Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ สวีเดน / Sweden
  New Posts New Posts RSS Feed: รบกวนถามเรื่องเรียนคะ :)
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

รบกวนถามเรื่องเรียนคะ :)

Author
bnmbnz View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote bnmbnz Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: รบกวนถามเรื่องเรียนคะ :)
    Posted: 17 Feb 2013 at 02:50 - IP: 192.168.182.11 IP Information
สวัสดีคะ ,,

ไม่ทราบว่ามีพี่ๆน้องๆคนไหนเรียนอยู่ที่สวีเดนบ้างคะ?
แล้วเรียนอะไรกันบ้าง? เรียนยากมั้ย? ใช้ภาษาอะไรเรียนบ้าง?

หรือว่า มีลิงค์ที่พอแนะนำเกี่ยวกับสถาบันการเรียนการสอนมั้ยคะ? 
พอดีสนใจจะหาที่เรียนที่สวีเดนคะ

รบกวนด้วยนะคะ,, 
ขอบคุณค่ะ 

Smile
Back to Top
Daa2 View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote Daa2 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Feb 2013 at 03:10 - IP: 46.59.74.103 IP Information
สนใจอยากจะเรียนอะไร ระดับไหนค่ะ ตอนนี้อยู่ที่ไทยหรือสวีเดน ถ้าอยู่สวีเดนอยู่ด้วยวีซ่าอะไร ต้องมีรายละเอียดเหล่านี้ด้วย เพื่อนๆจะได้แน๊ะนำได้ถูก
Originally posted by bnmbnz

สวัสดีคะ ,,

ไม่ทราบว่ามีพี่ๆน้องๆคนไหนเรียนอยู่ที่สวีเดนบ้างคะ?ที่รู้จักสมาชิกในบ้านนี้ ทั้งที่แสดงตัวไม่แสดงตัว มีเรียนกันทุกระดับค่ะ ตั้งแต่พื้นฐานสวีดีส ไปถึงมหาวิทยาลัย
แล้วเรียนอะไรกันบ้าง?  มีเรียนวิชาชีพ ระยะสั้นๆ แล้วก็มหาวิทยาลัยค่ะ แต่ส่วนใหญ่ก็ต้องเรียนพื้นฐานที่คอมวุคก่อนค่ะ เรียนยากมั้ย? ทุกคนบอกยากน๊ะโดยเฉพาะป้าดาขอบอกว่ายากมากๆๆใช้ภาษาอะไรเรียนบ้าง?ตามมหาลัย ใหญ่อย่างที่ ลุนด์,อุบซอล่า, เขาก็มีหลักสูตรนาๆชาติน๊ะ แต่หลักๆทุกที่ก็ใช้สวีดีส

หรือว่า มีลิงค์ที่พอแนะนำเกี่ยวกับสถาบันการเรียนการสอนมั้ยคะ? 
พอดีสนใจจะหาที่เรียนที่สวีเดนคะเชิคหาในกูเกิลเลยค่ะ มีทุกมหาวิทยาลัย รวมทั้งขั้นตอนเงือนไขสมัคร

รบกวนด้วยนะคะ,, 
ขอบคุณค่ะ ยินดีค่ะ

Smile
เมื่ออารมณ์โกรธเข้าประตูหน้า.... สติปัญญามักจะถอยหนีประตูหลัง
Ud/Thailand & Sweden/Landskrona

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote bnmbnz Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Feb 2013 at 03:33 - IP: 192.168.182.11 IP Information
ตอนนี้กำลังจะจบ ป.ตรี นิเทศศิลป์ คะ ,,
สนใจอยากเรียนเกี่ยวกับดีไซน์คะ พวกกราฟฟิค, สิ่งทอ หรือ อะไรก็ได้ที่เกี่ยวกับศิลปะคะ
และเพราะไม่ค่อยเก่งภาษา เรียนโทคงไม่น่าจะรอด 
คิดว่าเรียนสายวิชาชีพน่าสนใจกว่า แต่กลัวว่าจะต้องเรียนภาษาสวีดิช....
* เข้าใจว่า ต้องเรียนภาษาสวีดิชก่อน ใช่มั้ยคะ? 

ตอนนี้อยู่ที่ไทยนะคะ อยู่เชียงใหม่ Smile

พยายามหาข้อมูลในกูเกิ้ลแล้ว , แต่อ่านไปอ่านมา งง ตลอดเลยคะ

* อยากทราบว่า มีสถาบันที่สอนวิชาชีพเกี่ยวกับศิลปะ-ดีไซน์มั้ยคะ? เรียนเป็นภาษาอังกฤษได้มั้ยคะ?
*แล้ว "คอมวุค" คืออะไรคะ?

ขอบคุณมากค่าSmile
Back to Top
chonticha2153 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote chonticha2153 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Feb 2013 at 04:26 - IP: 81.224.140.226 IP Information

ตอนนี้กำลังจะจบ ป.ตรี นิเทศศิลป์ คะ ,,
สนใจอยากเรียนเกี่ยวกับดีไซน์คะ พวกกราฟฟิค, สิ่งทอ หรือ อะไรก็ได้ที่เกี่ยวกับศิลปะคะ
และเพราะไม่ค่อยเก่งภาษา เรียนโทคงไม่น่าจะรอด 
คิดว่าเรียนสายวิชาชีพน่าสนใจกว่า แต่กลัวว่าจะต้องเรียนภาษาสวีดิช....
* เข้าใจว่า ต้องเรียนภาษาสวีดิชก่อน ใช่มั้ยคะ? 

ตอนนี้อยู่ที่ไทยนะคะ อยู่เชียงใหม่ Smile

พยายามหาข้อมูลในกูเกิ้ลแล้ว , แต่อ่านไปอ่านมา งง ตลอดเลยคะ

* อยากทราบว่า มีสถาบันที่สอนวิชาชีพเกี่ยวกับศิลปะ-ดีไซน์มั้ยคะ? เรียนเป็นภาษาอังกฤษได้มั้ยคะ?

มีความคิดที่ดีมากที่อยากจะเรียนต่อ  แต่พี่มานั่งอ่านแล้ว น้องบอกว่าภาษาอังกฤษยังไม่ค่อยดี  แล้วน้องจะมาเรียนที่สวีเดนมันเป็นภาษาที่สามนะค่ะ ยากกว่าอังกฤษหลายเท่าค่ะ  พี่ก็จบปริญญาตรี ได้เกียรตินิยมอันดับ 2 (ไม่ได้โม้)  เพื่อนพี่จบโท มีแฟนที่สวีเดนต้องมานั่งเรียน ภาษาใหม่หมด  พี่อยากให้น้องไปเรียนภาษาอังกฤษให้ดีซะก่อนตามสถาบันสอนภาษา  หากอยากไปเรียนต่อเมืองนอก ก็ไปประเทศที่พูดเกี่ยวกับภาษาอังกฤษโดยตรงดีกว่า เช่น อังกฤษ เมกา ฯลฯ  น้องจะได้ไม่เสียเวลามาเริ่มใหม่  อีกอย่างภาษาอังกฤษเป็นภาษาสากล เป็นภาษาที่ 2 จบแล้วสามารถทำงานได้หลายประเทศ
ตา เหมือนพ่อ..
จมูก เหมือนแม่..
แต่ความ "แรด"
ไม่รู้กูเหมือนใคร???
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote bnmbnz Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Feb 2013 at 04:30 - IP: 192.168.182.11 IP Information
Originally posted by chonticha2153

มีความคิดที่ดีมากที่อยากจะเรียนต่อ  แต่พี่มานั่งอ่านแล้ว น้องบอกว่าภาษาอังกฤษยังไม่ค่อยดี  แล้วน้องจะมาเรียนที่สวีเดนมันเป็นภาษาที่สามนะค่ะ ยากกว่าอังกฤษหลายเท่าค่ะ  พี่ก็จบปริญญาตรี ได้เกียรตินิยมอันดับ 2 (ไม่ได้โม้)  เพื่อนพี่จบโท มีแฟนที่สวีเดนต้องมานั่งเรียน ภาษาใหม่หมด  พี่อยากให้น้องไปเรียนภาษาอังกฤษให้ดีซะก่อนตามสถาบันสอนภาษา  หากอยากไปเรียนต่อเมืองนอก ก็ไปประเทศที่พูดเกี่ยวกับภาษาอังกฤษโดยตรงดีกว่า เช่น อังกฤษ เมกา ฯลฯ  น้องจะได้ไม่เสียเวลามาเริ่มใหม่  อีกอย่างภาษาอังกฤษเป็นภาษาสากล เป็นภาษาที่ 2 จบแล้วสามารถทำงานได้หลายประเทศ

ขอบคุณมากคะที่แนะนำ,,
แล้วน้องจะกลับไปคิดทบทวน และเริ่มเรียนภาาอังกฤษให้แน่นคะ 

ขอบคุณคะ
Back to Top
rakthai_eed View Drop Down

Post Options Post Options   Quote rakthai_eed Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Feb 2013 at 06:42 - IP: 83.254.203.90 IP Information

เห็นด้วยกับคำแนะนำของพี่ๆข้างบนค่ะ  แต่ถ้าจะลองหาข้อมูลดู ลองเข้าไปถามในนี้ดูนะค่ะ

หรือ ลองอ่านรายละเอียดคราวๆดูในเวปนี้

ส่วนถ้าจะเรียนเป็นภาษาอังกฤษ จะเป็น International Programme แต่ต้องจบ เอก ภาษาอังกฤษมาโดยตรง หรือคนที่ใช้ภาษาอังกฤษเป็นภาษาประจำชาติ และจบปริญญาตรีมา ก็จะ apply มาเรียนโปรแกรมนี้ได้ 
แต่เห็นหลายๆคนที่เรียนโปรแกรมนี้ ก็ต้องเรียนภาษาสวีดิชเพิ่มเติมด้วยเหมือนกันค่ะ

วี ดี โอ มหาลัยต่างๆในสวีเดนค่ะ

http://www.youtube.com/watch?v=0Leg2Z2pmiw&list=PLB600D07A71208D62&index=40     คนนี้เป็นคนไทยค่ะ  เค้า apply มาเรียนในสวีเดน

Back to Top
goddis View Drop Down
PR สะใภ้ สวีเดน

Post Options Post Options   Quote goddis Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Feb 2013 at 19:23 - IP: 213.67.81.72 IP Information
จะมาเรียนต่อสวีเดนต้องเช็คด้วยนะคะ เพราะตั้งแต่ปีที่แล้ว บางสาขา บางมหาลัย นักเรียนที่มาจากประเทศนอกเขตEU ต้องเสียค่าเทอมเรียนแล้วนะคะ ไม่ฟรีแล้วและก็แพงอยู่พอตัวเลยจ้า และถ้าจะมาเรียนหลักสูตรภาษาอังกฤษที่สวีเดนโดยส่วนมากต้องมีผลสอบ TOEFL / TOEIC ด้วยจ้า 
Back to Top
bnw View Drop Down

Post Options Post Options   Quote bnw Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Feb 2013 at 21:48 - IP: 217.208.204.73 IP Information
ใช่ค่ะ ..ถ้าจะมา เรียนหลักสูตร ..ที่เป็น อินเตอร์ (ใช้ภาษาอังกฤษในการเรียน-สอน) ผู้เรียนต้อง สอบ  
TOEFL / TOEI.

แต่ ..ส่วนมากหลักสูตรอินเตอร์จะเป็น ป.โท นะคะ  ส่วนป. ตรี ...ก็ต้องเรียนด้วยภาษาสวีดิช 

มีอีกทาง ค่ะ ไหนๆ ภาษาอังกฤษยังไม่แน่นพอ ... ไปหาเรียนสวีดิช แทนอังกฤษเลยค่ะ 

ถ้าเผื่อ หาที่เรียนได้นะคะ  สวีดิช ยาก ที่คำศัพท์ เราไม่คุ้นเคย

แต่หลักการ- แกรมม่า พอจะเทียบเคียงกับภาษาอังกฤษได้ 

ดีไซน์ ผลิตภัณฑ์ ...อีกประเทศ ทีน่าไปเรียน ญี่ปุ่นค่ะ 

ไปดูผลิตภัณฑ์ที่มาจากญี่ปุ่น ทุกวันนี้ บรรจุภัณฑ์ เขาน่าซื้อกว่าใครเพื่อนค่ะ 

วันเวลาเราเหลือน้อยลงทุกวัน
จงทำอะไรที่อยากทำ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote bnmbnz Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Feb 2013 at 02:28 - IP: 192.168.182.18 IP Information
มีสอนสวีดิชที่ไทยมั้ยคะ?
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote bnmbnz Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Feb 2013 at 02:33 - IP: 192.168.182.18 IP Information
ลืมไปเลยคะ ขอบคุณทุกๆคนมากๆนะคะ
อยากไปอยู่ที่นู่น จริงๆ แล้วก็ยังอยากจะเรียนต่อ
แต่มันก็ยังติดที่ไม่รู้อะไรเลย ถึงแม้ว่าจะหาข้อมูลเองเท่าไหร่ก็ไม่ค่อยเข้าใจ

ถ้าได้เรียนสายการเรียนที่เป็นวิชาชีพก็จะดีมาก เพราะเจาะจงลงไปวิชานั้นๆเลย
ถ้าเรียนโทก็คงต้องใช้คงามมานะพยายามมากๆ แต่ก็จะได้เครดิตที่ดีตามมา

น้องรู้ว่ามันยากในหลายๆอย่าง ที่จะไปเรียนที่นู่น และเข้าใจในทุกคำแนะนำนะคะ
ขอบคุณทุกคนมากๆคะ
Back to Top
Daa2 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Daa2 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Feb 2013 at 02:46 - IP: 46.59.74.103 IP Information
ว่างๆลองเข้าไปอ่านที่ ทำไมต้องรู้?   ดูน๊ะค่ะ บางทีอาจจะช่วยขยายความคิดอะไรบางอย่าง ออกไปได้สักนิดค่ะ
เมื่ออารมณ์โกรธเข้าประตูหน้า.... สติปัญญามักจะถอยหนีประตูหลัง
Ud/Thailand & Sweden/Landskrona

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote bnmbnz Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Feb 2013 at 03:08 - IP: 192.168.182.18 IP Information
ขอบคุณมากคะ
เพิ่งไปอ่านมาเมื่อกี้นี้เลย เดี๋ยวจะไปอ่านต่อนะคะ
ขอบคุณคะป้าดา
Back to Top
goddis View Drop Down
PR สะใภ้ สวีเดน

Post Options Post Options   Quote goddis Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Feb 2013 at 19:01 - IP: 213.67.81.72 IP Information
ทำไมถึงอยากมาเรียนที่สวีเดนคะ 

ถ้าอยากจะเรียนสายอาชีพสวีเดน ส่วนมากจะไม่ค่อยมีแบบเอกชนนะคะ ถ้าเอกชนก็จะเป็นแบบครอส สั้นๆ ไม่กี่ชม บางครอส ไม่ถึงปีก็มีคะและค่าเรียนก็สูงมาก บางคร์อสสูงกว่าค่าเทอมเรียนมหาลัยอีกคะ ส่วนถ้าจะมาเรียนของรัฐ ส่วนมากจะจัดให้บุคคลที่มีวีซ่าอยู่อาศัยในประเทศสวีเดนหรือคนสวีเดนคะ 

ถ้าจะมาเรียนปริญญาตรีหลักสูตรภาษาสวีเดนคุณก็ต้องมีผลสอบคะแนน TISUS สถานที่สอบที่ไทยเราไม่แน่ใจว่ามีที่ไหนแต่ถ้าจะไมผิดสถานทูตจะน่าจะมีเปิดสอบนะคะ ค่าสอบก็จะคิดเป็นเงินโครนน่าจะประมาณ 2,000 โครน แต่ถ้าที่สวีเดนก็สามารถขอสอบได้ตามมหาวิทยาลัยหรือศูนย์สอบที่เข้าจัดขึ้น ค่าสอบที่สวีเดนก็จะอยู่ที่ประมาณ1,600 โครน เมื่อ 5 ปีที่แล้วนะตอนนี้เราไม่แน่ใจว่ายังเท่าเดิมไหม

แต่ถ้าอยากมาเรียนจริงๆ ก็จะมีครอสเปิดรับในช่วงซัมเมอร์เหมือนกันคะ แต่ไม่ได้เป็นวีซ่าแบบวีซ่านักเรียนนะคะ เพราะเป็นคอร์สระยะสั้นๆ ลองหาดูในนี้ http://www.folkuniversitetet.se/Om-Folkuniversitetet/In-English/Swedish-courses/ มีหลายครอส์เลยคะ อันนี้เป็นภาษานะคะ

เราว่าถ้าคุณจะมาเรียนออกแบบที่นี่ มาต่อโทเลยน่าจะดีกว่าคะ ไปเรียนภาษาอังกฤษแล้วใช้คะแนนสอบTOEFL / TOEI  ดีกว่าจะเสียเวลามาเรียนภาษาสวีเดนเพื่อสอบ TISUS เพราะใช้เวลานานและยากพอสมควรค่าใช้จ่ายก็ค่อนข้างสูง ถ้าคุณได้วีซ่านักเรียนมาแล้วก็มาเรียนฟรีได้ที่คอมวูกสวีเดนคะ 

อีกอย่างคะแนนสอบTOEFL / TOEI ถ้าคุณพลาดที่สวีเดนคุณยังใช้สมัครมหาลัยที่อื่นได้อีกคะ

Back to Top
rakthai_eed View Drop Down

Post Options Post Options   Quote rakthai_eed Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Feb 2013 at 21:16 - IP: 83.254.203.90 IP Information
ไม่รู้น้อง จขก  ได้ดู วี ดี โอ นี้หรือยัง และ รู้จัก ทุน นี้หรือเปล่า     
 พี่ว่า มันน่าสนใจดี  ลองดูนะค่ะ เพื่อมีคนสนใจ

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote bnmbnz Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Mar 2013 at 21:05 - IP: 110.49.248.4 IP Information
ขอบคุณทุกคนมากๆเลยคะ Smile
Back to Top
kaosteen508 View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote kaosteen508 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Dec 2018 at 11:17 - IP: 110.168.170.184 IP Information
เคยสอบ TOEFL แล้วยากมาก

guarantee toefl
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.279 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters