัวเองว่าเราไหวไหมพร้อมกับต้องการรายได้หรือป่าว (สาเหตุที่หนูไปเพราะอันหลังมากกว่า จุ๊ๆๆๆ)
LOLLOLBig smileLOLLOLLOL

ใช่ค่ะครูภาคเช้าสอนเยอะ แต่ซ้ำไปซ้ำมาจนกว่าจะครบสี่เดือนอ่ะค่ะ 
ถึงจะได้สอบเลื่อนโมดุล เรียนจนเบื่อไปเลย 
ครูบอกว่าต้องเรียนซ้ำแบบนี้เพื่อทบทวนความจำ
ส่วนเหตุผลที่พี่อยากเรียน VUC เพิ่ม เพราะอยากได้่ภาษาให้แน่นๆ 
ส่วนเรื่องเงินพี่ก็อยากมีรายได้เหมือนกันค่ะ สามียิ่งหนับหนุนอย่างไว LOL 

ได้ค่ะเดี๋ยวเอามาลงให้ทีละอย่างนะคะ

Big smile

ขอบคูณค่ะ ได้ผลยังไงแล้วพี่จะมาเล่าให้ฟังนะ Smile

Edited by RealLife - 19 May 2013 at 00:50
Back to Top
narinstory View Drop Down

Post Options Post Options   Quote narinstory Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 May 2013 at 00:53 - IP: 178.157.194.113 IP Information
ขอบคุณข้อมูลค่ะ ตอนนี้เรียนควบ ภาษาตอนเช้า. จ. อ พ ศ 8.15-11.30ทำงานตอนบ่ายถึง12.00-18.00 วัน พฤ. เรียนF1. ตอนเย็นอยู่. หมายถึงfvu. นะคะ.    เรียนภาษาก็. D2. M. 4. อยากเรียนเพิ่มแต่ไม่รับเงินช่วยเหลือนะคะ เพราะมีเงินเดือนประจำอยู่แล้ว.   
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Kappa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 May 2013 at 01:09 - IP: 80.62.116.1 IP Information
Originally posted by narinstory

ขอบคุณข้อมูลค่ะ ตอนนี้เรียนควบ ภาษาตอนเช้า. จ. อ พ ศ 8.15-11.30ทำงานตอนบ่ายถึง12.00-18.00 วัน พฤ. เรียนF1. ตอนเย็นอยู่. หมายถึงfvu. นะคะ.    เรียนภาษาก็. D2. M. 4. อยากเรียนเพิ่มแต่ไม่รับเงินช่วยเหลือนะคะ เพราะมีเงินเดือนประจำอยู่แล้ว.   

ยินดีมากๆค่ะ ดีใจมากที่มีประโยชน์แก่เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ บ้านนมสดค่ะ
เงิน  su ไม่ใช่เงินช่วยเหลือนะคะ แต่ถ้าอยากได้เงินเพิ่มจากเงินเดือนสามารถยื่นเรื่องได้ค่ะ คือปีหนึ่งสามารถมีรายได้เพิ่มเติมจากเงิน su ไม่เกิน 60,000 KR/ปีค่ะ

ดีใจที่มาร่วมแชร์ค่ะBig smileSmileSmileSmile
Back to Top
Touchsanee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Touchsanee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 May 2013 at 03:18 - IP: 77.75.163.226 IP Information
ขอบคุณคุณ  Kappa อีกรอบนะคะ สำหรับคำแนะนำดีๆๆคะ ใหญ่นะเบื่อนิดๆๆกับรร.สอนภาษานะคะ เพราะใหญ่ขอจบซัมเมอร์นี้ แต่ทางรร.ภาษาให้เหตุผลว่ายังเรียนไม่ถึงสองปียังไม่สามารถขอจบได้ ตอนนี้ก็เรียนฝึกๆๆทบทวนแกรมม่าและเขียนนะคะ ตัวใหญ่เองมีปัญหาเรื่องการออกเสียงมากๆๆเลยคะ แต่จะเข้ามาติดตามกระทู้นี้ต่อไปเรื่อยๆๆคะ ได้ความรู้เพิ่มคะSmile
[IMG]http://i1[IMG]http://i1,
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Anty Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 May 2013 at 17:43 - IP: 90.185.123.228 IP Information
มาตามอ่านข้อมูลที่เป็นประโยชน์อย่างมาก เดี๋ยวจะจี้หัวเหม่งที่บ้านให้โทรถามและอ่านรายละเอียดเรื่อง VUC เช่นกันค่ะ Big smile ตอนนี้ไปเรียนแค่ ๓ วันที่ รร.สอนภาษา นอกนั้นอยู่บ้าน ไม่ค่อยได้พูดกับใคร กับสามีพูดอังกฤษกันตลอด(นิสัยไม่ดี) ภาษาย่ำแย่ พัฒนาอย่างช้า ถ้าได้ไปเรียน VUC พูดแด้นค์ทุกวัน น่าจะช่วยได้เยอะ Big smile
ถามเพิ่มนิดนึงค่ะ ถ้าเราไปเรียน VUC แล้วต้องกลับไทยสัก ๑ เดือน เราลาได้มั้ยเอ่ย?
และสงสัยเรื่องมีวุฒิ ป.ตรี ขอคำตอบหลังไมค์ด้วยคน ขอบคุณล่วงหน้าจ้ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote RealLife Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 May 2013 at 01:41 - IP: 90.185.82.130 IP Information
รบกวนถามเพิ่มนะคะ พี่ต้องนำวุฒิการศึกษาจากไทย 
ไปเทียบกับวุฒิของเดนมาร์ก ก่อนสมัครเรียน VUC มั้ยคะ?
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Kappa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 May 2013 at 03:49 - IP: 46.32.52.219 IP Information
Originally posted by Anty

มาตามอ่านข้อมูลที่เป็นประโยชน์อย่างมาก เดี๋ยวจะจี้หัวเหม่งที่บ้านให้โทรถามและอ่านรายละเอียดเรื่อง VUC เช่นกันค่ะ Big smile ตอนนี้ไปเรียนแค่ ๓ วันที่ รร.สอนภาษา นอกนั้นอยู่บ้าน ไม่ค่อยได้พูดกับใคร กับสามีพูดอังกฤษกันตลอด(นิสัยไม่ดี) ภาษาย่ำแย่ พัฒนาอย่างช้า ถ้าได้ไปเรียน VUC พูดแด้นค์ทุกวัน น่าจะช่วยได้เยอะ Big smile
ถามเพิ่มนิดนึงค่ะ ถ้าเราไปเรียน VUC แล้วต้องกลับไทยสัก ๑ เดือน เราลาได้มั้ยเอ่ย?
และสงสัยเรื่องมีวุฒิ ป.ตรี ขอคำตอบหลังไมค์ด้วยคน ขอบคุณล่วงหน้าจ้ะ

กลับได้ช่วงปิดเทอมค่ะ ถ้ากรณีเรารับเงินเดือน โรงเรียนจะปิดเทอมช่วงซัมเมอร์ราวๆเดือนกว่าๆค่ะ
พยายามใช้บ่อยๆเดี๋ยวก็มาเองค่ะ สู้ๆนะคะ อย่าเพิ่งท้อ มาอยู่ที่นี่ต่อให้เก่งแค่ไหนเราก็นับ0กันหมด สู้ๆนะคะเวลาจะทำให้ทุกอย่างดีขึ้นค่ะ
คุณสามีนี่แหละตัวช่วยอย่างดีเลย อิอิ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Kappa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 May 2013 at 03:59 - IP: 46.32.52.219 IP Information

รบกวนถามเพิ่มนะคะ พี่ต้องนำวุฒิการศึกษาจากไทย <div style=": rgb251, 251, 253;">ไปเทียบกับวุฒิของเดนมาร์ก <span style="line-height: 25px; font-size: large;">ก่อนสมัครเรียน VUC มั้ยคะ?</span>

ถามได้ตลอดเลยจ้า ยินดีมากๆค่ะ

ไม่จำเป็นต้องเทียบวุฒินะคะ เข้าไปสมัครได้เลยเอาวุฒิที่มีมาจากบ้านเราแนบไปด้วย อย่างที่บอกยกเว้นวุฒิ ป ตรี ที่ยอมรับให้ใช้ที่นี่ได้นะคะ ^^
ทางโรงเรียนจะสัมภาษณ์ประมาณว่า ทำไมถึงอยากเรียนที่นี่ "จากประสบการณ์ คือตอบไปว่า อยากได้ความรู้เพิ่มเติ่มในการใช้ภาษาแด๊น เพื่อจะใช้ศึกษาต่อ..อะไรประมาณนั้น"
มีพี่คนนึงแกพูดไม่ได้เลย ตอนไปสมัคร ตอนนี้แกพูดเป็นต่อยหอยเลย อิอิ

หากมีข้อบกพร่อง ต้องขออภัยด้วยนะคะ เพราะเอามาจากประสบการณ์จริงค่ะ^^
Back to Top
ratty_dk View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ratty_dk Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 May 2013 at 08:32 - IP: 37.75.187.110 IP Information

เพิ่มเติมของคุณkappaค่ะ

ตัวอย่างขั้นตอน ของการสมัครเรียน คลิกตามลิ้งค์

1.แผนภูมิระดับการศึกษาที่เดนมาร์ก ใช้ดูเป็นแนวทางว่าเราต้องการศึกษาระดับไหน  สาขาอะไร เช่น ม.ปลาย  ปวช ปวส มหาลัย ป.ตรี  ป.โท หรือ ประกาศนียบัตรต่างๆ  และจัดอยู่ในหมวดอะไร เช่น

http://www.ug.dk/diagram.aspx

2.หลังจากเลือกระดับการศึกษาที่ต้องการ แล้วตัวอย่าง เช่น เลือกเรียน Social- og sundhedsuddannelsen –SOSU อยู่ในหมวด erhvervsuddannelse

http://www.ug.dk/Uddannelser/erhvervsuddannelsereudveud.aspx

3.จะมีคำอธิบาบว่า sunhed omsorg og pædagogik เเรียน กี่ยวกับอะไร  เรียนที่ไหน เมือไร อย่างไร ระยะเวลาที่เรียน ได้รับเงินจากSU หรือ อื่นๆ

http://www.ug.dk/Uddannelser/erhvervsuddannelsereudveud/sundhedomsorgogpaedagogik.aspx

4.หลังจากนั้นเลือกหัวข้อ Optagelse og adgang เป็นการเลือกดูว่าต้องมีคุณสมบัติเบื้องต้นอะไรบ้าง เปิดสอนที่ไหน ชื่อ+ที่ตั้งโรงเรียน หรือมหาลัยและ มีสาขาวิชาใดที่เกี่ยวข้องกันบ้าง

http://www.ug.dk/Uddannelser/erhvervsuddannelsereudveud/sundhedomsorgogpaedagogik/social-_og_sundhedsuddannelsen.aspx

5.ซึ่งจะอธิบายรายละเอียดคุณสมบัติเบื้องต้น และกำหนดเวลาที่จะเปิดเรียน หรือกรอกใบสมัคร

http://www.ug.dk/Uddannelser/erhvervsuddannelsereudveud/sundhedomsorgogpaedagogik/social-_og_sundhedsuddannelsen.aspx#fold5

6.หลังจากนั้นก็กรอกใบสมัคร  และรอการติดต่อกลับมาจาก โรงรียน หรือมหาลัยที่สมัคร (ทางจดหมาย หรือ อีเมล์)

http://www.optagelse.dk/

7.การได้รับเงินจากSU อ่านรายละเอียดที่นี่

http://www.su.dk/SU/Sider/default.aspx

ปล. การเข้าเรียนจริงๆ อาจจะข้ามขั้นตอนการใดขั้นตอนหนึ่งก็ได้ หรือมีคุณสมบัติเบื้องต้นไม่ครบ ก็ได้

อยู่ที่เราจะติดต่อโดยตรงกับทางโรงเรียน หรือสถาบันที่เปิดสอน หรือมีเอกสารหลักฐาน ที่ทดแทนกันได้

ถ้าโชคดี โรงเรียน หรือสถาบันที่เปิดสอน สามารถรับนักเรียนเพิ่มได้ คิวไม่เต็ม ทางเราก็ได้เรียนตามที่ต้องการน่ะค่ะ

ส่วนการยื่นใบเทียบวุฒิ กับ Universiteter og Internationalisering  ต้องเลือกตัดสินใจเอาเองค่ะว่ามีข้อดีข้อเสียอย่างไร  อ่านรายละเอียดได้ที่นี่

http://fivu.dk/uddannelse-og-institutioner/anerkendelse-og-dokumentation/faa-vurdering

Edited by ratty_dk - 20 May 2013 at 08:48
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Kappa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 May 2013 at 13:08 - IP: 80.62.116.56 IP Information

ขอบคุณข้อมูลจากคุณ Ratty_DK มากค่ะ เป็นประโยชน์มากเลยทีเดียว
ขอให้มีความสุขมากๆนะคะ

Edited by Kappa - 21 May 2013 at 19:29
Back to Top

Post Options Post Options   Quote RealLife Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 May 2013 at 13:30 - IP: 90.185.82.130 IP Information

รบกวนถามเพิ่มนะคะ พี่ต้องนำวุฒิการศึกษาจากไทย <div style=": rgb251, 251, 253;">ไปเทียบกับวุฒิของเดนมาร์ก <span style="line-height: 25px; font-size: large;">ก่อนสมัครเรียน VUC มั้ยคะ?</span>

ไม่จำเป็นต้องเทียบวุฒินะคะ เข้าไปสมัครได้เลยเอาวุฒิที่มีมาจากบ้านเราแนบไปด้วย

ต้องแนบตัวจริงหรือสำเนาคะ พี่มีวุฒิ ปวช.ตัวจริงเป็นภาษาไทย และก็ฉบับแปลภาษาอังกฤษ 
แต่ยังไม่ได้ส่งไปประทับตรารับรองที่ ร.ร.เก่า, ที่กงสุล, สถานทูตเดนมาร์กเลยค่ะ แบบนี้เค้าจะรับรึป่าวคะ?

อย่างที่บอกยกเว้นวุฒิ ป ตรี ที่ยอมรับให้ใช้ที่นี่ได้นะคะ ^^
ทางโรงเรียนจะสัมภาษณ์ประมาณว่า ทำไมถึงอยากเรียนที่นี่ "จากประสบการณ์ คือตอบไปว่า อยากได้ความรู้เพิ่มเติ่มในการใช้ภาษาแด๊น เพื่อจะใช้ศึกษาต่อ..อะไรประมาณนั้น"
มีพี่คนนึงแกพูดไม่ได้เลย ตอนไปสมัคร ตอนนี้แกพูดเป็นต่อยหอยเลย อิอิ

เหรอคะ LOL แบบนี้ต้องรีบไปด่วน ขอบคุณนะคะ

หากมีข้อบกพร่อง ต้องขออภัยด้วยนะคะ เพราะเอามาจากประสบการณ์จริงค่ะ^^

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Kappa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 May 2013 at 23:30 - IP: 80.62.116.56 IP Information

ไม่จำเป็นต้องเทียบวุฒินะคะ เข้าไปสมัครได้เลยเอาวุฒิที่มีมาจากบ้านเราแนบไปด้วย

ต้องแนบตัวจริงหรือสำเนาคะ พี่มีวุฒิ ปวช.ตัวจริงเป็นภาษาไทย และก็ฉบับแปลภาษาอังกฤษ 
แต่ยังไม่ได้ส่งไปประทับตรารับรองที่ ร.ร.เก่า, ที่กงสุล, สถานทูตเดนมาร์กเลยค่ะ แบบนี้เค้าจะรับรึป่าวคะ?

แนบสำเนานะคะ เอาฉบับภาษาอังกฤษค่ะ ทางโรงเรียนจะจัดห้องและระดับให้ลง แนบไปได้เลย ทางโรงเรียนจะไม่เชคอะไรมากเท่าที่เคยประสบมานะคะ พี่คนไทยคนนึงที่รู้จักไม่ได้แนบเอกสารอะไรเลยค่ะ พี่แกจบ ม 6 มาจากบ้านเรา
เชครายละเอียดได้ตามลิงค์ที่ คุณ Ratty_DK ได้นะคะ SmileSmileSmile

อย่างที่บอกยกเว้นวุฒิ ป ตรี ที่ยอมรับให้ใช้ที่นี่ได้นะคะ ^^

เหรอคะ LOL แบบนี้ต้องรีบไปด่วน ขอบคุณนะคะ

ลองดูนะคะ ไม่ลองไม่รู้SmileSmileSmileSmile

หากมีข้อบกพร่อง ต้องขออภัยด้วยนะคะ เพราะเอามาจากประสบการณ์ค่ะ

Edited by Kappa - 21 May 2013 at 21:00
Back to Top
Page  12>

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.123 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ DOTCOMTHAI Support

free counters