Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ เยอรมัน / Germany > * สะใภ้ เยอรมัน
  New Posts New Posts RSS Feed: ทำงานในเยอรมัน! มาแชร์ข้อมูลและประสบการณ์กันนะคะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ทำงานในเยอรมัน! มาแชร์ข้อมูลและประสบการณ์กันนะคะ

Page  <1 456
Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
garfair View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote garfair Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ทำงานในเยอรมัน! มาแชร์ข้อมูลและประสบการณ์กันนะคะ
    Posted: 26 Feb 2013 at 17:49 - IP: 84.158.120.251 IP Information
edit

Edited by garfair - 26 Mar 2013 at 15:24
Back to Top
wilailuk_66 View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote wilailuk_66 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Mar 2013 at 04:11 - IP: 178.11.239.91 IP Information

ใช่ค่ะ มันเป็นช่วงที่เค้าเปลี่ยนเจ้าของใหม่ๆๆด้วย เค้าคงยังไม่รู้เรื่องเกี่ยวกับเอกสารต่างๆๆ นี้ขนาดแฟนช่วยดูแลเรื่องเอกสารยังพลาดค่ะ พอมาได้งานใหม่เลยรัดกุมเรื่องเอกสารมากขึ้น มีบทเรียนแล้วต้องระวังมากขึ้นค่ะ เราไม่เข้าใจภาษา ก้อต้องให้แฟนนี่แหล่ะค่ะช่วย

Back to Top
venus_phosree View Drop Down

Post Options Post Options   Quote venus_phosree Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Apr 2013 at 18:21 - IP: 93.222.87.37 IP Information

Edited by venus_phosree - 23 Oct 2013 at 01:10
Back to Top

Post Options Post Options   Quote venus_phosree Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Apr 2013 at 19:12 - IP: 93.222.87.37 IP Information

Edited by venus_phosree - 23 Oct 2013 at 01:11
Back to Top

Post Options Post Options   Quote venus_phosree Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Apr 2013 at 03:22 - IP: 93.222.87.37 IP Information

Edited by venus_phosree - 23 Oct 2013 at 01:11
Back to Top
Frau .Hower View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Frau .Hower Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 May 2013 at 17:00 - IP: 176.31.26.4 IP Information
Back to Top
Frau .Hower View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Frau .Hower Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 May 2013 at 19:16 - IP: 176.31.26.4 IP Information
ืิเข้ามาให้กำลังจัยสำหรับคนที่ทำงานแล้วเจอปัญหา  หรือคนที่เพิ่งมาอยู่แล้วหางานทำคะ  
เคยมาโพสจะเป็นปีแล้ว   กลับมาเยี่ยมอีกที  ก็แชร์ ประสบการณ์  กันไปเรื่อยๆๆคะ  อาชีพเก่าที่ไทยทำบริษัท โลจิสติก เป็นเซลคะ  อันนี้ผ่านไปแล้วเนอะ  ไม่เน้น  อิอิ  แต่มาอยู่นี่เรียนจบได้ไปทำเป็นผช  ทีคอสเมติคฟาร์ม  หนึ่งปี  ช่วงทำลากลับไปเรียนนวดที่วัดโพธิ์ แบบคอร์สอินเตอร์ ร้อยหกสิบห้าชมคะ  กลับมาก็เอามาใช้ที่ร้าน  แต่อยู่ไม่นานหลังจากนั้นออกคะ  เพราะเบื่อเจ้าของร้าน  เราเลยลาออก  ไม่แฟร์ เรื่องค่าแรง  เราก็แอบคิดเราโง่นะ เป็นปี  แต่ขอบคุณเขาที่สอนอะไรเราหลายๆๆอย่างถืิว่าเสียเวลาแต่ได้ประสปการณื  เจ๊ากันไป  หลังจากนั้นก้เลยได้มาทำงานนวดไทยแบบจริงๆๆจังๆๆคะ  ที่เรียนมาบวกกับประสบการณ์จากร้านเสริมสวย ขอบอกว่าออ่นมากถ้าจะพูดว่านวดไทยเป็น   นวดไทยจริงๆๆเรียนจาก รรอย่างเดียวไม่พอคะ  สำคัญคือประสบการณืเรียนจากหมอเก่าๆๆแรกๆๆก็ยังจับทางไม่ถูก แต่เป็นคนชอบเรียนรู้คะ  เทคนิคใครดี เอามาลองใช้หมด แล้วมาประมวลดูว่า ลค ผลตอบรับเป็นยังงัย  โชคดีที่อยู่ร้านไม่ใหญ่นะคะ  แล้วป้าหมอที่ทำงานด้วย แกสอนเทคนิคนวดไทยเพื่อคนยุโรป  ท่าไหนควรเลี่ยง  ท่าไหนเหมาะกับคนรูปร่างแบบไหน  เทคนิคแก้อาการ  สอนโดยการนวดให้  เราได้ใช้จริงกับลค  เลย  มีอาการมาเรานวดแล้ว  ลคผลตอบรับเป็นด้านบวก  เขาก็บอกต่อกันไป  เราทำได้จะเกือบปีคะ  หมอนวดไทยใครๆๆก้เป็นได้นะคะ  แต่เราจะเป็นแบบไหน  ทำยังงัยเราจะเพิ่มมูลค่าในอาชีพเราได้  การพูดคุย  สอบถามอาการก็เป็นส่วนสำคัญ  คนที่นี่เขาเหมือนมารักษากลายๆๆนะคะ  เพราะส่วนมากไม่ได้มานวดผ่อนคลายอย่างเดียวบางคนไปหาหมอมา ปวดเรื้อรังมะนไม่หาย  หมายถึงอาการกล้ามเนื้อนะ  พอมานวดแล้วเขาอาการปวดลดลง นอนหลับสบาย  ร่างกายดีก็แฮปปี้  มาทุกอาทิตย์เลยทีเดียว  แต่อย่างที่หลายๆๆคนบอกคะ  ลคมีหลายแบบ แตไม่แย่หรอกคะ  เราคิดซะว่าเขามาเขาก็คือลค  จะเท้าเหม็นบ้างอะไรบ้าง  ก็ทนเอาหน่อย  ฮาๆๆ  เราทำงานบริการคะ นอกจากนั้นตัวหมอเองก็ต้องระวังสุขภาพเราด้วยคะ  บางท่าที่เรียนจากรร มา  ทำบ่อยๆๆทำให้เราบาดเจ็บ  ปวดเรื้อรังได้จากการทำงาน  แรกๆๆไม่รู้เรียนมางัยใช้แบบนั้น  ปรากฎปวดเมื่อยมากคะ  หลังๆๆหมอเก่าบอกให้เลี่ยงบางท่า  เซฟตัวเราเองง  ดีขึ้นคะ  แล้วได้ป้าหมอนวดให้เวลาปวดมือปวดข้อ  โยคะบ้างว่าไป  รักษาตัวเองด้วยคะ  แล้วเราไม่โหมนวดมาก  ห้าหกคนต่อวันเราพอคะ  ไม่อยากได้มากเพราะ เราหมอใหม่  แล้วก้ไม่ได้อยากได้ตังมากมายขนาดต้องทำหนักๆๆขนาดนั้น  แต่มีรับจ๊อบอีกที่เป็น รร แต่ไปทำเฉพาะวันหยุดของเรา วัน สองวัน ที่ว่าง แต่ไม่ได้ทุกอาทิตย์  แล้วแต่มีลคจองคะ  ที่รับงานเพราะอยากหาคอนเน็คชั่น เพราะคนที่แนะนำเป็นเพื่อนเจ้านายเก่า  ตอนนี้ก็เป็นเพื่อนที่ดี กับเรา  แนะนำเราให้ได้งนที่ รร  เพราะเธอเป็นคอสเมติคเคอริน ทำอยู่ที่นั่น 

จริงๆๆการทำงานเราก็ได้เรียนเรื่องการทำตลาดไปในตัวนะคะ  ในการบริหารร้าน เราโชคดีที่เจ้าของร้านมีร้านอาหารและร้านนวดอีกร้านอีกเมืองหนึ่ง  ร้านนี้แทบจะดูแลเองทุกอย่าง  แต่เราช่วยเขาได้เยอะคะ  อยู่มาจะสามปีภาษาโอเคระดับหนึ่ง  พุดคุยได้ไม่มีปัญหา  ผลดีจากการไม่อยู่บ้านคะ  ทำงานทำให้พัฒนาภาษาได้ดีนะคะ  การทำโปรโมชั้นร้าน ช่วงร้านเงียบๆๆ  หรือลคมาประจำก็ขาย แบบคูปองนวด ห้าครั้ง  สิปครั้ง  อันนี้เป็นประโยชน์กับร้านไป  ต้องขอบคุณอาชีพเซลคะ  แม่ขายตลอด  ฮาๆๆ 

ปัญหาหยุมหยิมก็มีอยู่แล้วนะคะการทำงาน  เพื่อนร่วมงาน  แต่เราไม่เอามาคิดมากคะ  ปล่อยวาง  ไม่ยุ่งเรื่องคนอื่นมากมาย  ได้ยินอะไรมา  ถ้าเป็นเรื่องที่ลค ไปนวดกับอีกร้านแต่เป็นเจ้าของเดียวกัน  แล้วเอาร้านที่เราทำงานไปตำหนิ  เราก้ฟังและพยายามแก้ไขที่ตัวเราคะ 
     บางคนอาจจะคิดว่า  เอองานนวดมันงานหนัก  อยากทำงานอื่น  เราว่างานนวดที่ต่างแระเทศมันเป็นงานฝีมือนะคะ  คนที่นี่บอกมันเป็เอกลักษ์ของคนไทยนะ  คือเราทำกันได้ดีคะ  เคยคิดจะไปเรียนคอสเมติคเพิ่ม  แอบเครียดเรื่องต้องเรียนภาษาเพิ่ม  ค่าเรียนอีกหลายพัน  แต่มีลคคนหนึ่งพูดกับเราว่า  คคอสเมติคที่ไหนก็เปิด  ยูนวดดีแบบนี้แล้ว  ทำนวดไปเหอะ  เราก้เลยมาคิดได้ว่าเออ มันก็จริง  ทำมัยเราไม่ทำมันให้ดีไปเลยด้านเดียว  ดีกว่าไปเริ่มอย่างอิ่นใหม่อีก  เพราะอายุเยอะแล้ว  ฮาๆๆ  ขอบอกว่ารักอาชีพนี้นะคะ  หลังจากทำมาเกือบปี  เหนื่อยหน่อย  พักก็หาย 
    สำหรับใครที่อยากจะเปืดเอง  ถึงจะเป็นหมอเก่ามาจากไทย  อยากแนะนำให้ไปทำงานเป็นลูกน้องก่อน  เราจะได้ประสบการณืเรื่องลค  ได้ภาษา  รู้จักคนเยอะขึ้น   แล้วพอพร้อมเปิดทำเองคิดว่าไม่เจ๊งแน่คะ  เราเองก็อยู่ในช่วงเก็บเกี่ยวประสบการณ์คะ  หวังว่าจะให้ไอเดียกับใครที่สนใจจะเอานวดไทยเป็นอาชีพนะคะ  รักที่จะทำและทำมันออกมาให้ดีคะ  เหมือนหลายๆๆคนที่ทำแล้วประสบความสำเร็จกันนะคะ  

Back to Top
Dao.Etienne View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Dao.Etienne Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Jul 2013 at 15:56 - IP: 85.181.20.126 IP Information
มีใครอยากทำงานเลี้ยงเด็กมั้ยคะ พอดีเราไปทิ้งประวัติไว้ที่เวบ toytown แล้วมีครอบครัวติดต่อมา สามสี่ราย แต่เราได้ครอบครัวแล้ว เลยอยากให้เพื่อนๆ ที่ยังมองหางานอยู่ได้เงินค่าขนมบ้าง ทำงานในมิวนิคค่ะ คือเราพูดอังกฤษได้ดี แต่เยอรมันไม่ได้เลย แต่ครอบครัวที่ติดต่อมาส่วนใหญ่ก็จะใช้สองภาษาอยู่แล้ว ไม่น่าจะมีปัญหา ใครสนใจลองติดต่อมานะคะ ทิ้งอีเมล์ไว้ก็ได้ แล้วเราจะเอาให้ครอบครัวติดต่อเองโดยตรง เวลาทำงานจะเป็น part-time ช่วงเด็กเลิกเรียน ใครมีประสบการณ์เลี้ยงเด็กมาและมีคนรับรองก็จะมีโอกาสได้งานสูง แต่ถ้าครอบครัวถูกชะตาด้วยก็อาจได้ง่ายๆ ค่ะ เลี้ยงเด็กไม่ยากค่ะ แต่ต้องมีความอดทนและใจเย็น ค่าแรงก็ประมาณ 10 ยูโร ต่อชั่วโมง หรือ แล้วแต่ตกลง
Back to Top
prcr View Drop Down

Post Options Post Options   Quote prcr Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Sep 2013 at 03:15 - IP: 93.104.12.22 IP Information
อยากทำงานจังเลยค่ะ อาศัยอยู่มิวนิคค่ะ มีใครพอทราบแหล่งงาน ช่วยกรุณาบอกด้วยนะค่ะ ภาษาเยอรมันก็พอพูดได้ค่ะ ภาษาอังกฤษพูดได้ดีค่ะ 

Edited by prcr - 14 Nov 2013 at 16:07
Back to Top
nam-kaa View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote nam-kaa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Nov 2013 at 04:00 - IP: 92.224.151.1 IP Information
เพิ่งย้ายมาอยู่เยอรมันได้ 5 เดือน (คิดถึงทุกอย่างที่เมืองไทยมาก) ทุกวันนี้มองหน้าต่างนอกบ้านแล้วต้องถามตัวเองว่า "เรามาทำอะไรที่นี้เนียะ" เลยคิดจะหางานทำเพื่อคลายความเหงาและคิดถึงบ้านค่ะ แต่พอดีอ่านเจอ Ausbildung เลยอยากเรียนบ้างเวลาได้ทำงานจริงๆ จะได้ไม่ประหม่า ใครมีข้อมูลเกี่ยวกับ Ausbildung บ้างช่วยแชร์หน่อยค่ะ
Back to Top
คนกาฬสินธุ์ View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote คนกาฬสินธุ์ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Nov 2013 at 00:43 - IP: 5.158.181.111 IP Information
Ausbidung อะไรหางานง่ายสุดในเยอรมันคะ  นอกจากพยาบาล ดูแลคนแก่ เพราะไม่ชอบงานด้านนี้ กำลังคิดจะต่อยอดงานจากที่ไทย ว่าจะ Ausbidung - Personalabteilung  มันจะรุ่งไหมคะ หรือว่าไปแนวอื่นดีกว่า 
Back to Top
ThaiZitrone View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote ThaiZitrone Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Nov 2013 at 02:38 - IP: 95.208.14.47 IP Information
Originally posted by คนกาฬสินธุ์

Ausbidung อะไรหางานง่ายสุดในเยอรมันคะ  นอกจากพยาบาล ดูแลคนแก่ เพราะไม่ชอบงานด้านนี้ กำลังคิดจะต่อยอดงานจากที่ไทย ว่าจะ Ausbidung - Personalabteilung  มันจะรุ่งไหมคะ หรือว่าไปแนวอื่นดีกว่า 

คุณคนกาฬสินธุ์ ชอบงานขายเปล่าค่ะ เราว่าทำ Ausbidung เป็นพนักงานขายก็ดีนะค่ะ พวกเครื่องสำอางค์หรือเสื้อผ้า หางานง่าย เราไม่ได้ทำ Ausbildung แบบที่เค้าเรียนกัน 3 ปี แต่เราเรียนแฟชั่นสไตลิสแบบทางไกล 12 เดือน เราก็หางานได้ไม่ยากนะคะ เราเพิ่งเซ็นต์สัญญาทำงานกับร้าน เอชแอนด์เอ็มไป
Back to Top
คนกาฬสินธุ์ View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote คนกาฬสินธุ์ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Nov 2013 at 22:27 - IP: 5.158.181.111 IP Information
คุณ ThaiZitrone  เรียนทางไกลยังไงคะ เรียน 12 เดือนเอง จริง ๆ ก็อยากเรียนอะไรที่จบเร็ว ๆ เหมือนกันคะ เพราะ Ausbildung ใช้เวลานาน มีอะไรที่เรียนน้อยกว่า 3 ปีไหมคะ
Back to Top
ThaiZitrone View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote ThaiZitrone Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Nov 2013 at 05:44 - IP: 95.208.14.47 IP Information
คุณคนกาฬสินธุ์ โทษที่ค่ะ เราให้ข้อมูลผิด ที่เราเรียนเรียกว่า Weiterbildung นะคะ มันจะเป็นคอรส์เรียนด้านต่าง ๆ ที่ผู้เรียนสนใจ ลักษณะเรียน เค้ามีหนังสือให้อ่าน แล้วก็ทำงานส่งครู ครูจะตรวจและให้คะแนน ถ้าเปรียบคงจะแบบเรียนมหาวิทยาลัยสุโขทัยแบบบ้านเรา พอเรียนจบได้รับใบประกาศทางด้านนี้พร้อมระบุคะแนนสะสมที่ได้ จากนั้นก็จะมีสัมนาภาคปฎิษัติ ถ้าคุณพูดภาษาเยอรมันได้บ้างแล้วก็ลองดู เค้าจะมีเวลาเรียนกำหนดให้ เช่นหนึ่งปีคุณต้องเรียนให้จบนะคะ ถ้าคุณไม่จบก็เท่ากับคุณเสียเงินไปเปล่า ค่าเรียนพันถึงสองพันยูโร แต่ขอเรียกคืนภาษีได้ค่ะ ลองถามสามีคุณก็ได้ค่ะ Fernstudium น่ะคะลองหาในเน็ตดู โชคดีค่ะ
Back to Top
Mayom34190 View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Mayom34190 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Feb 2014 at 00:32 - IP: 46.115.64.187 IP Information
รบกวนสอบถามค่ะ ถ้าเป็นแม่ลูกอ่อน มีงานอะไรเล็กๆน้อยๆที่
Back to Top
cookiebrei View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote cookiebrei Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Apr 2014 at 18:34 - IP: 92.74.33.166 IP Information
บสมัครแม่บ้าน ที่เมือง Rosenheim
( Haushaltshilfe )
รับแบบพักอยู่ที่บ้านเลย
คุณสมบัติ
1 หญิงไทย
2 สามารถพูดภาษาเยอรมันได้
3 สามารถทำอาหารได้

สนใจติดต่อ 08301-42604 แจน ab 18.00 น
หรือ enookjan@arcor.de
Back to Top
YingDe View Drop Down

Post Options Post Options   Quote YingDe Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Nov 2014 at 02:38 - IP: 37.24.151.19 IP Information
ใครสนใจทำงานเ แคชเชียร์(ในร้านอาหารไทย) บ้างค่ะ สนามบิน เฟร้งเฟริต   คุณ สมบัติ 1 พูด และฟังภาษาเยอรมัน เข้าใจ เป็นอย่างดี ลักษณะงาน เหมือนร้าน KFC หรือ แมกโดนัล

Edited by YingDe - 04 Nov 2014 at 02:47
Back to Top
Jennyr View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Jennyr Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Jan 2015 at 00:54 - IP: 95.222.28.55 IP Information
อยากทำงานในครัวร้านอาหารไทยคะ เป็นมินิจ๊อบก็ได้คะ เพราะว่ากำลังเรียน integrstionkurs อยู่คะ. ใครพอแนะนำได้บ้างคะ ว่าร้านไหนสมัครคนงานบ้าง ขอบคุณคะ.
Back to Top
mangmaonoy View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote mangmaonoy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Mar 2015 at 17:02 - IP: 49.49.37.155 IP Information
อยากให้ลูกได้เรียนเยอรมัน จึงคิดว่าจะหางานทำที่เยอรมัน ทำงานอะไรก็ได้ไม่เกี่ยง มีแค่ที่พัก อาหาร และสิ่งจำเป็นพอแล้ว ตอนนี้อยู่เมืองไทย เป็นครอบครัว สามี-ภรรยา และลูกสาว 6 ขวบกว่า อยากให้ลูกได้เรียนเยอรมันแค่นั้นเอง 
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Back to Top
Page  <1 456

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.115 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ DOTCOMTHAI Support

free counters