Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Ladyinter > Main Forum > ทั่วไป ที่นี่มีเพื่อน
  New Posts New Posts RSS Feed: ไวน์ดื่มคู่กับอาหารไทยได้ไหมค่ะ?(เก็บภาพมาฝากค่ะ)
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ไวน์ดื่มคู่กับอาหารไทยได้ไหมค่ะ?(เก็บภาพมาฝากค่ะ)

Page  12>
Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
rakthai_eed View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote rakthai_eed Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ไวน์ดื่มคู่กับอาหารไทยได้ไหมค่ะ?(เก็บภาพมาฝากค่ะ)
    Posted: 08 Feb 2013 at 14:27 - IP: 83.254.203.90 IP Information

ขอรบกวนสมาชิกทุกท่าน ที่พอจะรู้ว่า ไวน์ยี่ห้อใดดื่มคู่กับแกงมัสมั่นได้ดี และไม่ทำให้รสชาตอาหารด้อยลง   ช่วยแชร์ด้วยค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ

วันนี้ได้ประกาศผลการแข่งขันทำอาหาร ผู้ชนะได้แก่ เดนมาร์ค Tongue

ClapClap

Edited by rakthai_eed - 05 May 2013 at 05:07
Back to Top

Post Options Post Options   Quote rakthai_eed Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2013 at 15:53 - IP: 83.254.203.90 IP Information
Originally posted by Maribu

สวัสดีค่ะ ไม่ทราบว่าชอบดื่มไวน์รสชาติประมาณไหนคะ? ถ้าชอบแบบรสชาติไม่ฝาดมาก มาร์ขอแนะนำ ไวน์แดง Carlo Rossi ค่ะ
ตัวนี้จะดื่มคู่กับแกงมัสมั่นไก่ เนื้อ หรือ หมูได้ดีมากๆค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ คุณมาร์

ปกติไม่ค่อยดื่มไวน์หน่ะค่ะ ไม่ถนัดเลย จะดื่มก็จะเฉพาะไปงาน หรือไปเยี่ยมบ้านโน้นบ้านนี้ ไม่เคยเลือกไวน์เองซักที ส่วนรสชาติยิ่งไม่รู้เรื่องใหญ่ ใครมีอะไรให้ดื่มก็ดื่มแบบนั้น อร่อยหรือไม่อร่อยก็ไม่รู้ ดื่มอย่างเดียว EmbarrassedBig smile

แฟนก็เหมือนกัน เค้าเป็นคนไม่ค่อยดื่ม จะดื่มก็จะดื่มตอนออกงานเท่านั้น เค้าก็ไม่ค่อยรู้เรืองเหมือนกัน รู้แต่ไวน์ที่ดื่มกับอาหารฝรั่ง แต่เค้าไม่รู้ไวน์ที่ดื่มกับอาหารไทยหน่ะค่ะ

เรามารู้บ้างก็ตอนที่หาคู่มูลทางอินเตอร์เรื่องไวน์นี้แหละค่ะ แต่ก็ยังไม่รู้เรื่องกับเค้าจริงจังเท่าไร  ยี่ห้อหรือรสชาติสำหรับเราสองคน ตอนนี้ความรู้ยังอยู่ที่ ศูนย์ อยู่เลยค่ะ ถึงอยากได้คำแนะนำจากพี่ๆน้องๆที่นี้

ไอ้ที่จะไปถามฝรั่งแถวนี้ก็ไม่ได้ เพราะงานครั้งนี้อยากทำให้พวกเค้าเซอร์ไพร์สนะค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote rakthai_eed Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2013 at 16:43 - IP: 83.254.203.90 IP Information

ขอบคุณ คุณมาร์ อีกครั้งค่ะ

กำลังนั่งดูรายละเอียดไวน์ตัวแรกของคุณมาร์อยู่เลยค่ะ  พอดีวันนี้หยุดช่วงเช้า เลยพอมีเวลาจะนั่งอ่านข้อมูล

คุณมาร์ สำหรับเรากับแฟน ตามลำพังดื่มกันสองคน คงไม่มีปัญหา  แต่แขกที่มาส่วนมากจะเป็นพวกคอไวน์ทั้งนั้นนะซิ   เราถึงนั่งกลุ่มใจ      และที่สำคัญกลัวเลือกไวน์ไม่เหมาะกับอาหารไทย มันจะพาน ทำให้รสชาติอาหารลดลง ยิ่งเราทำอาหารไม่ค่อยอร่อยอยู่  อาหารไม่อร่อยมาบวกกับไวน์ที่ไม่คู่กัน คนกินคงกลืนไม่ลงแน่ๆ Dead
Back to Top
oh la la View Drop Down

Post Options Post Options   Quote oh la la Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2013 at 16:50 - IP: 93.12.204.140 IP Information
ไม่ค่อยทําอาหารไทยเลี้ยงฝรั่งแบบเป็นงานเป็นการ
แต่ถ้าทําเลี้ยงก็แค่ฝรั่งเพื่อนๆกันเอง   
ส่วนพวกเครื่องดื่มก็ไม่สันทัด เพราะเป็นหน้าที่ของสามีค่ะ
เราดื่มเป็นอย่างเดียว ฮ่าๆ

เราลองเข้าไปดูพวกฝรั่งเศสคุยกัน ไวน์สําหรับพวกแกงกะหรี่ทั้งหลาย
มัสมั่นสําหรับพวกฝรั่งมันก็คือcurry อีกชนิดนึงแหละค่ะ
เค้าให้มาหลายตัว แต่รู้สึกตัวนี้จะมาแรงค่ะ "Gewurztraminer"
เป็นไวน์ขาวของแคว้นAlsace ของฝรั่งเศส ที่อยู่ติดกับเยอรมันน่ะค่ะ
"If you tell the truth, you don't have to remember anything." -Mark Twain
Back to Top
meawspice View Drop Down

Post Options Post Options   Quote meawspice Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2013 at 16:55 - IP: 118.172.9.233 IP Information
เคยดื่มกับหมูปิ้งค่ะ หร่อยมักๆ
Back to Top
Amethyst View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Amethyst Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2013 at 17:03 - IP: 49.48.68.213 IP Information

ลองเข้าไปอ่านในกระทู้นี้ดูนะคะ

http://2g.pantip.com/cafe/library/topic/K5167316/K5167316.html

(กูรูไวน์....คุณพี่หวาน...หายไปไหนน้อ...)
Back to Top

Post Options Post Options   Quote rakthai_eed Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2013 at 17:14 - IP: 83.254.203.90 IP Information
Originally posted by oh la la

ไม่ค่อยทําอาหารไทยเลี้ยงฝรั่งแบบเป็นงานเป็นการ
แต่ถ้าทําเลี้ยงก็แค่ฝรั่งเพื่อนๆกันเอง   
ส่วนพวกเครื่องดื่มก็ไม่สันทัด เพราะเป็นหน้าที่ของสามีค่ะ
เราดื่มเป็นอย่างเดียว ฮ่าๆ

เราลองเข้าไปดูพวกฝรั่งเศสคุยกัน ไวน์สําหรับพวกแกงกะหรี่ทั้งหลาย
มัสมั่นสําหรับพวกฝรั่งมันก็คือcurry อีกชนิดนึงแหละค่ะ
เค้าให้มาหลายตัว แต่รู้สึกตัวนี้จะมาแรงค่ะ "Gewurztraminer"
เป็นไวน์ขาวของแคว้นAlsace ของฝรั่งเศส ที่อยู่ติดกับเยอรมันน่ะค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะ  เหมือนกันเลยค่ะ ไม่ค่อยรู้ รอดื่มอย่างเดียว LOL

พอดีมันเป็นโจทย์บังคับค่ะ เพราะเป็นคนไทย เลย ต้องเป็นอาหารไทย และสวนมากอาหารไทยก็จะคู่กับเบียร์ซะมากกว่า  เบียร์สิงห์ เราเอาไว้คู่กับส้มตำ แล้วค่ะ อันนี้ไม่มีปัญหา
แต่ปัญหาคือ เราให้แกงมัสมั่นเป็นเมนูหลัก ของเรา และ แฟนอยากให้ได้บรรยากาศไทยผสมฝรั่ง แฟนบอกว่า ต้องมีไวน์ เราเลยมึนตื้บ  คุณเธอไม่ค่อยรู้หรอกค่ะแต่ข้อเสนอมีเต็มหัว

แขกที่มาส่วนมากจะเป็นฝรั่ง เราก็คิดว่า เฮ้อเน้อ มีไวน์ด้วยก็ดี      และทุกคนก็จะรออาหารไทยของเรานี้แหละที่สำคัญ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote rakthai_eed Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2013 at 17:16 - IP: 83.254.203.90 IP Information
มันเป็นเกมส์ เกมส์หนึ่งเหมือนเกมส์ในโทรทัศน์ที่นี่ค่ะ

แต่คนของเราเยอะกว่าในทีวีเป็นเท่าตัว Tongue

คนที่ชอบรายการนี้ ดูและอินจัดอยากเอามาเล่นกับเพื่อนๆ คือ เพื่อนที่เป็นเจ้าของบริษัทที่แฟนและเราทำงานอยู่  เราจะปฎิเสธก็ไม่กล้า ก็เลยตามเลย

เนื้อหาคือ   มีเพื่อนอยู่สี่บ้าน สี่ครอบครัว รวมทั้งหมด แปดคน ทุกบ้านจะสลับกันทำอาหาร เครื่องดื่ม และบรรยากาศที่พิเศษและอร่อยที่สุดที่ตัวเองจะทำได้ ให้ทุกคนไปทานและให้คะแนนว่าของใครได้คะแนนมากที่สุด แล้วจะได้รางวัลไป 
เราไปมาทุกบ้านแล้ว ทำให้กดดันเราเข้าไปอีก เค้าทำอาหารเหมือนกินอยู่ในโรงแรมห้าดาวอย่างงัยอย่างงั้น  เหลือบ้านเราบ้านสุดท้าย และเป็นบ้านรายต่อไปนี้แหละ

รางวัลเราไม่สนใจ แต่เรากังวล กลัวทำให้อาหารไทย ที่ทุกคนบอกว่า อร่อย  พอมาเจอฝีมือเรา  ไม่อยากทำให้เค้าผิดคลาด เสียชื่ออาหารไทยเพราะเรา Tongue

Edited by rakthai_eed - 08 Feb 2013 at 17:57
Back to Top

Post Options Post Options   Quote rakthai_eed Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2013 at 17:18 - IP: 83.254.203.90 IP Information
Originally posted by meawspice

เคยดื่มกับหมูปิ้งค่ะ หร่อยมักๆ
ใช่ค่ะ ไวน์จะต้องคู่กับอาหารปิ้งย่าง หรืออาหารทะเล รสชาติจะดีกว่า เท่าที่อ่านมานะค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote rakthai_eed Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2013 at 17:20 - IP: 83.254.203.90 IP Information
Originally posted by EminDarwin

ลองเข้าไปอ่านในกระทู้นี้ดูนะคะ

http://2g.pantip.com/cafe/library/topic/K5167316/K5167316.html

(กูรูไวน์....คุณพี่หวาน...หายไปไหนน้อ...)

ขอบคุณมากๆค่ะ เดียวจะเข้าไปอ่านดูค่ะ ศึกษารายละเอียด แถมได้ความรู้ เพิ่มขึ้น
Back to Top
Casanovy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Casanovy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2013 at 18:27 - IP: 90.185.135.136 IP Information

ส่วนมากที่บ้านชอบดื่มไวน์ขาวค่ะ ยี่ห้ออะไรนั้น หลายยี่ห้อมากอ่ะค่ะ ยกตัวอย่างนะค่ะ Caldas Porto, Monte Velho, Mas Dela Barben คือแฟนเปิดขายอาหารอ่ะค่ะ ที่ร้านจะมีไวน์หลายตัวมาก  อาหารที่แฟนกะเพื่อนทานส่วนมากก็จะเป็นอาหารไทยประเภททอดๆอ่ะค่ะ เช่น หมูแดดเดียว เนื้อทอด ไก่ทอดราดหอมเจียว กุ้งชุปแป้งทอด ปอเปี๋ยะ ประมาณนี้อ่ะค่ะ แต่ส่วนตัวเราชอบดื่มไวน์กับเสต็กค่ะ พูดแล้วน้ำลายไหลย้อยเลย LOL LOL
♥ การดูคนต้องดูนานๆ
ใครที่หลงคิดว่า รู้จักผู้อื่นดีที่สุด
แสดงว่า ตั้งอยู่ในความประมาท
และจะเจ็บเพราะคนที่ตนคบ ด้วยความไม่ระวัง ♥ツ
Back to Top
bo View Drop Down

Post Options Post Options   Quote bo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2013 at 18:49 - IP: 86.163.172.5 IP Information
บางคนชอบไวน์ขาว บางคนชอบไวน์แดง แต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน(ตามทฤฎีไวน์ขาวกับอาหารทะเล ไวน์แดงกับเนื้อ) ดิฉันไม่ใช่ผู้รู้ในเรื่องไวน์ แต่ถ้าดื่มคู่กับอาหารขอเลือกดื่มไวน์ขาวแต่ต้องเป็นชนิด dry ถึงจะอร่อย  ถ้าเป็นไวน์แดงขอดื่มแบบรีแร็กซ์ค่ะ(หนักไปทางฟรุ๊ตตี้)  ส่วนยี่ห้ออะไรถึงจะดีนั้น ก็แล้วแต่คนดื่มค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote rakthai_eed Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2013 at 19:07 - IP: 83.254.203.90 IP Information
คุณ Casanovy ขอบคุณมากค่ะ ดีจังแฟนเปิดร้านอาหาร  อย่างนี้ทดลองเดิมได้สบายเลย Big smile
คุณ bo    ขอบคุณมากค่ะ  ใช่ค่ะ ตามที่เราอ่านมาเป็นอย่างที่คุณbo บอกค่ะ  แต่อ่านไปหลายๆที่ บางที่เค้ากลับบอกว่า ไวน์แดงก็เข้ากันดีกับอาหารไทยไม่แพ้กัน   คราวนี้เราเลยสับสน   
เคยไปร้านไวน์ที่นี่ โฮ้ มีเป็นร้อย  ถามคนที่แนะนำไวน์ เค้าทำหน้าเหมือนไม่ค่อยชำนาญไวน์กับอาหารไทยเท่าไร  เค้าให้เราเลือกตามชั้นที่มีสัญญาลักณ์เป็นรูปคล้ายๆศาลาจีน  เค้าบอกนั้นแหละ ไวน์ที่ดื่มคู่กับอาหารเอเชีย   และมีไวน์ตั้งหลายยี่ห้ออยู่ตรงชั้นนั้น  เรากับแฟนมองหน้ากัน เดินออกดีกว่า LOL

Edited by rakthai_eed - 08 Feb 2013 at 19:08
Back to Top
LoveRich View Drop Down

Post Options Post Options   Quote LoveRich Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2013 at 19:24 - IP: 115.87.165.151 IP Information
ไม่ได้สันทัดเรื่องไวน์ แต่อยากเข้ามาตอบค่ะ  Smile
เคยทำงานร้านอาหารไทย   ไวน์มีหลายตัวมากค่ะ  
ลูกค้าก็สั่งไวน์ตามที่เค้าชื่นชอบมาก่อนนะคะ ไม่ได้คิดว่าจะอาหารแบบไหน ต้องไวน์อะไร
ส่วนมากไวน์ขาวที่ฮิตๆในร้านที่ลูกค้าดื่มกับแกงเผ็ด ก็คือ   
Pinot Grigio, Chardonnay และ Sauvignon Blanc ค่ะ
ถ้าไวน์แดง  ก็จะเป็น Merlot และ Cabernet Sauvignon ค่ะ
ส่วนตัว ลองจิบๆดู รสชาติก็ไม่ได้ต่างกัน ฮ่าๆ  
ศึกษาจากที่ลูกค้าสั่งกันค่ะ
The real meaning of "I love you" is not found in the words themselves, but in the intention behind them.
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Casanovy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2013 at 19:26 - IP: 90.185.135.136 IP Information
Originally posted by rakthai_eed

คุณ Casanovy ขอบคุณมากค่ะ ดีจังแฟนเปิดร้านอาหาร  อย่างนี้ทดลองเดิมได้สบายเลย Big smile
คุณ bo    ขอบคุณมากค่ะ  ใช่ค่ะ ตามที่เราอ่านมาเป็นอย่างที่คุณbo บอกค่ะ  แต่อ่านไปหลายๆที่ บางที่เค้ากลับบอกว่า ไวน์แดงก็เข้ากันดีกับอาหารไทยไม่แพ้กัน   คราวนี้เราเลยสับสน   
เคยไปร้านไวน์ที่นี่ โฮ้ มีเป็นร้อย  ถามคนที่แนะนำไวน์ เค้าทำหน้าเหมือนไม่ค่อยชำนาญไวน์กับอาหารไทยเท่าไร  เค้าให้เราเลือกตามชั้นที่มีสัญญาลักณ์เป็นรูปคล้ายๆศาลาจีน  เค้าบอกนั้นแหละ ไวน์ที่ดื่มคู่กับอาหารเอเชีย   และมีไวน์ตั้งหลายยี่ห้ออยู่ตรงชั้นนั้น  เรากับแฟนมองหน้ากัน เดินออกดีกว่า LOL

ทุกวันนี้ก็จะเป็นน้องๆลำยองอยู่เหมือนกันค่ะ แต่เราว่าเรื่องไวน์นี้แล้วแต่ความชอบส่วนตัวอ่ะค่ะ บางคนดื่มตัวนี้ดีก็ว่าตัวนี้ดี บางคนว่าตัวโน้นดี สรุปแล้วแต่รสนิยมส่วนบุคคลอ่ะ ปอลิงไม่ใช่ผู้รู่เรื่องไวน์ค่ะ แต่ชอบดื่มเหมือนกัน ปอลิง ว่างๆมาอุดหนุนได้นะค่ะ ที่ร้านขายอาหารทะเลค่ะ บรรยากาศเริ่ดค่ะ ติดกับทะเล แอบโปรโมทช่วยกันทำมาหากินนิดนึง LOL LOL
ใครที่หลงคิดว่า รู้จักผู้อื่นดีที่สุด
และจะเจ็บเพราะคนที่ตนคบ ด้วยความไม่ระวัง ♥ツ
Back to Top
chong-chong View Drop Down

Post Options Post Options   Quote chong-chong Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2013 at 20:01 - IP: 171.4.209.95 IP Information

ไม่มีความรู้เรื่องไวน์ค่ะ แต่ขอให้ได้เป็น the winner นะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ
End of the line
Back to Top
The mountain & snow View Drop Down

Post Options Post Options   Quote The mountain & snow Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2013 at 20:02 - IP: 91.145.106.136 IP Information
ที่บ้านมีไวน์อยู่หลายยี่ห้อส่วนใหญ่คุณสามีจะเลือกดื่ม Shiraz หรือไม่ก็ Cabernet แต่สำหรับไวน์บางยี่ห้อก็จะมีไวน์ของทั้งสองชนิดนี้รวมอยู่ในขวดเดียวกัน สำหรับคำถามของจขกท.เราไม่ทราบจริงๆค่ะว่าไวน์ยี่ห้อไหนจะดื่มคู่กับแกงมัสมั่นได้ดี แต่อยากแนะนำให้จขกท.ลองเลือกไวน์แดงที่มาจากทางสเปนหรือทางฝรั่งเศสอย่างพวก PaTa NeeRa, Sangre de Toro, J.P. Chenet  เราคิดว่าน่าจะเข้ากันได้ดีโดยเฉพาะไวน์อันแรกค่ะเขาผลิตมาตั้งแต่ปี2004  ตอนแรกเพื่อนก็ซื้อมาฝากตอนหลังถ้าวันไหนอยากดื่มเราไปหาซื้อเองเลยและเราคิดว่าที่สวีเดนน่าจะมีขายค่ะ Smile
Back to Top
bo View Drop Down

Post Options Post Options   Quote bo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2013 at 21:16 - IP: 86.163.172.5 IP Information
ขอตอบคุณ จขกท นะคะ ว่าการดื่มไวน์ไม่มีกฎตายตัวหรอกค่ะ แล้วแต่รสนิยมของแต่ละบุคคลจริงๆ เอาจาก ปสก นะคะ ดิฉันชอบดื่มค่ะ ถ้าดื่มที่บ้าน กับอาหารทุกชนิด ดื่มทีเป็นลิตรก็ยังได้ แต่ถ้าไปนอกบ้านละก็แก้วเดียวถือเป็นชาติเลยค่ะ เพราะบรรยากาศมันต่างกัน อาหารไทยเราอร่อยๆทุกชนิด ขนาดดื่มกับน้ำพริกปลาทูยังอร่อยเลยค่ะ ถ้าคุณ จขกท จะมีงานเลี้ยงสังสรร จริงๆ เรื่องไวน์นี่ไม่น่าห่วงนะ เพราะเวลาเรามีงานปาร์ตี้อะไรก็ตาม แขกก็จะถือสิ่งที่เขาชอบดื่มติดมาด้วยเสมอ(หรือว่าเป็นมารยาทของฝรั่งก็ไม่รู้)  เราอาจเตรียมไว้นิดหน่อยแก้ขัดก็ได้ค่ะ  ปอลอ การบินไทยเอาไวน์ขาวมาเสริฟ ไม่ยักกะรู้ว่าเมืองไทยเรามีไวน์อร่อยๆ ด้วยนะคะ แต่ไม่ได้ถามว่ายี่ห้ออะไร สงสัยท่าจะแพงWink
Back to Top
กระชอน View Drop Down

Post Options Post Options   Quote กระชอน Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2013 at 21:39 - IP: 217.43.58.247 IP Information

Winkเสต็กเนื้อWink

ไวร์แดงขวดนี้สำหรับเมรีอย่างเรา  เข้ากันกับเสต็กจานบนมากๆ

Winkถูก-รสซอฟๆเคี้ยวเนื้อเสต็กไป จิบเบาๆไปด้วย  เจริญอาหารมากTongue

ขวดนี้ไวร์เสปน..อร่อย  แต่ปวดหัวถ้าดื่มมากๆ  รูปมืดไปหน่อยค่ะ

Winkขวดนี้ลืมว่าของอะไรค่ะWink

Winkขวดนี้ไวร์ขาว...ก็อร่อยดีค่ะWink

Winkโปรดปราณขวดนี้มากๆWink

Wink เพื่อนฝาชีแนะนำให้ซื้อขวดนี้มาชิม...ชิมแล้วจะอ๊วกค่ะLOL

Winkขวดนี้ออกฝาดๆ แต่ก็อร่อยๆWink

ทุกวันนี้ ดื่มขวดแบบนี้อยู่ค่ะ ทั้งขาวทั้งแดง  แต่เราเป็นคนไม่ค่อยชอบไวร์ขาว

เท่าไร  เพราะดื่มทีไร ตอนกลางคืน อแห้งทุกที ต้องลุกมาจิบน้ำบ่อยๆ ดื่มไวร์แดง

ปกติดี ไม่คอแห้ง สังเกตุตัวเองเอาค่ะ  และเราไม่ดื่มไวร์ออกหวานๆทุกชนิด

จะดื่มแต่ dry ...ไม่ค่อยสันทัดเรื่องไวร์ค่ะ  แต่เป็นคนชอบดื่มมากๆ ดื่มวันล่ะขวด

ทุกวัน แต่มาพักนี้ เริ่มเบาๆลงบ้างแล้ว เพราะอยากลดค่าใช้จ่ายในบ้านค่ะ...เราชอบดื่มไวร์

แล้วกินกับพวกยำๆพวกกับแกล้มจุกจิ๊กๆ ชอบแทะตีนไก่ในน้ำยาป่า แทะที กระดูก

เป็นกองๆเหมือนยักษ์กินคนเลยค่ะLOL

Winkกับแกล้มเราค่ะWink

ไม่ได้ช่วยอะไรคุณอี๊ดเลยเนอะ..อยากเข้ามาแจมด้วยเฉยๆค่ะ...ตามที่คุณมาร์

แนะนำเลยค่ะ...คุณพี่หวาน ( บลูมูน) สันทัดเรื่องไวร์มากๆ..ขอให้เลือกไวร์ได้

สำเร็จและเป็นผู้ชนน่ะค่ะ...รายการนี้คล้ายๆ Come dine with me ของ uk เลยค่ะ

ชอบดูรายการนี้...ติดเลยก็ว่าได้  เพราะชอบทำอาหาร...เฟี้ยววววววWink

Edited by กระชอน - 08 Feb 2013 at 22:33
Back to Top

Post Options Post Options   Quote rakthai_eed Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2013 at 22:23 - IP: 213.115.97.218 IP Information
ขอบคุณ คุณมาร์ Maribu อีกครั้งค่ะ ตอนนี้เราเริ่มสนใจเรื่องไวน์แล้วหล่ะ เป็นอีกเรื่องหนึ่งที่น่าติดตามทีเดียว

ขอบคุณน้อง LoveRich มากๆค่ะ ยังงัยหนูก็รู้เรื่องมากกว่าพี่อยู่ดี

คุณ Casanovy  ร้านอยู่แถวไหนค่ะ วันไหนผ่านไปแถวนั้นจะได้แวะเข้าไปอุดหนุน

ขอบคุณ คุณchong-chong  มากๆค่ะ เดียวเอาบรรยากาศมาฝากนะค่ะ

ขอบคุณ  คุณ The mountain & snow มากๆค่ะ เดียวจะถยอยอ่านคุณสมบัติของแต่ละตัวดูค่ะ

ขอบคุณ คุณ bo อีกครั้งค่ะ ถ้ามีไวน์ไทยขายที่นี่ก็ดีซิเนอะ เราคงเอาไวน์ไทยนี่แหละง่ายดดี แต่ไม่มีขายเลย  และอีกอย่างเค้าว่า อาหารไทยกับไวน์ มันไม่สามารถคู่กันได้ทุกไวน์ ที่เราอ่านมานะ เค้าบอกว่า ถ้าเลือกไวน์ไม่เข้ากับอาหาร ให้อาหารอร่อยแค่ไหน ไวน์จะทำให้รสชาติอาหารแย่ลงได้เหมือนกันค่ะ เราถึงต้องมานั้งหารายละเอียดของมัน ก่อนซื้อมาทดลองดื่มคู่กัน
   ที่สำคัญงานนี้ไม่ได้เป็นงานสังสรรค์อย่างเดียว แต่เป็นงานแข่งขันกันด้วย ค่ะ เจ้าภาพจึงต้องจัดเตรียมให้ครบทุกอย่าง เราเลยต้องมามึนงง อยู่แบบนี้

คุณกระชอน ค่ะ เอาอาหารมาล่อตาล่อใจซะเหลือเกิน มองไปน้ำลายมันก็พยายามจะออกมา ต้องรีบกลืนน้ำลายกันทีเดียว Tongue
อาหารน่ากินทั้งนั้นเลย  ไวน์เพียบด้วย  แล้วแบบนี้คนที่บ้านจะไปไหนรอด Big smile
ขอบคุณมากๆนะค่ะ  เราจะเอาไปล่อน้ำลายแฟนอีกที LOL

ขอบคุณทุกคนอีกครั้งนะค่ะ ที่ทำให้เราเริ่มมีกำลังใจอ่านและศึกษาเรื่องไวน์กับอาหารไทยอีกครั้ง  บอกตรงๆ เราถอดใจไปแล้ว เพราะคิดว่าโจทย์นี้มันยากสำหรับเรา กะว่าจะเอาเบียร์สิงห์นี่แหละตลอดงานเลย เพราะคงไม่มีอะไรที่เหมาะสมกับอาหารไทยเท่ากับเบียร์ไทยอีกแล้ว ถ้าไม่ใช่น้ำเปล่า Tongue และเครื่องดื่มไทยๆก็มีอยู่อย่างเดียวที่มีขายแถวนี้
แต่พอมีกระทู้นี้ขึ้นมา ช่วยทำให้เราคลำทางได้ และเริ่มมองเห็นทางสว่างอีกครั้ง ถ้าจะแพ้ก็ไม่เป็นไรแล้วคราวนี้ เพราะเราคิดว่า เราเอาใจใส่และเลือกทุกอย่าง อย่างพิถีพิถันที่สุดแล้วอะ  Big smile 

Edited by rakthai_eed - 08 Feb 2013 at 22:31
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Casanovy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2013 at 22:37 - IP: 90.185.135.136 IP Information

Avatar อยู่ที่ Rungsted ค่ะ สาขาที่Copenhagen ก็มีค่ะ

เอาภาพบรรยากาศรอบๆร้านมาให้ดูค่ะ หน้าซัมเมอร์สวยมากๆค่ะ สามารถนั่งทานอาหารชมวิวได้เลย โรแมนติกมากขอบอก ^ ^

Edited by Casanovy - 09 Feb 2013 at 16:53
Back to Top
Sweetiemind View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Sweetiemind Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2013 at 22:50 - IP: 176.11.36.37 IP Information
เข้ามากระทู้นี้มีความรู้เพิ่มเรื่องไวน์ สามีชอบซื้อไวน์มาสะสมแต่ไม่ชอบดื่ม เคยบอกสามีว่ารีบๆเรียกเพื่อนมาดื่มให้หมดหรือเอาไปแจกคนอื่นซะเดี๋ยวมันเสียหรือหมดอายุก่อน สามีขำ
มาย Molde / 1976

Alt for foreldrene mine!

เราทำถูก...กิเลสเขา...เขาก็ว่า...เราดี! เราไม่ทำถูก...กิเลสเขา...เขาก็ว่า...เราไม่ดี!

อย่าสูญเสีย "ตัวตน" ด้วยคำพูดของคนที่ไม่รู้จัก "ตัวเรา"

Back to Top

Post Options Post Options   Quote rakthai_eed Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2013 at 22:57 - IP: 213.115.97.218 IP Information
เอาเรื่องเกี่ยวกับไวน์ ที่ทำให้ตัวเองหน้าแตกพร้อมกับน่าอาย และน่าขำกับความโง่ของเรา มาเล่าให้ฟังค่ะ  Big smile
สมัยก่อน ตอนที่เริ่มจีบกับแฟนใหม่ๆ  เวลาเมืองไทยกับสวีเดนไม่ตรงกัน  ของเราเย็นของเค้าพึ่งบ่ายอะไรแบบนี้  
วันนั้นตอนเย็นของเมืองไทย กลับบ้าน นั่งหน้าคอม คุยกับแฟน   แฟนก็ทำงานนั่งหน้าคอม แต่คุยกับเรา คุยไปคุยมา ตามองเห็นไวน์ที่น้องในออฟฟิศซื้อมาฝาก   อยากแกล้งยั่วแฟน ดื่มให้แฟนเห็นโชว์หน้ากล้อง ให้เค้ารู้ว่า ฉันก็มีรสนิยมดื่มไวน์นะจ๊ะ Wink 
แต่เหตุการณ์ไม่ใช่แบบนั้น ค่ะ จัดแจงหยิบขวด หยิบแก้ว เรียบร้อย หมุนฝานอกออก  แต่...............เห็นจุกก๊อกข้างใน เอ้า!!!!!! ....ทำไมจุกมันไม่พ้นออกมาจากปากขวดเลย??? พอดีกับปากขวดเป๊ะ แล้วจะใช้อะไรเปิดหล่ะที่นี้ ????แฟนก็มองอย่างสงสัยว่า ยายนี่มันจะทำอะไรของมัน LOL
เราเคยแต่ไปกินตามโรงแรมหรือร้านอาหาร ส่วนมากพนักงานเสิร์ฟจะเปิดมาแล้ว ไม่เคยเห็นเค้าเปิดซักที คิดว่าเปิดไวน์เหมือนกับเปิดเชมเปญมาตลอด EmbarrassedLOL
พอหาทางเปิดไม่ได้ ก็มองหาตัวช่วย และที่บ้านก็ไม่มีใครดื่มไวน์ เลยไม่มีที่เปิดไวน์  มองไปมองมาเอามีดนี่แหละว่ะ ปลายแหลมเจาะๆมัน เป็นไม้ก๊อกเดี่ยวก็หลุดติดมือมา Tongue  ที่ไหนได้จุกก๊อกมันแน่นมากๆ
แฟนก็ถามอยู่นั้น    เธอทำอะไร ??
เรา                               กำลังเปิดไวน์ 
 แฟน                           ก็เอาที่เปิดไวน์มาเปิดซิ 
เรา                              ไม่มี
แฟน                          เอ้า   เธอเปิดไวน์ไม่เป็นเหรอ ???Sleepy
เรา                            อืม EmbarrassedOuch
แฟน                       เห็นเธอเหมือนกับชำนาญมากมาย   แล้วก็หัวเราะเรา Confused
เราโมโหค่ะ  เอามีดแทงๆจุก คิดว่ามันจะต้องตกลงไปในขวด แต่ก็ไม่ตกอยู่ดี
วันนั้นตกลงเราไม่ได้ดื่มค่ะ ไวน์ขวดนั้น  แถมอาย เพราะตอนนั้นเพิ่งจีบกันใหม่ๆเล้ยยย อยากโชว์ซักหน่อยกับโชว์เรื่องตลกให้แฟนหัวเราะเล่นซะนิ
วันรุ่งขึ้น เอาไวน์ขวดนั้น ไปให้น้องคนที่ซื้อมาฝาก และบอกว่า ทีหลังจะซื้อมาฝาก ซื้อที่เปิดมาด้วยนะ ขอบใจ  น้องคนนั้น งง...... เอ้าวววว ....!!!!! พาลนี่หว่า !!!!  LOLLOL
ที่จริงมันคือความโง่ของเราเองแหล่ะ Big smile

ตั้งแต่วันนั้นจนวันนี้ เมื่อไรเห็นไวน์ แฟนจะแซวก่อนเลย  เปิดไวน์เป็นหรือยัง  ตล๊อด ตลอด!!!!!

Edited by rakthai_eed - 08 Feb 2013 at 23:00
Back to Top
coffee.black View Drop Down

Post Options Post Options   Quote coffee.black Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2013 at 23:11 - IP: 223.207.38.249 IP Information
เราชอบดื่มไวน์คะ จะมีติดบ้านตลอดคะ แฟนก็จะซื้อมาเก็บไว้เมื่อเกื่อบจะหมด ทานอาหารตามที่ต่างๆเราก็จะสั่งมาดื่มเป็นประจำ ไม่เลือกว่าจะเป็นอาหารประเภทไหนเราก็มีความสามารถดื่มได้ แม้กระทั่งกับน้ำพริกปลาทูคะ แฟนเราเขาจะเป็นคนเลือกไวน์ให้แต่เราจะทานกับอะไรก็แล้วแต่เราคะ. เราทานได้กับอาหารทุกประเภทคะ ยิ่งดีหากดื่มกับอาหารอีสาน

ความสุข หาเป็นหาเจอ
หาไม่เป็นหาไม่เจอ            
Back to Top
peungSKI View Drop Down

Post Options Post Options   Quote peungSKI Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2013 at 23:24 - IP: 27.55.169.226 IP Information
สงสัยเหมือนกันว่าพี่หวาน (Blue Lotus) ไปไหน

เราไม่ใช่ wine buff หรือ snob แต่เคยใกล้ชิดกับคนที่บ้าไวน์และตดเป็นภาษาฝรั่งเศสได้ (บ้าแบบชอบดื่ม ไม่ใช่บ้าขี้ act) ก็เลยพอจำๆไวน์ฟรีที่ได้ชิมมาบ้าง แต่จริงๆแล้วเรามักดื่มอะไรก็ตามที่อยากดื่ม เช่น แชมเปญจ์ โรเซ่ แซงเกรีย และค็อกเทลล์ มากกว่าจะใส่ใจว่าควรหรือไม่ ส่วนสามีเราต้องท็อปอัพด้วยเบียร์เพราะกลัว six pack จะไม่ดึ๋งดั๋งด้วยไขมัน

แต่ถ้าจำไม่ผิดนะคะ นอกจากเบียร์แล้วก็ควรดื่มไวน์ขาวที่ออกหวานนิดนึงกับอาหารรสจัดๆ เช่น ไวน์ขาว (sweet and floral ) Riesling หรือ Pinot Gris หรือ Gewürztraminer หรือ พวกไวน์ขาวจาก Loire เช่น Vouvray หรือ Savennières หรือ Saumur Blanc เราเลยสรุปว่าอย่าหยิบอะไรที่เขียนว่า dry

ส่วนไวน์แดง เราไวน์แดงที่ไม่เข้ากับอาหารไทยคือ tanin ที่มาจาก oak (คือ ถอยห่างจากพวก Bordeaux และoaky Chardonnay ) น่าจะดื่ม Saumur-Champigny หรือ Piot Noir ซึ่งอาจจะเข้ากับอาหารไทยดีกว่า

เราว่าพวกแชมเปญจ์ (demi-secไม่ใช่ sec) คาวา และ sparkling wine (ทุกสี) ที่ไม่ dry ทั้งหลายก็เข้ากับอาหารไทยดี (จากที่ลองๆมา) ดีกว่าพวกไวน์แดง

Edited by peungSKI - 09 Feb 2013 at 00:26
Back to Top
The mountain & snow View Drop Down

Post Options Post Options   Quote The mountain & snow Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2013 at 23:26 - IP: 91.145.106.136 IP Information
ขออนุญาติเข้ามาอีกรอบพอดีเราพิมพ์ตัวหนังสือผิดไปตัวหนึ่งประเดี๋ยวเกรงว่าจขกท.จะตามหาไวน์ตัวนี้ไม่เจอที่ถูกต้องก็คือ  PaTa NegRa ค่ะ หวังว่าตอนนี้จขกท.คงจะเปิดไวน์ได้คล่องแล้วนะค่ะTongue

ขอบคุณ คุณ The mountain & snow มากๆค่ะ เดียวจะถยอยอ่านคุณสมบัติของแต่ละตัวดูค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote rakthai_eed Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2013 at 23:39 - IP: 83.254.203.90 IP Information

คุณ Casanovy อยู่ไม่ไกลนี่เอง เดียวหน้าร้อนต้องไปชมหน่อยแล้วค่ะ วันไหนไปจะส่งหลังไมค์ไปนะค่ะ

คุณมายด์  ไวน์บางอย่างมีหมดอายุเหมือนกันค่ะ   เมื่อก่อนแฟนเก่าคนฮอลแลนด์ก็มีไวน์เก็บไว้เยอะเหมือนกัน เค้าไม่ชอบดื่มไวน์ แต่ลูกค้าชอบให้เป็นของขวัญ เลยเก็บไว้แบบนั้น เราชอบไปรื้อดูบ่อยๆ เห็นบางขวดมันมีตะกอน ให้แฟนดู แฟนบอกว่า มันหมดอายุแล้วเค้าก็ทิ้งไป  เราไม่รู้หรอกว่า ไวน์มีหมดอายุด้วย คิดแต่ว่า ไวน์ยิ่งเก็บนานยิ่งอร่อย  เรื่องไวน์มันมีเยอะจริงๆบางอย่าง เราก็ไม่รู้ และก็คิดไม่ถึงเหมือนกัน

คุณ coffee.black  เป็นเหมือนเราเลย ไม่รู้หรอกว่า ดื่มไวน์ต้องคู่กับอาหารอะไร มีอะไรก็ดื่มและกินแบบนั้น แต่พอเรามาดื่มกับคนที่เค้าคอไวน์จริงๆ นี่ซิ เราจะต้องพิถีพิถันขึ้นมาทันทีเลย

ขอบคุณ คุณผึ้ง peungSKI ค่ะ เดียวเราจะคอยๆนั่งอ่านรายละเอียดของไวน์ที่ให้มานะค่ะ

ฮ่า ฮาาา คุณ The mountain & snow ไม่อยากจะโม้  ยังไม่เคยเปิดอยู่ดี แฟนจะเป็นคนเปิดมากกว่า  เพระมันต้องใช้แรงดึง เรายิ่งโก๊ะๆอยู่ ที่นี่จะได้ดื่มดีๆ แต่ไวน์หกหมด ที่นี่ไม่ต้องดื่มกัน LOL

Edited by rakthai_eed - 08 Feb 2013 at 23:46
Back to Top
Daa2 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Daa2 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Feb 2013 at 00:38 - IP: 46.59.74.103 IP Information
ไม่ใช่นักดื่มไม่ใช่กูรู แต่อาศัยเคยอ่าน เคยอยู่ดูแลงานซูเปอร์ฯและร้านไวน์มาแบบแกมถูกบังคับ เมื่อตอนอยู่ไทย เลยพอรู้นิดๆว่า มันน่าจะจิ๊บคู่อะไรได้บ้าง
ไวน์ขาว 
     เหมาะนักกับไก่-ซีฟู้ด
คาแร้กเตอร์ของไวน์ขาว มีหลากหลาย เช่น หากเป็นไวน์ที่ทำจากองุ่นพันธุ์โซวินญอง บลอง (Sauvignon Blanc) เวลาดื่มแล้วจะรู้สึกสดชื่น เหมาะสำหรับดื่มไปได้เรื่อยๆ หรือดื่มเริ่มต้นมื้ออาหาร ซึ่งไวน์ขาวโซวินญอง บลอง นี้ จะเหมาะกับการทานอาหารจำพวกซีฟู้ด (seafood=อาหารทะเล) ปลาที่มีเนื้อสีขาว หรือหอยนางรมสด
  ส่วนอาหารที่กูรูไวน์แนะว่า ไม่ควรสั่งมาทานคู่กับไวน์ขาว มีอยู่ 2 ชนิดหลักๆ ซึ่งแม้จะไม่ถือเป็นข้อห้าม แต่ก็อาจจะดูแปลก ถึงขั้นเด็กเสิร์ฟมองหน้า (ด้วยความแปลกใจ และห่วงใยกลัวคุณจะไม่อร่อย)        
       อาหารที่ไม่น่าจะสั่งมาทานคู่กับไวน์ขาว ก็เช่น เนื้อย่างบนเตาถ่าน ทานคู่กับไวน์ขาวโซวินญอง บลอง อันนี้ด้วยรสชาติแล้ว มันเหมือนไปฆ่ากันเกินไป เพราะจากการที่ ลิ้นเราสัมผัสกับเนื้อที่มีกลิ่นควันไฟแล้ว พอไปโดนโซวินญอง บลอง ที่มีรสชาติออกเปรี้ยวเล็กน้อย รสชาติไวน์มันจะออกมาไม่ดี รสชาติอาหารก็พลอยไม่อร่อยไปด้วย  หรืออย่างอาหารที่มีความเป็นครีมมากเกินไป มันๆอะไรพวกนั้น  ถ้าไปทานคู่กับโซวินญอง บลอง ที่ออกรสชาติออกเปรี้ยวๆ มันจะทำให้ลิ้นรับรสว่า ไวน์มีรสชาติขม เหมือนขมติดอยู่ในปาก ขมติดคอ จากไวน์ที่สดชื่นดื่มง่ายๆ จะกลายเป็นไวน์รสชาติขมได้       
       หรือไวน์ขาวจากพันธุ์องุ่นชาร์ดอนเน่ย์ (Chardonnay) ก็จะมีรสชาติเข้มข้นขึ้นมาอีกนิด ตัวนี้สามารถทานกับไก่ย่าง หรือหมูย่างก็ยังได้ คือ เป็นเนื้อสัตว์สีขาว หรือเนื้อหมูก็พอได้ แต่ไม่ถึงกับขั้นเนื้อแดงอย่าง เนื้อวัว

ไวน์แดง
     อร่อยเมื่อทานคู่เนื้อแดง รสชาติเข้มข้น   ไวน์แดง จิบคู่ได้หลายอย่าง ทั้งพวกเนื้อวัว เนื้อแกะ หรือปลาเนื้อแดง เช่น แซลมอน บางคนอาจจะบอกว่า ปลาต้องทานกับไวน์ขาวอย่างเดียว จริงๆ ไม่ใช่ เพราะปลาบางชนิดที่มีรสชาติเข้มๆ ก็สามารถทานคู่กับไวน์แดงได้ แต่อย่างไรก็ยังควรที่จะเป็นไวน์แดงที่รสชาติ อ่อนลงมาเล็กน้อย อย่างเช่น ไวน์แดงจากองุ่นพันธุ์ พิโนนัวร์ (Pinot Noir)

แต่ถ้าเป็นไวน์แดงรสเข้มเลย อย่างเช่น กาแบร์เนต์ โซวีนยอง (Cabernet Sauvignon) ของชิลี แบบนี้จะแนะนำให้ทานคู่กับเนื้อ  ก็อาจจะเป็นเนื้อสเต็กฮ็อกกูเบ  พอได้ไวน์ที่หอมๆ อย่าง กาแบร์เนต์ โซวีนยอง มาทานคู่กัน มันก็จะเข้ากันมาก ทั้งไวน์และอาหารมันจะส่งเสริมกันให้ยิ่งอร่อย
เลี่ยงจิบคู่อาหารทะเล ควรเบี่ยงทานคู่กับไวน์แดง

ไวน์แดง เป็นอะไรที่ใจกว้าง ทานกับอะไรก็ได้ แต่ก็มีบางประเภทที่ทานแล้วอาจไม่อร่อยนัก เช่น อาหารซีฟู้ดทั้งหลาย หรืออาหารจำพวกปลาเนื้อขาวทั้งหลาย เพราะเนื้อปลาเหล่านั้นมีรสชาติจืด เมื่อทานกับไวน์รสเข้ม ก็จะทำให้เราไม่ได้รสชาติของอาหารนั้นๆ

โดยเฉพาะอย่างยิ่ง หอยนางรมสด จะไม่เหมาะกับไวน์แดง อาหารซีฟู้ดเหล่านี้จะเหมาะกับพวก สปาร์คกิ้งไวน์ (Sparking Wine) หรือแชมเปญ (Champagne) รวมถึงไวน์ขาวพันธุ์โซวินญอง บลองมากกว่า ซึ่งตรงนี้เราอาจสังเกตได้ว่า ห้องอาหารหลายแห่งเลย ที่มักจัดโปรโมชันหอยนางรมคู่กับโซวินญอง บลอง หรือหอยนางรมคู่กับแชมเปญ สาเหตุก็เพราะรสชาติมันเข้ากัน ทานแล้วจะยิ่งอร่อยนั่นเอง

เมื่ออารมณ์โกรธเข้าประตูหน้า.... สติปัญญามักจะถอยหนีประตูหลัง
Ud/Thailand & Sweden/Landskrona

Back to Top
chandelier View Drop Down

Post Options Post Options   Quote chandelier Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Feb 2013 at 00:56 - IP: 90.129.69.22 IP Information
ลองดูข้อมูลจากเว๊ป Systembolaget ดูน่ะค่ะ เขามีคำแนะนำการเลือกเครื่องดื่มที่เหมาะกับอาหารที่เราจะทานด้วยค่ะ

อย่างลิงค์นี้จะเป็นลิสต์เครื่องดื่มที่เหมาะกับอาหารที่มีเครื่องเทศเผ็ดๆ อย่างอาหารไทยค่ะ ลองดูน่ะคะ อาจจะช่วยได้บ้าง

เห็นแว๊ปๆมีเบียรช้างด้วย

Edited by chandelier - 09 Feb 2013 at 00:57
Back to Top

Post Options Post Options   Quote rakthai_eed Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Feb 2013 at 01:13 - IP: 83.254.203.90 IP Information

ขอบคุณ ป้าดา มากๆค่ะ         อี๊ดชอบอ่านความรู้แบบนี้มากๆ อ่านแล้วนั่งนึกภาพตาม โฮ้ สุดยอดจริงๆค่ะ คนที่รู้เรื่องนี้ เค้าเก่งมากๆ     คิดว่านี้แหละเสน่ห์ของไวน์ที่ทำให้หลายๆคน ต้องการค้นหาและเรียนรู้  เมื่อก่อนไม่เคยสนใจเลยซักนิ๊ดเรา

ขอบคุณ คุณ chandelier มากๆค่ะ   ได้ชื่อไวน์จากทุกคนในนี้ แล้วก็เอาไป เซิร์ทในเวปนั่นแหละค่ะ ว่าเค้ามีขายไหม ถ้ามี อี๊ดจะมาหารายละเอียดของแต่ละตัวอีกที
 ถ้าเรารู้แค่ว่า  อยากได้ไวน์ที่ดื่มคู่กับอาหารไทยได้ แค่นั้น แต่ไวน์อะไรไม่รู้ ขอบอกไวน์ที่ดื่มคู่กับอาหารเอเชียได้มีหลายตัวมากในนั้น ทั้งไวน์ขาว ไวน์แดง  เราไปดูมาแล้ว เลือกไม่ถูก ถามคนที่เค้าคอยให้ข้อมูล ก็ได้คำตอบมาอย่างที่โพสต์ไว้ช่วงแรกๆหน่ะค่ะ  แต่เพิ่งรู้ว่า มีเบียร์ช้างด้วย ไม่ได้เดินไปดู แฟนไปเอาเบียร์สิงห์มาสองขวดวันนั้น Big smile
Back to Top
Page  12>

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.154 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ DOTCOMTHAI Support

free counters