Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Ladyinter > Main Forum > ทั่วไป ที่นี่มีเพื่อน
  New Posts New Posts RSS Feed: ใครรู้สึกแบบนี้บ้าง???
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ใครรู้สึกแบบนี้บ้าง???

Page  123>
Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
Virte, Kusuma View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Virte, Kusuma Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ใครรู้สึกแบบนี้บ้าง???
    Posted: 01 Dec 2011 at 01:56 - IP: 78.234.56.200 IP Information
จากที่เคยทำงานดีๆ ทำอะไรๆ ได้ตัวเองที่ไทย พอมาอยู่ต่างบ้านต่างเมืองที่ใช้ภาษาที่ 3 แล้ว บางครั้งก็ทำให้เรารู้สึกเหมือนเป็นคนพิการที่ไม่สามารถทำอะไรๆ ได้ด้วยตัวเองเหมือนเดิมเลย ต้องรอให้สามีติดต่อให้ตลอด.....ทั้งๆที่รู้ว่ายังไงมันต้องเจอความรู้สึกแบบนี้ แต่มันก็อดรู้สึก low self esteem. ยังไงไม่รู้...เฮ้อ!!!! ใครรู้สึกแบบนี้บ้าง ขอกำลังใจหน่อยค่ะ ... ตอนนี้รู้สึกแย่จัง
"อ๊อด" ค่ะ ...Je suis née en 1980, J'habite à la frontière de France-Suisse
http://www.facebook.com/kusuma.virte
[Learn french http://www.lepointdufle.net]
Back to Top
Seasonchange View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Seasonchange Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Dec 2011 at 02:01 - IP: 87.56.237.21 IP Information
เป็นอยู่เช่นกันค่ะ ตอนนี้
เพิ่งมาอยู่บ้านเขาได้เกือบเดือน
พูดภาษาบ้านเขาไม่ได้ ไปซื้อของก็ไปกับแฟนตลอด
รู้สึกเหมือนตัวเองเป็นเด็กเล็กๆ ที่เขาต้องดูแล LOL
แต่ไม่คิดมากค่ะ เพราะเราเลือกแล้ว
อีกหน่อยก็ต้องพูดได้ ฟังออกสำหรับภาษาบ้านเขา
อย่าท้อนะคะ สู้ๆ ด้วยกัน Smile

Back to Top
SunSabai View Drop Down

Post Options Post Options   Quote SunSabai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Dec 2011 at 02:03 - IP: 85.136.213.193 IP Information
เคยเป็นคะตอนนี้ก็ยังเป็นอย่างนั้น แต่เปลี่ยนมาคิดว่าตอนนีเราอยู่ในช่วงเรียนรู้ไปเรื่อยๆ

Back to Top
nina tongsuk View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nina tongsuk Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Dec 2011 at 02:18 - IP: 188.180.190.159 IP Information
เป็นค่ะ ท้อมาก จะหันหน้าไปคุยกับใครก็ไม่ได้ ภาษาอังกฤษก็งูๆ ปลาๆ บางวันทะเลาะกันกับแฟนไม่พูดกันก็ต้องนั่งอมขี้ฟันทั้งวัน เพราะไม่ได้พูดกับใคร เพื่อนก็มีคนรู้จักแต่ก็ไม่ได้คุยกันบ่อย เดินไปทางใหนก็มีแต่หัวทอง อากาศก็เริ่มจะหนาวยิ่งคิดถึงบ้าน คิดถึงเมืองไทย ไปซื้อของบางทีเขาก็ไม่พูดภาษาอังกฤษด้วย เขาพูดภาษษเขากับเรา ฟังก็ไม่รู้เรื่องเหมือนเราโง่ไปเลย ไม่รู้ต้องใช้เวลานานแค่ใหนนะ ยังไงก็อดทนค่ะ แค่คำเดียวอดทน
รักที่สุดคือในหลวง หวงที่สุดคือแผ่นดิน   อดีตไม่สามารถจะทำร้ายเราได้หรอก นอกจากเราจะเอาอดีตมาทำร้ายตัวเราเอง
Back to Top
a2z View Drop Down

Post Options Post Options   Quote a2z Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Dec 2011 at 02:18 - IP: 27.33.33.57 IP Information
~ Deleted ~

Edited by a2z - 06 Dec 2011 at 15:26
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Virte, Kusuma Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Dec 2011 at 02:27 - IP: 78.234.56.200 IP Information
บางทีให้สามีทำอะไรให้ทุกอย่าง ก็สงสารเค้า บางวันต้องพาเราไปทำธุระโน่นนี่ก่อน ถึงจะไปทำงานได้ ไม่เคยบ่นเลยแม้แต่คำเดียว แต่เรารู้ว่าเขาเหนื่อย แต่ก็ต้องทำ... เราเองก็ช่วยอะไรไม่ได้นอกจากมองตาปริบๆ และพยายามทำเท่าที่ตัวเองทำได้ แล้วหน่วยงานราชการส่วนใหญ่ก็ไม่พูดอังกฤษอีกต่างหาก
"อ๊อด" ค่ะ ...Je suis née en 1980, J'habite à la frontière de France-Suisse
http://www.facebook.com/kusuma.virte
[Learn french http://www.lepointdufle.net]
Back to Top

Post Options Post Options   Quote a2z Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Dec 2011 at 02:29 - IP: 27.33.33.57 IP Information
~ Deleted ~

Edited by a2z - 06 Dec 2011 at 15:27
Back to Top

Post Options Post Options   Quote a2z Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Dec 2011 at 02:33 - IP: 27.33.33.57 IP Information
Originally posted by Virte, Kusuma

บางทีให้สามีทำอะไรให้ทุกอย่าง ก็สงสารเค้า บางวันต้องพาเราไปทำธุระโน่นนี่ก่อน ถึงจะไปทำงานได้ ไม่เคยบ่นเลยแม้แต่คำเดียว แต่เรารู้ว่าเขาเหนื่อย แต่ก็ต้องทำ... เราเองก็ช่วยอะไรไม่ได้นอกจากมองตาปริบๆ และพยายามทำเท่าที่ตัวเองทำได้ แล้วหน่วยงานราชการส่วนใหญ่ก็ไม่พูดอังกฤษอีกต่างหาก

ขอโทษค่ะ แล้วคุณไม่คิดเรียนภาษาเขาหรือคะ อย่างไปเรียนที่โรงเรียนอะไรแบบนี้ ยิ่งถ้าเห็นสามีทำอะไรให้ทุกอย่างแบบนี้ เราจะสู้แหลกค่ะ เพื่อแบ่งเบาภาระเขามา  

ป.ล หรือชวนสามีคุยเยอะๆๆๆๆๆ Smile
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Virte, Kusuma Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Dec 2011 at 02:35 - IP: 78.234.56.200 IP Information
มันเพราะความขี้เกียจของเราเองแหละ ที่ไม่พยายามฝึกด้วยตัวเอง อยู่บ้านกับสามีแค่สองคน ใช้ภาษาอังกฤษตลอด ตอนนี้สงสัยถึงเวลาฮึดสู้แล้วล่ะ เผื่อสามีจะมีโอกาสบอก you don't need me any more. เหมือนคุณ a2z บ้างนะคะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Virte, Kusuma Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Dec 2011 at 02:39 - IP: 78.234.56.200 IP Information
Originally posted by a2z

Originally posted by Virte, Kusuma

<font ="Apple-style-span" color="#0000FF"><span ="Apple-style-span" style="font-size: small;">ขอโทษค่ะ แล้วคุณไม่คิดเรียนภาษาเขาหรือคะ อย่างไปเรียนที่โรงเรียนอะไรแบบนี้ ยิ่งถ้าเห็นสามีทำอะไรให้ทุกอย่างแบบนี้ เราจะสู้แหลกค่ะ เพื่อแบ่งเบาภาระเขามา  </span>
<font ="Apple-style-span" color="#0000FF"><span ="Apple-style-span" style="font-size: small;">
</span>
<font ="Apple-style-span" color="#0000FF"><span ="Apple-style-span" style="line-height: 22px; font-size: small;">ป.ล หรือชวนสามีคุยเยอะๆๆๆๆๆ Smile</span>

ที่จริงเราจบคอร์สเบสิคของเขาแล้ว สอบแล้วด้วย แต่ได้แค่อ่านเขียน ฟัง แต่ยังพูดไม่ได้เลยค่ะ อยู่บ้านกับสามีแค่ 2 คน แล้วเขาเองก็ใช้ภาษาอังกฤษตลอดทั้งที่บ้าน-ที่ทำงาน จนบางทีเราเองเป็นคนเตือนว่าพูดฝรั่งเศสบ้าง เราอยบกพูด เวลาติดต่องานต่างๆ เขาก็เลยยังต้องช่วยอยู่น่ะค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote a2z Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Dec 2011 at 02:46 - IP: 27.33.33.57 IP Information
[QUOTE=Virte, Kusuma]มันเพราะความขี้เกียจของเราเองแหละ ที่ไม่พยายามฝึกด้วยตัวเอง อยู่บ้านกับสามีแค่สองคน ใช้ภาษาอังกฤษตลอด ตอนนี้สงสัยถึงเวลาฮึดสู้แล้วล่ะ เผื่อสามีจะมีโอกาสบอก you don't need me any more. เหมือนคุณ a2z บ้างนะคะ [/QUOTE

ยังไม่สายค่ะ ยังไม่สาย แบ่งเวลาเลยค่ะว่า ช่วงไหนใช้ภาษาอังกฤษ และช่วงไหนใช้ภาษาที่ 3 ถ้ารู้สึกหนักเกินไปแค่วันละ 1 ชั่วโมงก็ยังดี และดูทีวีภาษาที่ 3 ให้เยอะๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆค่ะคุณเจ้าของกระทู้โชคดีนะคะที่มีโอกาสได้เรียนรู้ภาษาที่ 3 สู้ๆค่ะSmile
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Virte, Kusuma Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Dec 2011 at 02:49 - IP: 78.234.56.200 IP Information
Originally posted by a2z

[QUOTE=Virte, Kusuma]มันเพราะความขี้เกียจของเราเองแหละ ที่ไม่พยายามฝึกด้วยตัวเอง อยู่บ้านกับสามีแค่สองคน ใช้ภาษาอังกฤษตลอด ตอนนี้สงสัยถึงเวลาฮึดสู้แล้วล่ะ เผื่อสามีจะมีโอกาสบอก you don't need me any more. เหมือนคุณ a2z บ้างนะคะ [/QUOTE

<font ="Apple-style-span" color="#0000FF"><span ="Apple-style-span" style="font-size: small;">ยังไม่สายค่ะ ยังไม่สาย แบ่งเวลาเลยค่ะว่า ช่วงไหนใช้ภาษาอังกฤษ และช่วงไหนใช้ภาษาที่ 3 ถ้ารู้สึกหนักเกินไปแค่วันละ 1 ชั่วโมงก็ยังดี และดูทีวีภาษาที่ 3 ให้เยอะๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆค่ะคุณเจ้าของกระทู้โชคดีนะคะที่มีโอกาสได้เรียนรู้ภาษาที่ 3 สู้ๆค่ะSmile</span>

ขอบคุณมากค่ะ คุณ a2z เป็นกำลังใจที่ดีจริงๆ ถึงเวลาฮึดสู้ซะทีแล้ว แบ่งเวลาเปล่าประโยชน์มาให้ภาษาดีกว่าเนอะ สู้ๆๆ
Back to Top
suwannee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote suwannee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Dec 2011 at 02:50 - IP: 121.73.111.87 IP Information

มีเหมือนกันค่ะ บางอารมณ์คิดว่า  มาอยู่นี่ทำไมเนี่ย  บางทีก็หนาวจับใจ (ทั้งๆที่ตัวเองเป็นคนขี้ร้อนตอนอยู่เมืองไทย) อยู่เมืองไทยก็มีอะไรทุกอย่างที่อยากมี อยากได้  จะใช้จ่ายอะไรก็ทำได้ตามใจ แถมของก็ไม่แพงหูฉี่อย่างที่เมืองนอกนี้ด้วย  ตอนนี้งานก็ไม่มีทำ  ซึ่งอันนี้ทำให้รู้สีกว่าตัวเองเป็นภาระ และค่อนข้างไร้คุณค่าทีเดียวเลย  เรื่องภาษา โชคดีที่เราไม่ต้องใช้ภาษาที่ 3 แต่ก็ยังโชคไม่ดีที่ยังมีปัญหาการฟังอยุ่บ้างเวลาคุยกับคนอื่นที่ไม่ใช่แฟน บางทีก็อดคิดไม่ได้ว่า ทำไมพวกคุณไม่พูดภาษาอังกฤษกันให้ชัดกว่านี้นะ ชั้นจะได้เข้าใจเต็มร้อย ไม่ต้องขอฟังซ้ำอีก  และเราก็ยังโชคดีอีกหน่อยที่สามารถทำอะไรได้ด้วยตนองที่นี่หลายอย่าง ไปหาหมอเอง ไปซื้อของเอง โดยไม่ต้องรอพึ่งแฟน

Back to Top
Wasinee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Wasinee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Dec 2011 at 03:00 - IP: 117.241.179.170 IP Information
เป็นกำลังใจให้น่ะค่ะ

Edited by Wasinee - 01 Dec 2011 at 09:11
Where there's a will there's a way,ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั้น
Back to Top
Spicy_girL View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Spicy_girL Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Dec 2011 at 03:00 - IP: 88.153.170.169 IP Information
..อาการแบบนี้ก็เป็นค่ะ (และเชื่อว่าอีกหลายๆคนก็เคยเป็น)เพราะเราเพิ่งมาอยู่ต่างแดนได้ 20 กว่าวัน   ถ้าอังกฤษยังพอสู้ เจอภาษาที่สามใบ้แด๊กเหมียนกัลล์ 555 ขอเวลาเรียนรู้อีกหน่อยละกัน ...ก็พยายามฟังให้มากๆ ฟังเรดิโอ นั่งฟังสามีเม้าท์มอยกับเพื่อนๆและญาติๆ ...เห็นใบโบรชัวร์อะไรๆก็เอามาอ่าน...ก็นะ สักวันเราจะต้องสื่อสารกับเจ้าของภาษาได้แน่ๆ ...มุ่งมั่น(เว้ย)..

Edited by Spicy_girL - 01 Dec 2011 at 03:03
Back to Top

Post Options Post Options   Quote a2z Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Dec 2011 at 03:02 - IP: 27.33.33.57 IP Information
~ Deleted ~

Edited by a2z - 06 Dec 2011 at 18:04
Back to Top
noona View Drop Down

Post Options Post Options   Quote noona Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Dec 2011 at 03:07 - IP: 84.73.127.175 IP Information
เคยคิดเหมือนกันแต่ก็เป็นแค่ช่วงสั้นๆ เพราะคิดไปคิดมาอดสงสารสามีไม่ได้เค้าก็คิดไปกับเราเหมือนกันเลยทำให้เราต้องคิด+เข้าไว้ เพราะถ้าเรามัวแต่คิดมากมายแบบนี้เราเองจะหดหู่แถมบางทีพาลทะเลาะกับคนข้างๆด้วยเรื่องไม่เป็นเรื่องอีกตะหาก ตอนนี้อยู่สวิสมาก็4ปีแล้วแต่ภาษายังงูๆปลาๆ555ภาษาที่นี่ทำเอาสับสนอยู่อย่างนึงคือเวลาเรียนเค้าจะสอนฮอคดอยช์แต่เวลาพูดกลับพูดสวิสดอยช์ซะส่วนใหญ่เราเลย..งงงงงง..แต่ไม่เป็นไรถือว่าได้รู้2อย่างพร้อมกันBig smile
พอใจในสิ่งที่มี ดีกว่าอยากมีในสิ่งที่พอใจ
Back to Top
Wasinee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Wasinee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Dec 2011 at 03:09 - IP: 117.241.179.170 IP Information
Originally posted by Spicy_girL

..อาการแบบนี้ก็เป็นค่ะ (และเชื่อว่าอีกหลายๆคนก็เคยเป็น)เพราะเราเพิ่งมาอยู่ต่างแดนได้ 20 กว่าวัน   ถ้าอังกฤษยังพอสู้ เจอภาษาที่สามใบ้แด๊กเหมียนกัลล์ 555 ขอเวลาเรียนรู้อีกหน่อยละกัน ...ก็พยายามฟังให้มากๆ ฟังเรดิโอ นั่งฟังสามีเม้าท์มอยกับเพื่อนๆและญาติๆ ...เห็นใบโบรชัวร์อะไรๆก็เอามาอ่าน...ก็นะ สักวันเราจะต้องสื่อสารกับเจ้าของภาษาได้แน่ๆ ...มุ่งมั่น(เว้ย)..

ตลกตัวการ์ตูนคุณSpicy_girlจัง แฟนเห็น และถามดิฉันว่านั้นเค้ากำลังตัดไอ้นั้นหรอ ดิฉันบอกว่าช่าย ถ้าคิดจะนอกใจแฟนเลย อึ้งไปเลย5555LOLLOLLOL
Where there's a will there's a way,ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั้น
Back to Top
lalil View Drop Down

Post Options Post Options   Quote lalil Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Dec 2011 at 03:37 - IP: 178.117.216.17 IP Information

อารมณ์เดียวกันเลยค่ะ  แต่อย่าท้อนะค่ะ  พยามยามเรียนรู้ภาษาที่ 3 ให้ได้   งูๆๆ ปลา ๆๆ ไปก่อน  เรารอเรียนเดือนมกรา ปีหน้าโน้นแน่ะ ตอนนี้ก็หัดเรียนด้วยตนเองเรียนทางเน็ตบ้าง อ่านหนังสือบ้าง ให้สามีสอนให้บ้าง  หวังไว้ว่าคงพอเข้าใจที่เค้าพูดกันบ้าง  สู้ สู้ นะค่ะ ใคร ๆ  เค้าพูดได้เราก็ต้องพูดได้เหมือนกัน 

บนโลกแห่งการต่อสู้
คนที่รอดอยู่ต้องกล้าฟันฝ่า
อย่าท้อแท้อ่อนแอรอโชคชะตา
ลุกขึ้นเผชิญหน้ากับความเป็นจริง สู้ สู้ นะค่ะ
Back to Top
Eliiz View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Eliiz Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Dec 2011 at 04:29 - IP: 125.26.169.92 IP Information
อ่ะฮึก พี่อ๊อด สู้ๆCry

อุปสรรคเเรกเเละการก้าวข้ามอุปสรรคนั้นมาได้ของมนุษย์คือการได้เกิดมาอย่างปลอดภัยเเละได้รับอากาศของโลกเป็นครั้งเเรกBig smile

ในเมื่อพยายามถือกำเนิดเกิดมามีชีวิตได้เเล้ว  อย่างอื่นมันก็ไม่ยากเเล้วค่ะ ชีวิตนี้Big smile 

Back to Top
Mabichette View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Mabichette Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Dec 2011 at 05:35 - IP: 82.228.125.162 IP Information
สวัสดีค่ะคุณอ๊อด
              ชื่อ ษา นะคะ ษาอยู่ฝรั่งเศสมาประมาณ 3 ปีกว่าๆแล้วค่ะ ไม่ทราบว่าคุณอ๊อดมาอยู่นานหรือยังค่ะ ถ้ามาอยู่แค่ไม่กี่เดือนก็อย่าเพิ่งเครียดไปเลยค่ะ ภาษามันไม่ง่ายที่จะพูดได้ภายในไม่กี่วันนะคะ ต้องใจเย็นๆและใช้เวลาไปกับมันอย่างค่อยเป็นค่อยไปค่ะ
              เล่าเรื่องของตัวเองก่อนเลย ตอนที่ษามาอยู่ฝรั่งเศสได้ประมาณ 3 เดือนษาก็ออกไปเรียนภาษาฝรั่งเศสแล้วค่ะ (ได้ออกไปลั้นล้านอกบ้านคนเดียวทุกวันช่วยเรื่องความมั่นใจด้วยค่ะ ) เพราะษาไม่อยากเสียเวลารอเรียนฟรีกับทางรัฐ มันต้องรอนานเกินไปเลยยอมเสียเงินไปเรียนที่ La Sorbonne น่ะคะ เป็นเวลา 3 เดือนสำหรับ A1ค่ะ หลังจากจบคอร์สแรกตอบตามความจริงว่าเริ่มเข้าใจที่เค้าคนอื่นคุยกันแล้วค่ะ เขียนได้อ่านได้พอสมควรตามระดับของมันแต่ยังไม่สามารถทำประโยคได้ค่ะ สามารถเข้าใจและตอบเป็นคำๆเอาค่ะ ประมาณ 3-4 เดือนต่อมาษาก็เรียน A2 ต่ออีก3 เดือนค่ะ สรุปว่าปีแรกษาเรียนจบ A2 แล้วค่ะ แล้วที่สำคัญ ษาเริ่มทำประโยคและพูดฝรั่งเศสกับสามีที่บ้านหลังจากเรียน A2 ไปประมาณเดือนเดียวค่ะ หรือเอาง่ายๆคือ เริ่มพูดได้หลังจากการเรียนฝรั่งเศสหลังจาก 4 เดือนที่เรียน  และหลังจากจบคอร์สนี้ษาก็พยายามพูดแต่ฝรั่งเศสเลยค่ะ ไม่พูดอังกฤษเลย แฟนของษาเค้าก็ใจเย็นค่ะ ช่วยเหลือทุกอย่าง ไม่เคยรำคาญที่บางทีเราคิดนานกว่าจะพูด สามีที่่บ้านสำคัญมากนะคะในการพัฒนาภาษาของเรา เพราะเราใช้เวลาอยู่กับเค้าตลอด ไม่คุยกับเค้าก็ไม่รู้จะคุยกับใครล่ะคะงานนี้
               ปีที่สองษาก็เรียนระดับ B1 ค่ะเป็นเวลา 2 เดือน และก็ลงเรียนของ Alliance française อีกประมาณเดือนนึง แค่อยากลองดูว่าที่ไหนดีกว่ากัน สรุปว่าโดยส่วนตัวชอบลาซอร์บอนมากกว่าเพราะซีเรียสกว่ามากอ่ะคะ  หลังจากนั้นก็พูดภาษาฝรั่งเศสตลอดค่ะ คุยกับแม่สามีได้แล้วด้วยเพราะแกพูดอังกฤษไม่ได้เลย เลยรู้สึกปลื้มมากๆที่เมื่อก่อนเราสื่อสารกับแกไม่ได้แต่ตอนนี้คุยกันได้คล่องแคล่ว สบายใจและไม่เมื่อยมือค่ะLOL
                ช่วงปลายปีที่สองของการอยู่ฝรั่งเศสษาก็ไปสมัครงานเป็นพนักงานต้อนรับที่ร้านอาหารแห่งหนึ่ง ทำงานกับคนฝรั่งเศสทั้งหมดยกเว้นพ่อครัวทั้งหลายค่ะ มีหน้าที่รับโทรศัพท์เพือ่่จองโต๊ะ คอยรับแขกและพาแขกไปนั่งที่โต๊ะน่ะคะ แต่ทำไม่ได้นานนะคะแค่ 2 เดือน เพราะกลับเมืองไทยนะคะ เพราะตั้งใจจะทำงานไม่เกิน2-3 เดือนเท่านั้นเพราะต้องกลับเมืองไทยตลอด เอาเป็นประสบการณ์สนุกๆนะคะ
               เริ่มเข้าปีที่สามษาก็สมัครเรียนขับรถค่ะ การเรียนกฎจราจรภาษาสำคัญมากนะคะเพราะเวลาเราเรียนเค้าก็ใช้ภาษาและคำศัพท์ค่อนข้างยากพอสมควร สอบโค๊ดผ่านในครั้งแรกหลังจากเรียนสองเดือน แล้วก็เรียนขับ และสอบผ่านได้ในคร้ังแรกเหมือนกันหลังจากเรียนไป 40 ชม.ค่ะ
               สรุปว่าภายใน 3 ปี รู้สึกว่าตัวเองไม่ว่างเลยค่ะ ทำนู่นทำนี่ตลอด แต่ก็ถือว่าเราไม่เสียเวลาน่ะคะ
                พอคุณอ๊อดเริ่มพูดได้มันก็จะเริ่มสนุกแล้วค่ะคราวนี้เพราะเมื่อเราได้แกรมม่าแล้วหลังจากน้ันคือการขวนขวายคำศัพท์ที่เราอยากพูด และคอยฝึกฝนเรื่อยๆค่ะ ไม่ยากหรอกค่ะแต่ต้องใช้เวลาเหมือนกัน ดีไม่ดีคุณอ๊อดอาจจะพูดได้เร็วกว่าคนอื่นที่อยู่มานานแล้วก็ได้นะคะ เพราะบางคนอยู่มา 5-6 ปีแล้วยังพูดไม่ค่อยได้ก็มีค่ะ มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับจำนวนปีที่อยู่ว่าอยู่นานแล้วพูดได้เก่งกว่า หรือเพิ่งมาอยู่พูดไม่ได้ก็ไม่เป็นไร มันอยู่ที่การฝึกฝนและความตั้งใจมากกว่าค่ะ
                 หวังว่าคงเป็นประโยชน์กับคุณอ๊อดบ้างนะคะ อย่าเพิ่งท้อไปค่ะ เมือ่ก่อนก็เคยร้องไห้เหมือนกันค่ะ ว่าทำไมเราโง่จัง แถมรู้สึกว่าเราเหมือนคนพิการหูหนวกตาบอดที่ฟังไม่ออกพูดไม่ได้ มันคับแค้นใจค่ะ แต่เราอย่าปล่อยความคับแค้นใจนี้ไว้นานนะคะ เริ่มเดินหน้าออกจากบ้านคนเดียวแล้วเรียนๆๆๆๆเดี๋ยวก็เก่งค่ะ
                 เป็นกำลังใจให้สาวๆทุกคนค่ะ กะว่าถ้ามีโอกาสก็จะเรียนต่อ B2 ให้จบด้วยค่ะ แต่ยังไม่ใช่ตอนนี้นะคะ ตอนนี้รอคลอดลูกอยู่ด้วยค่ะ
                 สู้ๆนะคะ

On ne peut pas avoir le beurre, l'argent du beurre et le sourire de la crémière.
Back to Top
A&M View Drop Down

Post Options Post Options   Quote A&M Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Dec 2011 at 05:52 - IP: 2.40.3.146 IP Information
เป็นเหมือนกันมา Italy แรกๆๆๆแต่ด้วยความพยายามอยากทำอะไรด้วยตัวเองให้สามีสอนนั่งรถไฟนั่งรถเมล์นั่งรถไฟใต้ดิน ใน 1 วัน ตอนนี้ทำได้เองหมดค่ะ...ซื้อของไป bank ไปไปรษณีย์ ทำเองหมดคะ (เว้นแต่ไปพวกเอกสารราชการเพราะกลัวผิด สามีต้องไปด้วยคะ) ...พูดผิดพูดถูกปนอังกฤษไปบ้าง อย่าอายที่จะพูด พูดเยอะๆๆๆเดี๋ยวเก่งเองคะ Smile สิ่งสำคัญอย่าท้อพยายามจำคำที่ใช้บ่อยๆๆๆในชีวิตประจำวันคะ และหาประโยคคำถามและตอบง่ายๆๆๆให้สามีสอน...และก้อเรียนเพิ่มเติมคะ....พยายามสนทนาหรือออกมาเที่ยวฝึกฟังก้อดีนะคะ.....สู้ๆๆๆนะคะ Clap
Back to Top
tatar View Drop Down

Post Options Post Options   Quote tatar Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Dec 2011 at 07:26 - IP: 158.108.186.82 IP Information
มายกมือสูง ๆ ว่าเป็นเหมือนกันค่ะ แล้วก็ค่อนข้างหนักใจมากกับภาษาที่ 3 ความจริงเป็นคนที่สามารถเรียนภาษาได้ค่ะ แต่อาจใช้เวลานานหน่อย และไม่ชอบให้ใครมากดดัน ตอนนี้เริ่มกังวลว่าจะแต่งงานดีไหม 555+ กลัวค่ะ กลัวไม่ได้ทำงาน เพราะเป็นคนชอบทำงาน ไม่ชอบขอเงินใคร ถือคติตนเป็นที่พึ่งแห่งตน ก็คงต้องพยายามต่อไปค่ะ ต้องถือคติตนเป็นที่พึ่งแห่งตนในเรื่องการเรียนภาษาอีกครั้ง LOL
Back to Top
Wara-Kurt View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Wara-Kurt Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Dec 2011 at 09:38 - IP: 202.91.18.201 IP Information
ตอนแรกรู้สึกค่ะ ตอนนี้สามเดือนแล้วเริ่มชิน ก็คิดว่า สูเจ้ายังพูดอังกฤษไม่ค่อยได้เลย เพราะฉะนั้นไม่แปลกถ้าฉันพูดดอยซ์ไม่ได้ในระยะเวลาสั้นๆ และออสเตรียยังพูดดอยซ์แปลกๆ อีก เราต้องเข้าโรงเรียนอย่างด่วนและต้องทำงานนอกบ้านสังคมจะทำให้เราเรียนรู้เร็วบอกตัวเองเสมอว่า "อย่ากลัว เขาก็คน เราก็คน เกิดเป็นคนต้อง สู้ๆ" สามีโหดค่ะสอนครั้งเดียวแล้วต้องทำเอง ไปเอง ขึ้นรถไฟ ไปรษณีย์ ซื้อของ อย่าทำให้ตัวเองว่างค่ะ ถ้าว่าง ลูกท้อจะถามหา
Back to Top
Frau.k View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Frau.k Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Dec 2011 at 12:43 - IP: 87.181.116.254 IP Information
เราอยู่เยอรมันมาจะสองปีแล้วนะคะ แต่เรากลับไทยรวมทั้งหมดตามแพลนถึงสิ้นปีนี้จะครบสิบครั้ง ได้ไปเรียนภาษาหกเดือนและสอบผ่านตามกฎหมายกำหนด สามีเราเดินทางตลอดเวลา ทิ้งให้เราอยู่คนเดียวตลอด การบ้านไม่เคยช่วยทำ สอบไม่เคยช่วยติว พูดแต่ภาษาอังกฤษเท่านั้น ไม่มีเยอรมัน ทำให้ภาษาเราไม่พัฒนาเลย วิธีการขึ้นรถเมล์ วิธีการทิ้งขยะ การกดเงิน ไปรษณีย์ ได้เพื่อนๆที่เวปนี้คอยสอน ไม่ใช่สามี เรารู้สึกกดดันมากประมาณว่าเมิงเอากรูมาปล่อยไว้ที่นี่ทำไมเนี่ย ร้องไห้คิดถึงบ้านทั้งๆที่กลับไทยบ่อยมาก พอเริ่มขึ้นรถเมล์ไปเรียนเป็น ใช้เงินเป็น แหะๆ ก็สนุกดี ช็อปหลังเลิกเรียนทุกวัน ซื้อเสื้อผ้าวันละชิ้น (ชิ้นละไม่เกิน 10-15 ยูโร)เพราะเรามีเวลาต่อรถชั่วโมงนึง เดินห้างทุกวันก็พอจรรโลงใจความเหงาไปได้บ้าง จนเราสอบผ่านมาแบบงงๆคือนักเรียนในห้อง 20 คนสอบผ่าน B1 แค่ 6 คน ซึ่งแค่นี้สามีเราก็ภูมิใจมากแล้ว สามีคิดเสมอว่าเราพูดได้ แต่จริงๆแล้วเราพูดไม่ได้หรอก ยิ้มๆเออออไปอย่างงั้นแหละ จนมาหกเดือนย้อนหลังมานี่หละ ที่สามีปล่อยเราไปหาหมอคนเดียวสามครั้ง ซึ่งเราก็ไม่ได้พูดอะไรมาก เอออไปตามสูตร ท้ายสุดแล้วเมื่ออาทิตย์ที่แล้วเราได้ผ่ามดลูกซึ่งสามีไม่ได้อยู่ด้วยมีแต่พ่อ แม่สามีพาไปส่งวันผ่า เรากลัวเรื่องภาษาที่สุดเพราะเผื่อเราพูดผิดพูดถุกไปฉีดยาให้เราผิดทำไงหละ กลัวมากกว่าเรื่องผ่าอีก แต่ในที่สุด 5-6 วันในโรงพยาบาลเราก็สามารถเอาตัวรอดมาได้ พูดกับชาวบ้านรู้เรื่องนี่หว่า เราเลยคิดว่าเออสิ่งที่ร่ำเรียนมามันฝังอยู่ในหัว เมื่อถึงเวลามันก็ผุดออกมาให้เราได้ใช้ กลับมาบ้านสามีบอกพูดมากจังเธอ หมอฉีดยาอะไรให้เนี่ย ปีหน้าบริษัทสามีส่งสามีไปทำงานที่กรุงเทพเราก็กะว่าจะเรียนต่อที่เกอเธ่ในระดับที่สูงขึ้นไป ก็ในเมื่อสามีไม่ช่วยเรื่องภาษาเราก็คงต้องขวนขวายพัฒนาไปเรื่อยๆเอง เผื่อว่าวันไหนบริาัทสามีส่งกลับมาที่เยอรมันอีกเราจะได้ไม่ต้องเริ่มใหม่อีก ถึงเวลานั้นก็อาจจะแก่สมองตันไปแล้วก้ได้
ปล สาเหตุที่สามีไม่พูดเยอรมันกับเราเพราะเค้าบอกว่ารู้สึกเหมือนพูดกับเมียเก่าซึ่งเค้าเกลียดเข้าไส้ แหงะ ไหงมาลงที่ตูว้า
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Virte, Kusuma Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Dec 2011 at 14:37 - IP: 78.234.56.200 IP Information

ขอบคุณกำลังใจและคำแนะนำดี ๆ จากเพื่อน ๆ  มากค่ะ ความรู้สึกแบบนี้ทั้ง ๆ ที่รู้ว่าไม่ใช่เราคนเดียวที่เป็น  พยายามเรียนรู้  ค่อยเป็นค่อยไป  บางทีก็เป็นคนปลอบเพื่อนซะเอง  แต่บางทีมันก็มีแว๊บ ๆ ขึ้นมาบ้าง  เหมือนที่คุณ  Wara-Kurt  บอกว่าถ้าว่างลูกท้อมันจะถามหา  มันก็มาจริง ๆ ด้วย  อ๊อดเองมาอยู่ที่ฝรั่งเศสได้ 10 เดือนแล้วค่ะ (10 เดือนนี่คุณษาไปไกลแล้ว) เริ่มพูดคุยทักทายประโยคง่าย ๆ เดินทาง ซื้อของ  ไปไปรษณีย์  ทำเรื่องรับส่งพัสดุต่าง ๆ เองได้แล้ว แต่มันก็ยังไม่ได้อย่างใจเรา เช่นติดต่อเรื่องสำคัญๆต่าง ๆ เอง อยากมีโอกาสไปเรียนเหมือนคุณษา  คิดว่าคุณษาคงอยู่ปารีส  เพื่อนเล่าเรื่องซอบบอนให้ฟังเหมือนกัน  ไอ้เราก็ได้แต่ทำตาปริบ ๆ เพราะแถวบ้านอ๊อดมีโรงเรียนถึงแค่ระดับ DILF A1.1  สอบมาแล้วได้คะแนนตั้งเยอะ  แต่ใช้จริงยังไม่ได้เลย  เมื่อวานเพิ่งไปสอบวัดความรู้เอาคอร์สเรียนที่โรงเรียนใหม่ซึ่งอยู่อีกเมืองนึงมาค่ะ สำนักงานคนว่างงานเค้าส่งอ๊อดไป  บอกว่าโรงเรียนเขาจะจัดคอร์สให้เรียนจนอ๊อดสามารถนำไปใช้กับวิชาชีพที่เรียนมาได้ ซึ่งน่าจะเป็น DELF B2  พอชื้นใจขึ้นมาบ้าง  แต่ตอนนี้ภาระหนักคงอยู่ที่คนที่บ้านไปก่อน

เวลาที่ลูกท้อมันมา คนที่บ้านบอกว่าอยู่ที่นี่มันเป็นหน้าที่เขาที่เต็มใจทำ  เหมือนเวลากลับไทยเขาก็ทำอะไรไม่เป็นเหมือนกัน ไปไหนมาไหนเองไม่ได้ด้วยซ้ำ  เขาก็ให้เราก็เป็นผู้จัดการใหญ่  แต่ในอนาคตเราไม่รู้ว่าเราจะได้ย้ายไปอยู่ไหน  ถ้าไปประเทศที่ใช้ภาษาอังกฤษ  ทั้งเราและเค้าเสมอกัน  ต้องช่วยกันทั้งสองคน  แต่ถ้าต้องย้ายไปไทย ความรู้สึกแบบนี้มันก็จะตกไปอยู่ที่เขาเหมือนกัน  ตอนนี้มีโอกาสใช้เขาแล้ว  ใช้ให้เต็มที่...เฮ้อ!!~ น้ำใจงามอีกแล้วคุณชาย

เอาภาพพระอาทิตย์เมื่อเช้ามาฝากค่ะ .....  กำลังใจคนเรามันก็เหมือนพระอาทิตย์  มีตกดินและก็มีขึ้นมาใหม่ทุก ๆ วันนะคะ  (ยกเล้นวันไหนหนาว ๆ ฟ้ามืดอึมครึม...มาอยู่ยุโรปแล้วรักแสงแดดที่สุดในโลก)

Back to Top
Nata View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Nata Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Dec 2011 at 15:01 - IP: 110.49.232.9 IP Information

โห!! น้องอ๊อด พูดถึงสามี น้อง ทำให้พี่มองเห็นภาพตัวเองเลย เพียงแต่ว่าพี่อยู่เมืองไทยแล้วเป็นสาวโฉด เอ้ย โสด(แต่แก่) คือจากที่เคยวิ่งงานสามที่ต่อวัน ทำงานวันละ 12-14 ชม หน่วยงานไหนที่ตัวเองไม่ว่าง ก็ใช้คนนั้นคนนี้ช่วยวิ่งเต้นให้ ทั้งที่งานเค้าก็ล้นมือ พอตอนนี้ขายกิจการไปแล้วสอง มีเวลามากขึ้น พอได้ไปติดต่อทำธุรการเอง โอ้ย ทำไม่เป็นซะงั้น Tongue พอสบายมากขึ้นก็มานึกถึงตอนที่ใช้เค้าทำนั่นนี่ให้แล้วเศร้าใจ รู้ซึ้งถึงตอนไปติดต่อเอง บางอย่างใช้เวลาเป็นวันConfused สงสารคนที่เค้าทำเพื่อเราเลย แต่ก็ไม่มีใครกล้าบ่นให้ได้ยินTongue
     ตอนนี้สบายมากขึ้น แทนที่จะรู้สึกดีกลับรู้สึกเสียดายเวลาที่ว่าง แหม ก็คนมันเคยเป็นกรรมกร แล้วมาว่าง มันเลยไม่ชินConfused
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Virte, Kusuma Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Dec 2011 at 15:34 - IP: 78.234.56.200 IP Information
Originally posted by Nata

โห!! น้องอ๊อด พูดถึงสามี น้อง ทำให้พี่มองเห็นภาพตัวเองเลย เพียงแต่ว่าพี่อยู่เมืองไทยแล้วเป็นสาวโฉด เอ้ย โสด(แต่แก่) คือจากที่เคยวิ่งงานสามที่ต่อวัน ทำงานวันละ 12-14 ชม หน่วยงานไหนที่ตัวเองไม่ว่าง ก็ใช้คนนั้นคนนี้ช่วยวิ่งเต้นให้ ทั้งที่งานเค้าก็ล้นมือ พอตอนนี้ขายกิจการไปแล้วสอง มีเวลามากขึ้น พอได้ไปติดต่อทำธุรการเอง โอ้ย ทำไม่เป็นซะงั้น Tongue พอสบายมากขึ้นก็มานึกถึงตอนที่ใช้เค้าทำนั่นนี่ให้แล้วเศร้าใจ รู้ซึ้งถึงตอนไปติดต่อเอง บางอย่างใช้เวลาเป็นวันConfused สงสารคนที่เค้าทำเพื่อเราเลย แต่ก็ไม่มีใครกล้าบ่นให้ได้ยินTongue
     ตอนนี้สบายมากขึ้น แทนที่จะรู้สึกดีกลับรู้สึกเสียดายเวลาที่ว่าง แหม ก็คนมันเคยเป็นกรรมกร แล้วมาว่าง มันเลยไม่ชินConfused

พี่นาตา  ขนาดเมื่อวานพาอ๊อดไปติดต่อโรงเรียนใหม่  อ๊อดต้องสอบวัดภาษาด้วย แล้วเขามีประชุมเทเลคอนเฟอเรนต์ 10 โมงอ่ะค่ะ  คิดดูว่าประชุมสายทางโทรศัพท์ในรถ กลับมาบ้านยังมา งมเข้าโปรแกรมโปลอมปัวให้อ๊อดอีก เพราะรหัสมันเข้าไม่ได้ โทรไปแล้ว ขอรหัสใหม่แล้วก็แล้  ก็ยังไม่ได้ ต้องไปติดต่อเอง  แล้วช่วงนี้เขาก็งานยุ่งมีพรีเซนต์งานทุกวันอีกต่างหาก เห็นแล้วสงสารมาก  อยากทำอะไร ๆ เองได้มากกว่านี้  ถ้าเราทำได้  คิดว่าคงช่วยเค้าแบ่งเบาภาระ (ส่วนของเราเองได้)  อารมณ์เหมือนคนพิการมันก็เลยลอยขึ้นมาTongueTongue
Back to Top
MichelleNS View Drop Down

Post Options Post Options   Quote MichelleNS Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Dec 2011 at 15:38 - IP: 101.109.174.223 IP Information
ดิฉันหนักเลยค่ะ ต้องพูดเยอรมันทุกวัน แต่ดีเพราะไปโรงเรียน เจอเพื่อนมากมาย ถ้ามีเพื่อนคุยเยอะก็จะได้ภาษาเร็วอย่างมากเพราะไม่ต้อง
ไปเรียนอะไรมาก เดี๋ยวเพื่อนก็สอนเอาเองค่ะ อิอิ
Bäume wachsen *nicht in den Himmel
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Virte, Kusuma Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Dec 2011 at 15:49 - IP: 78.234.56.200 IP Information
Originally posted by MichelleNS

ดิฉันหนักเลยค่ะ ต้องพูดเยอรมันทุกวัน แต่ดีเพราะไปโรงเรียน เจอเพื่อนมากมาย ถ้ามีเพื่อนคุยเยอะก็จะได้ภาษาเร็วอย่างมากเพราะไม่ต้อง
ไปเรียนอะไรมาก เดี๋ยวเพื่อนก็สอนเอาเองค่ะ อิอิ
.
แบบนี้แหละอ๊อดชอบมาก  คิดถึงช่วงที่ไปโรงเรียน  รู้สึกว่าภาษาเราดีขึ้น  ได้คุยกับเพื่อนที่เรากับเพื่อนตั้งกฏพูดฝรั่งเศสในห้อง 100% ใช้มือบ้าง  เขียนบ้าง  เปิดหนังสือบ้าง  เราก็รู้สึกว่าภาษามันดีขึ้น แต่พอออกมาจากโรงเรียนแล้ว (เป็นโรงเรียนสอนภาษาคนต่างชาติ) ภาษามันก็ถอยเข้าคลองเพราะไม่ได้ใช้  ถึงเวลาฮึดสู้จริง ๆ แล้วล่ะเนอะ  ทิ้งร้างมาหลายเดือนแล้ว มีเหตุการณ์นี้เกิดขึ้น ค่อยมีแรงฮึดหน่อย ...... เข็นช่วยอ๊อดหน่อยนะ  อึ๊บๆๆๆ!!Big smileBig smile
Back to Top
Page  123>

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.137 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ DOTCOMTHAI Support

free counters