Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Ladyinter > Main Forum > VISA & Travel
  New Posts New Posts RSS Feed: ลบจ้า
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ลบจ้า

Page  12>
Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
kacy View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote kacy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ลบจ้า
    Posted: 15 Mar 2013 at 15:22 - IP: 103.7.16.182 IP Information

เพิ่งได้น้องแมวเปอร์เซียเพศผู้มาเลี้ยงหนึ่งตัว อายุประมาณสองเดือน(มั้ง) ไม่มีข้อมูลเกี่ยวกับเค้าเลย

เพื่อนให้มาเพราะว่าเค้า(แมว)ป่วยมากเพื่อนบอกว่าถ้าไม่มีคนเอาก็จะไปปล่อยวัด จริงๆแล้วเราก็ไม่อยากได้

หรอกเรื่องหมาแมวไม่ค่อยชอบเท่าไร แต่แฟนบอกว่าสงสารมัน เพราะว่ามันมีแววตาที่น่าสงสาร(เอา

เข้าไป) แฟนเลยรับอุปการะไว้ ถึงตอนนี้ก็ ยี่สิบกว่าวันแล้ว วันแรกที่ได้มา แฟนก็พาไปอาบน้ำ ไปหาหมอ

หมอบอกว่าไม่ไหวจะเคลียร์ ทั้งไร,ทั้งพยาธิ,ทั้งเชื้อรา ฯลฯ แฟนบอกให้หมอรักษาไปเลย จ่ายไม่อั้น สิริรวม

วันแรกหมดไป สามพันกว่าได้ อ้อลืมบอกว่า เค้าชื่อ เจ้า เจคอป ตอนที่แฟนอยู่แฟนจะเป็นคนจัดการทั้งหมด

เรื่องอาบน้ำ ให้ยา ให้อาหาร และก็สอนเราด้วย เราก็ฟังมั่งไม่ฟังมั่ง เจ้า เจคอปกินทั้งวัน กินเหมือนอดอยาก

มาหลายร้อยปี แต่ก็ไม่อ้วน เลยถ่ายพยาธิอีกเป็นครั้งที่สอง ปัญหาคือ ตอนนี้แฟนกลับไปแล้ว เราจะต้องทำ

หน้าที่ทุ้กกกกกกกกกอย่างเอง และตอนนี้ก็ติดเชื้อราจากเจ้าเจคอปแล้วด้วย คันๆๆๆๆๆๆๆหมอบอกว่าให้ใช้

ซีม่าทาเดี๋ยวก็หายConfusedConfused(แฟนก็ติดนะ) หมอบอกว่าถ้าจะให้ดีต้องโกนขน(ซึ่งหมอไม่รับทำ)แล้วค่อยๆรักษา

ไปเดี๋ยวจะดีขึ้น มานั่งคิดๆดู เราจะมาเหนื่อยกับเจ้าแมวนี่ทำไม อยากจะเอาไปปล่อยวัด แล้วบอกแฟนว่ามัน

หายไป หรือมันตายก็ได้........พอเห็นตาแป๋วๆของมันก็ทำไม่ลง เหมือนจะรู้ตัว ไม่ซน ไม่ทำสกปรก เวลา

ถ่ายก็ไปถ่ายในทราย ในห้องน้ำ เวลานอนก็มานอนข้างๆ ถึงตอนนี้จะหน้าตาไม่หล่อแต่ก็น่ารักดี

เฮ้อ........จะทำไงดีช่วยหน่อยเน้อออออออออออ 

คำถามคือ

1.ตัดใจเอาไปปล่อยดีไม๊

2.ถ้าไม่ปล่อย จะทำงัยให้หายจากเชื้อรา

3.ร้านโกนขนดีๆอยู่แถวไหน

4.เดือนนี้ถ่ายพยาธิ สองรอบแล้ว แต่ยังมีอยู่(เห็นเพราะเช็ดก้นให้มัน) ยังถ่ายได้อีกมั้ย

ปอลิง ถ้าโพสต์นี้ดูไม่มีสาระ หรือดูฉลาดน้อยต้องกราบขออภัยด้วยนะคะ ไม่รู้จริงๆว่าต้องทำไง ดิฉันไม่เคยเลี้ยง

สัตว์มาก่อน สับสนค่่ะ กลัวมันตายCryCry (สงสัยหลงรักเจคอปเข้าแล้ว) เฮ้ออออออออออออออConfusedConfused

Edited by เกด - 13 Apr 2013 at 05:09
Back to Top
butterfly77 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote butterfly77 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Mar 2013 at 15:32 - IP: 27.55.160.35 IP Information
เจ้าหมาน้อยที่บ้านเราพี่สาวมาฝากเลี้ยงไว้เป็นโรคลำใส้อักเสบถ่ายเป็นเลือด พาไปหาหมอ เราต้องดูแลเหมือนคนป่วยเลยค่ะ ป้อนข้าว ป้อนน้ำ เวลาถ่ายออกมาเราก็ต้องเก็บ สงสารมากเลย แต่เดี๋ยวนี้หายแล้ว ร่าเริงปกติ และเราก็รักเจ้าหมาตัวนี้มากๆด้วย อาจเพราะว่าเราดูแลเขาจนผูกพันธ์
แต่เราจะพยายามเอาเขาไว้เฉพาะที่ ไม่เคลื่อนย้ายบ่อย ขังกรงไว้ด้วยค่ะ เพราะไม่อยากให้เชื้อโรคแพร่กระจาย เราซื้อน้ำยาฆ่าเชื้อ Dettol มาใช้ด้วย พร้อมด้วยน้ำยาล้างมือหากสัมผัสกับสัตว์แล้วต้องล้างมือบ่อยๆค่ะ 

เราว่าคุณหาที่อยู่ให้เขาเป็นที่ๆค่ะ อย่าให้วิ่งไปรอบบ้าน หลังจับหรือสัมผัสต้องล้างมือทุกครั้ง  ใช้น้ำยาฆ่าเชื้อทำความสะอาดรอบบ้านด้วย อย่าเอาเขาไปปล่อยเลยค่ะ สงสาร ดูแลดีๆเดี๋ยวเขาก็หายเอง หากระยะนี้เป็นมากๆก็ให้ฝากไว้ที่คลีนิคหมอที่รับฝากสัตว์ก็ได้นะคะ หากคุณมีงบค่ะ
ข้อเสียของการได้คุยกันทุกวันคือการทำใจยอมรับมันเมื่อวันนึงเค้าหายไป
Back to Top
Sweetiemind View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Sweetiemind Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Mar 2013 at 15:47 - IP: 85.252.171.55 IP Information

เลี้ยงและดูแลรักษาเขาต่อไปดีกว่าค่ะ เดี๋ยวเขาก็หายป่วยได้บุญและน่าภูมิใจนะที่ได้ช่วยชีวิตหนึ่งให้รอดตายได้ เลี้ยงต่อไปก็จะมีความผูกพันธ์มีเขาเป็นเพื่อนไม่เหงานะ Smile ลองเข้า google เสิร์จหา ร้านรับตัดขนแมวดูค่ะ น่าจะมีหลายที่ เลือกที่สะดวกล่ะกัน

มาย Molde / 1976

Alt for foreldrene mine!

เราทำถูก...กิเลสเขา...เขาก็ว่า...เราดี! เราไม่ทำถูก...กิเลสเขา...เขาก็ว่า...เราไม่ดี!

อย่าสูญเสีย "ตัวตน" ด้วยคำพูดของคนที่ไม่รู้จัก "ตัวเรา"

Back to Top
Us View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Us Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Mar 2013 at 15:48 - IP: 171.99.86.224 IP Information
น่าสงสารเจคอปจัง ขอตอบข้อ1. ไม่ควรอย่างยิ่งค่ะ ถ้าไม่สะดวกเลี้ยงจริง ๆ แนะนำให้ลองประกาศหาบ้านใหม่ให้เค้าดูค่ะ
2. พาไปรักษาที่รพ.สัตว์เกษตรดูค่ะ น้องหมาเคยติดขี้เรื้อนขนร่วงและโรคแทรกซ้อนหลายอย่างปางตาย คุณหมอเก่งมากค่ะ รักษาหายจนตอนนี้จากหมาปอมขี้เรื้อนจะกลายเป็นหมูแล้วค่ะLOLLOL
3.โกนเองเลยค่ะ ไม่ทราบร้าน
4.ไม่ทราบเหมือนกันรอผู้รู้นะคะ แต่น้องหมาเราถ่ายเดือนละครั้งค่ะ

อย่าเอาไปปล่อยเลยนะคะ สงสารเค้า

Back to Top
venuslavendeln View Drop Down

Post Options Post Options   Quote venuslavendeln Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Mar 2013 at 15:54 - IP: 10.33.41.14 IP Information

อืมมมๆๆๆ อย่าเอามันไปปล่อยเลยค่ะ ถ้าคุณยังไหว ช่วยมันเถอะนะ แมวที่บ้านเก็บมา ทำแบบนี้ค่ะ

1. อาบน้ำ โดยใช้แชมพูดแมวเหมียวแบบฆ่าเชื้อรา ทิ้งไว้สักพัก แล้วล้างออกง่ะค่ะ สามวันครั้ง(ก็คืออาบบ่อยๆน่ะค่ะ) ปิดแอร์ด้วยนะคะเวลาอาบน้ำมันน่ะ มันจะหนาวตายสะก่อน แหะๆๆ ของหนูเอา แอลกอฮอล์คนนี่แหละค่ะ ป้าย ๆ ทำหลังอาบน้ำทุกครั้ง เดี๋ยวมันจะดีขึ้นเองค่ะ (ของหนูแต้มน้ำมันรำข้าว และน้ำมันมะพร้าวให้มันด้วยค่ะ)
2. เชื่อรา โกนขนเองก็ได้ค่ะ ถ้าไม่กลับมันข่วนๆ แหะ ๆ เพราะถ้ามันข่วน คุณจะติดเชื้อราไปด้วย ตามร้านตัดขนสุนัขก็ได้ค่ะ เขารับโกน ลองดูแถวบริเวณ คุณดูว่ามีไหม จะได้ไม่ต้องแบกไปไกลๆ
3. โรงพยาบาลสัตว์ ไม่แนะนำ เพราะกลัวเอายาฉีด หรือให้มันกินนานเกินไป มันจะตับพัง และมันจะตาย ไม่ช้าก็เร็วงะค่ะ ถ้ามันไม่ได้ป่วยขนาดต้องผ่าตัด หรืออะไรขนาดนั้นน่ะค่ะ
4. อดทนให้มากที่สุด เพราะมันต้องใช้เวลานานมากเหมือนกัน ไม่อยากให้มันกินยาอะไรเพื่อฆ่าเชื้อรา เว้นยาถ่ายพยาธิ
5. ที่นอนแมว ต้องทำความสะอาดบ่อยๆ ที่ปู๊ปู่ แมวด้วยนะคะ เพราะถ้ามันสกปรก ก็จะทำให้แมวเป็นเชื้อราเพิ่มมาอีก

ท้ายสุดความรัก เล่นกับมันเยอะๆ เกามันบ่อยๆ เดี๋ยวมันก็หายค่ะ สู้ๆนะคะ Tongue

True love's never run smooth
Back to Top
kuntira View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kuntira Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Mar 2013 at 15:58 - IP: 223.204.214.173 IP Information
แมวเปอร์เซียของกัญ ก็ชื่อเจคอป เพศผู้เหมือนกันค่ะ กัญซื้อมานะค่ะ  ขนาดซื้อนะค่ะ เป็นไรในหู พยาธิ ขนล่วง หลังจากซื้อมาได้ ประมาณ 7 วัน เอาไปหาหมอ หมอก็ถ่ายพยาธิให้ แล้วเอาไปฉีดวัคซีน หยอดเรฟเวรูชั่น ป้องกันไรในหู ป้องกันเห็บหมัด พยาธิหัวใจค่ะ  
ถ้าถามร้านโกนขน แนะนำไปร้านที่เขารับอาบน้ำสัตว์ค่ะ ส่วนมากร้านพวกนั้นจะทำค่ะ  พยาธิเขาถ่ายออกมาเดวก็หายค่ะ ส่วนเรื่องเชื้อรา ไม่ทราบว่าหมอให้ยาอะไรมาค่ะ ไรในหู มันจะมีนน้ำยาเช็ดหูสัตว์ค่ะ ถ้ารังเกียจก็ใส่ถุงมือด้วยค่ะ แต่สำหรับกัญรักมเค้ามาก มักจะลืมใส่ โดนแฟนว่าให้ประจำ  และไม่ทราบว่าคุณพี่อยู่แถวไหนค่ะ จะได้หาข้อมูลร้านแถวใกล้ ๆ นั้นให้ค่ะ 
เลี้ยงเขาไปเถอะค่ะ เขารักเรานะค่ะ ในเมื่อเราเริ่มรักษาเขามาครึ่งทางแล้ว รักษาต่อไปเถอะค่ะคุณพี่ เอาเขาไปปล่อยก็ตายอย่างเดวเลยค่ะ เพราะแมวเปอร์เซีย กินยาก อยู่เองไม่ได้เหมือนแมวบ้าน มีคนค่อยเลี้ยงค่อยรักตลอด ถ้าปล่อย ไม่อดตาย ก็ตรอมใจเหงาใจตายอ่ะค่ะ 
อยากมีคนรู้จักเยอะ ๆ ค่ะ ยิ่งถ้าเป็นสะใภ้รัสเซีย ยิ่งดีเลยค่ะ ^_^
Back to Top
kloset View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote kloset Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Mar 2013 at 18:27 - IP: 11.25.204.69 IP Information
shower cat by Nizoral shampoo every week to kill or stop  เชื่อรา kha and dry his hair by hair dryer...not so long time then your cat will get better kha, 

soo soo na kha

Back to Top
Pinky K View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Pinky K Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Mar 2013 at 18:40 - IP: 110.168.209.230 IP Information
อย่าไปปล่อยเลยค่ะสงสารเขา บ้านพี่มีแมว 9 ตัวแต่เป็นแมวไทย (ข้างถนน) ล้วน มีคนเอาปล่อยไว้ที่บ้านบ้าง ไปเก็บมาบ้าง ช่วงแรกๆ อาจต้องดูแลเยอะหน่อยค่ะ อย่างที่บ้านพี่เอาไปทำวัคซีน ถ่ายพยาธิ ฉีดกันพิษสุนัขบ้า หลังจากนั้นไม่ต้องพาทำอะไรอีกเลย แข็งแรงและซนมาก แต่เรื่องหมัด ไร แมว พี่ก้อซื้อยาจากคลีนิคสัตว์ มาหยอดให้เขาเองนะคะ ทุกๆ 6 เดือน เพราะน้องแมวชอบมานอนบนที่นอนกับพี่น่ะค่ะ แต่สำหรับเรื่องแมวเปอร์เซียพี่ไม่มีประสบการณ์น่ะค่ะ แค่อยากเข้ามาบอกว่า สงสารเขาอย่าเอาไปปล่อย เขาก้อเหมือนเด็กป่วย ร่างกายไม่แข็งแรง หากเอาไปปล่อยเขาต้องอดตายแน่เลยค่ะ
Back to Top
chacha_br View Drop Down

Post Options Post Options   Quote chacha_br Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Mar 2013 at 18:43 - IP: 58.8.18.8 IP Information
แนะนำรพ.สัตว์เกษตรอีกเสียงค่ะ
มีเพื่อนในเฟสเราไปเจอน้องหมาตรงประตูน้ำแบบป่วยจนเน่า ต้องใช้กระสอบคลุมแล้วจับ
เค้าพาไปหาหมอที่เกษตร หมอรักษาดีมากค่ะ ค่ารักษาก็ไม่โหดด้วย
คุณเกดลองเข้าไปขอคำปรึกษาคุณหมอดูก็ได้
อย่าเอาไปปล่อยเลยค่ะ สงสารเหมียวมัน
Back to Top
goodgirl View Drop Down

Post Options Post Options   Quote goodgirl Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Mar 2013 at 18:53 - IP: 86.137.64.226 IP Information
เลี้ยงต่อนะค่ะสงสารเขา เพื่อนเราก็เหมือนคุณเลย เพื่อนเล่าว่าเจ้าของเก่าตาย แมวไม่มีคนเลี้ยงเพื่อนเราเลยตัดสินใจเอามาเลี้ยงไว้ มารู้ตอนหลังว่าแมวเป็นโรคหัวใจ ตอนนั้นเพื่อนเรารักษาเขาครั้งแรกเลยจ่ายไป£300 อยุ่ที่อังกฤษ และทุกเดือนต้องหาหมอและเอายามากินบางเดือนจ่าย£30 บางเดือนจ่าย£60 แล้วแต่ว่าหมอจะสั่งยา ความจริงถ้าเพื่อนเราไม่เอามาเลี้ยงก็ได้ ส่งไปให้กับสถานดูแลสัตว์ แต่เพื่อนเราเห็นแล้วส่งสารเขา น้องแมวไม่เอาใครเลย เราไปหาที่บ้านก็วิ่งหนี ไม่ให้ใครจับเลยนอกจากเพื่อนเรา นอนด้วยกันบนเตียงทุกคืน เวลาเพื่อนเรากลับไทย ก็ต้องไปคนเดียวสามีไปด้วยไม่ได้เพราะเป็นห่วงแมว ต้องกินยาทุกวัน คนอื่นป้อนยาให้อาหารก็ไม่ยอมกิน เพื่อนเราจะไปไหนทีลำบากมาก และเขามีโครงการจะย้ายกลับไทย เห็นบอกว่าจะอยู่รอจนกว่าแมวจะตายก่อนค่อยย้ายไปเมื่อไทย กลัวว่าเอาไปด้วยแมวจะตายบนเครื่องก่อน เห็นคนรักสัตว์เลี้ยงแล้วเราก็ดีใจ เพราะเราก็รักสัตว์เหมือนกัน
ไม่ได้ช่วยคุณเจ้าหน้าที่เลย แต่เราคิดว่าให้หมอรักษาอีกสักพักเขาคงหายนะ มาเอาใจช่วยค่ะ
Back to Top
bigfootbunny View Drop Down

Post Options Post Options   Quote bigfootbunny Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Mar 2013 at 20:09 - IP: 14.207.139.92 IP Information
ดูแลเขาต่อไปเถอะค่ะ พาเขาไปร้านรับตัดขนนะค่ะ แล้วรักษาให้หายก็จะดีขึ้นเขาน่ารักจะตาย รักน้องเหมียวที่สุด คุณอยู่แถวไหนค่ะ ตอนนี้อยู่เมืองไทยถ้าไม่ไกลเดี่ยวพาตัดขนอาบน้ำให้ค่ะ ถ่ายพยาธิ ทุก 3เดือนหรือ 4เดือนก็ได้ค่ะถ้าเขาหายดีแล้ว ทำตามที่หมอสั่งค่ะ
Back to Top
chong-chong View Drop Down

Post Options Post Options   Quote chong-chong Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Mar 2013 at 20:19 - IP: 223.205.216.90 IP Information

เป็นคนรักแมวค่ะ แมวเปอร์เชียเลี้ยงยากค่ะ สำหรับเมืองไทย ต้องเอาใจใส่เป็นพิเศษเพราะอากาศร้อน ขนเขาแน่นและยาว ถ้าอากาศร้อนจัด อาจต้องเปิดแอร์ให้ น้ำตาเขาจะไหลตลอด ต้องคอยทำความสะอาดให้ ที่เล่ามานี่ไม่ได้เลี้ยงหรอกค่ะ เห็นข้างบ้านเลี้ยงแล้วไปคุยกับเขา ซื้อมาตัว 2000 บาท ผ่านไป 1ปี หมดไปเกือบแสน ต้องพาไปหาหมอประจำ และ สารพัดยา และ สารพัดเอาใจใส่ ใครคิดจะเลี้ยงคงต้องเตรียมพร้อมพอสมควร เพราะเหนื่อยกว่าเลี้ยงแมวไทยมาก สำหรับคุณ จขกท เลี้ยงและดูแลเขาต่อไปเถอะค่ะ เพราะเขาอยู่กับคุณแล้ว หรือไม่ก็หาบ้านใหม่ให้ อย่าเอาไปปล่อยเลยนะคะ สงสาร
End of the line
Back to Top

Post Options Post Options   Quote kacy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Mar 2013 at 20:24 - IP: 103.7.16.182 IP Information
ขอบคุณทุกคำตอบค่ะ เกดตัดสินใจละ ไม่ปล่อยค่ะ Embarrassed
แต่การรักษาค่อนข้างลำบากเพราะแอบเลี้ยง เกดอยู่คอนโด
จะไปโกนขนคราวนี้ต้องเรื่องใหญ่เลย ต้องใส่กระเป๋า ต้องมีแผนการ แอบพี่ยาม และพี่นิติบุคคล แต่ดีหน่อยเวลาฉีดยา เรียกหมอขึ้นมาฉีดที่ห้องได้
 ส่วนเรื่องของเล่นของกิน ไม่ต้องห่วงค่ะ แฟนเตรียมไว้เพียบ ถ้าใครไม่รู้นึกว่ามีลูกอ่อน
อยาก ลงรูปเจคอปให้ดูค่ะ แต่ทำไม่เป็น OuchOuch แหะๆๆๆ
ดูๆไปก็เหมือแมวเอเลี่ยนค่ะ ขนแหว่ง พุงป่อง ตาโต ดูๆไปก็น่ารักดี มันขี้อ้อนค่ะ
อยากพาไป หมอเกษตรเหมือนกัน แต่มันไกลง่ะ เกดอยู่ปิ่นเกล้า ที่จริงที่เซ็นทรัลก็มีร้านตัดขน
แต่คุณหมอ บอกว่าอย่าพาไปร้านนั้น เพราะว่าตีแมว แล้วก็ชอบดุมาก เดี๋ยวน้องแมวจะเครียด
เลยมืดแปดด้าน  คุณแฟนก็เมล์มาถามทุกวัน ว่าเจคอปเป็นงัยมั่งเฮ้อๆๆๆๆๆๆๆๆ
 ตอนนี้ติดเชื้อราค่ะ คันมากกกกกกDeadDead
Back to Top
ไอรี View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ไอรี Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Mar 2013 at 21:49 - IP: 110.49.232.170 IP Information
ถ้าจะเอาไปปล่อยจริงๆ น้องแมวตายแน่นอนค่ะ คุณ มี ล็อคอินในพันทิปรึปล่าวค่ะ สามารถประกาศหาบ้านใหม่ให้น้องแมวได้ค่ะ คนใจดีรักแมวเยอะ แต่ควรนำน้องไปรักษาก่อนนะคะ
Back to Top
moozillar View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote moozillar Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Mar 2013 at 00:35 - IP: 58.11.47.117 IP Information
พอดีบ้านอยู่แถวปิ่นเกล้า แล้วลี้ยงสัตว์เหมือนกันคะแล้วพอจะรู้จักที่รับต้ดขนแมว ถ้าสนใจถามมาได้นะ ปกติพาน้องแมวไปหาหมอที่ไหนคะ Sleepy
Back to Top
tuktearoom View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote tuktearoom Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Mar 2013 at 00:52 - IP: 118.173.81.191 IP Information
แมวที่บ้านก็เพิ่งจะตายคะ ยังหลอนอยู่เลย เป็นแมวพเนจรมาขอยู่ด้วยสิบปีที่แล้ว ป่วยเป็นโรคตับอักเสบ น่าสงสารมากแค่สองอาทิตย์จากตัวอ้วนๆเหลือแต่กระดูก หมอรับไว้หนึ่งอาทิตย์แล้วให้กลับไปป้อนยาที่บ้าน  ข้าวน้ำกินเองไม่ได้แถมป้อนยาวันละสามรอบ วันสุดท้ายที่อยู่ด้วยกัน เราตื่นเช้ามาเห็นเข้าไปอยู่ในกะบะฉี่แต่ไม่มีแรงลุกออกมา เลยจับมาป้อนน้ำและยา  ปกติเวลาป้อนยาจะดิ้นแต่วันนี้ไม่มีแรง พอวางลงที่พื้นเค้าก็ดิ้นเบาๆแล้วร้องเสียงแหบมาก เลยเรียกแฟนให้พาส่งโรงบาล ขับรถแค่สามนาทีพอไปถึงหมอบอกไปแล้ว มันเศร้าจังคะ ข้าวของยังไม่ได้เก็บทิ้งเลย สัตว์ป่วยต้องล้างมือให้สอาดนะคะหลังจากจับแล้ว 
จงศรัทธาในตัวเอง
Back to Top
joy_lee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote joy_lee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Mar 2013 at 03:01 - IP: 107.202.144.8 IP Information
เข้าไปที่เว็บพันทิป ห้องจตุจักร แล้วเลือกห้องแมวอีกทีค่ะ มีคนใจดี รักแมวมากมายคอยให้คำปรึกษา ลองบอกอาการแมวให้เขาฟัง แล้วให้เขาแนะนำหมอนะคะ อย่าเอาไปปล่อยเลย สงสารเขา เราเคยมีแมวนะ รักมากๆๆ แต่ตอนนี้อยู่กับแฟนเก่า เราอยากมีีแมวอีก แต่ท้องอยู่ เลยรอก่อน ยังไงขอเป็นกำลังใจให้คุณนะคะ
Wish you were here <3
Back to Top
thicha2010 View Drop Down
PR สะใภ้ นิวซีแลนด์

Post Options Post Options   Quote thicha2010 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Mar 2013 at 05:07 - IP: 115.188.237.14 IP Information
ช่วยเหลือสุนัข หรือแมวที่เค้าทิ้ง นี่ได้บุญเหมือนกันนะค่ะ  เราก็รับแมวที่ SPCA มาเลี้ยงตัวนึง เค้าฉลาดมาก ขับถ่ายเป็นที มานอนกับเราทุกวัน เลี้ยงมา 2 ปีแล้ว ผูกพันกันมาก ทั้งเรา แฟน แล้วก็แมว มีเรื่องสนุก ๆ มาคุยกันตลอด ทำให้การอยู่กันสองคน มีสีสันเยอะ ยิ่งตอนนี้แฟนคุณไม่อยู่ คุณจะได้ไม่เหงา แล้วก็มีเรื่องคุยกับแฟนด้วย Wink 

ดูแล ทำความสะอาดที่เค้านอนบ่อย ๆ  ยิ่งเค้าขนยาว คอยตัดคอยเล็มเองไปก่อนก้ได้ ถ้ายังหาร้านตัดขนไม่ได้ เราก็เล็มขนแมวเราเอง ช่วงก้น เพราะเวลาเค้าถ่าย บางครั้งจะติดขน ทำความสะอาดยาก แต่แมวเราไม่กลัวน้ำ เราเคยล้างก้น ตอนเค้าเล็ก ๆ ก็โอเค ไม่ข่วนเรา  ตอนนี้ก็เคยชินกับน้ำ แต่ไม่ได้อาบน้ำให้ แค่ล้างก้นให้บางครั้ง
Back to Top

Post Options Post Options   Quote venuslavendeln Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Mar 2013 at 09:30 - IP: 10.33.41.14 IP Information
คุณอยู่คอนโด แล้วจะเลี้ยงต่อไปได้เหรอคะ มันจะต้องโตขึ้นนะ หรือใครมีประสบการณ์การเลี้ยงแมวในคอนโดมาแชร์กันค่ะ เพื่อเป็นแนวให้คุณเกดSmile
ถ้ามันเชื่องแล้ว มันจะรักเรานะคะ แม้แต่เล็บมันจะไม้กางออกมาให้เราเจ็บด้วยซ้ำ Smile 
คุณไหวไหม?
Back to Top
MASLenart View Drop Down

Post Options Post Options   Quote MASLenart Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Mar 2013 at 12:22 - IP: 110.171.34.77 IP Information
Originally posted by เกด

ขอบคุณทุกคำตอบค่ะ เกดตัดสินใจละ ไม่ปล่อยค่ะ Embarrassed
แต่การรักษาค่อนข้างลำบากเพราะแอบเลี้ยง เกดอยู่คอนโด
จะไปโกนขนคราวนี้ต้องเรื่องใหญ่เลย ต้องใส่กระเป๋า ต้องมีแผนการ แอบพี่ยาม และพี่นิติบุคคล แต่ดีหน่อยเวลาฉีดยา เรียกหมอขึ้นมาฉีดที่ห้องได้
 ส่วนเรื่องของเล่นของกิน ไม่ต้องห่วงค่ะ แฟนเตรียมไว้เพียบ ถ้าใครไม่รู้นึกว่ามีลูกอ่อน
อยาก ลงรูปเจคอปให้ดูค่ะ แต่ทำไม่เป็น OuchOuch แหะๆๆๆ
ดูๆไปก็เหมือแมวเอเลี่ยนค่ะ ขนแหว่ง พุงป่อง ตาโต ดูๆไปก็น่ารักดี มันขี้อ้อนค่ะ
อยากพาไป หมอเกษตรเหมือนกัน แต่มันไกลง่ะ เกดอยู่ปิ่นเกล้า ที่จริงที่เซ็นทรัลก็มีร้านตัดขน
แต่คุณหมอ บอกว่าอย่าพาไปร้านนั้น เพราะว่าตีแมว แล้วก็ชอบดุมาก เดี๋ยวน้องแมวจะเครียด
เลยมืดแปดด้าน  คุณแฟนก็เมล์มาถามทุกวัน ว่าเจคอปเป็นงัยมั่งเฮ้อๆๆๆๆๆๆๆๆ
 ตอนนี้ติดเชื้อราค่ะ คันมากกกกกกDeadDead

คุณเกดถ้าบ้านอยู่แถวปิ่นเกล้า ลองพาไปโรงพยาบาลสัตว์ทองหล่อ สาขาปิ่นเกล้า
อยู่ฝรั่งตรงข้ามกับขนส่งสายใต้ใหม่(ที่เดิมก่อนจะย้าย)ตรงตีนสะพานอยู่เยื้องๆกัน โรงพยาบาลใหญ่ มีมาตาฐาน ลองพาไปค่ะ
มีความสุขกับทุกๆวัน
Back to Top
torunkaan View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote torunkaan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Mar 2013 at 12:34 - IP: 125.26.37.0 IP Information
http://www.facebook.com/pookie.lft

หวัดดีค่ะ เป็นคนนึงที่ชอบแมวค่ะ แต่เข้าไปที่เฟสที่แปะไว้คะ เจ้าขอบเวปเค้าตั้งชื่อ Pookie theKop เจ้าของเฟสชอบแมวเหมือนกันเค้าเลี้ยงเปอร์เซียเหมือนกันคะ ขอคำปรึกษาได้ค่ะ แมวเค้าสุขภาพดีมากค่ะ 
Back to Top

Post Options Post Options   Quote kacy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Mar 2013 at 20:34 - IP: 103.7.16.182 IP Information
ขอบคุณทุกๆคำตอบนะคะ
พรุ่งนี้จะพาไปโกนขนที่ โรงพยาบาลสัตว์ดอกเตอร์เพ็ท แถวศาลาน้ำเย็น
บางขุนนนท์ค่ะ ยิ่งมองหน้าเจคอปก็ยิ่งสงสารCryCry ทุกวันนี้ก็หยอดหูให้ตลอด ฉีดสเปร์ขนบ้าง แต่ก็ไม่ดีขึ้น กินอย่างไรก็ไม่อ้วน พยาธิยังมีอยู่ทั้งๆที่ถ่ายให้สองรอบแล้ว ทุกวันนี้นอนด้วยกันตลอด ก็เลยติดเชื้อรามาด้วย
ทาซีม่าทุกวัน ตรงนี้หายตรงนั้นขึ้นConfused เคยปิดประตูไม่ให้เขาเข้ามานอนในห้องนอนด้วย ปรากฏว่า ยืนเคาะประตูแล้วก็ร้องๆๆๆๆๆ เราก็ทนไม่ได้ สงสาร ต้องเปิดให้เข้ามานอน ความรู้สึกเราบางวันเจคอปก็ร่าเริง บางวันก็ซึมๆ มันน่าสงสารมากเลยCryCryCryCry
Back to Top
Tiya1986 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Tiya1986 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Mar 2013 at 20:50 - IP: 58.11.51.1 IP Information
พยาธิของน้องเป็นตัวแบนหรือตัวกลมคะ ลองเก็บซากพยาธิที่ออกจากก้นน้องไปให้คุณหมอดูด้วยนะคะ เผื่อว่าจะช่วยได้อาจได้ยาไม่ถูกประเภทน้องเลยยังไม่หาย
Back to Top

Post Options Post Options   Quote kacy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Mar 2013 at 20:54 - IP: 103.7.16.182 IP Information
Originally posted by Tiya1986

พยาธิของน้องเป็นตัวแบนหรือตัวกลมคะ ลองเก็บซากพยาธิที่ออกจากก้นน้องไปให้คุณหมอดูด้วยนะคะ เผื่อว่าจะช่วยได้อาจได้ยาไม่ถูกประเภทน้องเลยยังไม่หาย
เป็นตัวสีขาวๆ ค่ะ เล็กมากเลยไม่ได้สังเกตุว่ากลมหรือแบน
พรุ่งนี้จะถ่ายได้อีกมั้ยคะ
Back to Top
Pinky K View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Pinky K Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Mar 2013 at 21:01 - IP: 14.207.43.215 IP Information
พี่เข้าใจนะคะเวลาที่แมวป่วยเขาน่าสงสารขนาดไหน พี่เคยไปนั่งเฝ้าแมวพี่ที่ป่วยอยู่ห้องไอซียูที่โรงพยาบาลในวันขึ้นปีใหม่ที่ใครๆ เขาก้อไปฉลองกัน แต่พี่ต้องไปนั่งเฝ้าน้องแมว พี่บอกเลยว่าพี่ไม่ได้รู้สึกเสียดายที่พี่ไม่ได้ไปเที่ยว เพราะปีใหม่มันมีทุกปีอยู่แล้ว แต่น้องแมวของพี่เนี่ยเขาป่วยเขาน่าสงสารมาก เวลาที่น้องแมวร้องเพราะปวดแผล พอพี่เอามือไปลูบเขา เรียกชื่อเขาก้อนอนหลับต่อ พี่ยังจำได้ตลอดCryCry

จาคอบของน้องไม่ได้ป่วยอะไรมากแค่ร่างกายเขายังไม่แข็งแรงเท่านั้นเองค่ะ ค่อยๆ รักษาเดี๋ยวเขาก้อแข็งแรง และน่ารักสมกับเป็นแมวเปอร์เซียให้น้องได้ชื่นใจค่ะ LOLLOL
Back to Top

Post Options Post Options   Quote kacy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Mar 2013 at 21:12 - IP: 103.7.16.182 IP Information
Originally posted by Pinky K

พี่เข้าใจนะคะเวลาที่แมวป่วยเขาน่าสงสารขนาดไหน พี่เคยไปนั่งเฝ้าแมวพี่ที่ป่วยอยู่ห้องไอซียูที่โรงพยาบาลในวันขึ้นปีใหม่ที่ใครๆ เขาก้อไปฉลองกัน แต่พี่ต้องไปนั่งเฝ้าน้องแมว พี่บอกเลยว่าพี่ไม่ได้รู้สึกเสียดายที่พี่ไม่ได้ไปเที่ยว เพราะปีใหม่มันมีทุกปีอยู่แล้ว แต่น้องแมวของพี่เนี่ยเขาป่วยเขาน่าสงสารมาก เวลาที่น้องแมวร้องเพราะปวดแผล พอพี่เอามือไปลูบเขา เรียกชื่อเขาก้อนอนหลับต่อ พี่ยังจำได้ตลอดCryCry

จาคอบของน้องไม่ได้ป่วยอะไรมากแค่ร่างกายเขายังไม่แข็งแรงเท่านั้นเองค่ะ ค่อยๆ รักษาเดี๋ยวเขาก้อแข็งแรง และน่ารักสมกับเป็นแมวเปอร์เซียให้น้องได้ชื่นใจค่ะ LOLLOL
ขอบคุณมากๆค่ะ เมื่อก่อน เกดเคยคิดว่าคนที่รักหมารักแมวมากๆนั้น ปัญญาอ่อน เดี๋ยวนี้เข้าใจความรู้สึกนั้นค่ะ ทำงานอยู่ก็คิดถึงเจคอปตลอด อยากกลับบ้านเร็วๆไม่อยากออกไปไหน เป็นห่วงเขาค่ะ เขาก็ทำให้ยิ้มบ่อยๆนะคะ เช่น ตดเหม็นมากกกกกกกกLOLLOLLOLLOLLOLLOL ตดบ่อยด้วย
Back to Top
bernie View Drop Down

Post Options Post Options   Quote bernie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Mar 2013 at 21:36 - IP: 10.138.238.19 IP Information
บางครั้งพยาธิอาจจะมากับพื้นทีเขาเดินและติดมากับขน และเขาเลีย แมวอย่าอาบน้ำบ่อยนะคะ เดี๋ยวจะเป็นปอดบวม ต้องช็ดตัว ที่เป็นเชื้อราอาจจะเกิดจาขนไม่แห้ง เราก็เคยเลี้ยงคะ สีดำ แต่ตอนนี้โดนขโมยไปยังคิดถึงอยู่เลยCry ถ้าเลี้ยงไม่ได้จริงๆแนะนำให้โพสต์เพื่อหาคนที่รักเอาไปเลี้ยงคะ อย่าเอาไปปล่อยเลยนะคะสงสารเค้า
Back to Top

Post Options Post Options   Quote kacy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Mar 2013 at 21:49 - IP: 103.7.16.182 IP Information
Originally posted by bernie

บางครั้งพยาธิอาจจะมากับพื้นทีเขาเดินและติดมากับขน และเขาเลีย แมวอย่าอาบน้ำบ่อยนะคะ เดี๋ยวจะเป็นปอดบวม ต้องช็ดตัว ที่เป็นเชื้อราอาจจะเกิดจาขนไม่แห้ง เราก็เคยเลี้ยงคะ สีดำ แต่ตอนนี้โดนขโมยไปยังคิดถึงอยู่เลยCry ถ้าเลี้ยงไม่ได้จริงๆแนะนำให้โพสต์เพื่อหาคนที่รักเอาไปเลี้ยงคะ อย่าเอาไปปล่อยเลยนะคะสงสารเค้า

อยากอวดรูปเจคอปบ้าง แต่โพสต์ไม่เป็นCryCry ใช่ค่ะเจคอปชอบเลียขนมาก อาจจะเป็นไปได้ที่ติดพยาธิ
ส่วนเรื่องอาบน้ำ สับสนมากค่ะ หมอบอกให้อาบบ่อยๆ เชื้อราจะได้หาย หลังจากอาบให้เอาไดร์เป่า
เราก็ทำตลอดนะคะ แต่ก็ไม่ดีขึ้น ก็เลยตัดสินใจว่า จะไปโกนละ
ปอลิง น้องแมวคุณน่ารักมากค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote kacy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Mar 2013 at 21:37 - IP: 103.7.16.182 IP Information
พาเจคอปไปตัดขนมาแล้วค่ะ หน้าตาตลกมากLOLLOLLOLLOL
หวังว่าน้องแมวคงอาการดีขึ้นค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote venuslavendeln Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Mar 2013 at 23:08 - IP: 58.8.44.66 IP Information
ขอให้หายไวไวค่ะ Smile ว่าง ๆ อัพรูปมาดูหน้าตาเจคอปSmileกันบ้างนะคุณเกด 
Back to Top
Page  12>

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.203 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ DOTCOMTHAI Support

free counters