Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Ladyinter > Main Forum > ทั่วไป ที่นี่มีเพื่อน
  New Posts New Posts RSS Feed: ใครเคยไปวัดพระแก้วบ้างค่ะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ใครเคยไปวัดพระแก้วบ้างค่ะ

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
ae_ja View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote ae_ja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ใครเคยไปวัดพระแก้วบ้างค่ะ
    Posted: 10 Sep 2011 at 17:42 - IP: 27.130.178.136 IP Information
สอบถามหน่อยค่ะ มีเพื่อน ๆ คนไหนไปเที่ยววัดพระแก้วมาบ้างค่ะ แล้วต้องแต่งกายอย่างไร รุ้แค่ว่าใส่ขาสั้นไมได้ ถ้าเป็นสัก 4 lส่วน หรือ 5 ส่วนได้ไหมค่ะ  แล้วใส่กระโปรงได้ไหม พอดีคิด ๆ ว่าอยากจะพาคุณแฟนไปค่ะ
Back to Top
LoveRich View Drop Down

Post Options Post Options   Quote LoveRich Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Sep 2011 at 17:45 - IP: 58.10.13.47 IP Information
กางเกง 4ส่วน 5 ส่วนไม่แน่ใจนะคะ

กระโปรง ได้ค่ะ  แต่อย่าสั้นค่ะ 

legging ก็ใส่ไม่ได้ค่ะ

สรุปกางเกงยีนส์ หรือ แสล็คยาว ก็จะดีสุดค่ะ

แต่ใส่ไป ก็ไม่เป็นไรค่ะ  เพราะเค้าจะมีผ้าถุงให้ใส่ถลุม  ถ่ายรูปออกมาก็ดูสวยไปอีกแบบนะคะ
The real meaning of "I love you" is not found in the words themselves, but in the intention behind them.
Back to Top

Post Options Post Options   Quote ae_ja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Sep 2011 at 17:57 - IP: 27.130.178.136 IP Information
Back to Top
s_s_forever View Drop Down

Post Options Post Options   Quote s_s_forever Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Sep 2011 at 17:59 - IP: 223.207.36.80 IP Information
เพิ่งไปมาอ่ะค่ะพี่เอ๋ ช่วงที่แฟนมานั่นแหละ กระโปรงใส่ได้ค่ะแต่ต้องยาว แล้วเสื้อผ้า รึชุดเดรสต้องยาวเลยเข่าลงมาค่ะ ห้ามแขนกุดด้วย กางเกงต้องยาวด้วยค่ะ เลยเข่าลงมาอ่ะ ถ้าชุดที่ใส่ไปแล้ว จนท เห็นว่าไม่เหมาะเค้าจะให้ไปยืมค่ะที่ทางเค้าเตรียมไว้ พร้อมเงินมัดจำ 200 บาท  คนไทยเข้าฟรี ต่างชาติ 400 นะคะSmile
I believe I can fly ^__^
Back to Top
Lavender View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Lavender Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Sep 2011 at 18:00 - IP: 180.183.71.155 IP Information
ไปมาตอนซัมเมอร์ค่ะ เสื้อรัดรูป กางเกงรัดรูปใส่ไม่ได้ กางเกงยีนส์ที่มีการกรีดขาดๆ ต่อให้ใส่เป็นขายาวก็เข้าไม่ได้ (อันนี้เห็นคุณฝรั่งผู้หญิงโดนเรียก) เลคกิ้ง ไม่ได้ เสื้อกล้ามไม่ได้ กางเกงใส่ขายาวไปเลยเพื่อความชัวร์ค่ะ เพราะเราเห็นฝรั่งคนหนึ่งใส่ 4 ส่วนยังโดนเรียกเลย 

จริงๆ ถ้าใส่ไป มีกางเกงผ้า หรือผ้าถุงให้เช่าค่ะ แต่ต้องจ่ายค่ามัดจำ 200 หรือ 300 จำไม่ได้ ออกมาก็เอาผ้าที่เช่ามาไปคืน แล้วก็ได้เงินคืนค่ะ 
ไม่ใช่รักแรกพบ แต่เป็นพบแล้วรู้ว่ารัก
Back to Top
Gigi View Drop Down
PR สะใภ้สวิส

Post Options Post Options   Quote Gigi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Sep 2011 at 18:06 - IP: 92.105.72.131 IP Information
เน้นว่า เอาผ้า ถุง หรือ กางเกงยีสต์นะค่ะ ปลอดภัยค่ะ ส่วนตัวเคยไป นุ่งกางเกงยีสต์ ธรรมดาเนี่ยค่ะ แอบขาลีบ แต่ไม่ฟิตเกิน ได้นะค่ะ เสื้อก็ใส่เสื้อคลุมค่ะ ได้อยู่จ้ากางเกงขาลอย ไม่แน่ เอามันเต็มๆๆไปเลย ส่วนกระโปรงก็ เน้น ยาวๆๆ นะค่ะ เอาชัวร์ ผ้าถุง ผ้าชายทะเลเลยค่ะ ฝรั่งเช่าผลันกันให้ มากมาย 
มีคำถามเกี่ยวกับบ้านสวิตเชิญจ้าhttp://www.facebook.com/groups/463595767062342/
Back to Top
Gigi View Drop Down
PR สะใภ้สวิส

Post Options Post Options   Quote Gigi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Sep 2011 at 18:07 - IP: 92.105.72.131 IP Information
ลืมบอกกระโปรง น่าจะ คลุมเข่า ค่ะ ไม่ผ่า ไม่อะไร เกินไป
มีคำถามเกี่ยวกับบ้านสวิตเชิญจ้าhttp://www.facebook.com/groups/463595767062342/
Back to Top
PopCorn View Drop Down

Post Options Post Options   Quote PopCorn Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Sep 2011 at 18:09 - IP: 94.123.100.66 IP Information
ห้ามขาสั้น แขนกุด กระโปรงสั้น ผ่าอก ผ่าหลัง นอกนั้นได้หมด
กางเกงถ้าไม่สั้นเกินครึ่งน่อง อนุโลมได้ค่ะ
โลกนี้ไม่กว้างใหญ่ดั่งใจคิด แต่ใจคนเล็กเพียงนิด กลับกว้างใหญ่เกินค้นหา
Back to Top
secret View Drop Down

Post Options Post Options   Quote secret Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Sep 2011 at 18:10 - IP: 58.11.76.8 IP Information
ผู้หญิงใส่กระโปรงจะดีมากค่ะแต่ต้องเลยหัวเข่านะค่ะเพราะคุณผู้ชายเขาจะต้องซื้อตั๋ว และตั๋วของเขาจะได้ไปชมพระที่นั่งอนันตและวิมานเมฆด้วย ถ้าคุณไปที่นั่นด้วยเขาให้ใส่กระโปรงค่ะ และตั๋วเมื่อซื้อแล้วต้องไปภายในวันนั้นด้วยค่ะ แนะนำก้อไปแต่เช้าหน่อยนะค่ะ เพราะที่นั่งวิมานเมฆจะต้องใช้ไกด์ค่ะ แล้วส่วนคุณผู้หญิงจะต้องไปซื้อตั๋วพระที่นั่งวิมานเมฆกับพระที่นั่งอนันต ถ้าจะไม่ผิดนะค่ะ วิมานเมฆ 75 บาท ส่วนพระที่นั่งอนันต 150 บาท อ่่ะค่ะ (ราคาสำหรับผู้หญิงค่ะ) เพราะเราไม่ได้จ่ายค่าเข้าที่วัดพระแก้วค่ะ
Back to Top
AM & KARE View Drop Down

Post Options Post Options   Quote AM & KARE Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Sep 2011 at 18:46 - IP: 1.46.212.129 IP Information

สี่ส่วน สามส่วน โดนเรียกค่ะ โดนมากับตัวเลย เสื้อกางเกงห้ามเอวลอย ถ้าเป็นกางเกงเป้าต่ำ ให้ใส่เสื้อที่คลุมเป้าเลย กระโปรงยาวใส่ได้ค่ะ หลัง หลังมานี่แอมใส่แต่กระโปรงยาว เพราะปลอดภัยล้านเปอร์เซนต์ แต่ต้องไม่ผ่าหน้า ผ่าหลัง ผ่าข้าง เสื้อห้ามคอลึก ไปวัดพระแก้วทุก ทุกสามเดือน เพราะสามีต้องได้ไหว้พระแก้วทั้งตอนมาถึงและตอนก่อนกลับค่ะ

AM... ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว !!
Back to Top
tunjang View Drop Down

Post Options Post Options   Quote tunjang Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Sep 2011 at 19:16 - IP: 180.183.97.84 IP Information

เคยไปเหมือนกันจ้า ไปตั้งแต่ 5 โมงเช้า เค้าให้ฝรั่งเข้าได้ บ่ายโมง เข้าได้แต่คนไทย เพราะข้างในมีงานเลยไปล่องเรือกัน รอเวลา คนละ 900 บาท ไม่จอดไหนเลย แอบเเพง LOL

Back to Top
JuicyVivian View Drop Down

Post Options Post Options   Quote JuicyVivian Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Sep 2011 at 19:17 - IP: 49.230.232.170 IP Information
เคยใส่กางเกงสี่ส่วนโดนเรียกให้ไปนุ่งผ้าถุงค่ะ  แต่ชอบๆ ได้แต่งตัวแบบไทยๆโดยไม่ต้องอายเลย  ลองดูก็ดีนะคะ Wink

Edited by JuicyVivian - 10 Sep 2011 at 19:19
I do not underestimate the pleasure,
does not expect that it will be with us for a long time.
Suffering as well, I am ready if it come.
Because it is no longer with us as well.
Back to Top
fishergirl View Drop Down

Post Options Post Options   Quote fishergirl Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Sep 2011 at 19:53 - IP: 178.117.20.233 IP Information
ใส่กางเกงขายาวไปเลยดีที่สุดค่ะ หรือกระโปรงเลยเข่า ส่วนผู้ชายก็ขายาวค่ะ ครั้งก่อนนั้นพาแฟนไปไหว้พระ ทั้งที่เราก็เคยไปกันแล้ว แฟนถามเราว่ากางเกงห้าส่วนได้ไหม เราก็คิดว่าน่าจะได้ เพราะก็เคยเห็นมีคนใส่Confused ที่ไหนได้ ไม่ได้ค่ะ ต้องเปลี่ยนที่นั่นอีก Sleepy
Back to Top

Post Options Post Options   Quote ae_ja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Sep 2011 at 20:02 - IP: 27.130.178.136 IP Information
ขอบคุณมาก ๆเลยค่ะ ทุกความคิดเห็นแบบนี้จะได้แต่งตัวได้ถูกต้องหน่อย 555
Back to Top
Nunny View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Nunny Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Sep 2011 at 01:46 - IP: 92.28.254.48 IP Information
เคยเห็นคนต่างชาตินุ่งกางเกงขาสั้น กับสายเดี่ยวไป แต่ทางวัดเขามีเสื้อ กับ ผ้าถุงให้เช่าค่ะSmile
ถ้าวันๆนึงได้จับมือคนที่เรารัก​...นานเท่าจับเม้าส์ก็คงดี
Back to Top
OBUN View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote OBUN Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Sep 2011 at 02:16 - IP: 82.246.42.156 IP Information
ช่ายๆ ค่ะ ตอนที่นุชไปใส่กางเกงขาสั้นไป เค้ามีผ้าถุงให้เช่าค่ะ ราคาเท่าไหร่จำไม่ได้แล้ว
Back to Top
memee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote memee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Sep 2011 at 12:37 - IP: 101.108.108.126 IP Information
เคยไปค่ะ ใส่กางเกงขายาวไป
เห็นชาวต่างชาติใส่ 4-5 ส่วน ก็โดนเรียกนะคะ ให้ใส่ผ้าถุง
ทั้งทัวร์จีน ญี่นปุ่น ฝรั่ง ดูไปดูมา ใส่ผ้าถุงลายไทยๆเดินกันก็น่ารักดีนะคะ LOL
Back to Top

Post Options Post Options   Quote ae_ja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Sep 2011 at 12:56 - IP: 183.89.191.232 IP Information
ถ้างั้นใส่ขายาวดีที่สุด 5555
Back to Top
sera View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sera Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Sep 2011 at 13:03 - IP: 78.179.216.24 IP Information
 มีแพลนว่าไปไทยจะพาแฟนไปเที่ยววัดพระแก้ว พึ่งรุ้ว่าเสียตังค์ค่าเข้าด้วย Embarrassed  ละอายใจจัง ถ้าไม่ได้มาอ่านนี่เสียชื่อ เป็นคนไทยหมดเลย กำ  
..โลกเราไม่ได้มีความถูกต้องเพียงอย่างเดียว มีความถูกใจรวมอยู่ด้วยไม่น้อย..
Back to Top
PP@Aus&Thai View Drop Down

Post Options Post Options   Quote PP@Aus&Thai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Sep 2011 at 13:36 - IP: 125.26.182.7 IP Information

รบกวนถามคุณเอ๋นะคะว่า วัดพระแก้วเค้าเปิดวันไหน เวลาไหนบ้างค่ะ เพราะอยากพาแฟนไปเหมือนกันค่ะ เสาร์ อาทิตย์ เปิดหรือเปล่าคะ รบกวนด้วยนะคะ เพราะแฟนจะมาวันที่ 16 นี้คะ

Back to Top
Chonlada-pat View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Chonlada-pat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Sep 2011 at 16:27 - IP: 124.122.89.44 IP Information

ฮัลโล ๆ พี่น้องค่ะ เปิดทุกวันค่ะ เปิดไม่แน่ใจ น่าจะ 8-9 โมงเช้านะคะ แต่ปิด 4 โมงเย็นค่ะ แต่..... ถ้ามีราชพิธีก็จะปิดให้เข้าชมค่ะ ฝรั่งเสีย 250 บาท  คนไทยฟรีค่ะ อ้อตอบน้ จขกท.ด้วยว่า ใส่กระโปรงคลุมเข่าดีที่สุดค่ะ ถ้าโชคดีช่วงเทศกาลสำคัญเช่นสงกรานต์ เค้าจะเปิดชมปราสาทพระเทพบิดรค่ะ จะบอกว่าสวย มาก ๆ

Back to Top
Racinglady View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Racinglady Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Sep 2011 at 17:08 - IP: 61.90.23.50 IP Information
ไปมาสิงหา ที่ผ่านมา กางเกงขายาวใส่ได้ สามส่วนสี่ส่วน เข้าไมไ่ด้ต้องใส่ผ้าถุง
ต่างชาติ 400 บาท คนไทย ฟรี

เดินขาลากค่ะใหญ่แต่สวยมากๆ
Back to Top
onsucha View Drop Down

Post Options Post Options   Quote onsucha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Sep 2011 at 18:32 - IP: 180.180.33.203 IP Information
เคยไปค่ะ ใส่กระโปรงไป

THAI + FRANCE =>FOREVER
Back to Top

Post Options Post Options   Quote ae_ja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Sep 2011 at 20:28 - IP: 14.207.148.97 IP Information

ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ งานนี้รุ้แล้วว่าต้องแต่งตัวอย่างไร

Back to Top
Gracie View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Gracie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Sep 2011 at 17:03 - IP: 203.158.208.28 IP Information

หวัดดีค่ะพี่เจ้าของกระทู้SmileSmile

ในฐานะที่เกรศซฝึกงานที่วัดพระแก้วมาก่อนเกรซเลยขอมาให้ข้อมูลพี่ค่ะ

1. วัดพระแก้วเปิด 8 โมงครึ่ง ถึง 4 โมงค่ะ
2. ราคาตั๋วนักท่องเที่ยว 350 บาทค่ะ มันเป็นราคา ณ ตอนที่หนูยังฝึกงานอยู่ เดิอน พฤษภาคมที่ผ่านมานะคะ แต่ก่อนจบเค้าบอกว่าจะขึ้นเป็น 400 ค่ะ แต่ตั๋วนั้นจะรวมค่าเข้าชมวัดพระแก้ว พิพิธ๓ัณฑ์เหรียญ และ ตั๋วพระที่นั่งวิมาณเมฆค่ะ(ตั๋วพระที่นั่งวิมาณเมฆหมดอายุ ภายใน7 วันที่ซื้อนะคะ)

3. การแต่งกายค่ะ สำนักพระราชวังไม่อณุญาตให้นักท่องเที่ยว ทั้งชาวไทยและชาวต่างชาติแต่งกายดังนี้

-เสื้อแขนกุด ซีทรู เสื้อกล้าม เสื้อสายเดี่ยว เกาะกอ ถ้าอยากใส่เสื้อกล้ามต้องมีเสื้อคลุมค่ะ
-กระโปรงขอคลุมเข่าค่ะ เกินเข่าขึ้นมานิดพอได้ค่ะ จิงๆแล้วแต่เวรของพี่ๆที่มาคอยตรวจสอบเครื่องแต่งกายด้วยนะตะ
-เลกกิ้งไม่อณุญาตค่ะ เหตุผล มันรัดเกินไป
3-4 ส่วน ไม่ได้ค่ะ ต้องปิดข้อ หรือตาตุ่มเท่านั้นค่ะ เค้าจะมีการวัดค่ะพี่ แล้วก็ห้ามเป็นกางเกงที่ขาดๆตามแฟชั่นนะคะ

-รองเท้า แตะก็ได้ค่ะ

ปล. ถ้าไปกะชาวต่างชาติอย่าลงเชื่อการโฆษณาต่างๆ ที่ว่าจะพาไปล่องเรือ นั่งรถเที่ยว หรือพระโชคดีนะคะ เพราะมันหลอกเราค่ะ เรารียกพวกนี้ว่า "ผีหน้าวัง" ค่ะ พระโชคดีมีทุกวัดค่ะ

ถ้าพี่อยากนั่งเรื่อง แนะนำไปติดต่อเองที่ท่าช้างนะคะ มีหลายโปรแกรมให้เลือกค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Gracie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Sep 2011 at 17:10 - IP: 203.158.208.28 IP Information
ลืมบอกว่าเปิดทุกวันค่ะ แต่บางวันเช่นวันพระใหญ่ หรือวันที่มีพระราชพิธี เช่น เปลี่ยนเครื่องทรงพระแก้วมรกตโบสถ์จะปิดครึ่งวันนะคะ  แนะนำเวลาไปเอาน้ำมนต์ แนะนำไปตอนที่เพิ่งผ่านวันพระ หรือวันพระใหญ่นะคะ พี่ๆจะได้น้ำมนต์ปลุกเสกเพียวๆ ที่ไม่มีการผสมน้ำให้เจือจางค่ะ แต่ถึงเจือจางแล้ว ความศักดิ์สิทธิ์ก็ไม่ได้หายไปเนอะ SmileSmile
ปล. ข้างในมีร้านแวะพักเหนื่อยนะคะ น้ำดื่ม หรืออาหารว่างก็ไม่แพงอย่างที่คิดค่ะ น้ำดื่มหรือไอศครีมเอาเข้าไปในตัววัดได้ค่ะ และระหว่างทางจากวัดไปวัง จะมีน้ำ และ นมจากจิตรลดามาค่ะ น้ำยอดฮิตของนักท่องเที่ยวคือ น้ำมะม่วงค่ะ ลองทานดูนะคะ หรือถ้าไปกับชาวต่างชาติแล้วเดินเล่นอยู่ในวัดเกิดหิวขึ้นมา ออกมาได้ค่ะ ให้เจ้าหน้าที่ที่ตรวจบัตรก่อนเข้าวัดเค้า ปั้มข้อมือ หรือ แขนให้ แค่นี้ก็สามารถกลับเข้าไปในวัดได้แล้วค่ะ

จิงๆ มีฟรีทัวร์ด้วย แต่พึ่งยุบไปชั่วคราวเนื่องจากพิธีพระศพที่พระที่นั่ดุสิตค่ะ ไปแล้วอย่าลืมเอาร่มไปนะคะ ร้อนค่ะ เดี๋ยวร้อน เดี๋ยวฝน

5555 แนะนำซะยาวเชียวหนูTongue
Back to Top

Post Options Post Options   Quote ae_ja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Sep 2011 at 17:16 - IP: 27.130.176.176 IP Information
Avatar   น้องเกรซ ข้อมูลแน่นปึก ขอบคุณมากเลยค่ะTongue
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Gracie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Sep 2011 at 19:34 - IP: 125.24.83.212 IP Information
Originally posted by ae_ja

Avatar   น้องเกรซ ข้อมูลแน่นปึก ขอบคุณมากเลยค่ะTongue

ค่าาาา ยินดีที่ได้ช่วยแนะนำพี่นะคะSmile
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.178 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ DOTCOMTHAI Support

free counters