Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Ladyinter > Main Forum > ทั่วไป ที่นี่มีเพื่อน
  New Posts New Posts RSS Feed: สอบถามหน่อยค่ะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

สอบถามหน่อยค่ะ

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
ae_ja View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote ae_ja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: สอบถามหน่อยค่ะ
    Posted: 01 Jun 2012 at 12:17 - IP: 124.121.37.71 IP Information
คือว่าตอนนี้เพื่อน ของแฟนเอ๋ จะมาไทยช่วงกรกฎาคมค่ะ และจะมาอยู่ 2 เดือน  ระหว่างรอที่จะไปทำงานที่ดูไบ เค้าเลยจะไม่กลับอังกฤษ คิดว่าจะอยู่ไทยสักสองเดือน เลยอยากทราบว่าเค้าต้องทำอย่างไรบ้างค่ะ แบบนี้ต้องอยู่ไทยเดือนหนึ่ง แล้วค่อยไปต่อวีซ่า หรือป่าวค่ะ  แล้วต่อที่ไทยได้ไหมค่ะ หรือว่าต้องไปประเทศเพื่อนบ้านค่ะ แล้ค่อยกลับมาใหม่ 
Back to Top
wanwisa12 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote wanwisa12 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Jun 2012 at 12:22 - IP: 84.57.148.128 IP Information
ต้องทำวีซ่าท่องเที่ยวเค้าให้สามเดือนที่เยอรมันเสีย 30 ยูโร แต่ถ้าไม่ทำมา
ที่ตม.เค้าดูแล้วเกินหนึ่งเดือนเค้าจะไล่ไปทำที่สนามบินนั้นเลยตามตั๋วที่กำหนด
แต่ต้องไม่เกินสามเดือนค่ะ

ขอความร่วมมือพี่ๆน้องๆช่วยเหลือทหารๆทางภาคใต้ของพวกเราเข้าไปดูและบริจาคเป้ใส่น้ำดื่มและเสื้อกันฝนได้ที่
https://www.facebook.com/rourmdouychouysaamjangwhaadchaidantai
Back to Top
Severus Snape View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Severus Snape Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Jun 2012 at 12:40 - IP: 110.77.168.124 IP Information

คุณหมายถึงเค้ามาเมืองไทยด้วยวีซ่าท่องเที่ยวแค่ 30 วัน...
แล้วเค้าอยากจะต่ออีก 30 วัน เพื่อให้เป็น 2 เดือนใช่ไหม ? 

ถ้าใช่...หลังจากที่เค้าต้องอยู่เมืองไทยไปแล้ว 1 เดือน
เค้าต้องออกนอกประเทศแล้วเค้าจะไปไหนก็แล้วแต่...
แต่ขากลับต้องมาทางเครื่องบิน เค้าจะได้วีซ่าอีก 30 วัน
ถ้ามาทางรถไฟ หรือรถ เค้าจะได้วีซ่า แค่ 15 วันเท่านั้น

ถ้าต่อที่เมืองไทย ต่อได้ แต่เราคิดว่าไม่น่าจะได้ 30 วันนะ

เตือนตัวเอง จะเม้นท์อะไร ก็ดูให้มันดีดี
เพราะคนสมัยนี้ ชอบโกหกและโลกสวย
แต่โลกสวย คำพูดสวยๆไม่ได้ช่วยอะไร
เพราะเรามีชีวิตอยู่ในโลกแห่งความจริง
Back to Top
bojungka View Drop Down

Post Options Post Options   Quote bojungka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Jun 2012 at 12:43 - IP: 125.24.172.72 IP Information

ทำวีซ่ามาจากโน่นเลยดีกว่าค่ะ

Back to Top
Cake.Mom View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Cake.Mom Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Jun 2012 at 12:50 - IP: 58.8.187.238 IP Information
      พอจะครบกำหนดวีซ่า ก็บินไปเที่ยวประเทศใกล้ๆแถวนี้ก็ได้ค่ะ คุณเอ๋ อย่างเวียดนาม มาเลเซีย ลาว แล้วพอบินกลับมาที่ไทย เค้าจะได้วีซ่าเพิ่มอีก หนึ่งเดือนค่ะ สามีก็ทำแบบนี้ประจำ ถ้าต้องการอยู่เกินวีซ่าที่กำหนดค่ะ

Back to Top
candybb View Drop Down

Post Options Post Options   Quote candybb Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Jun 2012 at 13:15 - IP: 175.176.221.2 IP Information
หล่อไหมค๊ะ Tongue
ข้าผจญทุกสิ่งได้โดยมีพระเจ้าเป็นผู้เสริมกำลังข้าพเจ้า
Back to Top
Ujaipor View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Ujaipor Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Jun 2012 at 14:16 - IP: 119.42.98.138 IP Information
Originally posted by candybb

หล่อไหมค๊ะ Tongue
ฮั่นแน่
Back to Top
meawspice View Drop Down

Post Options Post Options   Quote meawspice Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Jun 2012 at 16:17 - IP: 182.53.141.94 IP Information
แม่สายโล้ดดดด
Back to Top
Niratcha View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Niratcha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Jun 2012 at 16:22 - IP: 81.233.252.158 IP Information
ถ้ามั่นใจว่าอยู่เกิน 30 วันแน่นอนก็ทำวีซ่ามาจากต่างประเทศเลยน่าจะสดวกกว่าไหมคะ ปีที่แล้วสามีพี่ก็ทำวีซ่าไปจากสวีเดนเลยเพราะมั่นใจว่าอยู่เกินแน่นอน
Back to Top

Post Options Post Options   Quote ae_ja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Jun 2012 at 16:52 - IP: 124.121.37.71 IP Information
ขอบคุณมาก ๆ ค่ะทุก ๆ คน เดี๋ยวเอ๋จะได้บอกกับแฟนได้ค่ะ
 ปล แมวดำ  สตีฟหล่อมากกกกกกกกก  แต่หมดหวังนะ มีเมียยยยยยย ซะแล้ว 55555
Back to Top
mymelody View Drop Down

Post Options Post Options   Quote mymelody Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Jun 2012 at 16:58 - IP: 27.55.15.148 IP Information
ถ้าไม่อยากเดินทางให้วุ่นวายก็ให้แฟนขอวีซ่ามาจากประเทศเขาเลยค่ะ จะได้ 2 เดือน แต่ถ้าคุณเอ๋และแฟนถือโอกาสอยากไปเที่ยว ก็ไม่ต้องขอวีซ่ามาเอาไว้ใกล้วีซ่าหมด 30 วัน ก็ค่อยออกไปเที่ยวประเทศเพื่อนบ้านเอา (ถ้าไม่ขอวีซ่าเข้ามาอยากปั๊มอย่างเดียว อาจจะต้องขึ้นเครื่องนะถึงจะได้ 30 วัน) 
Back to Top
guy fon View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote guy fon Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Jun 2012 at 17:54 - IP: 62.205.83.252 IP Information
สามารถไปขอเพิ่มวันการพักอาศัยที่เมืองไทยได้อีก 1 เดือนโดยที่ไม่ต้องออกนอกประเทศค่ะ ไปขอต่อเวลาการพักอาศัยได้ที่ ตม ใกล้บ้านได้เลยค่ะ แฟนฝนเวลามาที่เมืองไทยอยากอยู่ 3 เดือนก็ไปขอเพิ่มทุกรอบค่ะ แต่แฟนฝนทาง ตม ที่ สนามบินแสตมให้ 2 เดือนและไปขอเพิ่มที่ ตม ใกล้บ้านอีก 1 เดือน 
Love is always beautiful
Back to Top

Post Options Post Options   Quote ae_ja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Jun 2012 at 20:03 - IP: 124.121.37.71 IP Information
ขอบคุณมาก ๆ เลยค่ะ
ขอถามคุณฝนนิดหนึ่งนะค่ะ  ถ้าอยุ่กรุงเทพ ไปต่อที่ไหนดีค่ะ
Back to Top
KITTY.M View Drop Down

Post Options Post Options   Quote KITTY.M Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Jun 2012 at 20:21 - IP: 27.55.5.50 IP Information
http://www.immigration.go.th/nov2004/base.php?page=voa.
ลองดูตามนี้ค่ะ
Kitty
Back to Top
candybb View Drop Down

Post Options Post Options   Quote candybb Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Jun 2012 at 20:26 - IP: 125.27.44.145 IP Information
Originally posted by ae_ja

ขอบคุณมาก ๆ ค่ะทุก ๆ คน เดี๋ยวเอ๋จะได้บอกกับแฟนได้ค่ะ
 ปล แมวดำ  สตีฟหล่อมากกกกกกกกก  แต่หมดหวังนะ มีเมียยยยยยย ซะแล้ว 55555
ว๊าส์  รมณ์เสีย LOL
ข้าผจญทุกสิ่งได้โดยมีพระเจ้าเป็นผู้เสริมกำลังข้าพเจ้า
Back to Top
kanittaya View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kanittaya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Jun 2012 at 20:37 - IP: 85.211.207.62 IP Information
ให้แฟนขอวีซ่าท่องเที่ยวที่สถานฑูตไทย หรือกงสุลไทยได้ทุกที่ในอังกฤษค่ะ สามารถส่งเอกสารทางไปรษณีย์ได้ค่ะ สามีพี่ขอทุกปีเพราะเราอยู่ไทยเกินหนึ่งเดือนทุกครั้ง สามีพี่จะขอวีซ่าท่องเที่ยวแบบหกสิบวันค่ะ ค่าวีซ่าก็ไม่ได้แพงอะไร สะดวกกว่าด้วยเพราะเราไม่ต้องเดินทางสามารถส่งทางไปรษณีย์ได้เลย ถ้าไม่ได้ขอวีซ่าไปหลังจากอยู่หนึ่งเดือนแล้วต้องออกนอกประเทศ ซึ่งอาจจะเสียเวลาเดินทางและเสียค่าใช้จ่ายมากกว่าขอมาจากอังกฤษค่ะ ให้แฟนเขาไปอ่านดูในเว๊ปไซด์ของสถานฑูตไทยในอังกฤษได้เลยค่ะ
สบาย...สบาย...ถูกใจก็คบกันไป
Back to Top
guy fon View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote guy fon Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Jun 2012 at 21:03 - IP: 91.177.22.28 IP Information
[QUOTE=ae_ja]ขอบคุณมาก ๆ เลยค่ะ
ขอถามคุณฝนนิดหนึ่งนะค่ะ  ถ้าอยุ่กรุงเทพ ไปต่อที่ไหนดีค่ะ

ที่กรุงเทพตอนนี้ฝนไม่แน่ใจนะค่ะเมื่อก่อนแฟนไปที่ซอยสวนพรูนะค่ะ ตอนนี้เราย้ายที่อยู่ก็เลยไม่ได้ไปที่กรุงเทพแล้ว ยังไงลองโทรสอบถามที่ call center ดูค่ะ เราไปๆมาๆระหว่างไทย กับเบลเยียมอยู่ 5-6 ปีนะค่ะ ทำแบบนี้ประจำ
Love is always beautiful
Back to Top

Post Options Post Options   Quote ae_ja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Jun 2012 at 21:21 - IP: 124.121.37.71 IP Information
Originally posted by KITTY.M

http://www.immigration.go.th/nov2004/base.php?page=voa.
ลองดูตามนี้ค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote ae_ja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Jun 2012 at 21:23 - IP: 124.121.37.71 IP Information
Originally posted by kanittaya

ให้แฟนขอวีซ่าท่องเที่ยวที่สถานฑูตไทย หรือกงสุลไทยได้ทุกที่ในอังกฤษค่ะ สามารถส่งเอกสารทางไปรษณีย์ได้ค่ะ สามีพี่ขอทุกปีเพราะเราอยู่ไทยเกินหนึ่งเดือนทุกครั้ง สามีพี่จะขอวีซ่าท่องเที่ยวแบบหกสิบวันค่ะ ค่าวีซ่าก็ไม่ได้แพงอะไร สะดวกกว่าด้วยเพราะเราไม่ต้องเดินทางสามารถส่งทางไปรษณีย์ได้เลย ถ้าไม่ได้ขอวีซ่าไปหลังจากอยู่หนึ่งเดือนแล้วต้องออกนอกประเทศ ซึ่งอาจจะเสียเวลาเดินทางและเสียค่าใช้จ่ายมากกว่าขอมาจากอังกฤษค่ะ ให้แฟนเขาไปอ่านดูในเว๊ปไซด์ของสถานฑูตไทยในอังกฤษได้เลยค่ะ

ขอบคุณค่ะพี่ตุ๊กตา เดี่ยวจะให้เดวิดเค้าไปบอกเพื่อนเค้าค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote ae_ja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Jun 2012 at 21:24 - IP: 124.121.37.71 IP Information
ไม่ผิดหวังจริง ๆ ที่เข้ามา 
ขอบคุณทุก ๆ คนะค่ะ 
ต้องขอโทษด้วยที่ไม่ได้ขอบคุณเป็นรายบุคคลไป อิอิอิ
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.090 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ DOTCOMTHAI Support

free counters