Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Ladyinter > Main Forum > ทั่วไป ที่นี่มีเพื่อน
  New Posts New Posts RSS Feed: ฝรั่งสามารถนำเงินเข้าประเทศ มาก ๆ ได้อย่างไรค่ะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ฝรั่งสามารถนำเงินเข้าประเทศ มาก ๆ ได้อย่างไรค่ะ

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
ae_ja View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote ae_ja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ฝรั่งสามารถนำเงินเข้าประเทศ มาก ๆ ได้อย่างไรค่ะ
    Posted: 17 Feb 2011 at 22:41 - IP: 27.130.67.97 IP Information
วันนี้มีเรื่องมารบกวนสอบถามเพื่อนๆ หน่อยค่ะ  ว่าคุณแฟนสามารถนำเงินเข้ามาไทยได้อย่างไรบ้างค่ะ ในกรณีที่เราต้องการซื้อบ้านค่ะ  ประมาณ 2 ล้านกว่า ๆ อยากรู้ว่าแฟนเค้าจะต้องทำอย่างไรบ้างค่ะ  สามารถมาเบิกที่ไทยได้เลยไหม หรือว่าต้องใช้เช็ค หรือว่าต้องทำอย่างไรดีค่ะ รบกวนแนะนำหน่อยค่ะ

ปล ยังไม่ได้ซื้อบ้านนะค่ะ ได้แต่ลุ้นอยู่ว่าเจ้าของเค้าจะขายหรือป่าว อิอิอิอิอิ
Back to Top
butsarab View Drop Down

Post Options Post Options   Quote butsarab Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Feb 2011 at 22:53 - IP: 85.224.97.193 IP Information
เคยเจอแบบโอนเงินเข้าที่แบงค์ไทย แล้วเราก็ไปติดต่อ เจ้าหน้าที่ธนาคารก็จะถามนิดหน่อยเอาเงินมาทำอะไร โอนมาจากไหน (ป้องกันเฉย ๆ )  แล้วเค้าก็จะออกเป็นเช็คให้เรา  (ถ้าต้องการเอาออกเงินมาก ๆ นะค่ะ) 
Back to Top
kadam View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kadam Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Feb 2011 at 22:58 - IP: 109.91.245.73 IP Information
เหมือนกันกับคุณ butsarab ค่ะ โอนเข้าแบงค์เลยค่ะSmile
แล้วเราก็ไปเบิก ทำแคชเชียร์เช็คขีดคร่อมแอคเคาท์เปยี่ให้ใครก็ว่าไปBig smileBig smile
Back to Top
jeab de cornadel View Drop Down

Post Options Post Options   Quote jeab de cornadel Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Feb 2011 at 23:03 - IP: 83.197.20.226 IP Information
ในฐานะสาวแบงค์เก่า โอนผ่านธนาคารเป็นวิธีที่ดีที่สุดสำหรับเงินจำนวนเยอะๆ แต่ต้องมีบัญชีปลายทางที่ไทย (ชื่อใครก็ได้) เคยโอนจำนวนมากๆ ธนาคารต้นทางที่ต่างประเทศจะถามว่าโอนทำไมเยอะจัง เพราะจำนวนมากๆ อำนาจจะเป็นของผู้จัดการสาขา เขามาคุยด้วยตัวเอง เราก็ชี้แจงว่าเราต้องการซื้อคอนโด (แต่จริงๆ ไม่ใช่ อิอิ แต่มันสมเหตุสมผลที่สุด) ที่แนะนำให้โอนผ่านธนาคารเนื่องจากอัตราแลกเปลี่ยนของธนาคารพาณิชย์จะดีกว่าโอนผ่านตัวแทนโอนเงิน เช่น มันนี่แกรม เวิสเทิร์น ยูเนี่ยน (ซึ่งถ้าจำนวนน้อยๆ จะไม่เสียดายอัตราแลกเปลี่ยนที่เสียไป แต่ถ้าเยอะนี่เงินจำนวนนั้นเที่ยวได้หนึ่งทริปที่ภูเกตเลยนะคะ)

ส่วนที่ไทยถ้าจะซื้อขายบ้านกัน ใช้นำแคชเชียร์เช็คสั่งจ่ายชื่อผู้ขายโดยตรง เพราะถ้ามีปัญหาตุกติก ผู้สั่งจ่ายสามารถระงับการสั่งจ่ายได้ค่ะ  
Jeab
Back to Top
Frau.k View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Frau.k Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Feb 2011 at 23:55 - IP: 109.192.132.24 IP Information
สามีโอนจากบัญชีของเยอรมันเข้าบัญชีของสามีที่ธนาคารกรุงเทพเพื่อซื้อรถ พอจะจ่ายเงินก็ไปทำแคชเชียร์เช็คแทน ไม่ต้องถือเงินสด
Back to Top
nuch555 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nuch555 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Feb 2011 at 05:14 - IP: 91.5.42.26 IP Information
โอนผ่านธนาคารได้เลยคะ..แต่ละประเทศน่าจะมีกฎ ต่างกันที่เยอรมันถ้าโอนเกิน12500ยูโร ต้องมีเอกสารติดต่อ ที่บุสเดสบางค์อัม..คะ เหมือนกระทรวงๆหนึ่งที่ควบคุมการโอนเงินนอกประเทศคะ..สามีเลยโอนแค่ครั้งละหมื่นเดียว เข้าบ/ช ธนาคารกรุงเทพของนุช  ตอนซื้อคอนโดที่ไทยนะคะ..พอไปซื้อคอนโด ก็ทำเป็นแคชเชียร์เชคแบบน้องหลินคะ..
การอิจฉาริษยาทำให้ตัวเองเป็นทุกข์..ลองหันมามองตัวเองว่าเราก็มีทุกอย่างครบ..แล้วจะสร้างทุกข์ในใจเราทำไม
Back to Top
Sweetiemind View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Sweetiemind Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Feb 2011 at 08:12 - IP: 85.252.171.55 IP Information
การนำเงินตราเข้า-ออกประเทศ

ผู้โดยสารสามารถนำเงินตราไทย-เงินตราต่างประเทศหรือปัจจัยการชำระเงินตราต่างประเทศเข้ามาหรือออกไปนอกราชอาณาจักรไทยได้ตามมูลค่าที่กฎหมายกำหนด โดยไม่ต้องขออนุญาตจากธนาคารแห่งประเทศไทย ดังนี้

เงินไทย ผู้โดยสารสามารถนำติดตัวเดินทางไปต่างประเทศได้ คนละไม่เกิน 50,000 บาท ยกเว้นนำออกไปยังประเทศที่มีพรมแดนติดกับประเทศไทย เช่น พม่า สปป ลาว เขมร มาเลเซียและเวียดนาม นำออกได้คนละไม่เกิน 500,000 บาท ในกรณี การนำเข้า ผู้โดยสารสามารถนำเงินตราไทยนำเข้าได้ไม่จำกัดมูลค่า หากผู้โดยสารต้องการนำเงินตราไทยออกนอกราชอาณาจักรมูลค่าเกินกว่าที่กฎหมายกำหนด ต้องขออนุญาตธนาคารแห่งประเทศไทย และ นำหลักฐานการได้รับอนุญาตจากธนาคารแห่งประเทศไทย (ธต.5) มาแสดงต่อเจ้าหน้าที่ศุลกากร ณ ท่าอากาศยานระหว่างประเทศในขณะเดินทางออกนอกประเทศ

เงินตราต่างประเทศ บุคคลใดๆที่นำเงินตราต่างประเทศที่เป็นธนบัตรหรือเหรียญกษาปณ์ออกไปนอกหรือเข้ามาในราชอาณาจักร โดยมีมูลค่ารวมกันเกินกว่า 20,000 ดอลล่าร์สหรัฐ หรือเทียบเท่า ต้องสำแดงรายการเงินตราต่างประเทศนั้นต่อพนักงานเจ้าหน้าที่ศุลกากร ณ ขณะผ่านด่านศุลกากร หากไม่สำแดงหรือสำแดงรายการไม่ถูกต้องมีความผิดทางอาญา

มาย Molde / 1976

Alt for foreldrene mine!

เราทำถูก...กิเลสเขา...เขาก็ว่า...เราดี! เราไม่ทำถูก...กิเลสเขา...เขาก็ว่า...เราไม่ดี!

อย่าสูญเสีย "ตัวตน" ด้วยคำพูดของคนที่ไม่รู้จัก "ตัวเรา"

Back to Top
Sweetiemind View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Sweetiemind Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Feb 2011 at 08:22 - IP: 85.252.171.55 IP Information
ถ้านำเงิน 2 ล้านบาทออกจากประเทศแบบที่ปลอดภัยที่สุดคือโอนผ่านบัญชีธนาคารแบบเพื่อนๆแนะนะค่ะน้องเอ๋ ถือเงินสด 2 ล้าน ติดตัวขณะเดินทางคงไม่ปลอดภัยแน่ ก่อนนำออกก็ต้องอ่านดูกฎหมายประเทศโอมานให้ดีก่อน (ถ้าจำไม่ผิดแฟนน้องเอ๋ทำงานอยู่โอมานใช่ป่ะ Smile) ถ้าผ่านโอมานมาได้ ตอนเข้าเขตศุลกากรไทยก็ปฎิบัติตามกฎข้างบนค่ะ
มาย Molde / 1976

Alt for foreldrene mine!

เราทำถูก...กิเลสเขา...เขาก็ว่า...เราดี! เราไม่ทำถูก...กิเลสเขา...เขาก็ว่า...เราไม่ดี!

อย่าสูญเสีย "ตัวตน" ด้วยคำพูดของคนที่ไม่รู้จัก "ตัวเรา"

Back to Top
Khon Thai View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Khon Thai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Feb 2011 at 08:35 - IP: 58.11.97.123 IP Information

โอนผ่านธนาคารปลอคภัยและได้มากที่สุดค่ะ

***************    ทำวันนี้ ให้ดี ที่สุด    ***************
Back to Top
ae_ja View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ae_ja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Feb 2011 at 23:25 - IP: 183.89.191.101 IP Information
ขอบคุณทุก ๆ คนมากค่ะ ตอนนี้ค่อยเห็นทางสว่างหน่อย อิอิอิอิ
Back to Top
onka_onka View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote onka_onka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Feb 2011 at 13:00 - IP: 125.27.151.233 IP Information
สามีอรใช้วิธีเปิดบัญชีที่เมืองไทย แล้วทยอยโอนมาครั้งละ ๒แสนบ้าง ๓แสนบ้างต่อเดือนค่ะ
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.240 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ DOTCOMTHAI Support

free counters